โปรดระวัง หลอกลวงต้มตุ๋นจาก 0atitaya0

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย เฮียปอ ตำมะลัง, 18 เมษายน 2010.

1. ทหารเอก

ทหารเอก เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Komodo [​IMG]
    [/COLOR]

สำหรับกรณีของยายผีป่า ได้ชี้แจงขั้นตอนไปแล้วครับ ตอนนี้อยู่ระหว่างการไกล่เกลี่ย ซึ่งถ้าตกลงกันไม่ได้ และคุณดาวต้องการพิสูจน์ทางกฎหมายก็สามารถแจ้งความได้

ผมเข้าใจว่า ตอนนี้อยู่ระหว่างการไกล่เกลี่ยนะครับ และได้ดำเนินการไปสักระยะแล้ว โดยคุณดาวได้ประสานงานกับทีมงานท่านอื่น และทีมงานในเว็บได้มีการหารือกันในการไกล่เกลี่ยครับ

[/COLOR]

อ่านมาแล้ว "งง" ครับ ไม่ทราบว่า ผมสองมาตรฐานตอนไหนและกระทู้ไหนของยายมีปัญหาครับ เพราะเท่าที่จำได้ ผมไม่เคยไปไกล่เกลี่ยปัญหาในกระทู้ของยายผีป่าครับ

การเข้าไปตอบกระทู้ใด ๆ หรือ ไปไกล่เกลี่ยกระทู้ใด ๆ ที่ไม่ใช่ห้องที่ผมดูแล ผมจะกระทำเมื่อทางเว็บมอบหมายให้ทำ โดยผมจะแจ้งให้ทางเว็บรับทราบทุกครั้งครับ

ผมยอมรับเลยครับว่า ผมไม่ทราบว่า กระทู้ยายผีป่ามีปัญหาตอนไหนครับ และผมคุณ "ทหารเอก" แจ้งผมเมื่อไหร่ และตอนไหนครับ

โมทนาสำหรับคำตำหนิ และขออภัยถ้าที่ผ่านมาได้กระทำอย่างที่คุณกล่าวหาครับ

ถ้าเป็นไปได้รบกวนแจ้งด้วยครับว่า ผมกระทำการอย่างที่คุณกล่าวหาตอนไหนครับ ผมจำไม่ได้ เพราะมีคนแจ้งปัญหามาเยอะมากครับ

บางครั้งแจ้งแต่ข้อความปัญหามา ไม่บอก link ไม่บอกโพสต์ และมักจะคิดเอาว่า ผมคงจะไปไล่อ่านโพสต์ทุกโพสต์ หรือ ตามหากระทู้ที่เกิดปัญหา

หลายครั้งที่ผมถามกลับไปและขอข้อมูลเพิ่มจากผู้แจ้ง ก็มักจะไม่ได้รับข้อมูลตอบกลับมา เพราะส่วนใหญ่คนแจ้งมักไม่กล้าใช้ชื่อประจำในเว็บ แต่มักจะสมัครชื่อสำรองและแจ้งมา ดังนั้นก็จะไม่ได้เช็ค PM และตอบกลับผมมา เรื่องก็จะขาดหาย

อีกอย่าง คือ ผู้ไม่ใช่ผู้ดูแลห้องพระเครื่อง ดังนั้นผมจะไม่ทราบหรอกครับว่า ใครแก้ไขหรือลบโพสต์ทิ้งเมื่อไหร่ครับ ผมจะมองเห็นเฉพาะห้องที่ผมดูแลเท่านั้น ดังนั้นสมาชิกต้องช่วยกันแจ้งผู้ดูแลเมื่อมีปัญหาครับ จะโยนภาระทั้งหมดให้ทีมงานหรือผู้ดูแลห้องคงไม่เหมาะครับ

ดังนั้นถ้าคุณทหารเอกทราบว่ามีการลบข้อมูลสำคัญออก ซึ่งทำให้เกิดความเสียหาย คุณต้องรีบแจ้งผู้ดูแลห้อง หรือ ถ้าคุณเห็นผมเข้าไปดำเนินการ คุณต้องรีบแจ้งผม เพื่อให้ผมประสานผู้ดูแลห้องในการตรวจสอบข้อมูล

แต่คุณก็ไม่ได้แจ้งให้ผมทราบ และมากล่าวหาว่าผมมีสองมาตรฐาน ทั้ง ๆ ที่ตัวคุณเองทราบดีว่า มีการลบหรือแก้ไขโพสต์เมื่อใด แต่คุณกลับไม่แจ้งทีมงานให้ทราบ แถมยังกล่าวหาผมว่าปล่อยให้ลบหรือแก้ไขโพสต์อีก ซึ่งผมก็คิดว่าแปลกเหมือนกันครับ

สำหรับกระทู้ไหนที่ทางเว็บมอบหมายให้เข้าไปจัดการ ผมจะแจ้งผ้ดูแลห้องให้ทราบ และดำเนินการจนสิ้นสุดครับ ไม่มีสองมาตรฐานแน่นอน เพราะเราทำงานเป็นทีมครับ คนที่จับตาการแก้ไขปัญหาของผม ก็มีทีมงานคนอื่นอยู่เหมือนกัน ถ้าผมสองมาตรฐาน เขาตำหนิผมก่อนคุณอยู่แล้วครับ ดังนั้นสบายใจได้ครับ

ก็ไม่เป็นไรครับ จะกล่าวหาผมหรือตำหนิผมก็ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ตำหนิคุณกลับหรอก เพราะว่า คุณไม่ทราบข้อเท็จจริงทั้งหมด รวมทั้งไม่ทราบว่า ผมได้ดำเนินการอะไรไปบ้าง

สุดท้ายนี้ ผมคงบอกได้ว่า ผมคงไม่สามารถไปตามดูว่า ใครโพสต์อะไร เมื่อไหร่ ที่ไหน และมีการแก้ไขเมื่อใดได้หรอกครับ

สำหรับกระทู้ที่คุณกล่าวหาผมสองมาตรฐานนั้น ผมได้ค้นหาและกดไปอ่านดูแล้วครับ กระทู้นั้นปัญหา คือ ยายผีป่านำวัตถุมงคลมาให้เช่าในราคาที่สูงกว่าราคาวัด ซึ่งวัตถุมงคลก็ของแท้จากวัด

ส่วนการร่วมบุญนั้น ผู้ทำบุญยินยอมเช่าในราคาสูง ก็เหมือนกรณีพระเครื่องจากวัดองค์ละ 100 บาท แต่ราคาตลาดไหลไป 1,000 บาท และมีคนยินดีบูชาในราคา 1,000 บาท เมื่อผู้บูชามาทราบทีหลังว่า ที่วัดให้บูชาราคา 1,000 บาท ก็จะให้เว็บดำเนินการและมีการมากล่าวหากัน

ผมพิจารณาแล้วเห็นว่า เป็นกลไกตลาดครับ ไม่ใช่ปัญหาแบบกรณีนี้ และมีผู้บูชาวัตถุมงคลหลายคนยินดีบูชาในราคาสูง เพราะต้องการทำบุญ รวมทั้งผู้เสียหายไม่ได้ร้องเรียนอะไรมาถึงทีมงาน ผมเข้าไปดูแวบ ๆ ก็เห็นว่า ได้มีการตอบข้อสงสัยไปแล้ว และหลายคนไม่ติดใจอะไร ผมก็เลยปล่อยผ่าน และไม่ได้เข้าไปดูอีก

ดังนั้นผมคิดว่า คุณทหารเอก อาจจะเข้าใจอะไรหลาย ๆ อย่างคลาดเคลื่อนไป และตีความโดยใช้ความคิดของตนเองด้วยความไม่รู้ เลยทำให้เข้าใจผิดครับ

ก็ขอเรียนชี้แจง เพื่อให้เข้าใจตรงกัน และจะได้ไม่เข้าใจผิดครับ

โมทนา
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอย้อนลำดับเหตุการณ์ ตอนช่วงที่เกิดปัญหาที่กระทู้ยายผีป่า ท่านสมาชิกทุก ๆ ท่านครับ ท่านลองเข้าไปดูที่กระทู้ยายผีป่าสิครับ ท่านจะเห็นว่า ท่านไม่เห็นหัวคุณ komodo เลยครับ ทั้ง ๆ ที่เรื่องตอนนั้นดังมาก ๆ และผมเองก็เชื่อว่าคุณ komodo ทราบเรื่องนี้ดี แต่ปล่อยให้ยายผีป่านั้นลอยนวล ไม่ดำเนินการ ไม่จัดการ และไม่ตรวจสอบใด ๆ ทั้งสิ้น แถมยังปล่อยให้มีการลบโพสต์ของคุณ pixza ซึ่งเป็นข้อมูลที่สำคัญ เป็นข้อมูลที่ทำให้ยายผีป่าต้องหลบหลีกหนีหน้าและสร้างความอับอายให้กับตนเอง
    ถามว่าใครเป็นคนลบโพสต์ของคุณ pixza ผมตอบได้ไม่ยากนะครับ และผมก็คิดว่าเพื่อน ๆ ก็คงจะรู้

ทีนี้วันนี้คุณเฮืยปอ ตำมะลัง ออกมาเตือนให้เพื่อน ๆ ระวังคนชื่อ...ที่ตั้งกระทู้บุญ ผมสังเกตุเห็นคุณ komodo รีบออกมาจัดการ ดำเนินการ แล้วอย่างนี้จะให้ผมไม่เรียกคุณ komodo ว่าเป็นพวก 2 มาตรฐานได้อย่างไรล่ะครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

2. ทหารเอก

ทหารเอก เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    komodo พลาดแล้วครับ พลาดเพราะมาโพสต์ มาจัดการ ดำเนินการ มาแก้ไข
    แล้วกระทู้ยายผีป่า ตอนที่เกิดเรื่องใหม่ ๆ ไม่มาทำอย่างนี้บ้างล่ะครับ
    พวก 2 มาตรฐานครับ

3. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมตอบในอีกกระทู้แล้วครับ

http://palungjit.org/threads/ถูกหลอ...๐-บาท-โดย-ยายผีป่า.235652/page-16#post3204533

โมทนาครับ

5. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
  6. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

ไหงกลายมาเป็นคุณ Komodo รับไปเต็มๆ ได้ล่ะงานนี้ เอิ๊ก

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรื่องปกติในการไกล่เกลี่ยครับ ย่อมมีคน "พอใจ" และ "ไม่พอใจ"

สำคัญที่ต้องรักษากำลังใจของตนเองให้ดี และเจริญ "พรหมวิหาร 4" ให้มากครับ

บางเรื่องต้องใช้เวลาและความอดทนครับ เพราะเวลาจะพิสูจน์อะไรหลาย ๆ อย่างครับ

โมทนา และขอนอนก่อนครับ กระทู้นี้รอน้องเขาส่งของ ถ้าไม่ส่งตามที่ตกลงก็ว่ากันอีกที ส่วนอีกกระทู้ก็รอยายผีป่ามาตอบครับ

8. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับพี่เล็ก พระกรุนาดูนผมก็เกือบโดนไปแล้วนะครับ ดีที่ตะหงิดใจบอกยกเลิกไปก่อน เห้อ ๆ

9. lektantan

กิตติธัช คำวงษ์
    อทิตยา โคจำนงค์

เดี๋ียวพรุ้งนี้เตรียมชมภาคต่อไปได้ครับ

10. lektantan

เจ้านี้มีแทบจะทุกอย่างครับ
    ขนาดเสื้อแดงยังมีขายเลย
    นับถือจริง ๆ

11. lektantan

up............................
    วัดใหญ่ฉายหิรัน เขียน

12. ttmmtt

ttmmtt เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2009
    ติดตามอยู่ครับ

13. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เท่าที่อ่านมารู้สึกว่าจะเช็คบิลได้แล้ว

14. Komodo

145
    ผมไม่ชอบฉายหนัง 2 รอบ เพราะได้ตอบในกระทู้ปัญหาของยายผีป่าแล้ว แต่ขอยกบางส่วนมาตอบที่นี้ เพื่อที่คนที่มาอ่านทีหลังจะได้เข้าใจ

กรณีของคุณ pixxa_too ที่โพสต์ในกระทู้ยายผีป่านั้นที่คุณที่คุณทหารเอกมากล่าวหาว่าผมสองมาตรฐานนั้น ผมได้ตรวจสอบดูแล้ว พบว่า คุณ pixxa_too เป็นผู้ลบโพสต์ออกเองครับ ไม่มีทีมงานหรือผู้ดูแลท่านใดไปลบโพสต์ดังกล่าวออกครับ ก็เรียนมาเพื่อให้หายสงสัย

สำหรับกระทู้ที่คุณ "นะจักรวาล" ได้ตั้งไว้เกี่ยวกับพระปรอทหลวงปู่ละมัย และคุณ pixxa_too ได้เข้าไปโพสต์กล่าวหายายผีป่า คุณ "นะจักรวาล" ซึ่งเป็นผู้ตั้งกระทู้ได้ทำการลบกระทู้ด้วยตนเอง ทำให้โพสต์ทั้งหมดในกระทู้นั้นหายไป ไม่มีทีมงานหรือผู้ดูแลท่านใดไปลบโพสต์ดังกล่าวออกครับเช่นเดียวกันครับ ก็เรียนมาเพื่อให้หายสงสัย

ก็แวะมาตอบให้ครับ และคราวหลังก็เช็คข้อมูลให้ดี ก่อนกล่าวหาคนอื่นนะครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010
  15. A dam

A dam เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนทางเว๊ปช่วยโพส ชื่อ ที่อยู่จริงของคุณ oatitayao ด้วยครับ จะได้รู้ครับว่าเป็นใคร

16. 108

108 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ขอ สติ > สุจริต > สมานฉันท์ > สงบ > สุข
    จงมีแค่ทุกท่าน:VO

เป็นกำลังใจให้ทุกคน

ใจเอ๋ยใจ ใจหายใจคว่ำ หายใจยาว ใจดีสู้เสือ

17. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอบคุณเฮียปอ และคุณเล็กๆ และอีกๆหลายคน ที่ช่วยกันสังเกตุและสอดส่อง

ผมได้อ่านจากกระทู้นี้ และได้ไปสืบต่อ พบว่ามีพิรุจจริงๆ

ที่อยู่ของบัตรไม่ตรงกับที่อยู่ที่ให้หน้าบอร์ด
    ที่สำคัญที่คือที่อยู่เดียวกันกับคุณ koko ที่เคยหลอกลวงไป

แต่ยังไม่มั่นใจมาก และได้ส่งข้อความไปสอบถามเจ้าตัว
    และได้โพสแจ้งให้สมาชิกได้ระวัง

18. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอเชิญช่วยกันสืบต่อไป เพื่อความชัดเจนและความเป้นธรรมกับทุกฝ่าย

19. lektantan

ข้อมูลเบื้องต้นได้มาแล้วครับ

20. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนไปร่วมทำบุญ500บาทครับ

ถึงอย่างไรหากมันไม่เป็นตามจริงแต่เป็นโดยการหลอกลวง
    ผมก็ขอชดใช้หนี้ที่อาจเคยเอาของคุณมาในชาติก่อนๆมา และไม่ถือโทษโกรธคุณใดๆครับ หนี้เก่าใช้ไปแต่อย่ามีหนี้ใหม่มาสร้างกับใครกันเลยก็แล้วกันครับ^^

หากได้มีการพิสูจน์ความจริงแล้วว่าถูกต้องไม่หลอกลวงก็ขอโมทนาด้วยครับ และขอขอบคุณที่ได้จัดส่งเพชรนาคา มาตอบแทนครับ ได้รับเมื่อไรจะแจ้งครับ ของจริงหรือไม่ผมก็น้อบรับไว้บูชาแล้วกันนะครับ และผมของดส่งมวลสารเล็กๆน้อยๆร่วมทำบุญที่บอกไว้ ให้ใช้ร่วมสร้างพระไว้ก่อนนะครับ

และเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนที่รำบากแทนสมาชิกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010