ใครรู้จักหนังสือนิมิตพิศวงบ้าง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Supop, 18 กันยายน 2010.

1. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ผมขออนุญาตตั้งกระทู้นะครับ

ผมได้รับหนังสือเรื่อง นิมิตพิศวง เป็นไฟล์ PDF จากพี่ชาย 2-3 ปีมาได้แล้ว

อ่านไปได้ครึ่งนึงแล้ว มีประมาณ 1,000 หน้า

จัดทำโดย คุณ ไพศาล แสนไชย

เป็นเรื่องเกี่ยวกับผู้เขียนที่สามารถไปโลกทิพย์ได้ และนำเรื่องราวเกี่ยวกับประวัติพระธาตุหรือวัดต่างๆมาเล่า จากที่ไปรู้เรื่องราวจากโลกทิพย์มา และเกี่ยวเนื่องกับ เรื่องของการเวียนว่ายตายเกิดด้วย

ผมอยากรู้ว่า มีใครพอจะรู้บ้างว่าหนังสือนี้พอจะเชื่อถือได้หรือไม่ และถ้าเชื่อถือได้ ใครอยากได้ไว้อ่าน ผมจะนำมาให้โหลดนะครับ

เผื่อคนที่ไม่ทราบ ผมลงไฟล์แนบไว้ที่โพสที่ 6 นะครับ ลองนับลงไปดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2010
  2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากอ่านจังค่ะ
    แค่เห็นชื่อหนังสือก็ชวนให้หาอ่านแล้ว

3. Supop

ถ้ายังไง ถ้ายังไม่มีคนรู้จักเดี๋ยวผมจะนำมาลงไว้ให้โหลดนะครับ

แล้วลองพิจารณากันดูนะครับ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะ

5. Supop

ผมมาเพิ่มเนื้อหาอีกนิด

จะมีเรื่องเกี่ยวกับพระเกจิอาจารย์ที่ดังๆด้วย

และจะบอกเล่าเรื่องราวของคนในยุคก่อน แล้วเรื่องเกี่ยวกับชาติภพของแต่ละคน ว่าในอดีตชาติเค้าทำอะไร ปัจจุบันมาเกิดเป็นอะไรเป็นใคร และในชาติต่อไปจะไปเกิดเป็นอะไร

แต่ที่สำคัญคือ เค้าลงชื่อนามสกุลของบุคคลที่ปรากฎในเรื่องทุกคนเลย บางคนถึงกับลงที่อยู่ไว้ด้วย ไม่รู้ว่าจะกระทบกับใครบ้างหรือเปล่า

ผมจึงอยากรู้ว่าหนังสือนี้เชื่อถือได้หรือไม่หน่ะครับ

เดี๋ยวผผมไปดูวิธีอัพโหลดก่อน (ไม่เคยหน่ะครับ)

6. Supop

ลองดูนะครับ

อ่านแล้วพิจารณาด้วยนะครับ

แล้วถ้าใครรู้ว่า เป็นหนังสือที่เชื่อถือไม่ได้ก็บอกกันด้วยครับ จะได้หยุดเผยแพร่ เดี๋ยวจะเป็นบาปติดตัวกับผม

แต่ถ้าเป็นเรื่องที่เชื่อถือได้ ก็นับว่ามีประโยชน์อย่างมากครับ เพราะเค้าอธิบายได้ละเอียดดี และเป็นสิ่งที่ยากแก่การสัมผัสสำหรับเราๆท่านๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    เคยได้หนังสือจากคุณไพศาลหลายๆเล่ม แต่เก็บไว้หายไปบ้าง ให้คนอื่นไปบ้าง
    หนังสือน่าอ่านทุกเล่ม จนเดี่ยวนี้ไม่มีเหลือเลย
    ด้วยความที่หลานคุณไพศาลเป็นลูกน้องผม
    เวลาไปเที่ยวหรือดื่มเฮฮาได้มีโอกาศเจอคุณคุณไพศาลบ่อยครั้ง
    เวลาคุณไพศาลทักให้ระวังอุบัตุเหตุทีไร ไม่เคยไม่เกิด เมื่อหลายสิบปีก่อน

8. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อ10ปีที่แล้ว เคยอ่านหนังสือของคุณไพศาล แสนชัย อยู่เล่มหนึ่ง รู้สึกว่าจะแจกฟรีด้วย

ถ้าถามความเห็นส่วนตัวแล้ว คิดว่าน่าเชื่อถือค่ะ เพราะบุคคลที่ตามหามีตัวตนจริง;aa19

9. prapanuch

prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นหนังสือที่ทำให้เชื่อกฎแห่งกรรม ดีมากน่าเชื่อถือได้เพราะต้องจำชื่อบุคลต่างๆที่มาเกิดใหม่โดยไม่ซำ้กันและบอกที่ิยู่ได้ชัดเจน เช่น ก่องข้าวน้อยฆ่าแม่ ร่วมกันสร้าง ห้าสิบคน ต้องจำชื่อถึงห้าสิบคนไปอยู่ที่ใหน บอกรายละเอียด ชัดเจน

10. Supop

อืม.....เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว

นับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดียิ่ง ที่มีหนังสือที่เป็นประโยชน์มากมายเช่นนี้มาให้อ่าน

สงสัยผมคงต้องไปอ่านต่อให้จบซะแล้ว

ผมขออนุโมทนากับทุกท่านและผู้เขียนหนังสือเล่มนี้ด้วยครับ

11. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ที่บ้านเคยได้รับหลายเล่มค่ะ ตามความเข้าใจของข้าพเจ้า คนธรรมดาคงไม่สามารถจดจำชื่อนามสกุลที่อยู่และเนื้อหาอย่างละเอียด ได้มากมายขนาดนั้น น่าจะมีการสื่อทางจิตจากข้างบนด้วยขณะทำการบันทึก บางครั้งมีผู้ตายฝากข้อความมาถึงญาติเกี่ยวกับโฉนดที่ดินมรดกของผู้ตาย คุณไพศาลยังเอาเบอร์โฉนดมาบอกได้ถฏต้อง ทั้งๆที่ลูกหลานยังไม่มีใครจำได้เลยแม้แต่คนเดียว อีกอย่างทราบว่าหลวงปู่วัดพระบาทตากผ้าลำพูน ท่านก็เคยเชิญเขามาที่วัด และพิสูจน์ไปแล้ว

12. SBJ05

SBJ05 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2010
    เคยอ่านในประวัติในหนังสือโลกทิพย์ออกติดต่อกันเป็นปี ๆ อ.ไพศาล แสนไชยเป็นอ.ป่าซาง จ.ลำพูน ถ้านับถึงปัจจุบันอายุก็คงราว 45 ปีได้ถ้าจำไม่ผิดนะ เคยอ่านประวติของเขามานานแล้ว อดีตผู้นำของไทยก็เคยเชิญท่านมาทำนายทายทักแม่นไม่แม่นไม่รู้จำได้อยู่ข้อหนึ่งที่อ.ไพศาลทำนายไว้ว่า
    1. ท่านจะเป็นคนที่มีชื่อเสียงและมีตำหน่งใหญ่ที่สุด
    2. บริวารท่านจะให้เสื่อมเสียชื่อเสียง
    3. บริวารจะหนีหน้าหายไปจะเหลือภรรยาและลูกอยู่เคียงข้าง
    4. สุดท้ายจะไม่มีแผ่นดินจะฝังกาย

แต่คำบางคำอาจจะไม่เหมือนเสียที่เดียวแต่ความหมายไม่ต่างจากนี้ ลงให้อ่านก็ดีคะเพราะหลายคนยังไม่เคยอ่าน ประสบการณ์ปฎิบัติธรรมของท่านเห็นผลกรรมของคนในอดีต ปัจจุบัน อนาคต คนไปหาท่านที่บ้านต้องจองคิวนานกว่าจะรู้ผลก็ต้องรอ เพราะจะต้องนอนฝันว่าคนนี้ อดีตชาติทำอะไรมา ชาตินี้ถึงเป็นแบบนี้แต่อนาคตท่านจะพูดถึงน้อยเพราะอนาคตยังมาไม่ถึงท่านแนะนำให้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดก็พอ ถ้าได้อ่านอีกครั้งก็คงจะดี ขอบคุณล่วงหน้า อาจจะมีเรื่องมิติพิศวงพิสดารกว่านี้มาเล่าสู่กันฟังมากกว่าเดิมที่เคยได้อ่านมา

13. Supop

ขอบคุณที่มาเพิ่มข้อมูลรายละเอียดให้รู้มากขึ้นอีกนะครับ

ยิ่งทำให้รู้สึกว่า หนังสือนี้มีประโยชน์ยิ่งนัก

อ่านๆไปก็แอบคิดอยู่ ว่าจะมีชื่อของเราในนี้บ้างหรือเปล่าหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2010
  14. ราบรื่น

ราบรื่น เป็นที่รู้จักกันดี

อยากอ่านด้วยค่ะ จะรอนะคะ

15. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่หนังสือเรื่องนี้อ้างถึง มีตัวตนจริง แต่ส่วนใหญ่เป็นรุ่น 20 กว่าปีแล้ว บางคนก็ตายไปแล้ว พระที่ดังๆที่อยู่ในหนังสือ มรณะภาพไปจนเกือบหมดแล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่า เพราะผมก็เลือกอ่านเฉพาะ เรื่องที่อยากรู้และเรื่องใกล้ตัวเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  16. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ขอบคุณมากครับ โหลดมาแล้วแต่ยังไม่ได้อ่าน บุญใดที่ดีแล้วขอใ้ห้ส่งถึงทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

17. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณมากนะคะ กำลังจะโหลด และจะอ่านด้วยค่ะ ฟังที่คุณบอกเกี่ยวกับเนื้อเรื่องต่างๆ แล้วน่าอ่านดี ขออนุโมทนาค่ะ

18. SBJ05

SBJ05 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2010
    นายดอกบัว

ถ้าคุณอยากพิสูจน์ว่า คุณไพศาล แสนไชย มีตัวตนอยู่จริงก็ลองไปสนทนากับเขาดูสิว่า จะจริงเท็จแค่ นี่คะเบอร์โทร. (053)-557081 089-7550981 ที่อยู่ 119 ม.2 บ้านท่ากองิ้ว ต.ปากบ่อง อ.ป่าซาง จ.ลำพูน เชิญไปสนทนาได้ตามอัธยาสัย พระเกจิอาจารย์ดัง ๆ ยังไม่ละสังขาร ยังเหลือเยอะ เช่น หลวงปู่กอง วัดพระกู่โกนา จ.สุรินทร์ อายุก็ 90 กว่า ในแดนอิสานยังอีกเยอะ อยากไปกราบท่านไหมละ ถ้าคุณไปกำไร 2 ต่อ ไปปฏิบัติกับคุณแม่จันทา ฤกษ์ยามที่ร้อยเอ็ด ยังมีอีกนะนายดอกบัว อุบลฯ ศรีสะเกษ สุรินทร์ ยโสธร มุกดาหาร มีทั้งพระและฆราวาสที่ปฏิบัติธรรมยึดมั่นในพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าจนสำเร็จก็มากมายอายุไม่ต้องพูดถึง บางคน 90 กว่ายังดูเหมือนคนอายุ 60 ปียังมีเลย ฆราวาสปฏิบัติธรรมได้อภิญญา ตาทิพย์ หูทิพย์ ถอดกายทิพย์ได้เขาไม่อวดตนเองหรอก ส่วนมากคนที่ไปหาได้สนทนาก็เอามาเล่าสู่กันฟัง......เฮ้อ มะ-นุด-มะ-นา

19. arinchana

arinchana Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญค่ะ บางเรื่องบางราวไม่ต้องมองลึกในรายละเอียดว่าจริงหรือเท็จ เพียงมีสิ่งที่ทำให้จิตใจคนคิดดีทำดี ความสงบสุขจบลงในใจของแต่ละคนก็พอ

20. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เคยอ่านหนังสือนี้หลายเล่มค่ะ