ใครรู้ที่ ที่ซ่อมพระฤๅษีได้มั่งครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มหานรสิงห์, 24 มกราคม 2020.

1. มหานรสิงห์

มหานรสิงห์ Active Member

ในขณะที่ผมกำลังจะทำวัตรให้ห้องพระตอนตี 4 เหลือบไปเห็นเท้าึุณปู่ท่านหักตกลงมาที่พื้น ผมก็ตกใจอย่างแรง ไปไม่เป็นเลย ท่านก็อายุมากแล้ว จะร้อยปีอยู่แล้ว ก็ต้องทรุดโทรมเสื่อมสภาพตามกาลเวลา แต่เห็นแบบนี้ผมก็ไม่สบายใจ จะปั้นเองก็ไม่กล้า ถ้าใครพอทราบที่รับซ่อมก็บอกด้วยนะครับ อยากได้ที่ที่เขาสามารถผสมผงลงไปด้วยครับหรือปั้นใหม่ครอบไปเลย เพราะตอนผมสร้างวัตถุมงคลหลายๆ ครั้งก็พลีส่วนแตกกับผงที่ร่วงๆ มาเป็นมวลสารด้วยครับ

คุณปู่ (พระฤๅษี) ท่านเป็นสิ่งศักสิทธิ์ประจำตระกูล ที่คุณทวดท่านสร้างไว้บูชาองค์แรกและองค์เดียวตอนอายุ 40 กว่าๆ ถ้านับย้อนไปก็ตั้งแต่ปี 2470 - 2563 = 93 ปี (ตามที่คุณตาบอก) คุณทวดท่านทำทุกกรรมวิธีด้วยตัวเองเกือบทุกอย่าง ท่านจัดหนักจัดเต็มมากๆ ตั้งแต่หามวลสาร ดูฤกษ์ยาม การปั้น ลงสี และปลุกเสก มวลสารยาวเป็นหางว่าว ประสบการณ์มากมายนัก

คุณตาท่านบอกว่าคุณทวดท่านพลีมวลสารมาทำดังนี้
    ดิน 7 ป่าช้า
    ดิน 7 โป่ง
    ดิน 7 ท่า
    ดิน 7 นคร
    ดิน 7 หลักเมือง
    ดิน 7 ตลาด
    ดิน 7 จอมปลวก
    ดิน 7 ถ้ำ
    ดินกลางนา
    ดินกลางแม่น้ำเจ้าพระยา
    ดินกลางสมุทร
    ไคลประตูวัง ไคลเสมา
    ผงเถ้ากระดูกผีตายโหง ผีตายวันเสาร์เผาวันอังคาร
    ผงวิเศษต่างๆ ผงลบกระดาน ปถมัง อิธะเจ มหาราช ผงพุทธคุณ ตรีนิสิงเห ผงวิเศษวัดระฆัง ผงสายหลวงพ่อปาน (อาจจะเป็นเกราะเพชร ท่านเป็นศิษย์สายหลงพ่อปาน)
    ผงคดจอมปลวก
    ผงว่านต่างๆ ว่าน 108
    ผงไม้โพธิ์นิพาน (คือกิ่งไม้โพธิ์โดนฟ้าผ่าโค้นลงมาหันไปทางทิศตะวันออก)
    ผงไม้ตะเคียนฟ้าผ่า ไม้มะขามฟ้าผ่า (พวกที่โดนฟ้าผ่าจะมีฤทธิ์มาก ได้รับพลังจากฟ้า)
    ผงไม้มงคลต่างๆ ไม้กาฝาก (ไม่ทราบนะว่าใช้ตัวใบหรือลำต้น) กัลปพฤกษ์ ชัยพฤกษ์ ราชพฤกษ์ ขนุน ทรงบาดาล สัก กันเกรา ชุมแสง รักซ้อน กาหลง เป็นต้น
    ผงธูปอธิฐาน 108 วัด (ผงธูปที่สวดมนต์ไหว้พระตามวัดวาอารม)
    ผงดอกไม้ไหว้พระ 108 วัด
    ผงปูน ไม้ อิฐ กำแพง เสา หลังคา สถานที่ วัดวาอารามต่างๆ
    ผงผนัง หลังคา เสาโบสถ์เก่า วัดทัศนารุณสุนทริกการาม (วัดตะพาน) ตอนปี 2461
    ผงสมุดข่อย ตำราโบราณ พระไตรปิฏกชำรุด
    ผงงาช้าง ผงเขี้ยวเสือ ผงกระโหลกจรเช้ ผงกระดูกและเดือยงูเหลือม (มวลสารที่กล่าวมา คือคำบอกเล่าของคุณตาและสมุดบันทึก)
    แล้วท่านก็นำมาสร้างเป็นคุณปู่ การปั้นเนี่ย เค้าบอกกันว่า ต้องขึ้นโครงภายใน 1 วัน ให้เป็นองค์ ผมก็ไม่แน่ใจว่าท่านปั้นหัว แล้วไปปั้นตัว พอปั้นลำตัวเสร็จแล้วก็เอาประกอบแล้วแต่ง ผมก็ไม่ค่อยทราบมากมายนักนะครับ เพราะผมไม่ได้เรียนมา 555+ แล้วก็ตากลมไว้ให้แห้ง แล้วมาขัด ลงสี แล้วมาปลุกเสก ผิดพราดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ เรื่องการปั้นผมไม่ได้ถามมากมายนัก เลยไม่ค่อยรู้ สนแต่มวลสาร 555+

86143_6541331699723141120_n.jpg?_nc_cat=110&_nc_ohc=GaMK30Q9i7QAX9awrl1&_nc_ht=scontent.fbkk10-1.jpg

คุณปู่ท่าน ถ้าไม่กราบไหว้สวดมนต์กับทำอะไรผิดลู่ผิดทาง สิ่งไม่ดีต่างๆ นะ โต๊ะที่บูชาท่านจะสั่น สั่นแบบสุดๆ เลย หรือไม่ท่านก็มาเป็นเสียงตวาด บางทีท่านก็เข้าฝัน บางครั้งก็ผมนอนไม่ได้เลย ตาค้างแข็งทื่อ ต้องบอกท่านหลานยอมแล้ว ยอมแล้วปู่ หยุดเถอะ ถึงจะหยุด แล้วต้องไปขอขมาท่าน ทำเป็นเล่นกับท่านไม่ได้เลย ทำอะไรต้องทำจริง พูดคำไหนคำนั้นไม่งั้นโดน ฤทธิ์ท่านมากนัก เพราะปลุกเสกมาดี ปฏิบัติบูชาอย่างดี กราบไหว้อยู่เสมอไม่เคยขาด ขออะไรก็ได้หมด บางทีไม่ขอพรท่านก็ช่วย แค่นึกขึ้นมาในหัวก็ได้มาแบบงงๆ ส่วนมากไม่ได้ขอ ได้เอง ผมคิดว่าการรบกวนท่านมากๆ ไม่ดี ถ้าไม่อยากและจำเป็นมากจริงๆ ก็จะไม่ขอ มีอะไรก็คุยกับท่านอยู่เสมอ เหมือนท่านมีชีวิตอยู่ ทั้งคอยดูแลช่วยเหลือและรับฟังเรื่องราวต่างๆ ของเราอยู่เสมอ สั่งสอนไม่ให้อยู่นอกลู่ นอกทาง ให้อยู่ในศีลธรรมอันดี ถ้าทำตัวดี ท่านก็ให้รางวัล เป็นแบบนี้มาเสมอ
    โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ทุกสิ่งทุกอย่างไม่เกินกรรม ทำอะไรได้อย่างงั้นนะครับ ใครทราบที่ซ่อมก็บอกผมด้วยนะครับ 555+