ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. คุณสนุก

คุณสนุก เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ขอตั้งกระทู้นี้ เพื่อบูชาคุณของหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด

พระโพธิสัตว์ ของเมืองไทย
    ขึ้นชื่อว่า หลวงปู่ทวด ออกวันไหน ดีหมด
    แค่บูชาท่าน สวดมนต์อัญเชิญท่าน ไม่ต้องยึดติดว่ารุ่นไหน
    ปีไหน วัดไหน ... ผมว่านี่แหละครับสุดยอดจริงๆ

ที่เรียกกันว่า "แขวนหลวงปู่ทวด ไม่ตายโหง"
    ไม่มี ร่วมกตัญญู ปอเต๊กตึ้ง เก็บศพแล้วเจอหลวงปู่ทวดแขวนอยู่ที่ศพเลย

มีพี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ การบูชาหลวงปู่ทวดบ้าง
    มาคุยกันนะครับ

นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติ ภควา

2. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ตอนนี้ผมแขวนเดี่ยว หลวงปู่ทวดอยู่ครับ
    และสวดมนต์บูชาท่านทุกวัน

4. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องมีแขวนติดตัวด้วยครับ หนึ่งองค์เมื่อเดินทางครับ:cool:อุ่นใจครับ

5. ppoonsuk

[​IMG] [​IMG]

6. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    พระทำมาจากดินหรอครับ มีรอยร้าวด้วย

7. ppoonsuk

วัดประสาทฯครับ รอยร้าวคือรอยที่เขาเอาพระออกมาครับ

8. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ท่องคาถาหลวงปู่ทวดไม่เคยขาดค่ะ

9. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ppoonsuk

ขอเข้ามา กราบ และรับฟังบารมี หลวงปู่ทวด ขอรับ

ขอเป็นสมาชิกในกระทู้ด้วยคน

จงอาง
    เด็ก:ปัตตานี
    ลูกหลานหลวงปู่
    --------------------------------------------------------
    เชิญร่วม ทำบุญกับเว็บพลังจิต : เลือก หลวงปู่ทวด ฟรี
    --------------------------------------------------------
    http://palungjit.org/threads/แจกพระ-ลป-ทวดและเกจิอาจารย์-ครั้งที่-๕-สบทบทุน-มหากฐิน-เพื่อวัดท่าซุง.264873/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2010
  10. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

ขอนอบน้อมบูชาสมเด็จหลวงปู่ทวด ผู้เป็นพระโพธิสัตว์ เป็นผู้มีลาภ
    ซึ่งเข้ามาสถิตย์ในกายของข้าพเจ้านี้ ​

11. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลวงปู่ทวด...รู้จักท่านตั้งแต่เด็กๆ...ถ้าให้เล่าเยอะมาก...
    แต่อยากฟังประสบการณ์ของหลายท่านเหมือนกัน.........
    มีพระของท่าน....ชอบแขวนเดี่ยว........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2010
  12. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    หลวงพ่อทวดเป็นพระคู่ชีวิตครับ

13. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ผมมีเม็ดแตง08 เหรียญเลื่อนหลวงปูสุภา และอีกองค์เนื้อวาน เนื้อเก่าจัด เนื้อออกเขียวๆ มีคราบไข ให้ใครดูก็บอกพระแท้ แต่ไม่กล้าระบุวัด องค์นี้เคยส่งภาพให้เซียนใหญ่ดูก็บอกพรแท้ แต่ไม่รู้วัด องค์นี้ยอมรับ แขวนแล้วรู้สึกดี จิตใจสบาย รู้สึกแขวนแล้วเหมือนมีคนเกรงๆเรา แต่ผมจะอารธนาท่านมาแขวนในบางครั้งเท่านั้น

14. ฤาษีน้อย

ฤาษีน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา
    ขอนอบน้อมบูชาสมเด็จหลวงปู่ทวด ผู้เป็นพระโพธิสัตว์ เป็นผู้มีลาภ
    ซึ่งเข้ามาสถิตย์ในกายของข้าพเจ้านี้

เมื่อ 5 ปีก่อน ผมขับรถมอเตอไซร์ อยู่บนถนน เพชรเกษมซึ่งเป็นถนนหลักสำหรับที่จะเดินทางสู่ภาคใต้ เป็นถนน 4 ช่องจราจร ซึงปกติจะมีรถมาก ถนนนี่มีล่องระบายน้ำเป็นเกาะกลางถนนผมขับมาเรื่อยๆด้วยความเร็วสัก 80 กม/ ชม ก็ขับชิดเข้าสื่อเลนส์ ขวาในสุดเพื่อที่จะข้ามสะพานแล้ว กลับรถสู่ถนนขาขึ้น กทม ตอนที่ค่อยๆขับชิดเลนส์ในสุด ตาก็มองกระจกมองหลังตลอด เพื่อจะดูรถที่วิ่งตามหลังมา ด้วยกลัวจะโดนชนเหมือนกันเพราะรถที่ขับเลนส์ในสุดจะขับด้วยความเร็วมาก
    แต่มองในกระจกก็ไม่เห็นมีรถตามมา ก็ขับรถ ลันลา อารมย์ดีคิดว่า ถนนมันเป็นของผม รถว่างเหลือเกิน ค่อยๆเบนรถ จนเกือบเข้าไปเลนใน
    โอ้พระเจ้า รถมาจากไหนกันนี่
    ก็มีรถเก๋ง สีดำวิ่งผ่านข้างรถผมไปด้วยความเร็วสูงมากๆ เฉียดขาผมไม่ถึง 1 ฟุตซะด้วยซ้ำ ลมแรงประทะตัว หน้าชา ความกลัวเกิดขึ้นสุดจะบรรยายได้ ตกใจนาทีนั้นทำอะไรไม่ถูกแล้วก็ไม่ได้ทำอะไรทั้งนั้น มันเหมือนเหตุการณ์เกิดขึ้นช้าๆ
    ในใจคิดว่า ตูตายแน่

พอขับรถข้ามถนนไปได้ก็ต้องไปจอดรถ อยู่ข้างถนน ที่จอดนี่ไม่ใช่อะไร มือกับขามันสั่นจนต้องหยุด สงบสติอารมณ์ก่อน
    ไม่งั้นมันไปต่อไม่ได้

ก็มานั่งทบทวนลำดับเหตุการณ์ว่าอะไรเกิดขึ้นกับผม สรุปว่าผมปรับกระจกมองหลังไม่ได้ระดับ คือรถที่เข้ามาใกล้ๆนี่จะมองไม่เห็นเลย
    ฝากเตือนผู้ที่ใช้รถมอเตอร์ไซด์ทุกๆท่านไว้ด้วยนะครับ ในเรื่องการดูแลสภาพรถให้พร้อมใช้งานอยู่เสมอ

ที่รอดมาได้ คงเป็นเพราะ คนขับรถเก๋งคันนั้น ท่านมีฝือมีดีในการขับหลบรถผม สงสัยท่านจะกลัวรถของท่านจะ บุบ หากมาโดนรถผมเข้า
    แล้วก็บารมีพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ เพราะปกติผมจะสวดมนต์ไหว้พระอยู่เป็นปกติ ทุกวัน มากน้อยแล้วแต่ สถานการณ์
    แต่วันนั้นที่เกิดเหตุ ผมห้อยล็อกเก็ตเป็นรูปหลวงปู่ทวด ด้านหน้าเขียนว่าวัดสะแก ด้านหลังมีผงสีขาว มีพระนาคปรกมีจีวร มีตระกรุด ไม่รู้ว่าจะแท้ใช่หลวงปู่ดู่ ปลุกเสกไว้หรือป่าว หรืออาจจะไม่แท้ เป็นพระทำเลียนแบบ ซะด้วยซ้ำไป แต่เดิม เลี่ยมเงินมา พอกรอบหลุดผมเลยต้องนำไปเลี่ยมพลาสติก ใครพอที่จะรู้จักร้านรับซ่อมรอยที่แตกได้ได้กระซิบบอกผมด้วยนะครับ เคยหาข้อมูลที่ในเวบต่างๆก็ไม่มีรุ่นที่ทำแบบนี้ แต่ที่แน่ๆหลวงปู่ทวดทำให้ผมพ้นเงื้อมือท่านพยามัจจุราช มาได้อย่างเส้นยาแดงผ่าแปดจริงๆ
    แต่เสียใจนิดหนึ่งที่ญาติๆ ผมทำตก รูปท่านเลยกระเทาะออกอย่างที่ได้เห็น

ผมมีวัตถุมงคลที่ชอบๆหลายชิ้น แต่ที่ขาดไม่ได้ก็ต้องมีหลวงปู่ทวดติดตัวไปสักองค์ตลอด อุ่นใจดีมาก
    แบบว่า มีหลวงปูทวดองค์เดียว เที่ยวทั่วโลกได้ สบายใจเลย

ขนาดไฟล์:
      819.2 KB
      เปิดดู:
      1,103
      ขนาดไฟล์:
      808.1 KB
      เปิดดู:
      1,007
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2010
  15. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    แขวนอยู่ขณะนี้ หลวงปู่ทวดวัดอาวุธ.......

ขนาดไฟล์:
      12.5 KB
      เปิดดู:
      16,868
  16. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 Active Member สมาชิก Premium

1
    ท่านเป็นศูนย์รวมความศรัทธาของคนใต้ และ คนทั้งประเทศครับ

เข้ามานมัสการ หลวงปุ่ทวดครับ

แจมด้วยเหรียญหน้าแก่ ปี 2505 กะไหร่เงิน ครับ

17. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

น้องศิลป์พระ9

พอจะแนะนำ ประวัติการสร้าง "พระพุทธชินราช เนื้อแร่ วัดวิหารเบิก ตาหลวงยก"หรือแนะนำ แหล่งข้อมูลก็ได้

ตอนอยู่พัทลุง ก็มัวแต่ไปสนใจแถว ปากคลอง ดอนศาลา เขาแดง เสียส่วนใหญ่ ลืมแถวลำปำไป

จงอาง

18. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    หลวงปู่ทวดคืออีกหนึ่งพระคู่ชีวิตครับ

ขนาดไฟล์:
      168.4 KB
      เปิดดู:
      17,628
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2010
  19. คุณสนุก

คุณสนุก เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ตอนนี้ผมก็ทยอยเช่าเก็บในหลายๆวัด แต่ก็ยังเป็นยุคใหม่ๆครับ
    แต่ก็ไม่เป็นไร ขอให้เป็นหลวงปู่ทวด ไม่ต้องดูใหม่เก่า
    ใหม่เก่าปล่อยให้เซียนเค้าถกกัน ของเราบูชาที่องค์หลวงปู่ครับ

ตอนนี้มีของวัดแค ซึ่งถูกน้ำท้วมยังขาดปัจจัยการบูรณะ..ได้ออกหลวงพ่อทวด
    เป็นเหรียญทองแดง เหรียญตะกั่ว ร้อยเดียว... ใครศรัทธาในองค์หลวงปู่ทวด
    อยากจะบูชาหลวงปู่ทวดปางธุดง ก็โ?รสอบถามได้ครับ

20. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] กราบหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด ครับ ที่สุดแห่งภาคใต้ เรื่องแคล้วคลาดปลอดภัยที่ 1