ในที่สุดฝันก็เป็นจริง :"D

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย jackman, 12 เมษายน 2012.

1. jackman

jackman เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    เรื่องที่ผมจะเล่านี้เป็นเรื่องที่จะว่า เเปลกก็แปลก จะว่าอัศจรรย์ ก็ได้ครับ ขออภัยที่อาจจะยาวซักนิดเเต่ผมอยากเล่าจริงๆครับ ช่วยทนอ่านทีนะครับ :)

เรื่องมีอยู่ว่า..........

จากที่ผมได้อ่านหาความรู้จากเว็บนี้มานานพอสมควร เว็บนี้ก็ทำให้ผมได้รู้จักกับ " มโนมยิทธิ" ตอนนั้นผมสนใจมากๆแต่บุญวาสนาของผมช่างด้อยเหลือเกิน

ผมอยู่ต่างประเทศเเละก็เรียนอยู่ด้วยจึงไม่มีทั้ง โอกาส, เวลา และ ครูสอน เลย พยายามที่จะฝึกด้วยตัวเองเเต่ก็ไม่สำเร็จมาตลอด ทางบ้านที่ประเทศไทยก็ไม่มีใครสนใจเรื่องเเนวนี้เลยครับครอบครัวก็เข้าวัดทำบุญธรรมดา เเละ ตอนนั้นผมก็ยังเด็กอยู่ด้วย จนปัญญาจริงๆครับ ได้แต่ฝึกคลำๆไปตามทางของตัวเองแม้จะไม่รู้ว่าหนทางข้างหน้าจะป็นเช่นไร

ล้มเเละเลิก มาก็นับไม่ถ้วนเเต่ก็รวบรวมกำลังใจฝึกใหม่เพราะตอนนั้นเพิ่งได้รู้จัก และ ได้ฟังเทปเสียง+ธรรมเทศนา ของ "หลวงพ่อฤาษีลิงดำ" ก็เกิดความเลื่อมใสเพราะว่าชอบวิธีการสอนของท่าน หลวงพ่อสอนดีลึกซึ้ง เเละมีมุกตลกอยู่เรื่อยๆ ทำให้เด็กอย่างผมฟังเเล้วไม่เบื่อ ชอบที่ท่านสอนเเบบเปิดเผยๆ ท่านตอบโจทย์ได้ตรงมากๆ เช่น อยากเหาะได้ต้องทำไง? ตอบ ฝึกกสินสิ..

ทั้งๆที่เกิดไม่ทันหลวงพ่อด้วยซ้ำเเต่พอได้อ่าน+รู้จักเรื่องราวของท่านผมรู้สึกรักท่านมากครับ

มีอยู่วันนึ่งผมตัดสินใจเอาไงเอากัน เป็นไงเป็นกันผมต้องหาครูบาอาจารย์ ให้จงได้ ผมจึงตั้งจิตระลึกถึงหลวงพ่อ ทั้งๆที่ไม่เคยเจอท่านไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ไม่เคยแม้้แต่เห็นวัดท่านจริงๆ ผมอธิษฐานว่า....

"ถ้าลูกมีวาสนาขอให้ได้พบเจออาจารย์ที่สามารถจะสอน "มโนมยิทธิ" ให้เเก่ลูกด้วยเถิดเพื่อที่ลูกจะได้พิสูจน์คำสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า...."

ถัดจากนั้น ประมาณ 3 วัน หรือ 7 วัน นี่หละ ผมฝันเห็นหลวงพ่อเเปลก มากๆร้อยวันพันปีไม่เห็นฝันเห็น ในฝันท่านกำลังเทศนา อยู่บนธรรมมาศ ผมก็ได้ยืนฟังท่านอยู่ที่ใหนสักเเห่งของศาลา เเต่ไม่ได้คุยกับท่านหรอกครับ เพราะคนเยอะมากๆ

ถัดจากความฝันนั้นมาอีกวันสองวัน เกิดเหตุการณ์ ที่ผมไม่อยากจะเชื่อเลย
    น้าผม (แต่ผมถือเค้าเป็นแม่เพราะเค้าเลี้ยงผมตอนเด็ก) ที่ไทย ทั้ง msn ทั้งพยายาม ที่จะโทรติดต่อผมให้ได้ ผมก็ตกใจมากเพราะร้อยวันพันปีเค้าไม่ค่อยได้ติดต่อมาหา วันนั้นพอคุย msn คำเเรกที่เค้าพูดออกมาทำให้ผม ตลึง, ปลาบปลื้ม เเละ ดีใจ เป็นอย่างมาก ท่านบอกว่า..

"แม่ไปฝึกมโน มากับอาจารย์บนภูเขา ท่านเป็นลูกศิษของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ, พอลูก กลับมาเเล้วไปฝึกด้วยกันนะเด้วแม่จะพาไป" ผมก็งง เลยครับเพราะท่านไม่เคยสนใจเรื่องเเบบนี้เลย และจังหวัดที่ผมอยู่นั้นก็ไม่เคยได้ยินว่ามีอาจารย์สอนกรรมฐานเเนวนี้เลย แม่ผมท่านก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมอยากจะฝึกมโนอยู่ เเล้ว อยู่ๆ มาพูดเรื่องฝึกมโน เเละก็จะชวนผมไปฝึกด้วย เพราะท่านฝึกได้เเล้วครับ (น่านับถือจริงๆครับฝึกหลังผมยังได้ก่อนอีก)

สิ่งเเรกที่ผมนึกถึงเมื่อได้ยินคำนั้นคือ "หลวงพ่อ" ครับน่าปลาบปลื้มมากหลวงพ่อท่านช่วยผมจริงๆด้วย ทั้งๆที่ผมเกิดไม่ทันท่าน ไม่เคยแม้ที่จะเห็นวัดของท่านเลย :( อาศัยเเต่เว็บนี้หาข้อมูลเกี่ยวกับท่านมาตลอด บัดนี้ท่านทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นมากๆเลยครับ

โอกาส และ กัลยาณมิตร ที่ผมเชื่อว่าหลวงพ่อประทานมาให้ผมไม่สามารถจะหาคำเปรียบได้ครับ

จะว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญผมก็ว่ามันเป๊ะเกินไป....

สำครับเด็กคนนึ่งผมว่ามันเป็นเรื่องที่อัศจรรย์เรื่องหนึ่งในชีวิตผมเลยครับ เพราะผมรอคอยมาตลอดที่จะได้เจอกับ กัลยาณมิตรเฝ้าคอยมาตลอดว่าจะมี ครูบาอาจารย์ มาสงเคราะห์ ที่จะมาช่วยสอน "มโนมยิทธิ"

ตอนนี้ผมเชื่อมั่นเเละศรัทธาใน หลวงพ่อ เเละ พระรัตนตรัย มากๆครับถึงผมจะเกิดไม่ทันหลวงพ่อแต่ผมก็เชื่อเเน่เเล้วว่าถ้าเรา มีความศรัทธา ในตัวท่าน ท่านก็สามารถสงเคราะห์เราได้

ผมขอขอบพระคุณ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เเละ พระรัตนตรัย เป็นที่สุด ที่ประทานสิ่งดีๆให้เเก่ผม

ปีหน้านี้ผมจะกลับไทยเพื่อไปฝึกมโนมยิทธิกับพระอาจารย์ตามที่ แม่ผม เเละ พระอาจารย์ ได้ชักชวน

จะสำเร็จหรือไม่ หนทางจะเป็นเช่นไร ผมก็ไม่หวั่นครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ เเละ ขอโทษ ทุกท่านถ้ามันยาวไปเเล้วทำให้เบื่อ....

:)

2. ihunz

ihunz สมาชิกใหม่

บนภูเขา นี่ไม่ทราบว่าที่ไหนหรอครับ

ถ้าไม่ไกลไปผม อยากจะไปเหมือนกันครับเพราะเพิ่งเริ่มสนใจ
    แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงเหมือนกันครับ

3. jackman

jackman เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    อยู่ไกลจากเขตภาคกลางเเละ ปริมณฑล มากครับภูเขาที่ว่าอยู่ จ.ยโสธร ครับ

ถ้าท่านสนใจที่จะเริ่มลองหาข้อมูลในจังหวัดของท่านดูดีๆเสียก่อนผมเชื่อว่าจะต้องมีที่สอนอยู่แน่ครับ ดังเช่นเรื่องของผมเอง

ขอให้เจริญก้าวหน้าในการปฏิบัตินะครับ

4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาครับ :) ขอให้พี่ได้บรรลุธรรม แล้วขอให้พี่ช่วยบอกประสบการณ์ถ้าพี่ฝึกแล้ว ช่วยบอกเวปนี้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ