“สมเด็จพระสังฆราช” ประทาน “พระผงของขวัญ 100 ปี ญสส.” 84,000 องค์ (รับที่สำนักเลขาฯ 1-7 ต.ค.56)

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 26 กันยายน 2013.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145

ในหลวงพระราชทานสมณศักดิ์พิเศษพระราชาคณะ 2 รูป เพื่อฉลองพระชนมายุ 100 พรรษา ขณะที่วัดบวรฯ จัดกิจกรรมพิเศษเทิดพระเกียรติ 1-7 ตุลาคมนี้ โดยสมเด็จพระสังฆราช ประทาน “พระผงของขวัญ 100 ปี ญสส.” จำนวน 84,000 องค์ แจกประชาชนและบางส่วนให้ตำรวจ ทหารและเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ชายแดนทั่วประเทศ พร้อมเปิดโอกาสให้เข้าเฝ้าถวายพระพรใกล้ชิดวันที่ 3 ตุลาคมนี้ ที่ชั้น 6 ตึกวชิรญาณ สามัคคีพยาบาร โรงพยาบาลจุฬาฯ

วันนี้ (26 ก.ย.) ที่วัดบวรนิเวศวิหาร พระครูสังฆสิทธิกร หัวหน้าฝ่ายศาสนวิเทศ สำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช กล่าวว่า เนื่องในโอกาสที่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ฉลองพระชนมายุ 100 พรรษา ในวันที่ 3 ตุลาคมนี้ วัดบวรนิเวศวิหาร จะมีการจัดกิจกรรมพิเศษตั้งแต่วันที่ 1-7 ตุลาคม 2556 เพื่อเทิดพระเกียรติสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช ในรูปแบบของการจัดนิทรรศการ 4 มิติ นำบันทึกส่วนพระองค์และพระนิพนธ์มาจัดแสดง โดยผู้ที่เข้าชมนิทรรศการจะได้รับการประพรมน้ำพระพุทธมนต์ที่มีการนำหัวเชื้อน้ำพระพุทธมนต์ของทางวัดบวรฯอายุ 100 ปีมาผสมด้วย

นอกจากนี้ ในวันที่ 1-3 ตุลาคม 2556 นั้น พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับงานบำเพ็ญพระกุศล สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ ฉลองพระชนมายุ 100 พรรษา ไว้ในพระบรมราชูปถัมภ์ โดยในวันที่ 1 ตุลาคม 2556 นายกรัฐมนตรีจะมาเป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ 200 รูป และลงนามถวายพระพรสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ ที่ตำหนักเพ็ชร วัดบวรฯ พร้อมทั้งเปิดประชุมเสวนาพระธรรมทูต 4 ทวีปด้วย

หัวหน้าฝ่ายศาสนวิเทศ กล่าวต่อว่า สำหรับวันที่ 3 ตุลาคม 2556 ซึ่งตรงกับวันประสูติสมเด็จพระสังฆราชนั้น ในเวลา 13.30 น.ที่พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม จะมีการเจริญพระพุทธมนต์นพเคราะห์ จากพระสงฆ์ 101 รูป ถวายเป็นพระกุศล จากนั้นเวลา 17.30 น.พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินแทนพระองค์ ในพิธีบำเพ็ญพระราชกุศลถวายเป็นกรณีพิเศษที่พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ขณะเดียวกัน ยังมีกิจกรรมที่ รพ.จุฬาลงกรณ์ ซึ่งสมเด็จพระสังฆราช ประทับรักษาอาการพระประชวรอยู่ที่ชั้น 6 ตึกวชิรญาณ สามัคคีพยาบาร โดยในเวลา 15.30 น.ของวันที่ 3 ตุลาคม สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จฯเป็นประธานในการทอดผ้าป่าจัดหาทุนซื้อเครื่องมือแพทย์ให้ตึกภูมิสิริ มังคลานุสรณ์ รพ.จุฬาฯ จากนั้นจะเสด็จฯเข้าถวายสักการะสมเด็จพระสังฆราช

“ทั้งนี้ ภายหลังสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จฯกลับ จะเปิดให้พุทธศาสนิกชนเข้าลงนามถวายพระพรที่บริเวณชั้น 1 และชั้น 6 ตึกวชิรญาณ สามัคคีพยาบาร โดยผู้ที่ลงนามถวายพระพรที่ชั้น 6 จะได้เข้าเฝ้าสมเด็จพระสังฆราช อย่างใกล้ชิด โดยจะมีกระจกกั้นอยู่ระหว่างที่ลงนามถวายพระพร กับห้องประทับ เนื่องจากสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ ต้องประทับอยู่ในห้องปลอดเชื้อเพื่อรักษาอาการพระประชวร โดยจะเปิดให้ลงนามถวายพระพรจนถึงเวลา 18.00 น.” พระครูสังฆสิทธิกร กล่าว

ด้าน พระราชรัตนมงคล ผู้ช่วยเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช กล่าวว่า สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ประทานพระอนุญาตให้สำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช ดำเนินการจัดสร้าง พระผงของขวัญ 100 ปี ญสส.หรือ สมเด็จพระบรมพุทโธโพธิสัตว์ จำนวน 84,000 องค์ เพื่อประทานให้แก่พุทธศาสนิกชนที่มาลงนามถวายพระพรยังสำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช ระหว่างวันที่ 1-7 ตุลาคม 2556 สำหรับ พระสมเด็จ 100 ปี ญสส.นั้น มีพุทธลักษณะที่งดงาม ด้านหน้าเป็นหลวงปู่ทวดนั่งสมาธิอยู่หน้าพระประธาน ด้านหลังประดิษฐานพระนามย่อ ญสส.ผิวพระผงออกสีน้ำตาลเข้ม หรือผงหว่าน การสร้างพระผงของขวัญครั้งนี้ ได้รวบรวมมวลสารอันเป็นมงคลจากทั่วประเทศ จำนวน 6,000 มวลสาร ประกอบด้วยมวลสารพระสมเด็จรุ่นต่างๆ เช่น สมเด็จวัดระฆัง สมเด็จบางขุนพรหม เป็นต้น ซึ่งนอกจากจะประทานให้แก่ผู้มาถวายพระพรแล้ว ส่วนหนึ่งได้ประทานให้ตำรวจทหารและข้าราชการที่ปฏิบัติหน้าที่อยู่ตามจังหวัดชายแดนทั่วประเทศด้วย

ขณะที่ พระโสภณคณาภรณ์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดบวรนิเวศวิหาร และเลขานุการมูลนิธิสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช กล่าวว่า วัดบวรฯร่วมกับมูลนิธิภาพถ่ายแห่งประเทศไทย จัดประกวดภาพถ่ายงานฉลองพระชนมายุ 100 พรรษา โดยเปิดให้ประชาชนส่งภาพถ่ายกิจกรรมของงานฉลองพระชันษา 100 ปี ตั้งแต่วันที่ 1-7 ตุลาคม 2556 รวมทั้งกิจกรรมที่จัดขึ้นทั่วประเทศ โดยแต่ละคนสามารถได้ไม่เกิน 10 ภาพ ซึ่งประชาชนที่สนใจส่งภาพได้ตั้งแต่วันที่ 10-30 ตุลาคม ยังสถานปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียติ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก ซึ่งประกาศผล 15 พฤศจิกายน นี้ อย่างไรก็ตาม หลังจากประกาศผลแล้ว จะมีการรวบรวมภาพจัดพิมพ์เป็นหนังสือภาพ และมีการจัดทำฉบับพิเศษปกทองคำเพียงเล่มเดียว เพื่อทูลเกล้าฯถวาย พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เนื่องในโอกาสมหามงคลที่ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ทรงเจริญพระชนมายุ 100 พรรษา 3 ตุลาคม 2556 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชทานตั้งสมณศักดิ์ พระราชาคณะชั้นสามัญ เป็นกรณีพิเศษ เพื่อถวายพระเกียรติแด่ สมเด็จพระสังฆราช จำนวน 2 รูป ได้แก่ พระดร.อนิลมาน ธมฺมสากิโย ผู้ช่วยเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช วัดบวรนิเวศวิหาร เป็น พระศากยวิสุทธิวงศ์ และ พระครูอนุกูลกาญจนกิจ (บุญเพิ่ม อานนฺโท) เจ้าอาวาสวัดเทวสังฆาราม จังหวัดกาญจนบุรี ซึ่งเป็นวัดที่สมเด็จพระสังฆราชเคยบรรพชาเป็นสามเณร เป็น พระสุวัฒนมงคล โดยจะมีพิธีรับพระราชทานสัญญาบัตร พัดยศ แต่งตั้งพระราชาคณะ ยังวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในวันที่ 3 ตุลาคม นี้

ที่มา : ผู้จัดการออนไลน์
    Quality of Life - Manager Online - ����稾���ѧ��Ҫ� ��зҹ ���м��ͧ��ѭ 100 �� ���.� 84,000 ͧ���� ���.

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2013
  2. ooi2211

ooi2211 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

(-/\-) (-/\-) (-/\-)

3. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

สมเด็จพระสังฆราช เป็นพระอีกองค์หนึ่งที่ผมกราบได้สนิทใจ
    พระเครื่องที่สมเด็จพระสังฆราชสร้าง ก็ไม่ใช่พระเครื่องธรรมดา

4. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผมขออนุญาตครับ หลังจากที่คราก่อนทางวัดบวรฯเองได้มีการแจกพระรอด ไป จำนวน 3000 องค์ ซึ่งตัวผมเองได้ลางานไปครึ่งวันบ่ายเพื่อที่จะได้มีโอกาสไปรับกับเขาบ้าง แต่ไปถึง ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าได้แจกไปหมดแล้ว ผมเองก็เลยเดินดูรอบ ๆ ได้เห็นกลุ่มเด็กลูกวัดบริเวณนั้นกับร้านค้าแผงพระบริเวณรอบวัด เดินถือพระรอดเป็นกำ ๆ ถุงนึง 200 องค์ได้ครับ และเห็นมีคนที่เดินทางมารับแล้วผิดหวังที่ไม่ได้ ก็มีเด็กกลุ่มนี้เดินวิ่งพระอยู่ครับ องค์นึงที่ได้วิ่งมาทางผมอยู่ที่ 500 ครับ อีกคน 700 ครับ ผมเลยตัดสินใจที่ยังไม่เอาครับ ขอเดินดูรอบๆ วัดก่อน เผอิญมาเดินด้านนอกริมถนนเจอร้านพระร้านนึงก็เลยถามว่า พระรอดบูชาเท่าไรครับ เขาบอก 60 ผมก็นึกในใจ ก็ยังดีกว่าข้างใน 400 -700 เลยตัดสินใจเช่าไป 4 องค์ มีพระให้เลือกตามสบาย จากนั้นผมก็ข้ามถนนไปกินก๋วยเตี๋ยว นึกอยากได้มาอีกสัก 2-3 องค์ เลยเดินข้าไปใหม่ร้านเดิม ผมหยิบพระแล้วก็ยืนเงินไปให้ เขาบอกผมว่าน้องไม่ได้ราคานี้แล้ว ผมงงครับ เพิ่งเห็นหน้ากันปะกี้เองชั่วชามก๋วยเตี๋ยว ผมบอกว่าปะกี้ยังองค์ระ 60 เขาบอกว่าไม่ได้แล้วขึ้นเป็น 80 แล้ว ระก็จะเป็น 100 บาท พระตรงนี้เป็นคนละชุดกับปะีกี้ ผมก็ยิ่งงง นึกในใจ ปะกี้ก็ถุงนี้ที่คุณหยิบพระออกมาให้ผมดูนี่หว่า สักพักผมเห็นเด็กที่วิ่งพระด้านใน มาดึงของจากพี่เขาไปขายคนที่เดินอยู่ข้างในที่ตามหาพระรอดอยู่ครับ (ราคา 400-700) เดินมาตัดกันเป็นว่าเล่นควักเงินมาเป็นปึก ๆ แถมคนที่ให้ตัดพระพี่เขายิ้มใหญ่ครับ ว่าข้างในขายดี อยากให้ระวังสักนิดนึงนะครับ อย่าเพิ่งด่วนตัดสินใจไปเพราะจะเสียเงินไปมากมาย รองเดินดูรอบ ๆ ก่อนนะครับ เพราะอย่างพระรอดที่แจกครานั้น คนกลุ่มนี้(หรืออาจจะเป็นลูกศิษฐ์วัดก็ได้) ได้เดินเวียนเทียนเข้าไปรับกันครับ แบบคนกันเองก็ว่าได้ คนมาทีหลังเลย อด ครับ ก็ขอเตือนไว้ว่าให้ระวังสักนิดก่อนนะครับ สำหรับพระสมเด็จรุ่นนี้ถ้ามีโอกาสก็จะแวะไปที่วัดครับ

5. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    สาธุ กับข้อมูล ครับ

ใครจะหากำไร หาความโลภ หานรก ใส่ใจตนเอง ก็เป็นเรื่องของเขา
    เราหาพระใส่ใจเราก็พอครับ

6. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    รุ่นพี่ที่เป็นตำรวจท่านเป็นเซียนพระแถวหน้าระดับประเทศเคยบอกผมไว้ว่า หากเป็นของสมเด็จพระสังฆราชแล้ว เก็บได้เลย ต่อไปหาไม่ได้อีก ราคาจะแพงมาก เพราะสมเด็จพระสังฆราชนั้น ท่านเป็นหนึ่งในร้อยปี จะมีสักองค์ (หากจำคำไม่ผิดนะ) อนุโมทนาครับ

7. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

ไปรับพระได้ที่สำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช ได้ตั้งแต่ 1-7 ตค นี่ใช่หมายถึงไปรับได้ที่ รพจุฬา ตึกวชิรญาณ หรือเปล่าคะ รบกวนขอคำแนะนำหากมีท่านใดทราบค่ะ

8. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    น่าจะเป็นที่วัดบวรฯ นะครับ
    ส่วนที่ รพ. จุฬา จะมีด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

9. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ครับ คิดว่าน่าจะที่ีวัดบวร ฯ นะครับ

10. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    พระทำให้คนมีกิเลสไปนรกได้เสมอ เอวังก็มีด้วยประการละฉะนี้

11. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    สมัยพระราชทานเพลิงศพท่านขุนพันธรักษ์ราชเดช ก็มีอย่างนี้เหมือนกัน เหรียญท่านขุนพันธ์เอย หนังสือที่ระลึกเอย เอามาขายกันทั้งใน และหน้าวัดเลย 500 บาทขึ้น บางคนลงทุนสร้างกรรมชั่วไม่ว่าหญิง ว่าชาย ฉีกขาปีนข้ามกำแพงวัด เพื่อเข้าไปรับของที่ระลึกแจกฟรีเอามาขายบ้าง เอาเก็บไว้บ้างก็มากมี นี่แหล่ะคนครับ ผมคนนึงล่ะอุตส่าห์ลาพักร้อนจากสมุทรปราการลงบ้านไปงานท่านเพื่อเป็นเกียรติให้ท่านเป็นครั้งสุดท้าย อยากได้เหมือนกันของที่ระลึก แต่ให้ทำชั่วสร้างกรรมเพิ่มผมไม่เอาล่ะครับ

12. pathiwat25

pathiwat25 เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จพระสังฆราชองค์นี้ ผมเองก็กราบได้สนิทใจครับ
    ตั้งใจจะไปร่วมถวายพระพรท่านที่วัดบวรนิเวศวิหารเช่นกัน

13. ooi2211

ooi2211 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเคยได้ยินครับว่าการระลึกถึงพระพุทธเจ้ามีอานิสงค์ให้ไปนรก

อันนี้คงไม่ถึงขนาดไปถล่มเอานั้นหรอกครับ ไม่ใช่กระแสอะไรแบบนั้น ไปลงนามถวายพระพรธรรมดา

พระอาจารย์เล่าว่า "อาตมาไปกราบหลวงปู่ดู่ครั้งแรก ก็มีพระวัดท่าซุงตามไปหลายรูป เมื่อสนทนาปราศรัยกันเรียบร้อยก็กราบเรียนท่านว่า
    “ขอให้หลวงปู่ท่านเมตตาให้โอวาทด้วยครับ พวกผมจะได้ยึดเป็นเครื่องปฏิบัติสืบไปในเบื้องหน้า”

หลวงปู่ท่านบอกว่า “ครูบาอาจารย์ผมไม่ได้สอนอะไรมากมายหรอก ท่านบอกว่ามีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่งก็พอแล้ว”
    อาตมาก็กราบก้นโด่งคลานออกมา ท่านตี๋ (พระนิติ สุธมฺมสุนฺทโร) คลานตามมาสะกิด
    "เฮ้ย..ยังไม่ได้อะไรเลย จะกลับแล้ว ?"
    "หา..ยังไม่ได้อะไรเลยหรือ ? พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่งนี่ยันพระนิพพานแล้วนะ"

ต้องเคารพพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อย่างจริงใจใช่ไหม ?
    ถ้าเราเคารพ เราก็ตั้งใจปฏิบัติในศีลตามที่ท่านสอน ก็เหลืออย่างเดียวคือตั้งใจว่าตายแล้วจะไปไหน
    ครูบาอาจารย์ท่านให้เพชรยอดมงกุฎมาดันไม่รู้จัก แค่เอาไปต่อยอดมงกุฎก็จบแล้ว

หลวงปู่ดู่ท่านมีประโยคประทับใจเยอะ บางทีคำสอนท่านเหมือนกับคำสอนของเซ็น ท่านสอนสั้น ๆ แต่กินใจ กระทบใจมาก
    อย่างคนไปต่อว่าท่านเรื่องสร้างวัตถุมงคล ท่านตอบสั้น ๆ ว่า “ติดวัตถุมงคล ดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล”
    จบแค่นั้นเลย บางคนไปเที่ยวว่าคนนั้น ไปเที่ยวนินทาคนนี้ให้ได้ยิน ท่านบอกว่า “คนดีเขาไม่ตีใคร” คนพูดเฉาไปเลย จบกันแค่นั้น

บางคนมาลาท่าน ขอไปปฏิบัติที่สำนักอื่น ท่านก็บอกว่า “ข้าโมทนากับแกด้วย ข้าไม่มีโอกาสไป” ไม่เห็นท่านจะว่าลูกศิษย์สักคำ
    ลูกศิษย์อยู่กับโคตรเพชรแล้วไม่รู้จัก อุตส่าห์ตะกายไปที่อื่น ท่านเองก็ไม่ได้ว่าอะไร ปล่อยเขาไปตามใจของเขา"

ที่มา : สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนพฤษภาคม ๒๕๕๕

ถาม : การที่เรานับถือพระพุทธเจ้า หลวงปู่ หลวงพ่อถือเป็นกิเลสไหม ?
    ตอบ : ไม่เป็น...เขาเรียก ธรรมฉันทะ ความพอใจในสิ่งที่ถูกต้องสมควร ไม่ใช่กิเลส ไม่ใช่ตัณหา เป็นจุดเกาะจุดยึดอย่างหนึ่งของกำลังใจ

แต่ว่ายึดในขั้นแรกเท่านั้น พอนาน ๆ ไปกำลังใจมั่นคงขึ้นก็จะเหลือจุดอัตตาหิ อัตตโนนาโถ ตนเป็นที่พึ่งของตน ก็จะเริ่มปล่อย
    คราวนี้พอปล่อยลงจนกระทั่งหมด พอถึงท้าย ๆ แล้วกระทั่งคำว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หรือคำว่า นิพพาน ก็ไม่มี
    แต่จะทรงอยู่ในใจโดยอัตโนมัติ เราไม่ต้องเสียเวลาไปเกาะ ไม่ใช่ว่าเราทิ้งแล้วหายไปเลยนะ หากแต่ท่านอยู่ของท่านอย่างทรงตัวอยู่แล้ว

เหมือนอย่างสมมติว่าเราเลี้ยงเด็กสักคนหนึ่ง ตอนแรก ๆ ก็ต้องคอยระวัง ใช่ไหม ? จะดื้อบ้างซนบ้างวิ่ง ไปโน่นวิ่งไปนี่ ต้องไปจับ ไปรั้ง ไปดึง
    พอเด็กคนนั้นโตขึ้นมา รู้ภาษา เข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร คราวนี้เราก็ไม่ต้องไปเสียเวลาไปฉุดไปดึง
    ปล่อยอย่างไรเขาก็อยู่กับเรา แรก ๆ ก็เกาะก่อนพอนานไปก็ปล่อยได้ สำคัญตรงที่ว่า ส่วนใหญ่จะปล่อยไม่ออก

ถาม : ปล่อยไม่ออกเป็นอะไรไหมคะ ?
    ตอบ : ก็ไม่เป็นอะไร เพราะปล่อยไม่ออกก็ติด แต่ติดดียังดีกว่าติดชั่ว ใช่ไหม ?

ถาม : บางทีเรายังเกาะไม่ได้ แต่ติดนาน
    ตอบ : ถ้าอย่างนั้นแย่มากแล้วล่ะ อย่างไร ๆ ก็ให้เกาะดีให้ได้สักอย่างหนึ่ง คือ จะต้องเกาะดีก่อน
    หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ที่อยู่อยุธยาคนไปต่อว่า ว่าท่านสร้างวัตถุมงคล ทำให้คนติดวัตถุมงคล

หลวงปู่ดู่ท่านว่า ติดวัตถุมงคลดีกว่าไปติดวัตถุอัปมงคล ต้องเจอพระอรหันต์ตอบอย่างนั้น
    รักไปเถอะยิ่งรักเยอะยิ่งดี รักมากจนอยากไปอยู่กับท่านยิ่งดีใหญ่เลย

ที่มา : สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ ฯ เดือนพฤษภาคม พุทธศักราช ๒๕๔๔

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2013
  14. zenu

zenu เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    กิเลสมาเลย อยากได้ครับ :)

15. mancity04

mancity04 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2008
    มีใครไปรับแล้วบ้างไหม ผลเป็นไง

16. คุณชัชช์

คุณชัชช์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2011
    มีคนไปรับมาแล้วต้องผิดหวังไปตามๆกันเพราะพระที่แจกไม่ใช่หลวงปู่ทวดกับสมเด็จองค์ปฐมที่มีสีออกน้ำตาลตามรูปที่แนบมาข้างต้นครับ แต่เป็นพระผงสีขาวแทนตามรูปที่แนบมาครับ เสียอารมณ์หมดเลยครับ แต่ถึงอย่างไรก็เป็นพระของสมเด็จพระสังฆราชครับควรค่าแก่การบูชาอย่างสูง ต่อไปจะหาไม่ได้แล้วครับ
    ส่วนบางคนที่ได้รับพระหลวงปู่ทวดกับสมเด็จองค์ปฐมได้สอบถามแล้วคือคนที่ทำงานอยู่ในรั้วในวังและเป็นเจ้าหน้าที่ๆคอยจัดแถวทั้งนั้นครับ
    ทำไมจึงเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นครับ ไม่มีความเสมอภาคกัยเลยหรือไง?

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2013
  17. beingman

beingman Active Member

17 พฤษภาคม 2008
    ว่าแล้วเชียว คิดแล้วเศร้าใจ สมเด็จทรงพระเมตตาแต่คนรอบข้างกับกระทำเยี่ยงนี้เหรอ เศร้าจริง

18. mancity04

mancity04 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2008
    ว่าแล้วเชียว เสียเวลาเปล่า รอบข้างท่านมารมันเยอะ

19. Flow

Flow เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    หลานชายผมไปเข้าแถวรับแต่เช้า ก็ได้รับพระแบบนี้มาเหมือนกัน แต่หลวงปูทวดมีขายหน้าวัดราคา 300-400-500 บาท ครับ สนใจไปดูได้ เออหนอทำกันได้

20. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเมื่อสักครู่เพื่อนพึ่งตกงานวันนี้ เพื่อนเลยไปวัดฯช่วงบ่าย ปรากฎว่าไม่ได้ค่ะ เจ้าหน้าที่บอกว่าหมดแล้วตั้งแต่เมื่อวาน แต่เขาแจกพระอย่างอื่นเห็นเพื่อนบอกว่า ชื่อสมเด็จร้อยปี ประมาณนี้ค่ะ วันนี้วันที่สองคิดว่าน่าจะยังไม่หมด แต่หมดตั้งแต่เมื่อวานแล้วค่ะ