เรื่องเด่น วิธีอุทิศบุญให้ผู้ตาย ( พระปิยะลักษณ์ ปัญญาวโร)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อกาลิโก!, 18 กุมภาพันธ์ 2018.

1. อกาลิโก!

อกาลิโก! เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    531
    วิธีอุทิศบุญให้ผู้ตาย

Iam VIlly ท่านอาจารย์ค่ะ ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องอุทิศบุญ เป็นความรู้น่ะค่ะ

ถาม
    1. การที่เราทำบุญแล้วอุทิศบุญไปนั้น..คนที่เขามาขอรับ เขาจะได้บุญเท่ากันไหมค่ะ และถ้าเขามาขอกันเป็นจำนวนมาก บุญที่ทำไปเขาจะได้กันครบทุกคนไหมค่ะ
    2. การรับผลบุญของพวกเขาเป็นอย่างไรค่ะ..เช่นถ้าเราถวายภัตตาหารพระ…คนที่เขามาขอรับบุญก็จะมีอาหารเหมือนที่เรามาถวายพระอยู่ตรงหน้าเลยไหม หรือว่าพวกเขาจะรู้สึกอิ่มเฉยๆ ค่ะ
    3. การที่เราอุทิศบุญให้พวกเขา บุญนั้นสามารถเปลี่ยนภพภูมิให้พวกเขาได้ไหมค่ะ

ตอบ
    จะขอเสริมบางประเด็นเพื่อความเห็นกระจ่าง ดังนี้
    คำถามที่ 1 คนที่เขามาขอรับ เขาจะได้บุญเท่ากันไหมค่ะ

ตอบ ขึ้นต่อจิตอนุโมทนาของผู้รับที่มีกำลังต่างกันครับ เช่น ผู้รับเลื่อมใสต่อกรรมนั้นมาก ก็ได้บุญมากครับ

คำถามที่ 2 การรับผลบุญของพวกเขาเป็นอย่างไรค่ะ

ตอบ ขอจำแนกข้อสักนิด ให้เข้าใจง่ายเป็น ๕ ประเภท ดังนี้คือ

๑) ประเภท “ปรทัตตูปชีวีเปรต“ ได้รับอาหารหรือเครื่องใช้โดยตรงตามประเภทที่เราให้ เช่น เราถวายจีวร เมื่อเปรตอนุโมทนาย่อมได้เสื้อผ้า เพราะรู้เห็นว่าเราถวายอะไร เขาระลึกได้ว่า เขาควรได้อะไร เราถวายพิชช่า เปรตระลึกว่าคืออาหาร เขาได้อาหารอย่างที่เขาชอบใจ เป็นต้นครับ

๒) ประเภท “ปีศาจ“ ดื่มกินชีวิตินทรีย์ โอชารส และอาหารรูป ในอาหารนั้น เมื่อมีผู้มอบให้ เช่น บอกกล่าวเป็นสาธารณะว่า อาหารนี้ขออุทิศแก่โอปปาติกะหรือปีศาจทั้งหลาย ขอสัตว์เหล่านั้นจงมาดื่มกิน เช่น คนจีนจุดธูปปักไว้บนอาหาร แล้ววางไว้กลางแจ้ง หรือคนไทยนำอาหารใส่กระทงทิ้งไว้ใต้ต้นไม้ เป็นต้น

๓) โอปปาติกะทั่วไป เช่น เปรตประเภทอื่นๆ อสูรกาย เทวดา มาร พรหม เมื่อเราถวายอะไรๆ เขาย่อมได้ซึ่งบุญนั้นเมื่อร่วมอนุโมทนา และเมื่อกำลังบุญมากพอ เราย่อมได้ซึ่งทิพยสมบัติดังใจปรารถนา

๔) โอปปาติกะทั้งหลาย ผู้ไม่อนุโมทนา ย่อมไม่ได้

๕) มนุษย์และสัตว์เดรัจฉาน ผู้อนุโมทนา ย่อมได้ซึ่งส่วนบุญ ผู้ไม่อนุโมทนา ไม่ได้ซึ่งส่วนบุญนั้น

คำถามที่ 3 การที่เราอุทิศบุญให้พวกเขา บุญนั้นสามารถเปลี่ยนภพภูมิให้พวกเขาได้ไหมค่ะ
    ตอบ ขึ้นต่อกำลังบุญที่เราอุทิศและใจของเขาครับ แบ่งเป็นกำลัง ๔ ฝ่าย คือ

๑) ฝ่ายเราผู้อุุทิศ เป็นผู้มีคุณธรรมสูง และให้ด้วยศรัทธา ตั้งใจมาก จิตเลื่อมใส กอปรด้วยโสมนัส และปัญญา เป็นบุญมาก

๒) สิ่งของที่ให้ มีประโยชน์ต่อผู้รับแท้จริง ได้มาโดยบริสุทธิ์ เป็นบุญมาก

๓) ผู้รับทานเป็นทักขิเณยยบุคคล คือ เป็นผู้ประพฤติชอบ เช่นพระสงฆ์ อุบาสก-อุบาสิกาผู้ตั้งมั่นในธรรม เป็นบุญมาก

๔) ฝ่ายโอปปาติกะผู้รับการอุทิศส่วนบุญ ถ้าเขาเลื่อมใสต่อบุญนั้น โสมนัสยิ่งต่อการอนุโมทนานั้น เป็นบุญมาก

เมื่อรวมองค์ประกอบทั้ง ๔ ข้างต้น การอนุโมทนาบุญของโอปปาติกะทั้งหลาย อาจเปลี่ยนภพภูมิได้ครับ

….. จบ คำถาม …
    พระปิยะลักษณ์ ปัญญาวโร

ขอบคุณที่มา
    http://www.chilljungloei.com/ธรรมะ/วิธีอุทิศบุญให้ผู้ตาย/

2. namiohi

namiohi สมาชิก

3. mrmos

mrmos Active Member