กรณีตรวจสอบพระ (แยกจากกระทู้ถาม-ตอบของคุณพระพี้)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย vichian, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    พี่ยิ้มครับ เงื่อนไขมันต้องคุ้นแน่นอนครับ เนื่องจากเป็นเงื่อนไขบางเรื่องผมได้ประสานและเสนอให้พี่วิเชียรดูว่า ถ้าแบบนี้รับผิดชอบได้ไหม แบบนี้รับผิดชอบได้ไหม อะไรที่เขาเสนอมาผมบอกปัดไปก็มีเยอะ จนสุดท้ายก็ได้เท่าที่เสนอมาให้ดูกัน

ทำไมพี่วิเชียรถึงบอกกับพี่ยิ้มอย่างนั้นเหรอครับ ก็เพราะเขาตกลงกับผมแล้วว่า เขาจะรับผิดชอบแบบนั้น เขาเลยกล้าพูดกับพี่ครับ ส่วนที่ผมประกาศช้า เพราะผมเจรจาเงื่อนไขอื่นๆอยู่

เราต้องไม่ลืมนะครับว่า พี่เขาต้องเป็นคนที่รับผิดชอบในความเสียหายนะครับ ผมย้ำว่าเขาต้องรับผิดชอบ ดังนั้นที่อยู่ในข้อเสนอ คือ คำมั่นที่เขาให้ไว้ว่าจะดูแลให้ ถ้าไม่ใช่เงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ ก็คงต้องใช้ทางเลือกอื่นในการเจรจาครับ

ดังนั้นผมขอให้พี่ลำดับเหตุการณ์ใหม่ด้วยนะครับ พี่โทรหาพี่วิเชียรวันพฤหัสฯใช่ไหมครับ ถ้าพี่คิดว่าไม่เหมาะสม พี่ก็น่าจะคุยกับพี่วิเชียรตอนนั้นและเสนอทางเลือกให้พี่วิเชียรนะครับ ผมทราบมาว่า คุยกันนานพอสมควรครับ

ตัวผมเองเจรจาเงื่อนไขการรับผิดชอบให้แทบทุกวันนะครับ ผมก็เจรจาเพื่อฝ่ายโจทย์เต็มที่แล้ว หลายทางเลือก แทบจะไม่เสียหายเลย เช่น เปลี่ยนพระแท้

จนสุดท้ายสรุปเงื่อนไขได้ในวันพฤหัสฯ และเสนอให้ทีมงานดูในวันศุกร์ เพื่อขอความเห็นเพิ่มเติม เมื่อมีเพิ่มเติม ผมก็ส่งให้พี่วิเชียรดูในวันศุกร์ว่า สิ่งที่เพิ่มขึ้น เขารับได้ไหม เมื่อเขารับได้ ผมก็เอามาโพสต์ให้อีกฝ่ายพิจารณาครับ
    เมื่ออีกฝ่ายไม่ยอมรับ ก็ต้องให้เจรจากันเองครับ หน้าที่ผมหมดแล้วครับ

ก็มาเรียนชี้แจงให้พี่ยิ้มเข้าใจครับ

โมทนา

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เป็นข้อเสนอที่ดี อันนี้ผมยอมรับครับ และเสนอให้ทุกคนช่วยกันร่างระเบียบใหม่ของห้องพระเครื่อง และห้องประชาสัมพันธ์ (บอกบุญ) ด้วยครับ

ผิดว่าไปตามผิด เก๊ว่าไปตามเก๊ครับ
    ทำผิดพลาดไปต้องรับผิดชอบครับ

ส่วนจะรับผิดชอบแบบไหนนั้น ผมเสนอให้ครบทุกทางเลือกแล้ว
    ถ้ายังไม่มีข้อยุติ คงต้องให้คู่กรณีเจรจากันเองครับ

โมทนา

3. Komodo

145
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมเสนอ 3 คน

ให้พี่แก้วเป็น 1 ใน 3 อีก 2 คนให้พี่แก้วเลือกมาได้เลย
    ถ้า 3 คนบอกว่าปลอมเหมือนกัน สรุปปลอม
    ถ้าไม่เหมือนกันทั้ง 3 คน
    ให้พี่แก้วยืนยันมาอีกครั้งว่า ปลอม หรือ ไม่ปลอม

ผมเสนอในฐานะสมาชิกคนหนึ่งครับ เพราะฐานะคนกลางผมขอยุติแล้ว

ผมยอมรับข้อเสนอของพี่ครับ

1. ผมรับข้อเสนอเรื่องการล็อคกระทู้เก่าๆที่ผ่านมา เพื่อป้องกันการแก้ไขนะครับ ในการแก้ไขแต่ละครั้ง จะบันทึกเวลาไว้ ดังนั้นเวลาจะเป็นตัวพิสูจน์ได้และสมาชิกทุกคนจะเห็นว่า โพสต์นั้นแก้ไขเมื่อไหร่ ดังนั้นเคลียร์นะครับ

2. เรื่องวางอุเบกขา ผมวางตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ หน้าที่คนกลางของผม คือ การประสานและเรียกร้องความรับผิดชอบจากอีกฝ่าย ซึ่งผมได้ทำแล้วและเสนอให้รับทราบแล้ว ดังนั้นผมจบหน้าที่ตรงนี้

3. เรื่องพยาน (อันนี้ตอบพี่ต่าย) ในศาล ที่บอกว่าเป็นพยานนั้น ผมไม่ได้บอกว่า จะเข้าข้างใครนะครับ ผมก็จะบอกข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ยังไงผมบอกไปแล้วว่า ถ้าพระปลอมก็ต้องรับผิดชอบ ยืนยันไปแล้วตั้งแต่ต้นครับว่า ในทางปฏิบัติควรจะคืนเงิน ยกเว้นเงินนำส่งวัดไปแล้วก็น่าเห็นใจ ตอนนี้ข้อเสนอทั้งหมดก็เป็นไปตามที่ผมแจ้งตั้งแต่แรกครับ

ถ้าสรุปเรื่องเวลากันได้เร็ว ก็น่าจะทันครับ ผมเสนอในฐานะสมาชิกคนหนึ่งว่า

1. ระยะเวลาเปิดรับพระที่มีปัญหาเพื่อตรวจสอบ (ฝ่ายโจทย์กำหนดวันสุดท้ายที่เปิดรับได้เลย)
    2. ระยะเวลาตรวจสอบพระ (ฝ่ายโจทย์กำหนดเวลาได้เลย)
    3. กรรมการตรวจสอบพระ (ให้พี่แก้ว 1 คน และให้พี่แก้วเลือกมาอีก 2 คน)
    4. การรับผิดชอบความเสียหาย (ผมเสนอไว้ให้แล้ว) ถ้าไม่โอเค ให้คู่กรณีเจรจาเอง

เรื่องที่ผมจะทำต่อ
    1. ล้อคกระทู้เก่าของพี่วิเชียร
    2. ร่างระเบียบใหม่ให้พิจารณา

ผมสรุปตามนี้นะครับ

โมทนา

ปล.ขอความกรุณาคนที่พิมพ์อักษรตัวใหญ่ๆ กรุณาปรับขนาดลงก่อนโพสต์ด้วยครับ ถ้าพี่อ่านอักษรของคนอื่นตัวเล็กๆได้ พี่ก็น่าจะพิมพ์ตัวเล็กมาครับ คงจะอ่านออก ขอบคุณครับ

4. Komodo

145
    ผมจะส่งสรุปให้พี่ WebSnow แล้ว และจะส่งหาทุกคนๆที่เกี่ยวข้อง เพื่อความสบายใจครับ

รายชื่อที่จะส่ง

WebSnow ; MBNY ; กระพี้ ; กิตติกรณ์_ต่าย ; จารุ ; พรแม่ศรี ; vichian ; ลัก...ยิ้ม ; supiti ^_^ ;

ผมส่งเท่านี้นะครับ

5. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลายวันมานี้กระทู้ร้อนมาก วันนี้ไม่อยากเห็นกระทู้ร้อนอีก ค่อย ๆ พูด ค่อย ๆ จา กันนะครับ ทุกอย่างมีทางออก มีทางแก้ไข แต่เราต้องใจเย็น ๆ ผมในฐานะคนกลาง (เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง แต่ต้องนำกระดูกมาแขวนคอ) รู้สึกเห็นใจทุกฝ่ายด้วยความจริงใจนะครับ

6. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

" เจริญพรหมวิหารกันสักครู่ดีไหม

อุทิศบุญเย็น ๆ แผ่ออกไปให้ทั่วจักรวาลเลย
    แล้วก็ยิ้มอย่างมีความสุข
    บอกว่าวันนี้จะเป็นวันที่ดีที่สดใส
    จะเป็นมิตรที่ดีของคนและสัตว์ทั้งหมดทั่วโลกจะไม่เป็นศรัตรูกับใคร
    ใจต้องการเพียงเท่านี้แหละในเบื้องต้น
    อย่าเลี้ยงกายเพลินเลี้ยงจิตบ้าง เราคือจิต มิใช่กาย
    ให้พึงระลึกไว้เสมอ ว่าเราคือจิต มิใช่กาย "

7. veerachs

veerachs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2008
    ผมเป็นห่วงนิดนึงเกี่ยวกับเรื่องการกำหนดวันสุดท้ายที่เปิดรับพระที่มีปัญหาเพื่อตรวจสอบครับ เพราะหลายๆ คนที่เคยเช่าพระจากแหล่งที่กำลังมีปัญหานี้เขาอาจจะไม่ได้เข้าเวป หรืออาจจะไม่ได้เอะใจว่าจะมีเรื่องนี้มาโผล่ในกระทู้ "ถาม-ตอบ" ของพี่กระพี้ครับ

ผมคิดว่าการกำหนดวันสุดท้ายในการรับพระน่าจะกำหนดเป็นรอบๆ ดีกว่าครับ เช่น หมดกำหนดรับรอบแรกในวันที่ 1 แจ้งผลแท้เก๊ในวันที่ 5 แล้วค่อยเปิดรอบรับพระตรวจสอบใหม่ ทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าทุกท่านที่เคยเช่าพระจากลุงไปได้เข้ามารับทราบและมีส่วนร่วมในเรื่องราวนี้ทั้งหมดก่อนจึงค่อยปิดรับพระแบบถาวรครับ

หรือถ้าการเปิดรับพระไปเรื่อยๆ นั้นนานเกินไป ก็ต้องรบกวนท่านผู้ดูแลweb หรือท่านที่มีพอมีเวลาว่างช่วยกันส่ง PM ไปหาสมาชิกทุกท่านที่เคยเช่าพระจากลุง (ในกระทู้ทำบุญของลุงจะมีการ post จองไว้ ดูจากตรงนั้นก็จ่าจะได้) ให้เขาได้รับทราบกำหนดเวลาต่างๆ ที่กำลังจะดำเนินการในครั้งนี้ให้ครบถ้วนครับ ไม่งั้นถ้าหยุดรับพระเพียงรอบนี้รอบเดียวโดยไม่แจ้งให้ทุกคนที่เกี่ยวข้องรับทราบ คนที่ส่งไม่ทันหรือยังไม่รู้เรื่องนี้คงจะไม่มีโอกาสเรียกร้องความช่วยเหลือจากผู้ดูแลเวป และอาจไม่ได้รับการเยียวยาที่เหมาะสมครับ (ให้โจทย์ไปคุยกับจำเลยคงจะยากถึงยากที่สุด เพราะถ้าพอคุยกันเองได้จริงเรื่องคงไม่บานปลายมาถึงขนาดนี้)

เอาใจช่วยผู้ดูแลเวป และท่านผู้เสียหายอย่างจริงใจ และด้วยความเห็นใจยิ่งครับ

8. Komodo

145
    ผมเห็นด้วยครับในเรื่องนี้ ดังนั้นการดำเนินการต่างๆจึงต้องมีขั้นตอนที่ละเอียดชัดเจน ทั้งสองฝ่ายยอมรับ และผมไม่อยากให้เร่งรีบทำจนเกินไป เพราะไม่งั้นก็จะมีปัญหาอีก

ผมยอมรับนะครับว่า ผมเห็นใจทุกคน ตัวผมเองก็อาจจะโดน

ตามหลักการเจรจา ผมแจ้งไปแล้วว่า ผมต้องทำให้ฝ่ายหนึ่งนิ่งก่อน
    ถ้าให้สองฝ่ายเจรจากันเอง มันก็ไม่จบครับ

เรื่องกฎหมายผมก็ไปศึกษามานะครับ การที่ผมพยายามเจรจาให้ ก็เพื่อให้ทุกฝ่ายได้รับผลกระทบน้อยที่สุดครับ กรณีนี้แม้ในทางกฎหมายก็ก้ำกึ่งครับ ผมอ่านและเช็คจากนักกฎหมายมาหลายคนแล้ว มันตีความได้หลายกรณีครับ ดังนั้นผมจึงพยายามเจรจาให้ แม้ใจจริงผมอยากให้พิสูจน์ทางกฎหมายก็ตาม

ผมก็ทำได้เท่าที่ทำครับ หน้าที่คนกลาง ผมก็ทำตามข้อเสนอแล้ว คือ ผมถอนตัว และให้เจรจากันเองครับ วันนี้ถ้าตั้งหน้าตั้งตาเอาชนะกัน สุดท้ายพังทั้งคู่ครับ

กฎแห่งกรรมเที่ยงธรรมที่สุด ผมขอพึ่งบารมีพระในการแก้ไขปัญหานี้ละกันครับ
    ตัวผมเองขออุเบกขาแล้วครับ

โมทนา

9. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เห็นด้วยครับ
    อย่างผมก็เข้าแต่ ประสบการณ์พระ กับพระเครื่องวัตถุมงคล ไม่งั้นผมก็คงขึ้นรถคันเดียวกับพี่จารุไปแล้ว แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ได้หยุดตรวจพระในกระทู้ที่มีปัญหารึยังครับหรือมีข้อความเตือนในกระทู้รึยังครับ ถ้าเขาตั้งใจทำบุญอย่างเดียวก็ดีไปถ้าไม่เป็นอย่างนั้นคงต้องตรวจกันอีกนานครับ

10. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006

ตอนนี้ผมจะมองอะไรให้ง่ายๆรัดกลุมและรวดเร็วที่สุด เพราะหน้าที่ของผมมีเพียงขั้นตอนแรกขั้นตอนเดียวคือ พิจารณาพระแท้-ปลอม ส่วนขั้นตอนที่.2และขั้นตอนที่. 3 เป็นหน้าที่ของสมาชิก และผู้ดูแลเวปไปดำเนินการกันเองต่อไปครับ...
    สำหรับความคิดเห็นที่ คุณKomodo เสนอมา ผมอยากให้ทุกอย่างจบโดยเร็วไว...ถ้ายิ่งยืดเยื้อปัญหาก็มากขึ้น ปัญหาความแตกแยกก็จะตามมา....

11. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กิตติกรณ์_ต่าย [​IMG]
    เรียนคุณกระพี้ คุณพรแม่ศรีและคุณยอดชายรบกวนฟันธงองค์นี้ครับ

2.องค์องค์ที่2 ครับ เพิ่งได้มาตอนกฐินวัดลาดชิด-อยุธยา ครับ รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ ชุดนี้ผมได้มาพร้อมกัน 4 องค์ครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เรียนพี่กระพี้ที่เคารพ รบกวนฟันธงได้เลยครับ เห็นกระบวนการและตัวกลาง (ที่ไม่ค่อยจะกลาง)แล้วเหนื่อย! ขอไปหาวิธีการที่เห็นว่าเหมาะสมต่อไป เป็นบทเรียนราคาแพง ของลูกหลานหลวงพ่อที่ชอบทำบุญอย่างผม ต่อไปคงไม่กล้าไปยุ่งเกี่ยวอีก ทำให้รู้ว่า คนบางคนเห็นเงินเพียงเล็กน้อย มากกว่าเสียชื่อเสียงและความเป็นคน คงต้องแผ่เมตตาให้แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2009
  12. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ท่านพี่กระพี้ก็ยังคงเป็นที่พึงของลูกหลานหลวงพ่อเสมอ ขอขอบพระคุณและดีใจมากๆที่ทำบุญแล้วได้เกิดมาเจอพี่ครับ สมแล้วที่คนในเวปพลังจิต เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ให้ความเคารพศรัทธา

13. Komodo

145
    ผมเห็นด้วยตามเงื่อนไขพี่แก้วแจ้งมานะครับว่า ไม่ควรยืดเยื้อ

แต่ถ้าให้พี่ฟันธงคนเดียว ความเห็นส่วนตัวของผม คิดว่าไม่เหมาะครับ
    เปลืองตัวพี่ด้วยครับ ถ้าพลาดไปก็ไม่เป็นธรรมกับทั้งสองฝ่าย

สมมติว่า พี่บอกว่า ปลอม และพี่วิเชียรชดใช้ไปแล้ว แล้วภายหลังมี 3 เซียนบอกว่า แท้ ถ้าพี่วิเชียรจะมาขอเงินคืนกับพี่แก้วเพราะไปบอกว่า พระปลอม เดี๋ยวก็มีปัญหาอีก

แต่ผมเสนอว่าควรมีกรรมการ 3 คน พี่แก้ว 1 คน อีก 2 คน ให้พี่แก้วเลือกมา
    ถ้า 3 คนฟันธงเหมือนกัน ก็คือ ปลอม ถ้าไม่ตรงกัน ให้พี่ยืนยันอีกที

ในส่วนของขั้นตอนอื่นๆ สำหรับทางเว็บ ถือว่า จบแล้วครับ และให้คู่กรณีตกลงกันเองแล้วครับ

ปล.ผมได้รายงานสรุปให้พี่ WebSnow ทราบแล้วครับ และสำเนาถึงหลายๆท่านแล้วครับ สามารถอ่านได้ทาง PM ครับ

14. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาละค่ะ ยิ้มทำใจยอมรับไปบางส่วนแล้ว ขอบคุณน้องคมที่พยายาม

ยิ้มคุยกับท่าน ว. ก่อนคุณคมโดยท่านโทรฯ เข้ามาเองหลังจากที่ยิ้มไปส่งเทียบเชิญท่านในกระทู้บุญคืนนั้นท่านก็โทรฯ มาเลย พอแบตฯ หมดยิ้มเป็นฝ่ายเรียกกลับประเมินแล้วคุยกันน่าจะไม่ต่ำกว่า ๒ ชม. (น้องคมเรียถามท่าน ว. ได้ว่าพี่มีใส่อารมณ์ไหม) พี่ก็อยู่อย่างสงบและรอคุณคมน์และพิจารณาไตร่ตรองตามปัญญาของตนที่พอมีอยู่

ตอนนี้ที่พี่ต้องการคือ ความเป็นจริง ความถูกต้องครับ...เรื่องเงินคงคุยกันลำบาก ถ้าได้คงถือเป็นของแถมหรือระลึก เช่นเดียวกับตอนที่พวกพี่ศรัทธาเข้าไปร่วมทำบุญแล้วท่านให้พระมาเป็นที่ระลึกนั่นแหละ ถ้าพระองค์ไหนหายากและสวยงามก็ต้องเรียกค่าที่ระลึกแพงขึ้นมาอีก(อันนี้เป็นพาณิชย์หรือที่ระลึกค่ะ)

ยิ้มทราบว่าบางท่านก็มีข้อมูลอยู่แต่ไม่ด้วยว่าเหตุผลใดของคุณก็ตาม ยิ้มก็รับได้ แต่ถามว่าคุณพอใจแน่แล้วหรือ บางท่านกล่าวว่าตัวเองศีล ๕ บริสุทธิ์แต่ถามว่ามีคนเดือดร้อนเพราะการกระทำของท่านไม่ว่าจะตรงหรือโดยอ้อม ท่านขาดเมตตาไหม

15. Komodo

145
    โอเคครับ ผมไปเรียนหนังสือก่อนครับ
    ก็ตามที่แจ้งนะครับว่า ในเมื่อไม่มั่นใจว่า ผมเป็นกลาง
    ผมก็ขอถอนตัวจากคนกลาง และให้เจรจากันเองครับ

ทุกอย่างผมทำตามลำดับขั้นตอนแล้ว
    ผมเจรจาเต็มที่แล้ว อีกฝ่ายยอมรับแล้ว
    แต่เมื่ออีกฝ่ายไม่ยอมรับ มันก็จบครับ

ผมขอไปล็อคกระทู้พี่วิเชียรก่อนครับ แล้วจะออกไปเรียนหนังสือ
    คงไม่ได้เข้ามาสักระยะครับ ยังไงถ้าได้ความสรุปยังไงแล้ว
    รบกวนแจ้งทาง PM ด้วยนะครับ ผมคงไม่ได้เข้ามาอ่านต่อ
    เพราะคิดว่าคงไม่เหมาะ เกรงว่า หลายคนจะมองว่า
    ผมไปชี้นำและแก้ต่างให้อีกฝ่าย เพราะถ้าผมอ่าน
    ผมก็คงอดตอบไม่ได้

เอาเป็นว่า ผมอุเบกขาดีกว่าครับ ผมขออยู่เงียบๆ
    และรอฟังข้อสรุปดีกว่าครับ

โมทนาครับ

ปล.กราบขออโหสิกรรมกับทุกท่านด้วยนะครับ ถ้ามีข้อความใดอ่านแล้วไม่สบายใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2009
  16. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ค่อย ๆ พูด ค่อย ๆ คุยกันดีกว่านะครับ ตอนนี้คุณ komodo กำลัง ดำเนินการอยู่ ใจเย็น ๆ นะครับ :cool:

17. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006

ช่วงนี้ขอให้พี่ๆน้องๆใจเย็นลงก่อน....สรุปคือ ยังไม่ต้องกล่าวอ้างกันไปมาให้พักไว้ตรงนี้ชั่วคราว และเรื่องตรวจเช็คพระต่างๆให้พักประมาณหนึ่งอาทิตย์ จะหาบทสรุปและเร่งแก้ไข ปัญหาที่ขัดแย้งปัจจุบันให้แล้วเสร็จ ภายในอาทิตย์นี้ ตกลงตามนี้นะครับ

เรื่องที่น้อง Komodo แสดงความเป็นห่วงพี่ขอบคุณมาก...แต่จะหาใครอีกสองคน...น้องKomodo คิดเห็นอย่างไร....

ด้วยความนับถือทุกท่าน..กระพี้

18. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน น้องคมและทีมงานพลังจิตด้วยคะ

19. Komodo

145
    โอเคครับ ทีนี่พี่วิเชียรไปเวียดนามวันที่ 3 ธ.ค.นี้นะครับ เท่าที่ผมทราบมา และหลายๆคนคงทราบเช่นกัน

ผมแจ้งสิ่งที่ทำแล้วนะครับ

1. ผมล็อคกระทู้พี่วิเชียรที่ปิดกองบุญไปแล้วทั้งหมด คงเหลือ 2 งานบุญล่าสุดที่เขาเปิดอยู่ (เดี๋ยวผมจะแจ้งให้พี่เขาทราบว่า อย่าเพิ่งโอนเงินเข้าวัด)
    2. ผมรายงานสรุปให้หลายท่านทราบทาง PM
    3. ผมแจ้งล็อคกระทู้ให้พี่วิเชียร และหลายๆคนทราบแล้ว

ที่เหลือรอพิสูจน์

เรื่องกรรมการนะครับ ผมไม่มีความเห็น แต่ถ้าเอาตามที่มีคนโพสต์มา พี่แก้วเลือกได้เลยครับ

1. พี่พรแม่ศรี
    2. พี่ Yodchay (ยอดชาย)
    3. พี่ยอดธง
    4. พี่ Kung_Pd

ความเห็นส่วนตัว

ผมไม่รู้ว่าใครเป็นใครครับ ใครบอกว่า จริง ผมก็เชื่อครับ เพราะผมเชื่อว่า ทุกคนเป็นคนดี ส่วนใครบอกว่า ปลอม ขอฟังคำตัดสินของกรรมการดีสุดครับ ให้พี่แก้วเป็นประธาน

เรื่องกรรมการ ใจจริงอยากให้พี่พรแม่ศรีเป็น 1 ในกรรมการ แต่ผมเสนอให้ ตัดพี่พรแม่ศรีออก ไม่ใช่ว่า ไม่เชื่อใจนะครับ แต่บุญบวชพี่ สำคัญกว่า ผมไม่อยากให้พี่กังวลใจ และบวชด้วยความสบายใจครับ อย่าให้ผ้าเหลืองร้อนเลยครับ บุญธุดงส์แรงกว่านะครับ ดังนั้นคงไม่ว่ากัน

สำหรับพี่ Kung_Pd ไม่แน่ใจว่าจะรับหรือไม่ครับ พี่แก้วลองติดต่อดูครับ
    ส่วนพี่ยอดชาย กับพี่ยอดธง นั้น พี่ลองประสานดูครับ
    ถ้าได้ครบ 3 ก็โอเค

เมื่อตรวจสอบพระเสร็จแล้ว ให้ยึดผลตามนั้นนะครับ
    ส่วนการเรียกร้องให้ตกลงกันเองครับ

ถามพี่กระพี้นิดนึงครับว่า รู้จัก "เล็กท่าซุง" หรือเปล่าครับ
    เห็นมีคนบอกว่ามีร้านชื่อ "ทองพระเครื่อง" และเป็นคนที่
    หลวงพ่อให้สาบานว่าจะไม่เอาพระปลอมมาให้เช่า

ผมถามเพื่อเป็นความรู้ครับ

โมทนา

20. Komodo

145
    สำหรับพระเครื่องที่ยากแก่การพิสูจน์ หรือ สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการพิสูจน์

หากไม่สบายใจ สามารถส่งพระมาให้ผมได้ครับ
    ผมจะนำเข้าพิธีเป่ายันต์วันที่ 20 มี.ค.53 ที่วัดท่าขนุน
    และจะกราบเรียนขออนุญาตหลวงพี่เล็กเป็นกรณีพิเศษ
    ในการขอความเมตตาจากพระในการสงเคราะห์ให้มีพุทธคุณ
    เหมือนเมื่อครั้งที่เมตตาสงเคราะห์ให้หลวงพ่อครับ

(เฉพาะคนที่ต้องการเก็บไว้บูชาเองนะครับ ส่วนคนที่จะเอา
    ไปบอกบุญหรือปล่อยในอนาคตไม่ต้องส่งมานะครับ เพราะถ้าเอาไปปล่อย
    เดี๋ยวคนตีว่าเก๊ และจะกลายเป็นปรามาสพระเสียเปล่า)

ที่เหลือแล้วแต่พระท่านจะสงเคราะห์ให้นะครับ

งั้นก็ยุติเท่านี้นะครับ รอการพิสูจน์

โมทนาครับ