กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่อัญญาสิทธิ์ และเห็นด้วยที่พี่กล่าวข้างต้นครับ
    ยินดีครับ ผมก็สงสัยมาเนิ่นนานหลายปีแล้วครับ เข้าใจว่าทาง สายศาสนาพุทธที่มีพระพุทธเจ้าพระพุทธองค์ทุกๆพระองค์ในสุริยจักรวาลหรือจักรวาลอื่นๆ ล้วนแล้วแต่แผ่คำสั่งสอนให้มนุษย์พยายามหลุดพ้น และจะทรงไม่ค่อยเกี่ยวกับทางชีิวิตโลกมากนัก (เปรียบเหมือนการทำหน้าที่ของพระสงฆ์ที่ดีกับหน้าที่ของปุุถุชน ฆราวาสแบบเราๆ) ยกเว้นแต่เหตุภัยวิบัติในกึ่งพุทธกาลนี้เนื่องจากกรรมของมวลมนุษย์เป็นจุดต้นเหตุ พระุพุทธเจ้าทุกพระองค์ทรงมีพระเมตตาเ็ต็มเปี่ยมในครั้งนี้ ก็ยังเชื่่อว่าท่านอาจทรงได้รับสิทธิพิเศษอะไรบางอย่างในการสงเคราะห์ทางโลกมนุษย์ จากโองการเบื้องบนจากผู้ที่อยู่จุดสูงสุดก็เป็นไปได้ครับ
    ผมรบกวนขอรอการเล่าสู่กันฟังเพิ่มเติม ด้วยนะครับถ้าพี่สอบถามท่านเสร็จแล้ว

2. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยากทราบเรื่องของ"จิตจักรวาล"และ"พระเจ้า"ในศาสนาคริสต์และอิสลามด้วยครับ

3. worawee watsanachin

worawee watsanachin เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบพระคุณครับคุณอัญญาสิทธิ์

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    หนู saychl anusonthi :- จ.สุรินทร์ แค่มหาพายุกับฝนหนักมากๆ ก็แย่แล้วครับ ภัยอื่นๆก็จะค่อยๆตามมาอีก การสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ์ ก็เป็นสิ่งที่ดี บทสวดขึ้นต้นด้วย นะโมพุทธายะ ก็เป็นการอาราธนาพุทธานุภาพของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์มาเป็นประธานและตามมาด้วยการอาราธนาถึงคุณต่างๆ ที่สำคัญก็คือบทสวดเป็นสื่อให้ปฏิบัติจิตเพื่อให้เข้าถึงคุณเหล่านั้นด้วยตนเอง เมื่อเข้าถึงแล้วคุณต่างๆทั้งหลายก็จะคุ้มครองเราได้(แต่จิตต้องเข้าถึงจริงๆ)จึงจะมีพุทธานุภาพคุ้มครองเป็นปกติ และหากจิตสามารถรวมญาณธรรม(คุณธรรม)ต่างๆได้ ก็จะสามารถเข้าถึงญาณที่แท้จริงของพระจักรพรรดิ์ได้ สำหรับการแผ่บุญกุศลก็เป็นสิ่งที่ดี ก็ให้ทำต่อไป หากเขาอยู่ในภพภูมิที่ใกล้ๆเราเขาก็จะได้กุศลที่เราแผ่ไปโดยง่าย หากเขาในภพภูมิที่ไกลเกินไปเขาก็จะได้รับบุญกุศลเมื่อเรากรวดน้ำส่งผ่านแม่ธรณีไป

คุณเกษม เรื่องของ"จิตจักรวาล"และ"พระเจ้า"ในศาสนาคริสต์และอิสลาม นั้น เอาไว้มีโอกาสค่อยคุยกันเป็นการส่วนตัวจะดีกว่าครับ เพราะพิจารณาดูแล้ว หากเขียนลงไว้ในที่นี้ก็อาจจะเป็นเหตุของความความขัดแย้งทางความคิดอย่างกว้างขวางครับ เอาเป็นว่าพุทธศาสนานั้นสูงที่สุดและดีที่สุดแล้วครับ

5. Aunyasit

หนู saychl anusonthi :- อยู่ จ. สุิรินทร์ ก็จะเจอภัยพิบัติน้ำท่วม พายุฝน ลมแรง และก็ตามมาด้วยอย่างอื่นๆอีก บทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ์นั้นขึ้นต้นด้วย นะโมพุทธายะ เป็นการอาราธนาพุทธคุณของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์และตามด้วยองค์คุณของพระองค์ต่างๆ ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดี แต่การที่จะเข้าถึงองค์คุณเหล่านั้นให้มาคุ้มครองตัวเราได้อย่างแท้จริงก็ไม่ง่ายนัก

ส่วนการที่แผ่บุญกุศลไปให้ญาติผู้ใหญ่นั้นหากเขาไปอยู่ในภพภูมิที่ใกล้ๆกับมนุษย์เราเขาก็จะได้รับบุญกุศลง่ายหน่อย แต่หากเขาไปอยู่ในภพภูมิที่ต่ำและไกลจากเรานั้นก็เป็นการยากที่จะได้รับผลบุญ ก็ให้ใช้วิธีกรวดน้ำฝากพระแม่ธรณีไปครับ

คุณเกษม :- เรื่องของ"จิตจักรวาล"และ"พระเจ้า"ในศาสนาคริสต์และอิสลาม อาจจะไม่เหมาะที่จะเสวนากันในที่สาธารณะแบบนี้เพราะอาจจะนำจะนำไปสู่ความขัดแย้งในความคิดกับอีกหลายๆคนที่เขาศรัทธา แต่สำหรับพุทธศาสนิกชนแล้ว พุทธศาสนานั้นดีที่สุดและสูงสุดสำหรับสรรพสัตว์อย่างพวกเราแล้วครับ

6. Hundai4755

Hundai4755 สมาชิกใหม่

25 สิงหาคม 2012
    คุณTa-Ton :- อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ น่าจะเป็นส่วนที่หายไปของ จ. เพชรบูรณ์ครับ(ครึ่งล่างของ จ. เพชรบูรณ์)

.............................................................................................
    เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ อีกครั้งผมเคยถามไปครั้งหนึ่งแล้วว่า อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ จะมีเหตุการอะไรรุนแรงหรือไม่ และจะปลอดภัยมั้ยครับ<!-- google_ad_section_end --> คำตอบคือ ( คุณ Hundai475 :- อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ นอกจากภัยจากน้ำไหลแรง น้ำจะท่วมในหลายพื้นที่และหนาวจัดในบางช่วงเวลาแล้ว ภัยอย่างอื่นอย่างแผ่นดินไหวจะไม่รุนแรงครับ)

.........................................................
    ที่ คุณอัญญาสิทธิ์บอกคุณ Ta-Ton ว่า บึงสามพันจะหายไปจากเพชรบูรณ์หมายความว่าอย่างไรครับ จะเกิดเหตุการอะไรครับ น้ำท่วมหรือแผ่นดินไหวครับ จะเกิดในตัวอำเภอหรือเขตุรอบนอกของบึงสามพันครับ

7. ชูบดี

ชูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณา..ดูที่ต.พุเตย วิเชียรบุรีด้วย ช่วงล่างเพชรบูรณ์เหมือนกัน..ท่านว่าไม่มีลาวา.น้ำพุร้อน ระวังแต่น้ำท่วม..ขอ ขอบพระคุณ

8. adi40

adi40 Active Member

ขอถามนะครับ วันฟ้ามืดจะเกิดในปีไหน พอจะตอบได้ไหมครับ

อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ปลอกภัยไหมครับ

9. adi40

adi40 Active Member

ต.เขาเพิ่ม อ.บ้านนา นครนายก ปลอดภัยไหมครับ

10. Aunyasit

คุณHundai4755 :- ผมตอบไว้ในกระทู้แก้วพระรัตนตรัยแล้วครับ

คุณชูบดี :- ต.พุเตย วิเชียรบุรี ต้องระวังเรื่องน้ำเป็นหลักครับ แต่ก็มีพื้นที่บางส่วนของ อ.วิเชียรบุรี ที่จะทรุดจมลงเช่นกัน แต่พื้นที่ทรุดจมลงแบบสะเปะสะปะ ครับ

คุณ adi40 :- อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษระวังเรื่องน้ำท่วมไหลหลาก ดินถล่มและความอดอยาก ส่วน ต.เขาเพิ่ม อ.บ้านนา นครนายก เหลือเฉพาะที่สูงครับ สำหรับวันฟ้ามืดนั้น ผมคาดว่าจะเกิดขึ้นในช่วงปลายปีนี้แต่ยังไม่ทราบวันที่ชัดเจนครับ

11. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    คำเทศนาส่วนหนึ่งขององค์หลวงตามหาบัว

ศาสนาของพระพุทธเจ้าคือพุทธศาสนา เป็นศาสนาที่แม่นยำมากที่สุด ในโลกอันนี้มีกี่ศาสนา เป็นศาสนาของผู้มีกิเลส เจ้าของศาสนาเป็นคลังกิเลส สอนออกมาก็ไม่พ้นที่จะนำกิเลสออกมากระจายให้สกปรกโสมม

12. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อัญญาสิทธิ์

เรียนถาม

1. เรื่องของภัยจากคน(พวกที่เรารู้ว่าใคร) เราควรต้องคอยสังเกตุการณ์ คาดว่าในช่วงประมาณระยะเวลาใดบ้างหรือครับ

2.ผมเคยรับรู้เรื่องราว กล่าวกันว่า เวลาเกิดภัยพิบัติ ภาคเหนือจะโดน แผ่นดินไหวใหญ่ ก่อนภาคอื่นๆ อัีนเนื่องจากส่วนนึงของตำนาน
    "มหาศิลาหลวงใหญ่" เปรตหิน ที่เป็นอดีตสังฆายกสรีระเป็นหิน จากอดีตแสนนาน ผ่านช่วงเวลา สี่พระพุทธเจ้าในภัทรกัปนี้ อาจจะตื่นขึ้น (ผมคิดไว้เองว่าถ้าเป็นจริง ก็อาจตื่นขึ้นเพื่อรอรับการมา พระจักรพรรดิ์ในพระบารมีขององค์พระศรีอริยเมตรไตรย) สอดคล้องกับคำกล่าวว่า"ยักษ์หินตื่นขึ้นมา" ทำให้จังหวัดที่มีเปรตหินอยู่นั้นเริ่มประสบกับภัยพิบัติแ่ผ่นดินไหวหรืออาจเกิดหลุมยุบก่อนภาคอื่นๆ...กำลังสงสัยน่ะครับว่าถ้าเป็นจริงขึ้นมา ก็ไม่แปลกที่จังหวัดนั้น ภาคนั้นจะต้องประสบภัยก่อนภาคอื่นๆ และน่าจะเป็นสัญญาณเตือนให้ทราบว่า มหาภัยพิบัติใกล้เข้ามามากแล้วนะ พี่พอที่จะสามารถเห็นเรื่องนี้ ใช่ ไม่ใช่ ชี้แนะได้ว่าอย่างไรบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2012
  13. Attempt again

Attempt again สมาชิก

16 สิงหาคม 2011
    ต.ศรีฐาน อ.ภูกระดึง จ.เลย ปลอยภัยหรือเปล่าครับ

14. Aunyasit

น้อง Sonk :-
    1. เรื่องของภัยจากคน คาดว่าจะเกิดขึ้นในช่วงแรกของภัยพิบัติเป็นต้นไป คาดว่าประมาณปลายปีนี้ก็ต้องระมัดระวังแล้วครับ

2.ตำนาน"มหาศิลาหลวงใหญ่" เปรตหิน ที่เป็นอดีตสังฆายกสรีระเป็นหิน จากอดีตผ่านช่วงเวลา สี่พระพุทธเจ้าในภัทรกัปนี้ จะตื่นขึ้นเพื่อรอรับการมา พระจักรพรรดิ์ในพระบารมีขององค์พระศรีอริยเมตรไตรยนั้น ภายในคือการตื่นขึ้นของเปรตหินใหญ่ เหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นภายนอกก็คือเกิดภัยพิบัติ แผ่นดินไหวใหญ่ ในเขตภาคเหนือ
    ทำนองเดียวกันกับตามตำนานการลุกขึ้นมา(ภายใน)ของยักษ์กกขนาก(ยุครามเกียรติ์) จะตื่นขึ้นรับองค์พระจักรพรรดิ์ ส่วนเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นภายนอกก็คือเกิดโรคระบาดทำให้มนุษย์ไร้ศีลธรรมล้มตายไปค่อนโลกครับ ยักษ์กกขนากถูกสาปเป็นหินนอนอยู่ที่ลพบุรีครับ

คุณ Attempt again :- ต.ศรีฐาน อ.ภูกระดึง จ.เลย โดยรวมค่อนข้างปลอดภัย ครับ

15. Praipana

Praipana Active Member

ขอรบกวนถามคุณอัญญาสิทธิ์ ต.วังข่อย อ.ไพศาลี จ.นครสวรรค์ และ อ.เมือง จ.นครสวรรค์ บริเวณเนินเขา จะปลอดภัยมั้ยคะ

16. Aunyasit

คุณ Praipana :- ต.วังข่อย อ.ไพศาลี จ.นครสวรรค์ และ อ.เมือง จ.นครสวรรค์ บริเวณหากเป็นที่สูงหรือบริเวณเนินเขา จะปลอดภัยเฉพาะในช่วงแรกๆของภัยพิบัติเท่านั้น แต่ในช่วงหลังๆของภัยพิบัติที่จะมีแผ่นดินไหว แผ่นดินทรุดก็จะไม่ปลอดภัยครับ

17. bussaba1

bussaba1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    แล้ว อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ จะปลอดภัยหรือเปล่าค่ะ เขื่อนจะแตกไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

18. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ในความเห็นส่วนตัวของผม คิดว่าน่าจะเป็นเพียงการขยับตัว ยังไม่ถึงกับตื่นขึ้นมา เพราะยังต้องรอเวลาให้พระเมตไตรยพุทธเจ้า เสด็จมาประทับรอยพระบาทอีก 1 พระองค์ แล้วพระเมตไตรยพุทธเจ้า จึงจะทรงอธิษฐานรวมรอยพระพุทธบาททั้ง 5 รอยให้เป็นรอยเดียวกัน ถ้าผิดพลาดประการใด ผมต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

19. Aunyasit

คุณ bussaba1 :- อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ ไม่ปลอดภัยเท่าที่ควรครับ หากเกิดแผ่นดินไหวใหญ่เมื่อใดเขื่อนก็จะแตกครับ

คุณเกษม :- ก็เป็นไปได้ตามที่คุณเกษมให้ความเห็น ซึ่งการตื่นขึ้นมาของเปรตใหญ่นั้นจะยังไม่ได้รับการปลดปล่อยจนกระทั่งพระศรีฯมาตรัสและเสด็จประทับรอยพระบาทรวมเป็นรอยเดียว ยุคนี้เป็นยุคที่พระศรีฯมารองรับศาสนาจากพระโคดม ท่านแบ่งญาณบารมีลงมาครึ่งหนึ่งมาวางรากฐานทางพุทธศาสนา แต่ท่านมาเร้นลับ ไม่เปิดเผย อย่างไรก็ตามในโลกทิพย์นั้นถือว่าปัจจุบันนี้พุทธศาสนานั้นเข้าเขตบารมีของพระศรีฯแล้วเพราะพระศรีฯท่านรับหน้าที่ต่อจากพระโคดม แต่ยังไม่ใช่ยุคที่พระศรีฯจะมาตรัสรู้ ถ้าพูดกันง่ายๆก็เหมือนท่านเป็นเทพที่มีหน้าที่มาทำนุบำรุงหรือดูแลศาสนาต่อจากพระโคดม และในยุคกึ่งกลางพระศาสนานั้นจะมีพระพุทธองค์ที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับพระศาสนาท่านเมตตามาช่วยวางรากฐานทางพระศาสนาเช่นกัน อย่างเช่น องค์ต้นธาตุต้นธรรมจากอนันตจักรวาล และองค์พระปฐมในจักรวาลนี้เป็นต้น ซึ่งเป็นเรื่องของพุทธวิสัยที่พุทธองค์ท่านเมตตามาสงเคราะห์ในกึ่งกลางพระศาสนาในทุกยุคของศาสนา ในขณะเดียวกันพระโคดมท่านก็ยังเมตตาทำหน้าที่สงเคราะห์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอยู่เช่นเดียวกัน พระธรรมที่เป็นตัวแทนของพระพุทธองค์นั้นเมื่อได้สัมผัสแล้ว ผมเข้าใจว่าเป็นกายธรรมของพระพุทธองค์ที่ทำหน้าที่สอนธรรมหรือจำแนกธรรมให้กับผู้ที่เข้าถึงธรรม(อันนี้สังเกตจากพุทธลักษณะที่ท่านแสดงให้ทราบ) กาลออกพรรษานี้ก็เลยถือโอกาสสร้างรูปสัญญลักษณ์แทนพระธรรมขึ้นมา ซึ่งแตกต่างจากที่คนทั่วๆไปเข้าใจกันในเรื่องของพระธรรม ครับ

20. Praipana

Praipana Active Member

ขอบคุณ คุณอัญญาสิทธ์มากค่ะ ที่เข้ามาตอบให้ค่ะ