กลุ่มทำงานช่วยเรื่องภัยพิบัติเริ่มก่อตั้งแล้วครับ มารายงานตัวกันหน่อย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 20 ธันวาคม 2006.

1. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจัง สาธุ...

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ สายเชียงใหม่ หรือ สายอุดร ได้แก่ จังหวัด เชียงใหม่ เชียงราย ลำพูน แม่ฮ่องสอน

---------* เมื่อไหร่สายนี้จะรวมตัวกันครับ อืมม์ ผมอยู่เชียงรายใครอยู่แถวสายนี้เรามาลง mail ไว้ติดต่อกันก่อนดีกว่าครับ ไม่ก็ ทาง msn เลยครับ ของผม majestic_rover@hotmail.com ผมชื่อบอยนะครับ ส่วนตัวผมเป็นผู้ที่สนใจทางธรรมใหม่ๆเมื่อต้นปีที่แล้ว (2549) เองครับเพราะมัวแต่หลงอยู่ในโลกของวัยรุ่นไปหน่อย ตอนนี้เข้าทางธรรมเต็มตัวแล้ว แต่ก็มีบุญวาสนาที่ได้รับการถ่ายทอดอาคมจากฆราวาสท่านหนึ่ง ซึ่งผมไม่รู้ว่าความสามารถแบบนี้จะช่วยใครได้ไหมในคราวเกิดภัยพิบัติแต่ก็ยินดีไปด้วยกันกับทุกท่านเสมอนะครับ

3. boko0121

ครับคุณบอยผมเต้ยนะจำได้เปล่าใครที่อยู่สายแถวๆชัยภูมิลองมาพูดคุยรวมตัวกันหน่อยนะครับ ถ้าไม่สะดวกทางเอ็มหรือเมล์ก็ได้ครับ boko0121@hotmail.comสวัสดีครับ

4. NuJanBaBor

NuJanBaBor เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ลืมบอกไปค่ะ ตอนอยู่เมืองไทย เราอยู่สมุทรสาคร กระทุ่มแบน ^^

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    จำได้สิครับๆ ไม่เห็น ออนmsn เลยครับ ไว้ว่างๆออนมาคุยกันนะครับ

6. boko0121

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่เสมอครับ สวัสดีครับ

7. sanya

sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ไม่ได้เข้ามาซักนาน มั่วแต่ลุ่มหลงห้องพระเครื่องอย่างเดียวครับ
    รายงานตัวครับ.....
    ชื่อสัญญา มนต์เทวัญ ทำงานอยู่จังหวัดระยอง
    montheva@hotmail.com
    ส่วนเบอร์โทรศัพท์ คงไม่ค่อยมีประโยชน์ เนื่องจากที่ทำงานไม่ค่อยมีสัญญาณครับ
    ความสามารถพิเศษ ทำบาปได้บ่อยเป็นประจำ จิตใจโลเลเป็นที่หนึ่งครับ
    ไม่รู้อะไรจิงสักอย่างครับ แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับกลุ่มบ้าง
    เพราะคิดว่าเป็นหัวไม่ได้ เป็นนิ้วเป็นขนก็ยังดี เอิ๊กกกกๆๆๆๆ

ที่สำคัญ 7 ข้อที่ว่า กะว่าจะเอาให้ได้สัก 2 ข้อ ก็พอใจแล้วครับพี่น้อง

อยากไปร่วมกิจกรรมเหมือนกันแต่ทั้งแผนก มี 3 คน
    ทำงาน 24 ชั่วโมง กะละคน วันละ2-3กะ ต้องรู้ล่วงหน้าอย่างน้อย 1 เดือน
    น่าจะพอset เวลาไปร่วมได้ เกินมากกว่า 50 %
    เอาเป็นว่าขอเป็นคนแย่ ๆ ตรงท้ายแถวคนดีแล้วกันนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2007
  8. boko0121

สวัสดีครับยินดีที่ได้รู้จัก

9. เมืองพุทธ

เมืองพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2006
    สวัสดีครับชาวสาย อุดร และ เพื่อนๆๆ พี่ๆๆ น้องๆๆ ชาวพระจิตทุกท่าน
    ถ้าร่วมตัวเมื่อไรเรียกตัวผมด้วยละกันน้าครับ ผม ต้น I_I_I_LOVE_YOU_@hotmail.com
    ผมอยู่เชียงรายครับ คุยได้ทุกเรื่องคับ ชาว สายอุดรทุกท่าน กันเองอยู่แล้วอิอิ

10. boko0121

สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักถึงผมไม่ได้อยู่สายเดียวกับคุณแต่ยังไงเราก็เป็นญาติธรรมกันนะครับ

11. NuJanBaBor

NuJanBaBor เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    อุปกรณ์ติดต่อเราจะใช้อะไรค่ะ
    ที่ง่ายและสะดวกที่สุด
    และสามารถใช้ได้เวลาเกิดภัยพิบัติ

เพราะเวลานั้นเสาโทรศัพท์คงพังหมดแล้วล่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2007
  12. boko0121

คงต้องเป็นวิทยุสื่อสารมั๊ง จะใช้ได้รึเปล่าไม่รู้

13. sanya

sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขอเสนอเล่น ๆ นะ
    นกพิราบสื่อสารจะไหวไหมครับ มันจะตายกันหมดหรือเปล่า
    เพราะอยู่ไกลกันคนละภาค ....ยากเหมือนกันนะครับ...
    และทุกคนก็คงไม่มีวิทยุทุกคน
    ยิ่งตอนนั้น จะเอาชีวิตรอดคงไม่คว้าอะไรหนัก ๆ ติดตัวละครับท่าน

14. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    วิทยุสื่อสารครับ ใช้งานในเรื่องภัยพิบัติได้ดีที่สุดแต่ข้อจำกัดอยู่ที่

-การชาร์จไฟ
    -รัศมีทำการ ไม่ไกล ต้องทำเครือข่ายจึงจะครอบคลุม
    -ไม่มีกันทุกคน ตอนนี้ยังพอหาซื้อได้ ตอนมีภัยแล้วหาได้ยากครับ

ส่วนการใช้นกพิราบ นั้น มันตายก่อนคนครับ และการที่แม่เหล็กโลกแปรปรวนจะมีผลในการเดินทางหาทิศของพวกมันครับ

เมื่อออกมาภายนอกได้ การสื่อสารในช่วงต้นคงใช้ระบบม้าเร็ว โดยนักจักรยานครับ ลองดูไอเดียจากหนังเรื่องโพสต์แมน

15. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    เดี๋ยวต่อไปอยากให้จัด Work shop เกี่ยวกับวิทยุสื่อสารขึ้นมาเพราะจะได้เข้าใจวิธีการใช้ และการซื้อหา เพราะว่ามีหลายรุ่นมากๆ ไม่ค่อยมีความรู้แต่อยากได้ เลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้แบบไหน น่าจะรวมกลุ่มกันซื้อน่ะ จะได้แบบเดียวกัน กรณีเสียหายก็จะได้มีอะไหล่สำรองเหมือนๆ กัน และถ้าซื้อหลายๆอันน่าจะได้ราคาที่ถูกกว่า ใครมีคำแนะนำยังไงช่วยบอกหน่อยจ้า

16. JONGKON SIRISIN

JONGKON SIRISIN เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวด้วยคนครับ ยินดีช่วยเหลือเต็มความสามารถ
    ทำงานอยู่ลาดกระบังครับ เคยคุยกับเพื่อนเรื่องภัยพิบัติ
    เขาว่าเราบ้า งมงาย เฮ้ย...!

17. boko0121

ผมคิดว่าเรามาลองทำเป็นเครือข่ายดูไหมครับ

18. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    หวัดดีปีใหม่ครับ พี่ๆเพื่อนๆทุกคน พอดีเพิ่งสอบเสร็จครับ^^ กลุ่มน้ำชีมีการรวมตัวกันหรือยังครับ ถ้าไม่สะดวก อยากจะขอให้ได้คุยกันทางmsnก่อนนะครับ อย่างน้อยๆก็จะได้รู้ชื่อเสียงเรียงนามกัน นี่เมลผมครับdekd_gang@hotmail.com

หวัดดีครับเต้ย เราไม่ได้ออนซะนาน55+ เราอยู่กลุ่มเดียวกันใช่ป่าววว

อยากถามคนที่ฝึกกสิณนะครับ ว่าพอถึงเวลานั้น จะใช้กสิณช่วยได้หรือเปล่าครับเช่นฝึกกสิณดิน ก็อฐิษฐานให้ดินสูบน้ำที่กำลังท่วมลงไป แบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มกราคม 2007
  19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขออนุญาติ ตอบคุณกิ๊ก เรื่องของวิทยุสื่อสารครับ

ผมเห็นด้วยกับการร่วมกันจัดซื้อรวมกันเป็นจำนวนมากเนื่องจาก จะทำให้ได้ราคาส่ง และสามารถแชร์อะไหล่กันได้ครับ

ผมขออนุญาต อธิบายความรู้ทั่วไปของวิทยุสื่อสารก่อนนะครับ

1.เครือข่ายและคลื่นความถี่ที่ใช้ในราชการ จะครอบคลุมคลื่นความถี่ทั้งหมด ผู้ที่มีสิทธิ์ใช้คือ ทหาร ตำรวจ ข้าราชการมหาดไทย อบต. อบจ. รวมทั้งอาสาป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน อาสาสมัครของตำรวจในสังกัด นครบาล มูลนิธิ หน่วยกู้ภัยต่างๆเป็นต้น ประชาชนที่ลักลอบฟังและใช้คลื่นความถี่ดังกล่าวมีโทษทางกฏหมายครับ

2.คลื่นความถี่นักวิทยุสมัครเล่น เป็นช่วงความถี่ที่ทางราชการออกให้ใช้ แต่ต้องสอบให้ได้ใบประกาศของกรมไปรษณีย์โทรเลขให้ได้ก่อน (ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อหรือสังกัดอะไร ผมไม่แน่ใจครับ) ที่ทำการอยู่ที่ซอยสายลม ครับ ผมเองก็ไปสอบมา จนตอนนี้ใบหายไปแล้ว ต้องยื่นขอใหม่อย่างไร ขอท่านที่ทราบช่วยแนะนำด้วยครับ

เท่าที่ทราบกลุ่มนักวิทยุสมัครเล่นเหล่านี้ก็มีบทบาทในการแจ้งเหตุ ช่วยทำงานเมื่อเกิดภัยพิบัติทุกๆครั้งเป็นปรกติอยู่แล้วครับ ถ้าเป็นไปได้เราช่วยประสานงานกับเครือข่ายของเขาในการให้ข้อมูล เรื่องการปฏิบัติตัวอย่างไรเมื่อเกิดภัยพิบัติ เพื่อให้พวกเขามีข้อมูลในมือในการทำงานครับ

3.คลื่นความถี่ของประชาชนทั่วไป หรือ ( CB citizen band) ซื้อเครื่องมาใช้ได้เลย ไม่ต้องสอบ ไม่ต้องขออนุญาต

แต่ข้อเสียคือ ฟังและส่งได้ในช่วงความถี่แคบ รัศมีการรับส่งต่ำ

ส่วนข้อดีคือราคาถูก หาซื้อง่าย ไม่ต้องสอบ ไม่เสี่ยงต่อการผิดกฏหมาย

ส่วนการตั้งเครือข่ายการสื่อสารฉุกเฉินในยามเกิดภัยพิบัติ ต้องให้คนที่มีความรู้ทางด้านนี้โดยตรงมาช่วยให้คำแนะนำครับ รวมทั้งช่วยกันให้ความเห็นว่าควรเลือกใช้ระบบใด ส่วนการรวมๆกันซื้อขอให้ช่วยกันสืบราคาดูสเปคว่าตัวไหน ยี่ห้อไหนรุ่นไหน Work ที่สุดครับ

ราคาเครื่องวิทยุสมัครเล่น ตั้งแต่ 4000- 12000 บาทต่อ1ตัว
    ส่วนของ CB ราคาคู่ละ 3000-7000 บาทครับ นิยมขายเป็นคู่ ส่วนใหญ่ที่นิยม เป็นของ โมโตโรลล่า ครับ ถ้า ราคาส่งน่าจะลงมาได้อีก

คงต้องมาคุยเรื่องนี้กันในการประชุมครั้งต่อไปครับ

20. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    เกี่ยวกับกระทู้นี้ครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=437335#post437335

อ่านแล้วเกิดความสลดใจมากๆ เพราะแค่คิดว่าจะต้องจากทุกคนที่ผมรัก แค่นี้ก็เสียใจมากแล้ว แต่อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด

ไม่ทราบว่ามีผู้ที่สามารถมองอนาคตไหม ช่วยมายืนยันได้ไหมครับ อยากรู้จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มกราคม 2007