การทรงเจ้าอยากเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่าน กรุณาช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นายบุญชัย จันทนา, 7 กุมภาพันธ์ 2006.

1. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยถามวิธีพิสูจน์พวกทรงเจ้ามาบ้างเช่น ให้เอาน้ำที่ถวายพระพุทธรูปมาให้เขาหากเขาทรงจริงหละก็เขาจะไม่ทานเรยยย หรือว่าเอาน้ำที่ผ่านการชำระล้างเท้า(จริงๆแล้วแค่ใช้นิ้วเท้าแตะที่น้ำก็ได้)มาให้เขา หากเขาทรงจริงจะไม่รับของเหล่านี้เลย

2. Robert

Robert เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ namo5000

1. เราต้องเข้าใจคำว่าขันธ์ 5 ก่อนว่า ในศาสนาพุทธ หมายถึง รูป เวทนา สังขาร วิญญาณ และ สัญญา ไม่ใช่การรับขันธ์พานครูอย่างที่สำนักทรงทั้งหลายทำกัน ที่รับมาแล้วตั้งไว้บูชา นั่นเป็นสิ่งเหลวไหลไร้สาระทั้งสิ้น การพิจารณาขันธ์ 5 แค่เลือกพิจารณาเพียงอย่างใดอย่างหนึ่งให้บรรลุ ก็อาจใช้เวลาเป็นอสงไขยแล้ว (เรื่องนี้ยาว)

2. การลงประทับของสิ่งลี้ลับในโลกทิพย์ (เทพ พรหม ฤาษี...) มีทั้งแบบที่ร่างถูกคุมทั้งหมด , คุมบางส่วน , หรือไม่ถูกคุมก็ได้ การมีญาณเทพไม่ได้แปลว่าต้องเป็นร่างทรงครับ

3. การเตรียมดอกไม้ ธูป เทียน ใส่พานนั้น เป็นขั้นตอนการรับเข้าเป็นศิษย์ ครับ ในการฝึกวิชาของผมที่ผ่านมา เคยมีประสบการณ์ที่หลวงปู่ในโลกทิพย์ท่านหนึ่ง (ถ้าเอ่ยชื่อ ทุกคนต้องรู้จักกันดี) ท่านสั่งให้ผมจัดเตรียม ดอกไม้ ธูป เทียน อย่างละ 5 คู่ ทำพิธีมอบตัวเป็นศิษย์เสียก่อน จึงค่อยเข้าสู่ขั้นตอนต่อไป (อาจารย์ผมเป็นผู้สื่อกับท่านทางสมาธิ เพราะการฝึกไม่สามารถดำเนินต่อไปได้ จึงติดต่อกับท่านเพื่อขอวิธีแก้ไข)

4. "ถ้าองค์ใหญ่จริง เค้าจะมาทำของเค้าเอง" อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่า เจ้าตัวนั้นมาเกิดเพื่อทำหน้าที่อะไร แล้วองค์ใหญ่นั้นนะจะมาผ่านเพื่อทำหน้าที่อะไร หรือว่าแค่คอยชักจูงชี้แนวทางในการปฏิบัติเท่านั้น ถ้าเป็นอย่างหลัง ถ้าท่านส่งสัญญาณแล้ว เจ้าตัวไม่ปฏิบัติ ก็แล้วแต่วิบากกรรมของเค้าไป ถ้าเป็นอย่างแรก อันนี้ เรื่องมันยาว ท่านจะจัดการของท่านเองอย่างที่คุณว่านั่นแหละ

5. ปัญหา คือ ถ้าองค์ไม่ใหญ่ แต่อยากสร้างบารมีละ เค้าจะทำอย่างไร เค้าจะจัดการเองอย่างองค์ใหญ่ได้หรือเปล่า

6. เราคงไม่ได้พบกันอีก (ในกระทู้นี้) ไปละ

3. NAMO5000

NAMO5000 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ ผมก็เก็บเรื่องมาเล่าแลกเปลี่ยนและเห็นด้วยอย่างยิ่งตามที่คุณ Robert แนะนำครับ สาธุ

4. oill

oill Active Member

ไม่ต้องรับขันธ์

อย่าไปรับรับขันธ์เด็ดขาดนะคะ ถ้าเรายึดมั่นในคำสอนของพระพุทธองค์และรักษาศีล ปฏิบัติดีแล้วละก็ อะไรๆ ก็ไม่มีวันมาบังคับจิตเราได้
    ** ให้คุณมั่นใจในตัวเองนะคะ เคยมีผู้รู้ที่ปฏิบัติธรรมมาตลอดบอกว่า เมื่อร่างของเราสะอาด มีบารมี หรือที่เรียกว่า พลัง ซึ่งวิญญาณทั้งหลายไม่มี วิญญาณเหล่านั้นก็ต้องอยากอาศัยพลังจากเรา หรือขออาศัยบุญ ถ้าเป็นวิญญาณดี ก็จะคอยแนะจิตของเราให้ทำบุญซึ่งเขาก็ได้อาศัยบุญนั้น การรับขันธ์ไม่ใช่รับแล้วจบเลยนะคะ มันมีอีกหลายอย่างที่ตามมา และคุณคิดว่าข้อแม้ต่าง ๆ ที่เขาให้หลังรับขันธ์คุณจะทำได้หรือ หรือจะทำได้แค่ไหน ยังไงเสียชีวิตของมนุษย์นั้นก็มีแต่สิ่งที่เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา เราไม่รู้หรอกว่าวันข้างหน้าจะเป็นยังไง และเป็นสิ่งที่เรายังพิสูทธิ์ไม่ได้ 100 % ถึงแม้เราจะเชื่อหรือเคยเจอกับต้วเองแล้วก็เถอะ
    บางคนเคยมีองค์ลงถึงกับพูดภาษาเทพแต่สุดท้ายชีวิตไม่มีอะไรดีขึ้นก็มีค่ะ
    เพราะชีวิตของเราเราคือคนลิขิต การทำดีทำชั่วสิ คือสิ่งที่สำคัญที่สุด
    ถ้าทำดีแล้วยังไม่ได้ดีให้ทนอีกนิดนึงค่ะ เพราะวิบากกรรมของเรายังไม่หมด แต่อย่าหลงไปทำชั่วซะก่อนเพราะหมดกำลังใจนะคะ

****** จากผู้เคยมีประสบการณ์ค่ะ*********

5. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    คนพิเศษ ก็จะมีหน้าที่พิเศษ แต่ต้องมีอำนาจจิต ในตัวเอง สามารถตัดสินใจด้วยตัวเอง บังคับจิตใจตนเองได้ ว่าจะกระทำกรรม(คิด พูด กระทำ) ต่อสิ่งต่างๆหรือไม่ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา หากทำเป็นประจำก็จะเป็นบารมีแก่ตนเอง แต่ต้องกระทำด้วยศรัทธา เชื่อมั่นในการวางจิตของตนต่อการทำกรรมของตน มีความเพียรมากพอ รับรอง เทพทั้งหลายก็จะมาใกล้ชิดท่านเอง

6. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    เคยมีหลวงปู่สายพระป่าตอบคำถามพวกนี้ว่าเป็นพวกมากินเครื่องเซ่นไหว้ ไม่มีเสด็จพ่อเสด็จแม่ องค์ฯลฯเลย
    แสดงว่าภพภูมืพวกนี้สามารถติดต่อสื่อสารกับเราได้จริง...แต่
    ท่านให้รับไตรสรณคมณ์ พระพุทธ พระธรรม พระสงค์เป็นที่พึ่ง
    พวกท่านลองคิดดูหลายๆคนหลงอยู่ในเรื่องพวกนี้ หลายคนบูชาพระตรีมูรติ บางท่านบูชาราหู บางท่านเจ้าแม่กวนอิมฯลฯร้อยแปด
    ท่านต้องแยกให้ได้โดยเด็ดขาดว่า ท่านนับถือ มหายาน หรือ หินยาน ฮินดูฯลฯ
    ท่านอย่าไปหลงยุคเชื่อทางฮินดูสิครับ ไปอ่านประวัติศาสตร์การพัฒนาของแต่ละศาสนาดูแล้วจะเข้าใจ พวกนี้ส่วนมากมาจากฮินดูทั้งนั้น ทางพุทธฝ่ายหินยาน ธรรมยุตนิกายสายพระป่าดั่งเดิมตามรอยพระพุทธเจ้าไม่มีนะครับ
    เทพฯองค์ไหนๆยิ่งใหญ่เพียงใดก็ยังอยู่ในโลกียะทั้งสิ้นครับ พวกท่านเหล่านี้ต้องมาเวียนว่ายตายเกิด แต่นานๆมาก เพราะมิติของเขาเหมือนทฤษฎีสัมพัทธภาพของไอน์สไตน์เวลาเขาช้ากว่ามนุษย์มาก ดังนั้นจึงไม่ต้องไปคิดเกี่ยวกับพวกเหล่านี้ว่าจะใหญ่เพียงใด ศักดิ์สิทธิ์เพียงใดล้วยอยู่ในโลกียะทั้งสิ้น พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์สิครับอยู่ในโลกุตตระ สมควรกราบไหว้บูชา อย่าไปหลงกับพวกโลกียะเลยครับท่าน
    เขามีจริงแต่ไม่ใช่ของแท้ครับ ปัจจุบันของแท้คือพระป่าบางรูปที่ได้เป็นพระอาริยะตั้งแต่โสดาบันขึ้นไป ท่านต้องสังเกตุเอง ไม่ใช่พระป่าจะเป็นอริยะทุกองค์
    ยิ่งเป็นพระบ้านพระเมืองเจ้าพ่อเจ้าแม่องค์ฯลฯเลิกเลยครับ ผมไม่เคยเหลียวแล เพราะเป็นของปลอมเป็นโลกียะทั้งนั้น ทางสว่างมี ให้สังเกตุในหลวง สมเด็จฯ องคมนตรีเชาน์ฯเข้ากราบพระรูปใดในอดีต และปัจจุบัน พระรูปนั้นของแท้ครับ