การที่เราชอบมันผิดหรือ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ขอเป็นอากาศ, 17 มกราคม 2007.

1. Nanotech999

Nanotech999 Active Member

ฝึกจิตไปพร้อมๆ กับการทำหน้าที่ทางโลกแหละครับ ดีที่สุด
    คนที่จะพ้นทุกข์ได้ ต้องรู้จัก "ทวนกระแสโลก" ไม่ใช่ทำตัวแปลกแยกนะครับ แต่หมายถึง ต้องยืนหยัดในอุดมการณ์และความสนใจที่ถูกต้องดีงามของตนเอง ใครเขาว่าเราบ้า ก็อย่าไปพูดกับเขาเรื่องนี้ ปล่อยคนผู้น่าสงสารเหล่านั้นไปตามวิถีกรรมของเขาเถอะครับ เรามาฝึกจิต พัฒนาคุณธรรม และทำหน้าที่ในปัจจุบันให้ดีที่สุดดีกว่า จะได้อยู่ในยุคชาววิไลต่อไป

2. sjakrawoot

sjakrawoot Active Member

สำหรับพระคุณพ่อแม่คือสิ่งที่จะต้องทดแทนครับ แต่เราจะทดแทนท่านด้วยอะไร เงินทองหร๋อ(พ่อแม่ไม่ต้องการหรอก..ก็ผ่านครับ) เป็นคนดีก็พอแล้ว ท่านท่านไม่ต้องการอะไรจากเรามาก สิ่งหนึ่งที่จะทดแทนพระคุณได้ดีที่สุดก็คือการบวชครับ ถรามต่อว่า บวชเพื่ออะไร เพื่อทดแทนคุณอย่างเดียวไม่พอครับ บวชเพื่อเงินก็นรก การลวชเป็นพระสงฆ์นั้น หวังอย่างเดียวครับ ก็คือการพ้นทุกข์ การหมดชาติ หรือพระนิพพานครับ ถ้าคุณทำได้ล่ะก็ พ่อแม่ของท่านทั้งหลาย ดีใจยิ่งกว่าได้เงินทองหลายเท่าครับ เพราะว่าอะไร ก็เพราะว่าท่านได้บรรลุนิพพานได้ ก็เหมือนกับว่าคุณพ่อคุณแม่ของท่าน ได้บรรลุด้วยเช่นกัน ชาตินี้พ่อแม่ท่านอาจจะไม่บรรลุตามไปด้วยถึงนิพพานก็จริง แต่ก็เป็นกำลังใจที่จะปฏิบัติต่อครับ

3. Nefertity

Nefertity เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    แต่ไม่ควรประมาทนะ (คือไม่รู้สาเหตุที่อยากว่าประกอบด้วยโลภะ และโมหะ) จึงได้ชื่อว่ายังประมาทอยู่ แต่ความปารถนาทั้งหลายที่คุณ ขอเป็นอากาศ เป็นปราถนาที่ประกอบด้วยความตั้งใจที่ชอบด้วยกุศลแล้ว จึงขอเป็นกำลังใจให้สำเร็จในสิ่งที่ปราถนาทุกประการ