การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สาธุครับพี่ ดีแล้วครับพี่ในสิ่งที่ทำทุกอย่าง เป็นบุญทุกอย่าเท่าที่ดูพี่กลมเป็นคนเดียวที่ผมไม่ห่วงเลย อิอิ

เพราะบุญทำตลอดเสมอต้นเสมอปลาย แล้วกตัญญูเป็นที่ตั้งลูกและบริวานเลยอยู่ในโอวาสแค่อย่าคาดหวังอะไรเดี๋ยวจะเสียอารมณ์

แต่พอไม่คาดหวังกลับได้ผลเกินคาดครับ

2. visnu

สาธุ ยินดีในบุญครับ

3. visnu

สาธุครับ ยินดีในบุญครับ

4. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ครับอาจารย์ เดี๋ยวผมจะลองดูครับ ;k07

5. Tangtun

Tangtun เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากกันครับ เมื่อวานได้ไปทำบุญตักบาตร สวดมนต์ไหว้พระ

ตกดึก สวดมนต์ปกติ แล้วเข้าบทที่1 นับลมหายใจไปได้ถึง 60 เกิดง่วงหาวนอนอย่างหนัก

เนื่องจากทำกิจกรรมทั้งวัน เลยส่งไว้ได้เท่านี้ครับ

คำถาม

1.การกำหนดตามทที่1 แต่ใช้แบบเปิดตา มีผลแบบเดียวกับปิดตาหรือเปล่าครับ

2.เกิดอาการเหมือนเข็มเจาะที่หน้าผาก แล้วมีความรู้สึกมีอะไรซักอย่างมาหมุนรอบเข็มนั้น

เนื่องจากความไม่รู้เลยออกจากอารมย์นั้นครับ

6. visnu

ถ้ามีผลเหมือนกันผมจะให้หลับตาทำไมครับ แล้วถ้าไม่ฝึกตามที่ผมบอกจะฝึกทำไมล่ะครับ

7. visnu

ไหนๆจะพุดแล้วพูดเลยดีกว่า

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาไปถ่ายทำรายการมาและบังเอินได้ไปช่วยคนที่เค้ามีกรรมนิดหน่อยเราก็มีโอกาสได้คุยเรื่องปฏิบัติ

คุยไปคุยมาเราก็ว่าเราพูดอาการในการปฺฏิบัติเค้าถูกหมด ชี้ให้เห็นจริตในตัวเค้า ตัวเค้าก็บอกว่าเราพูดถูกหมด

เราก็บอกถึงแนวทางให้เค้าไปทำแต่เค้าก็ไม่ยอมทำอ้างนั่นนี้ อ้างไปอ้างมาบอกว่าตัวเองมีเทพมีอาจารย์

เพราะมีอาการอย่างนั้นอย่างนี้ซึ่งตัวเค้าเชื่ออย่างนั้น แต่ถ้ามีผมเองเห็นแน่นอนเราไม่เห็นและก็รู้ว่าอาการนั้นคืออาการของจิตธรรมดา

เราก็คิว่าเรากับเค้าไม่รู้จักกันเราบอกเรื่องราวของเค้าได้เหมือนกับเป็นเรื่องราวตัวเอง แถมเราบอกวิธีการให้ดันไม่เชื่อเรา

ไปเชื่ออะไรก็ไม่รู้ ก็เลยมานั่งคิดเล่นๆว่าพระพุทธองค์ทรงตรัสรู้สอนวิธีให้คนไปนิพานแท้ๆบอกละเอียดแต่ก็กลับมีคนไม่เชื่อ

ไปเชื่อหมอดูรางทรงคนดูกรรม ตัวเราเองยังไม่ถึงขนาดนั้นจะมีสิทธิ์อะไรไปบอกให้เค้าเชื่อ นึกแล้วก็เกิดอารมณ์เสียใจนะครับ

ที่ผมสอนในที่นี้ขอบอกเลยแล้วกันว่า ผมอยากให้ทุกคนมีญานรู้เพื่อที่จะได้รู้ในหลักธรรมเข้าถึงพระธรรมโดยแยกแยะได้ด้วยจิต

รู้ว่าอะไรจริงหรือปลอม ถูกหรือผิด เอาไปเอามาในพีเอ็มผมมีแต่พวกที่มาถามเปิดตาที่สามและก็พวกที่บอกว่าอย่ากได้ไว้ช่วยคน

ในเรื่องช่วยคนขอบอกไว้ตรงนี้เลยว่าถ้าเจตนาดี ดีในที่นี้หมายถึงดีจริงๆได้แน่นอน แต่ถ้าคุณคิดว่าดี แต่มันไม่ดีจริงยังไงก็ไม่ได้

8. Tangtun

ขอบคุณครับ ผมจะฝึกตามเลยครับผม

9. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญบ้านเมื่อวาน...อนุโมทนากันนะจ๊ะ
    ก่อนทำบุญ ฝันเห็นหวย คิดว่า "ถึงเค้าหลอก แต่เต็มใจให้หลอก" 555 ยังไงก็ซื้อ ถูกหวย 30 บาท
    หลังทำบุญ ฝันดีอีก "หลวงพ่อ" มาบอกว่า... ตัดสังขารตัวเดียว ในฝันก็อ้อ...เข้าใจแล้วค่ะ

10. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนวันอาทิตย์ ซื้อเบาะรองนั่งมาใหม่เลยฟิต นั่ง แบบ พุทโธ และเกศาอย่างละ1จบ
    รู้สึกมีภาพกลมๆขยายใหญ่ขึ้นเรื่อยๆเหมือนเราพุ่งเข้าไปในรูกลมๆนั้นเรื่อยๆ สักพักใจเริ่มหาข้ออ้าวว่าดึกแล้วพรุ่งนี้มีอบรม เรื่องงานแต่เช้า แล้วก็แพ้กิเลสไปนอนครับ 55

11. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เข้ามาอ่านแล้วก็ยิ้มแป้นจากเมนท์ของอาจารย์บาสเมื่อวาน สาธุ ขอให้ดีตามที่อาจารย์ว่าค่ะ
    อะไรที่สอนก่อนออกสมาธิ ก็พยายามปฏิบัติอยู่
    คาดหวังมาก รักมาก พอไม่ได้ดั่งใจก็เป็นเหตุให้ต้องทุกข์มาก
    วางๆมั่งอย่างอาจารย์ว่าล่ะดีเลย ...จำไว้ๆ

บางคนเขาเข้าข้างตัวเอง ต่อให้หมอดูที่ว่าแม่นขนาดไหน หากตอบไม่ตรงใจ
    เขาก็วิ่งไปหาคนใหม่ ไปเรื่อยๆไม่จบ คิดว่าตัวเองมีเทพองค์นี้มั่ง คิดว่าชาติก่อนตัวเองเป็นนั่นมั่ง
    รู้สึกนอยๆเวลาคนอื่นพูดต่าง
    ยินดีในบุญทุกท่านที่ได้กล่าวมานะคะ
    คุณเต่าเทอโบมีติดโชคลาภด้วย ของเรามีแต่ลาบ ส้มตำ 555555

12. Tangtun

เข้ามาส่งการ้านครับ จากที่ได้สวดมนต์แล้วนั่งบทที่1

- ช่วงนับ 1-100 ผ่านไปได้ดีครับ

- ช่วงพุทโธ 1-60 ผ่านไปได้ดีครับ หลังจากนี้เริ่มฟุ้ง ก็พยายามดูแล้ว ดึงกลับมากำหนดต่อจนจบ

- ช่วง เกษา โลมา ช่วงแรกหลงมาก พอรวบสติกลับมากำหนด ก็ไปได้จนถึงช่วง 50
    เหมือนจะมีอาการหมุนตัว บิดตัว เลยจากนี้ ก็นับได้แบบช้าๅครับ จนจบ

- ช่วงพุทโธ ก็เรื่อยๆ ปนฟุ้งครับ มาเจอลมออกหูไประรอกใหญ่ ก็ครบครับ
    แผ่เมตตา แล้ว ปัจจเวก แล้วปล่อยนั่งไปซักพักแล้วออกครับ

13. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ตัดสังขารนี่หมายถึงการไม่ยึดติด และไม่ผูกหรือเปล่าพี่[/QUOTE]

ขอบอกก่อนว่า...ในฝันอ่ะ อ้อ อ้อ เข้าใจ เข้าใจ
    แต่ความจริงในชีวิต ยังไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ตามความเข้าใจของพี่นะ... มีสังขาร ทำให้เกิดทุกข์...เจ็บป่วยทางกาย ทำทุกอย่างเพราะมีกาย ต้องกิน ต้องเข้าห้องน้ำทุกวัน ทุกข์เบาๆ ทุกวัน ก็เพราะหิว เพราะถ่าย... รับรู้ทุกข์ทางกาย/ทางใจ เพราะมีกายสังขาร...มีตาสัมผัส มีหูได้ยิน มีจมูกรับกลิ่น ทำให้เกิดความพอใจ/ไม่พอใจ พอใจก็ไม่ทุกข์ แต่ก็ไม่ยั่งยืน เดี๋ยวก็ผ่านไป ไม่พอใจก็ทุกข์ วนเวียนทุกข์/สุข ถ้าไม่มีร่างกาย...ก็ไม่ป่วย ไม่รักคนโน้น เกลียดคนนี้ ไม่ยึดเรา...ไม่ยึดเขา ทีนี้ที่ฝันเหมือนหลวงพ่อบอกว่า...อย่างอื่นไม่ต้อง เอาอย่างเดียว คือตัดสังขาร พี่ก็ว่าน่าจะหมายถึงพิจารณาตัดร่างกาย ไม่ทุกข์กะสังขาร ป่วยก็ป่วยไป เรื่องของร่างกาย/สังขาร ดูแลพอประมาณ ใจสบาย...เกิดมาใช้กรรม เป็นโน่น เป็นนี่ ทุกข์โน่น ทุกข์นี่ ใช้หมดแล้วก็ไป... เกิดมาคนเดียว...ตายไปคนเดียว...แต่ฝึกสติ ซ้อมใจ ตัดห่วง รักคนโน้น ห่วงคนนี้ ปลดห่วง แล้วน่าจะไป...ได้
    ตามที่คิดนะ ต้องหาคนยืนยันอารมณ์พี่อีกที ว่าเห็นตรง เห็นถูกรึเปล่า.... หรือแค่อารมณ์ชั่ววูบ...

14. visnu

อย่าเอาจิตไปจับอาการเยอะครับมองเป็นเวทนา+มรณานุสติคืออาการทางสังขารทั้งปวงเกิดมาล้วนเป็นทุกข์หาความสุขจากสิ่งนี้ไม่ได้

แล้วอาการจะดับไปให้พิจรณาอย่างนี้อย่าไปยินดีกับอาการทั้งปวงเพราะจุดประสงค์คือการยกระดับจิต

ตัดสัญญาทางกายถ้าหลงไหลได้ปลื้มกับอาการจะไม่เกิดการยกระดับจิตได้ครับ

และจะไม่สามารถก้าวข้ามไประดับต่อไปได้ครับ

15. Tangtun

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมจะพยายามดูแล้วพิจารณา ให้มากขึ้น

ด้วยความที่เจอของแปลกใหม่เลยไปตื่นกับสิ่งที่พบเจอครับ และอีกอย่างที่ยังแก้

ไม่หายคือง่วงหาวนอนครับ

16. visnu

ทำบุญเยอะๆแผ่เมตาให้เป็นนิสัย

อิทังเม อิทังโน ให้เป็นนิจเลย จะดีขึ้นครับ

17. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ช่วงนี้อาการเปลี่ยนแปลงบ่อย

รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ;k04

18. Tangtun

ส่งการบ้านครับ สวดมนต์ เสร็จ ก็เริ่มจัดการตัวเอง

- เริ่มนับลมหายใจ 1-ช่วง40 รู้สึกจะหลับ แล้วรู้สึกตัวก็กลับมานับใหม่ นับต่อไปก็วนกลับมาหลับอีก 2-3 รอบ จนเบลอไปด้วยความง่วงและเพลีย จึงจบแล้วก็แผ่เมตตา ออกจากสมาธิ

ช่วงก่อนหลับ และช่วงตื่นมานัใหม่นั้น จะรู้สึกทีเปลือกตาจะสว่างดี และความรู้สึกตัวตื่นดีครับ ว่างโล่งดี แต่ก็ได้ไม่นานก็กลับไปง่วงอีก เลยจบไว้แค่นั้นครับ

19. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    อยากถาม อ. ว่า

คำว่า วาง ปลง ไม่สนใจ เฉย
    มันต่างกันมากไหมคะ

คือ มันดูคล้ายๆ กัน ถ้าถามว่าตัวเองเข้าใจไหม ก็มีอะไรมาบอก
    ก็เหมือนจะเข้าใจนั่นหละ แต่อยากให้อธิบายให้หน่อยจ้า
    เท่าที่มองเห็น บางคนก็เข้าใจว่า ปลง ก็คือวาง
    หรือไม่งั้น ก็เฉย ไม่สนใจ ก็คือการวาง ซึ่งตัวเองคิดว่ามันไม่ใช่คะ
    ขอบคุณคะ

20. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 24 สิงหาคม 2555 เวลา 17.34 น. โอนเงิน เข้าบัญชี ธ. ไทยพาณิชย์ เลขที่ 0682772447 ร่วมบุญกับ อ. วิษณุ จำนวน 500 บาทค่ะ ขอน้อมบุญให้คุณแม่ค่ะ