ขอเชิญท่านที่มีความจงรักภักดีและเทิดทูนในสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย จงรักภักดี, 28 เมษายน 2009.

1. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเรื่องรูปหล่อโลหะ รูปพระนารายณ์ทรงครุฑให้พระอาจารย์มหาฯฟัง ขุดพบที่กรุพระแห่งหนึ่ง ท่านว่าน่าสนใจ ท่านเล่าว่าในหนังของท่านมุ้ยมีสัญญลักษณ์นารายณ์ทรงครุฑอยู่บนหัวธง และที่อื่นๆหลายที่เหมือนกันเป็นการสร้างจำลองขึ้น แต่ถ้าเจอของเก่าดั้งเดิมจริงๆล่ะก็ถือว่าน่าสนใจ

ขออนุโมทนากับคุณไก่เหลืองฯที่ไปร่วมงานบวงสรวงสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ที่วัดหทัยนเรศวร์ในวันนี้ ขอน้อมจิตไปบูชาพระองค์ท่านร่วมกับคุณไก่เหลืองฯค่ะ

2. ronnakie

ronnakie Active Member

มาร่วมเทิดทูน พระนเรศวรด้วยครับ

3. ไก่เหลืองหางขาว

ไก่เหลืองหางขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ เสียดายที่ปีนี้ไม่มีโชว์กระบี่กระบอง

4. ทางสายธาตุ

ขอต้อนรับเข้าสู่ขบวนการแรนเจอร์ค่ะ (^^ ล้อเล่นนะคะ)

ยินดีต้อนรับค่ะ

5. ทางสายธาตุ

มีเหรียญพระอยู่แบบหนึ่ง ประวัติการสร้างไม่มี มีแต่ประวัติการปรากฏ เพราะเหรียญนี้ปรากฏขึ้นหลังจากเสียงฟ้าผ่าลงกลางศาลา เกิดไฟลุกจนต้องเอาผ้าห่มชุบน้ำแล้วเข้าไปดับ พอดับปุ๊บเจอเหรียญรุ่นนี้ คนที่อยู่ในเหตุการณ์หลายคน เป็นพระ เป็นฆราวาส

ก็แปลกที่เจอเหรียญนี้บนอินเตอร์เนต ให้เช่าหลักสองสามร้อยบาท เพราะไม่มีใครสนใจเนื่องจากไม่รู้ที่มาที่ไป ทางสายธาตุหาตามหน้าเวปปุ๊บตะครุบไว้เลย ตอนนี้ไม่โพสรูปเหรียญนะคะ เพราะรอหาตามหน้าเวปก่อน ถ้าเขารู้ที่มาที่ไปกันเดี๋ยวราคาเช่าจะสูงมากเกินไป เหรียญละสองร้อยถึงสามร้อยบาทค่อยเบากระเป๋าหน่อย ทั้งหมดที่ฟ้าผ่าลงมาให้มีประมาณไม่ถึงร้อยเหรียญ ตอนนี้อยู่ในมือ 3 เหรียญแล้ว เขาเรียกกันในหมู่ผู้พบเห็นวันปรากฏว่า เหรียญฟ้าผ่า

ศูนย์พระเครื่องที่ให้ดิฉันเช่า ถ้ารู้ชื่อจริงดิฉัน ก็จะรู้ว่าดิฉันเช่าเหรียญอะไรไป นั่นหน่ะเหรียญฟ้าผ่า หาไม่ได้อีกแล้วนะเจ้าคะ

6. ทางสายธาตุ

อีกเรื่องหนึ่งคือ กรุที่เขาเจอพระทองคำกัน เขาไม่รู้ว่าพระบางองค์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุเต็มองค์ มีค่ามากกว่าทองหลายล้านเท่า

ด้วยความรู้ที่ไปสักการะพระบรมสารีริกธาตุที่วัดสัมพันธวงศ์มาจึงทราบว่า พระบรมสารีริกธาตุนี้หอมนักหนา หอมทนนาน

พระองค์ที่แกะออกจากกรุที่มีพระบรมสารีริกธาตุด้วยแม้จะผ่านกาลเวลาหลายร้อยปีแล้ว ก็ยังหอมแบบพระบรมสารีริกธาตุที่ได้รับมาจากวัดสัมพันธวงศ์ ไม่ต้องล้างน้ำ ออกจากกรุอย่างไรก็อย่างนั้น ดมปุ๊บ ขนลุก ใช่เลย หอมแบบเดียวกับที่เคยได้กลิ่นมาก่อนหน้านี้ ขนลุก แท้แน่นอน หอมทนนานผ่านกาลเวลาหลายร้อยปี สาธุ (ไม่โชว์รูปนะคะ องค์นี้หวงมาก แต่จะนำไปวันทอดผ้าป่าวัดชุมพลฯ จะขอชมได้นะคะ จะเชิญท่านขึ้นคอไปวันนั้นค่ะ)

7. ทางสายธาตุ

พระพักตร์พระรูปปั้นพระสุพรรณกัลยาที่พระมหาฤทธิชัย กัลยาโณกำลังแต่งพระพักตร์พระองค์ท่านอยู่ค่ะ งามนักเจ้าค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ทางสายธาตุ

ช่วงนี้อยากทำอะไรเป็นแบบอิสระ หมายถึงการงาน ประจวบกับต้องไปเฝ้ามารดาทุกวัน ต้องอาศัยกำลังใจ วันนี้ทางสายธาตุแวะไปวัดสัมพันธวงศ์อีกแล้ว ไปนั่งสมาธิหน้าพระพุทธรูป ก่อนนั่งสมาธิได้รับพระบรมสารีริกธาตุเสด็จมา 2 องค์ หลังจากออกจากสมาธิแล้ว รับเพิ่มอีก 5 องค์ ขออธิษฐานให้แม่หายป่วยสบายเนื้อสบายตัวโดยเร็ว ขอให้ตัวเองมีความสำเร็จทั้งทางโลกและทางธรรม และขอสิ่งที่สูงที่สุดคือขอให้ตนเองมีบุญมีปัจจัยพอที่จะพาตนเข้าสู่ทางสายพระนิพพานด้วยเทอญ
    --------------------------------------------------------------------------------------------
    พระมหาฯท่านเล่าว่ามะกะโทได้อภิเษกกับพระธิดาของพ่อขุนรามคำแหง พระธิดาพระองค์นี้จะประสูติจากพระอัครมเหสีของพระองค์หรือไม่....ลองคิดดูในใจไม่ได้ถามท่านพระมหาฯ ที่สงสัยเรื่องเชื้อสายเพราะพระมหาฯท่านเล่าว่าพระอัครมเหสีของพ่อขุนรามคำแหงมหาราชนั้นเป็นพระราชธิดาพระเจ้ากรุงจีน ราชวงศ์หยวน ราชวงศ์หยวนเป็นเชื้อสายของเจงกิสข่านซึ่งเป็นราชวงศ์มองโกลนั่นเอง แสดงว่าพระเจ้าลือไท พระเจ้าลิไท ก็อาจจะทรงมีเชื้อสายจีนจากพระราชมารดาด้วยใช่หรือไม่หนอ...คิดตรองดูอีกที พระมหาฯท่านเล่ามาให้ฟังจึงเพิ่งจะทราบเหมือนกันค่ะ เป็นเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศในยุคสมัยสุโขทัยค่ะ

สีชมพูคือคิดเองในใจค่ะ ส่วนสีดำคือที่พระมหาฯฤทธิชัยท่านเล่าให้ฟัง ท่านเล่าต่อว่าภายหลังพ่อขุนรามคำแหงมหาราชเสด็จไปประกอบพระราชพิธีอภิเษกสมรสพระราชทานมะกะโทและพระราชธิดา แล้วสถาปนามะกะโทเป็น พระเจ้าฟ้ารั่ว ขึ้นปกครองเมืองเมาะตะมะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2011
  9. ทางสายธาตุ

ขอตัวไปทำบุญนั่งกรรมฐานต่อเนื่องนะคะ เรื่องราวของกรุพระและลวดลายต่างๆก็มีเข้ามาให้เป็นข้อมูลตั้งต้นอีก แต่ยังไม่มีเวลาจะหารายละเอียด อีกอย่างคือตอนนี้ไม่สะดวกที่จะหาข้อมูลนัก หากข้อมูลจะมีมาอีกก็ขอให้มาแบบสำเร็จรูปคือมีหลักมีฐาน ไม่ต้องค้นหา ถ้าหากทางสายธาตุไร้วาสนาแล้วไซร้ข้อมูลก็คงไม่มีอะไรมากแล้ว คงเป็นเพียงข้อมูลในส่วนของรายละเอียดปลีกย่อย โดยส่วนตัวแล้วเกิดศรัทธาจากองค์พระบรมสารีริกธาตุที่เสด็จมาเป็นกำลังใจ ถามหัวใจตนเองแล้วก็คือ ขอกรำเข้าสู่การปฎิบัติให้เข้มขึ้นไปอีกเพราะแรงบันดาลใจจากพระบรมสารีริกธาตุที่เสด็จมาให้ในวัดสัมพันธวงศ์ เห็นกับตาตัวเองแล้วว่าปาฎิหาริย์มีจริงและสัมผัสได้จริง กราบพระพุทธเจ้าองค์อาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่ที่สุดที่สุดของโลก

ส่วนเรื่องงานบุญผ้าป่าทางสายธาตุได้รับแล้วดังนี้ค่ะ

พี่ศรัทธา พิสุทธิ์ 1000 บาท
    น้องFort 499 บาท
    คุณพิไลพรรณ กาญจนลักษณ์ 1000 บาท

ขอแซวนิดค่ะคุณพิไลพรรณ จะแซวว่านามสกุลของคุณพิไลพรรณเหมือนชื่อหมู่บ้านแห่งหนึ่งอยู่บริเวณใกล้ทางกลับรถบนถนนกาญจนาภิเษกเพื่อไปโลตัส สาขาบางใหญ่เลยค่ะ อ่านครั้งเดียวจำได้เลยค่ะ ทั้งชื่อและนามสกุลจำง่ายค่ะ และขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ใครจะไปงานผ้าป่าบ้างแจ้ง PM มาด้วยนะคะ ทางวัดจะขอแรงชาวบ้านบางปะอินทำอาหารไว้คอยต้อนรับค่ะ พระท่านกลัวจะขาดตกบกพร่องจึงอยากทราบยอด ท่านไม่อยากให้ขาด หมายถึงผู้คนไปร่วมงานแล้วแต่อาหารไม่พอเลี้ยงหน่ะค่ะ ใครอยากเห็นคุณอาชินกร ไกรลาศสวดชุมนุมเทวดาแบบสดๆก็เชิญในงานได้นะคะ ทางสายธาตุเกิดมาก็ยังไม่เคยได้ยินคุณอาชินกรแหล่สดๆสักที ครั้งนี้คงมีบุญได้รับชมรับฟังเป็นบุญหูค่ะ

สวัสดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2011
  10. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009

ขออนุโมทนาบุญ กับทุกๆท่านครับ

พระพักตร์พระรูปปั้นพระสุพรรณกัลยาที่พระมหาฤทธิชัย กัลยาโณกำลังแต่งพระพักตร์พระองค์ท่านอยู่ค่ะ งามนักเจ้าค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>

มีภาพเต็มพระองค์หรือเปล่าครับ

11. Florence125

Florence125 สมาชิก

27 ธันวาคม 2010
    [FONT=TH SarabunIT๙]สวัสดีค่ะ คุณทางสายธาตุ คุณฟอร์ท คุณจงรักภักดี และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน[/FONT]ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    [FONT=TH SarabunIT๙]เห็นภาพพระพุทธหทัยนเรศของคุณโมเยแล้ว งดงามมากจริง ๆ ค่ะ ขออนุโมทนาและขอร่วมบุญครั้งนี้ด้วยนะคะ[/FONT]<O:p></O:p>
    [FONT=TH SarabunIT๙]ต้องขอขอบคุณคุณทางสายธาตุนะคะที่นำบุญมาให้ ตั้งใจจะไปทำบุญที่วัดชุมพลฯ หลายครั้งแล้ว คราวนี้ได้สมปรารถนาสักที ขออนุโมทนาและขอร่วมบุญด้วยนะคะ[/FONT] <O:p></O:p>
    [FONT=TH SarabunIT๙]สำหรับพระพุทธรูปที่สร้างถวายวัดตาลเอน อ.บางประหัน จ.พระนครศรีอยุธยา เป็นพระสีวลี ปางธุดงค์ สร้างด้วยหินหยกสีขาว ความสูงประมาณ 2 เมตร (รวมฐาน) ขณะนี้ อยู่ระหว่างการแกะสลักหินหยกขาว ที่อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย ใกล้จะเสร็จสมบูรณ์แล้วค่ะ คาดว่าจะสามารถเคลื่อนย้ายไปวัดตาลเอนได้ ภายในเดือนกุมภาพันธ์ 2554 นี้ สำหรับพิธีบวงสรวงและถวายเป็นพุทธบูชา ท่านเจ้าอาวาสได้เมตตาให้ฤกษ์[/FONT][FONT=TH SarabunIT๙]ในวันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2554 (ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 4 ปีเถาะ) สำหรับรายละเอียดจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ<O:p></O:p>[/FONT]
    [FONT=TH SarabunIT๙]*** พระสีวลี บารมี 3 พระองค์ ***[/FONT][FONT=TH SarabunIT๙] <O:p></O:p>[/FONT]

12. ดอกไม้เมืองบน

ดอกไม้เมืองบน เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................

แน่ะ แน่ะ ทำมาแหย่ให้คนเกิดกิเลส

"....ดังพรานล่อเนื้อ เงื้อแล้วเล็ง เพ่งเอา
    ยั่วใจให้เมา เมาแล้วยิง นั้นแล
    น้าว ศร เล็ง เพ่ง เอา ทุกสิ่ง
    หากเจ้าหมายยิง ก็ ยิง ซิแม่
    ยิง อกเรียมสัก แผล
    เงื้อแล้วแม่ อย่าแปร อย่าเปลี่ยนใจ
    ...เรียม เจ็บช้ำอุรา
    เจ้าเงื้อ เจ้าง่า แล้วเจ้าก็ล่า ถอย ทันใด
    เจ็บปวดหนักหนา เงื้อแล้วรา เลิกไป
    ยิ่งเจ็บสิ่งใด ไยมิยิง พี่เอย.."

13. ดอกไม้เมืองบน

ดอกไม้เมืองบน เป็นที่รู้จักกันดี

น้องทางสายธาตุ (จ๋า)

ฝากกราบนมัสการถามท่านมหาฯ การที่เราจะจ้างร้านแกะสลักหิน หรือ หยกพระรูปเหมือนพระนางจามเทวีเท่าคนจริง ก่อนช่างจะแกะต้องมีพิธีกรรม ?
    และการบวงสรวง(ปลุกเศก)จะทำเมื่อแกะเสร็จเรียบร้อย หรือ ไปทำเมื่ออัญเชิญไปยังสถานที่ที่ประดิษฐานแล้ว และ ปกติการสร้างพระรูปกษัตริย์ต้องทำเรื่องขอพระบรมราชานุญาตผ่านสำนักพระราชวังในกรณีกษัตริย์ แต่ถ้าเป็นพระนางจามเทวี หรือที่ท่านมหากำลังสร้างพระสุพรรณกัลยา ต้องขออนุญาตมั๊ย

14. นารถะสุญญตา

นารถะสุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
    สวัสดีทุกท่านครับ ขอให้รวมกลุ่มกันอย่างนี้ไปเรื่อยๆ พากันสร้างบุญ แผ่เมตตาให้กับมิตรและศัตรู เจ้ากรรมและเทวดาอารักษ์กันเยอะๆนะครับ เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมานี่อยู่ผมก็ได้ยินเสียง "มึงเอาแต่จะส่งพวกกูไป แล้วทำไมมึงไม่ส่งอ้ายพวกนั้นไปด้วยว่ะ แล้วไอ้พวกกูที่อยู่มันจะทำอย่างงัย มีแต่น้อยลงๆ แต่อ้ายพวกนั้นกลับไม่ลดลงเลย ไอ้พวกกูที่อยู่มันก็ยิ่งจะเหนื่อยขึ้น รั้งแต่จะหมดแรงเอาในกาลข้างหน้า แล้วพวกมึงจะทำอย่างงัย" ฝากทุกท่านไว้ด้วยนะครับ ช่วยๆกันครับ

15. ดอกไม้เมืองบน

สาส์นรัก

คำร้อง พระราชนิพนธ์ในสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6
    ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน

ในลักษณ์นี้ว่าน่าประหลาด
    เป็นเชื้อชาตินักรบกลั่นกล้า
    เหตุไฉนย่อท้อรอรา
    หรือจะกล้าแต่เพียงวาที

เห็นแก้วแวววับที่จับจิต
    ไยไม่คิดอาจเอื้อมให้เต็มที่
    เมื่อไม่เอื้อมจะได้อย่างไรมี
    อันมณีหรือจะโลดไปถึงมือ

อันของสูงแม้ปองต้องจิต
    ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ
    มิใช่ของตลาดที่อาจซื้อ
    หรือแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม

ไม่คิดสอยมัวคอยดอกไม้ร่วง
    คงชวดดวงบุปผาชาติสะอาดหอม
    ดูแต่ภุมรินเที่ยวบินดอม
    จึงได้ออมอบกลิ่นสุมาลี

ทางสายธาตุเอ๋ย....

ขอบคุณจ๊าดนักเจ้า...เพลงนี้ชอบมั่ก มั่ก มาก มาตั้งแต่15-16 โน่นน
    ความหมายลึกซึ้ง ไพเราะเสียไม่มี...แต่ ดู ดูไป หูย...คล้าย ให้ท่า....ป้อจาย ยังไงชอบกลนิ

"ในลักษณ์นี้ว่าน่าประหลาด
    เป็นเชื้อชาตินักรบ..กลั่นกล้า
    เหตุไฉนย่อท้อรอรา
    หรือจะกล้าแต่เพียงวาที..."

เวลาร้องเลยต้องเลือกคนฟังหน่อย...คริ คริ 555...5

16. ดอกไม้เมืองบน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2011
  17. ดอกไม้เมืองบน

น้องทางสายธาตุ ขอตัวช่วยหน่อย
    โพส..คลิป ราตรีสวัสดิ์ผู้กองกฤช กับแฟนผู้กองกฤชเปิดใจ .... บ่ ได้

Help me Please

18. ดอกไม้เมืองบน

"ลูกหลาน..ทหาร...ข้า"

แว่ว ดำรัสตรัสมา..พระพายแผ่ว...
    สั่งความแล้ว..เหล่าลูกหลาน..ทหาร เอ๋ย
    แผ่นดินนี้.จำฝากเจ้าเหมือนพ่อเคย
    รักษาไว้..ให้ชื่นเชย...ถึงเจ้ามา

ถ้าแม้นใครคิดร้าย..ทำลายล้าง
    ไม่ใส่ใจ.. ปล่อยทิ้งขว้าง...อนาถา
    วิญญาณพ่อ..แม้ อยู่ไกล จะไคลคลา
    มา..กอบกู้พารา...เจ้า..ทำลาย..

ถึงแม้นว่า ครานี้.. มิมี.. ทัพ
    สูญ กาย..ลับ แดดิ้น...สิ้นสลาย
    แต่ วิญญาณ..พ่อ..ยั้ง....อยู่ คอยดูไทย
    ไม่อภัย...ใคร เหยียบย่ำ ทำปฐพี

เหวย เหวย..พระเสื้อเมือง ผู้เรืองเดช
    องค์พระกาฬ องค์พระเจตตคุปต์..ศรี
    อกแผ่นดิน..องค์พระแม่ ธรณี
    แผ่นดินไทย กู ผู้นี้ นาม องค์ดำ

พลีชีวิต แค้น..เก็บกด.. รันทดแสน
    จำโดนเขา หยามทั้งแคว้น ถ้อยถลำ
    เก็บความช้ำ แม้..วันหน้า หาคืนคำ
    วิญญาณ.ย้ำ.. หน้าที่ กู กู้..แผ่นดิน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2011
  19. Senseless guy

Senseless guy เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    โอ๊ะ ๆ ๆ ๆ ๆ ง้านน่าจะเรียกว่ารุ่น ปราบเซียน คริคริคริ

20. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009

สวัสดีครับน้องนารถะ สิ่งที่ฝากไว้ก็คงต้องช่วยๆกันอย่างที่ว่านั่นแหละครับ

<DD>กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย <DD>สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย <DD>แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย <DD>กูสุดอายหากเสียทีไพรีครอง
    จากเพลงอนุสติไทย ของสุนทราภรณ์ ครับ คุณดอกไม้เมืองบนคงจะพอคุ้นนะครับ จะก็อปมาให้ฟังกันทั้งเพลงก็ขัดของทางด้านเท็คนิค ต้องคอยคุณทางสายธาตุ มาช่วยจัดให้

.
    ..............................................................

ถึงแม้นว่า ครานี้.. มิมี.. ทัพ
    สูญ กาย..ลับ แดดิ้น...สิ้นสลาย
    แต่ วิญญาณ..พ่อ..ยั้ง....อยู่ คอยดูไทย
    ไม่อภัย...ใคร เหยียบย่ำ ทำปฐพี

ขออนุโมทนากับคุณดอกไม้เมืองบนครับ
    </DD>