ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ชอบภาพนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

2. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    สว้สดีครับเช่นกันครับ

3. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับ

4. คนตลาดพลู

หลวงปู่พระอาจารย์ของพวกเราสุดยอดเลยใช่มั๊ยครับ

5. คนตลาดพลู

พระพิมพ์นี้ เฮียวีระชัย ผู้ที่เขียนภาพเพระโพธิสัตว์กวนอิมได้รับจากหลวงปู่มา ท่านก็ได้ถามหลวงปู่ว่าวัดใดถวายมา หลวงปู่ก็เล่าคร่าวๆว่าวัดทางภาคใต้ นานมากแล้วเฮียจำชื่อวัดไม่ได้แล้ว นิมนต์หลวงปู่เป็นประธานในพิธีพุทธาภิเษก เขาถวายมา หลวงปู่มา ๑๐ กว่าองค์ ดั้งเดิมใต้พระองค์นี้ฐานเว้าเข้าไปและมีตะกรุดฝังอยู่ ด้วยความเมตตาหลวงปู่ให้ลูกศิษย์ที่เป็นช่างไม้นำสว่านมาคว้านเอาตะกรุดออกและขยายรูให้ใหญ่กว้างขึ้น หลวงปู่สั่งให้พระวีระนำเกศาที่ปลงเก็บไว้ นำมาบรรจุเป็นกระจุกๆ เลยครับ ช่วงนั้นทางวัดกำลังสร้างพิมพ์พระปิดตาจัมโบ้พอดี หลวงปู่เลยสั่งให้เอาเนื้อมาผสมกับแป้งเจิมหลวงปู่ ปั้นมาอุดที่รู เฮียวีระชัยก็ได้รับมอบมา ๑ องค์ ให้หลวงปู่จารหมึกถึง ๒ ครั้ง คุณวีระชัยกลัวหมึกจะหลุดออก ก็ได้นำแลคเกอร์มาเคลือบไว้ และถ้ามีโอกาสจะขออนุญาตเฮียถ่ายฟิล์มเอ็กซเรย์เกศามาให้ชม ผมจึงขอถ่ายภาพจากเฮียไว้เป็นวิทยาทาน ว่าท่านเมตตากับศิษย์ของท่านเสมอ ขนาดหลวงปู่ได้พระที่ถวายมา หลวงปู่นำแจกลูกศิษย์ท่านไปเลยก็ได้ แต่ท่านยังต้องสั่งให้นำเกศามาใส่ไว้ ให้ศิษย์ของท่านเป็นสิริมงคลอีก

ขนาดไฟล์:
      232.1 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      218.1 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      150.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      146.3 KB
      เปิดดู:
      75
  6. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    สุดยอดครับ บ่งบอกได้ว่า ลป เป็นพระ ที่ละเอียดมากๆ ครับ สร้างพระยังห่วงลูกศิษย์กลัว พระจะเสียหายง่าย เลยหาวิธี ทําพระให้แข็งแรง เพราะอยากให้ลูกศิษย์ มีของมงคลไว้บูชา นานๆ _/\_

7. poman

เมตตาไม่ประมาณจริงๆ _/\_

8. คนตลาดพลู

วันนี้ผมเพิ่งกลับจากวัดถ้ำสิงโตทอง ผมนำหนังสือไปถวายตามที่ตั้งใจไว้ แรกเดิมทีผมจะไปวันเสาร์แต่ติดภารกิจจึงต้องไปในวันนี้แทน พอดีวันที่อาทิตย์ที่ ๒ กันยายน ๒๕๕๕ ทางวัดมีงานเทศน์มหาชาตินะครับ ซึ่งทางวัดได้ทำต่อเนื่องกันมาตามแบบอย่างหลวงปู่ ศิษย์ท่านใดว่างก็ขอเชิญนะครับ หลังจากถวายแล้วก็สุขใจที่ได้ทำคุณประโยชน์หลายประการ ได้กวาดถูกุฏิ และได้รดน้ำต้นไม้รอบๆกุฏิของท่าน ขณะที่รดน้ำต้นไม้ เลยฉุดคิดถึงเรื่องความเมตตาของหลวงปู่ได้ ๓ เรื่อง เลยขอเล่าไว้กันลืม
    หลวงปู่ไม่เพียงแต่เมตตาต่อศิษย์ ที่เป็นมนุษย์ และสัตว์เท่านั้น แม้กระทั่งต้นไม้ต้นหนึ่งท่านก็เมตตาอย่างมาก หลวงปู่ท่านเป็นสุดยอดของคนช่างสังเกตุ และใส่ใจในรายละเอียด จนที่ชนิดที่ว่า เราคิดไม่ถึง
    เรื่องแรกคือในอดีตหลวงปู่ท่านจะต้องให้ศิษย์เข็นรถวีลแชร์พาท่านตรวจความเรียบร้อยรอบๆบริเวณวัด ก่อนที่ท่านจะขึ้นจำวัด เย็นวันหนึ่ง เมื่อเข็นรถไปถึงบริเวณวัดที่มีการปลูกต้นเข็มที่ปลูกไว้ตกแต่งให้สวยงาม ซึ่งปลูกไว้เป็นเวลาพอสมควรแล้ว หลวงปู่สั่งให้หยุด ท่านมองและนิ่งไปพักใหญ่ แล้วท่านกล่าวว่า " อืม...ปลูกพร้อมกันแต่ เค้าทำไมไม่โต สงสัยเขาคงไม่ได้น้ำ " จึงสั่งให้เอาน้ำใส่ขวดมาให้ท่าน แล้วท่านก็รดน้ำเองครับ แล้วสั่งว่า " คอยดูแลเค้าให้ดี ต้องหมั่นให้น้ำเขาทุกวัน เขาก็มีชีวิต อย่าให้ตายนะ แล้วฉันจะมาดู " ผมได้ยินแบบนี้ก็ยังคิดเลยว่า แค่ต้นเข็มเล็กๆแกรนๆ ต้นเดียวท่านก็เมตตาด้วยหรือนี่ ถ้าเป็นผมคงไม่ได้สนใจขนาดนั้น เพราะปลูกเป็นหลายสิบต้น แค่ต้นปลายสุดท้ายคงจะน้ำไม่ถึงอย่างหลวงปู่ว่า ท่านก็สังเกตุไม่เคยละเลยเลยครับ

9. poman

:cool: อนุโมทนาบุญกับพี่คนตลาดพลูด้วยครับ...รออ่านอยู่นะครับ วันละนิด วันละหน่อย ครับพี่ ^^

10. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับ

11. คนตลาดพลู

เรื่องที่สอง หลังจากดูต้นไม้แล้วก็เข็นท่านต่อไปที่ลานรอบโบสถ์ ท่านให้เข็นไปดูความเรียบร้อยเพราะอีก ๑ อาทิตย์ จำไม่ได้ว่าเป็นวันสำคัญอะไร แต่จะมีการเวียนเทียน หลวงปู่เห็นอิฐก้อนหนึ่งโผล่ขึ้นมา พวกเรามาโบสถ์ตั้งหลายรอบแทบไม่มีใครสังเกตุเห็นเลย ท่านจึงว่า " อืม.. พรุ่งนี้ ให้ช่างมาแก้ไขให้อิฐก้อนนี้ให้เรียบร้อย เดี๋ยวคนเดินสะดุด " ถึงแม้ขณะนั้นท่านมีพรรษามากแล้ว แต่สติของท่านยังเยี่ยมมาก ท่านใส่ใจในรายละเอียดจริงๆครับ

เรื่องสุดท้ายคือเรื่องสัตว์ครับ สมัยนั้นวัดประดู่ฉิมพลี มีหมาและแมวเยอะมาก มีวันหนึ่ง หลวงปู่พูดว่า " วันนี้มีปลาทู " พี่ผมก็ว่าวันนี้ได้ฉันข้าวก้นบาตรหลวงปู่แล้ว เปล่าครับ หลวงปู่ท่านบดเนื้อปลาทูคลุกกับข้าวอยู่นาน ท่านก็ไม่ยอมฉันปลาทู พอคลุกเสร็จ ก็บอกให้พี่ผมนำข้าวคลุกปลาทูไปให้แมวกิน พี่ผมถามหลวงปู่ว่า "แมวตัวไหนครับหลวงปู่ตั้งเยอะแยะ" หลวงปู่ว่า "วันนี้ออกลูกมา ๓ ตัวไม่ใช่หรือ" พี่ผมเล่าว่า เขาคิดในใจว่า หลวงปู่รู้ด้วยหรือเนี่ยว่าแมวออกลูก พอพี่ผมเอาข้าวไปให้แมวกินซักพักใหญ่ หลวงปู่ก็เรียกสั่งพี่ผมอีกว่า " ไปดูซิว่ามันกินหรือเปล่า ถ้ามันไม่กินให้เก็บขึ้น และทำความสะอาดให้ดีด้วย เดี๋ยวมดมันขึ้น จะมากัดลูกแมว " ท่านเป็นสุดยอดนักติดตามผลงานเลยครับ เมตตามากๆเลยใช่ไหมครับ

12. คนตลาดพลู

จีวรหลวงปุ่ที่ได้จากในกุฏิวัดถ้ำสิงโตทอง

ในคราวที่บูรณะกุฏิหลวงปู่ ก่อนการที่จะบูรณะซ่อมแซมภายในกุฏิหลวงปู่ ได้มีการตรวจดูความเสียหายทั้งหมดก็พบว่า ในกุฏิมีเตียงนอน รถเข็นวีลแชร์ กระโถน กลดและจีวรซึ่งอยู่ในสภาพถูกปลวกกัดกินเป็นรูเสียหายไม่น้อย นอกจากนั้นยังพบอาสนะรองนั่งที่อยู่ในสภาพเปื่อยขาดชำรุดตามกาลเวลาอยู่บนเตียงของหลวงปู่ แต่เพื่อความแน่ใจว่าสิ่งของทั้งหมดนี้เป็นของใช้ของหลวงปู่หรือเปล่า ประธานในการจัดหาเงินทำบุญ จึงได้กราบเรียนถาม ท่านพระครูปลัดกุ้ยไฮ้ ชุตินฺธโร ท่านเจ้าอาวาสวัดถ้ำสิงโตทององค์ปัจจุบัน ก็ได้รับคำตอบว่า สิ่งของทั้งหมดในห้องนี้เป็นของหลวงปู่ทั้งสิ้น เพราะหลังจากหลวงปู่มรณภาพแล้วก็ไม่มีใครไปอยู่จำวัดในกุฏิหลวงปู่อีกเลย เมื่อประธานได้รับคำตอบเช่นนี้ จึงเอ่ยปากขอจีวรกับอาสนะรองนั่ง ซึ่งอยู่ในสภาพชำรุดกับท่านเจ้าอาวาส รวมทั้งไม้กุฏิหลวงปู่ที่ถูกปลวกกัดกินผุพัง เพื่อจะเก็บรักษาไว้เป็นที่ระลึก เพื่อสักการะ
    บูชา และตัดแจกจ่ายแก่ศิษย์ที่ร่วมบุญบูรณะกุฏิ ท่านพระครูปลัดกุ้ยไฮ้ ชุตินฺธโร เจ้าอาวาสวัดถ้ำสิงโตทอง ท่านก็อนุญาตให้มาสักการะตามคำขอ ตอนพบครั้งแรกจีวรอยู่ในรถวีลแชร์ของท่าน ฝุ่นเกาะเยอะมาก จึงนำมาซักก่อแจกแกศิษย์ครับ

ขนาดไฟล์:
      187.8 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      168.7 KB
      เปิดดู:
      70
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2012
  13. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

พี่คะ แล้วแจกหมดยังคะ
    คือไม่ทราบว่าจะทำยังไง ถึงจะได้ของมงคลนี้มาติดตัวบ้างคะพี่

14. คนตลาดพลู

พอดีเลยครับ ไปที่วัดถ้ำสิงโตทองเลยครับ ไปพบหลวงตาวุฒิ ที่เป็นผู้ดูแลกุฏิของหลวงปู่ หลวงตาท่านขอผมเหมือนกัน เพราะหลังจากกุฏิเสร็จ มีศิษย์มากกราบหลวงปู่มาก หลวงตาจึงขอผม ว่าจะให้ศิษย์ที่ใกล้ชิดศรัทธาจริงๆที่ท่านรู้จัก ผมจะตัดไว้ให้หลวงตาวุฒิ จำนวน ๑๐ ชิ้น ให้หลวงตาไว้ เมื่อเจอหลวงตาแล้วบอกว่า ประธานสมศักดิ์ให้มารับจีวร ๑ ชิ้นนะครับ แต่ลูกน้องผมจะไปฝากหลวงตาในวัยอาทิตย์ที่ ๒ นี้นะครับ อย่าไปก่อนวันที่ ๒ นะครับ ถ้าศรัทธาจริงไไปหาหลวงตาได้เลยครับ

15. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปวัดถ้ำสิงโตทองจังครับ ถ้ามีโอกาสต้องไปกราบหลวงปู่ให้ได้ครับ

16. jankew

มีแค่สิบชิ้น งี้ต้องรีบไป เด๋วหมด อิอิ
    ว่าแต่ เดินทางไปไงคะพี่ ไปไม่ถูก พี่บอกทางหนูทีคะ
    ขอบคุณคะ

17. คนตลาดพลู

ยินดีครับ วัดถำ้สิงโตทอง อยู่อำเภอจอมบึง ราชบุรี พอผ่านนครปฐม ไปทางราชบุรี ผ่านฟาร์มโคนมหนองโพธิ์ เจอแยกเขางูเลี้ยวขวาไปทางจอมบึง ให้ยึดหลักที่ถ้ำเขาบินนะครับ ถ้ำเขาบินอยู่ซ้ายมือ เลยถ้ำเขาบินประมาณ ๒ โกลิ สังเกตุขวามือเลยครับ จะเห็นซุ้มประตูวัดถ้ำสิงโตทอง หาไม่ยากครับ ลูกน้องคงไปฝากหลวงตาแต่เช้าวันอาทิตย์ ถ้าไปเที่ยงๆบ่ายๆคงทันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2012
  18. jankew

ขอบคุณะพี่ หาชวนพรรคพวกอยู่

ว่าแต่ เลยถ้ำเขาบินประมาณ ๒ โกลิ สังเกตุขวามือเลยครับ ไกลแค่ไหนคะ คิคิ

19. poman

ท่านแสดงให้เห็นถึงความมีสติตลอดเวลา และความมีเมตตาไม่มีประมาณจริงๆ ครับ เห็นภาพมากๆ เวลาอ่านและจินตนาการตาม _/\_

20. poman

:cool: ของดีอันเป็นมงคลจริงๆ _/\_