ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบุญตาจริงๆ ครับพี่แบงค์สุดยอดเลยชุดนี้ :cool::cool::cool:

2. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    จากคำด่า จงทำให้กลายเป็น สติ
    จากคำ ตำหนิ จงทำให้กลายเป็น วิชา
    จากคำนินทา ดูถูก จงทำให้เป็น ปรัชญา
    จากคำ นินทา จงทำให้กลายเป็น คติสอนใจ
    ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ไม่คู่ เห็นถ้วนอยู่ทุกที่ล้วนมีสอง ครับท่านทั้งหลายโลกธรรม 8
    วันนี้เราทั้งหลายมาวัดสันพระเจ้าแดงคราวใดยังเห็นภาพชาวบ้านมาขอพรมน้ำพระพุทธมนต์เพื่อเป็นกำลังใจอยู่และเห็นพ่ออุ้ยแม่อุ้ยข้างกำแพงวัด ค่อยๆเดินถือไม้เท้าหลังงอมือถือขวดน้ำดื่มเล็กๆมาขอน้ำมนต์ครูบาท่านอยู่ .........ส่วนเราๆคนบ้านไกล......?คงมีคำตอบในใจแล้วนะครับ
    วัตถุมงคลครูบาหรือแนวทางแห่งสมาธิจิต อยู่ที่เราจะเลือกว่าจะขอความเมตตาให้ท่านสงเคราะห์เราเรื่องใด ผมว่า ท่านพร้อมเสมอๆครับที่จะตอบรับและสงเคราะห์เราได้ตามบุญที่มีในตัวเราเท่าที่เราจะรับความเมตตาจากท่านได้ เว็บคุณแกงส้มเป็นมงคลประโยชน์อย่างยิ่งในการสื่อสาร ทั้งเนื้อหาสาระและข่าวสารการกุศลทำให้พวกเราทุกๆท่านได้ร่วมบุญกันเป็นกัลยาณมิตรที่ดีต่อกัน ถึงแม้นบางครั้งอาจมีสิ่งแปลกปลอมที่ไม่ดีเข้ามาบ้าง ขอเราท่านทั้งหลายจงมองผ่านเลยและแผ่เมตตาให้ เสมือนหนึ่งดั่งเราเดินผ่าน........ตามท้องถนนฉันใดก็ฉันนั้นเถอะ
    ข้าน้อยบัณฑิตืไร้ผู้คนเยี่ยมกลาย แค่คนเก็บผักสวนครัวแห่งสำนักมังกรฟ้า มิบังอาจ มิบังอาจ เทียบท่านใด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2013
  3. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีพี่ทุกท่านครับ
    ผมยังมีเทียนของท่านครูบาอยู่ครับ เก็บไว้ใช้เมื่อจำเป็นจริง ๆครับ
    เเต่ว่าแท้จริงเเล้วก็ลืมวิธีใช้ไปแล้ว จึงคิดว่าเก็บไว้บูชาก็ดีมาก ๆ
    ถ้าจุดไฟไปแล้วจะหาดูไม่ได้อีก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      141.9 KB
      เปิดดู:
      54
  4. คุณากร_บอย

คุณากร_บอย เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบท่านครูบากฤษดา สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน ผมเองได้ติดตามกระทู้นี้มาพักใหญ่แล้วแต่ก็ไม่มีโอกาสแนะนำตัวอย่างเป็นทางการ โดยส่วนใหญแล้วผมจะสนทนาอยู่ในกระทู้หลวงปู่พิศดู ผมได้อ่านเรื่องครูบากฤษดาจากในกระทู้หลวงปู่และจากการพูดคุยกับคุณเอ็กซ์ทำให้รู้ว่าครูบาท่านเป็นของจริง อีกทั้งหลวงปู่พิศดูท่านก็รับรองภูมิธรรมของครูบาท่านด้วย ผมก็ศรัทธาครูบาท่านเพิ่มขึ้นและได้เก็บสะสมพระของท่านไม่ว่าจะโดยการทำบุญบูชาพระชุด3รอบและจากการบูชานอกเว็บก็ดี ผมขอฝากตัวเป็นน้องใหม่ในกระทู้นี้ด้วยอีกคนนะครับ อ้อเกือบลืมไปผมเห็นคุณNattawut8899โพสท์เรื่องเทียนทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่าคุณNattwut8899เคยพูดถึงการจุดเทียนบูชาไว้ที่หน้า40นะครับยังไงคุณก็เข้าไปอ่านดูอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

5. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    รูปแบบเหรียญ รุ่นโพธญาณ ครับ สวยงามมากครับ

ขนาดไฟล์:
      138.2 KB
      เปิดดู:
      70
  6. โชติพัฒน์

โชว์หน่อย พระของเจ้าของกิจการท่านหนึ่ง

ขนาดไฟล์:
      116.3 KB
      เปิดดู:
      142
  7. โชติพัฒน์

ส่วนตรงนี้คือภาพกิจกรรมฝาผนังกำลังเริ่มทำครับวันนี้

ขนาดไฟล์:
      73.3 KB
      เปิดดู:
      49
  8. โชติพัฒน์

เพดานเสร็จแล้วครับวันนี้

ขนาดไฟล์:
      118 KB
      เปิดดู:
      41
  9. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    เหรียญพระอุปคุตแจกทานเป็นเนื้ออะไรครับ

10. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการท่านครูบากฤษดา สุเมโธ เหนือเศียรเกล้าครับ.. สาธุ

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พำนัก @ลำูพูน แล้วจ้า อากาศเย็น มว้ากกกกก.....13C ขอเคลียร์ธุระที่บ้านก่อนแล้วจะไปกราบครูบาอาจารย์ หุหุหุ

12. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของท่านครูบากฤษดา สุเมโธครับผม

บ้านนี้ก็อบอุ่นจริง ๆ เลยครับผม ผมดีใจมาก ๆ จริง ๆ
    ครับผม ที่ผมได้มีโอกาส รู้จัก พี่ ๆ ศิษย์ หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์
    หลวงปู่ท่อน ญาณธโร และ ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ ทุก ๆ ท่าน
    ครับผม ทุก ๆ ท่าน มีจิตใจที่เป็นบุญเป็นกุศล ยิ่งนักเลยครับ

13. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้าครับ

14. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อวิชัย เขมิโย วัดถ้ำผาจม จ.เชียงราย
    ศิษย์เอกหลวงปู่สิม พุทธจาโร

วันนี้ได้มีโอกาสไปร่วมทำบุญ ทอดผ้าป่าสามัคคีกรรมฐาน วัดป่าสายธรรมยุติ (หลวงปู่มั่น) จำนวน 16 วัด ที่แฟร์ชั่นไอส์แลนด์ ไปถึงเช้าๆๆ คนน้อยๆๆ เลยมีโอกาสได้กราบหลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจมใกล้ๆๆ กราบอาราธนาขอความเมตตาท่านอธิฐานจิตวัตถุมงคล ที่ห้อยอยู่เป็นประจำ ท่านรับพระไปพิจารณาสักครู่นึง แล้วท่านหลับตา อธิฐานจิตให้สักครู่ แล้วท่านลืมตา มองไปบนอากาศ แบบสะดุ้ง เหมือนหลวงพ่อท่านเห็นครูบาอาจารย์มาทางกายทิพย์ แล้วท่านก้อหลับตาอธิฐานจิตให้อีก ท่านส่งพระให้ผม ท่านบอกว่า สุดยอดทุกองค์เลยนะ ของดี ดีมากๆๆนะ มีแต่ของสุดยอด ทั้งนั้นนะ แล้วท่านก้อยิ้ม แบบเมตตา ผมห้อ เหรียญพระปัจเจกฯวัดสันพระเจ้าแดง ที่ทำบุญกับท่านครูบาผ่านเวบพลังจิต และพระอุปคุต จิ๋วเนื้อทองแดง ที่ได้มาบูชาเมื่อครั้งไปกราบท่านครูบากฤษดาเมื่อปลายปี 2555 ครับ ของดีของสุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2013
  15. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบครูบาครับผม
    เดินทางปลอดภัยกันนะครับพี่น้อง

16. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวครับหายไปเฝ้าface book มาครับอิอิ

17. โชติพัฒน์

ครูบา ณ เกาะฮ่องกงครับ 2556

คณะผู้ติดตามมากครับ หลายสิบคน ต้องใช้รถใหญ่ครับ

18. โชติพัฒน์

ครูบา ณ เกาะฮ่องกงครับ

ภาพครูบา ณ ฮ่องกงครับ

19. โชติพัฒน์

ผ้ายันต์ผ่ามือที่ชาวจีนใช้ติดประตูเพือป้องกันสิ่งเลวร้าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2013
  20. โชติพัฒน์

ครูบาท่านนัดประชุมมอบหมายวางแผนงานต่างๆแนะนำเรื่องสำคัญๆให้กับ หัวหน้ากองธงมังกรทอง(หลือง)ส่วนมากเป็นหัวหน้าผู้นำข้าราชการต่างๆ ทั้งตำตรจ เอฟ บี ไอ ด้วย

ขนาดไฟล์:
      69.2 KB
      เปิดดู:
      108