คือผมสงสัย อ.เกษมวัดสามแยกอ่ะครับ ว่ามีอภิญญาดั่งที่เล่าลือกัน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ประกายพลอย, 24 มีนาคม 2012.

1. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    มาเรื่องเกษมจ๊ะ

1.ผมว่าเกษมอวดอุตริมนุษย์ธรรมไม่มีอภิญาณอะไรหรอก ไม่แกก็คิดไปเองว่าตัวเองทำนั้นนี่ได้ทั้งๆๆที่เป็นเรื่องหลอกตัวเองทั้งนั้น

2.ไอ้พฤติกรรมเผาพระพุทธรูป โว้ว้าย เหี้ยสัตว์อะไรนั้น ตบหัวพระพุทธรูป ก็ทำเพื่อให้คนมากราบไหว้ตน เพราะคนที่คิดต่างมันมีนะในโลกนี้ พอเกษมทำคนพวกนี้ชอบใจเพราะเกษมเป็นตัวแทนตน ทำสิ่งที่ตนอยากทำแต่ไม่กล้าแทน

3.เกษมชอบอวดว่าตนถือพระวินัยทำได้ดีกว่าพระรูปอื่น เช่น ตนไม่รับเงินอะไรทำนองนี้ ของจริงเขาไม่พูดหรอกเขาไม่อวดตนดอก

4.ถ้าเกษมเป็นอรหันต์จริงทำไมเกษมยังหาเรื่องให้ตัวเองทุกข์ ทั้งๆๆที่รู้ว่าทำไปแล้วโลกติเตียน คนส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วย ต้องโดนคดีความ แต่ก็ทำ นี่เรียกว่าไม่เอาอริยสัจ4มาใช้ไม่เห็นเหตุแห่งทุกข์แห่งภัยที่มาสู่ตน หรือเห็นแล้วแทนที่จะเลี่ยง
    กับไม่เลี่ยง

5.เกษมอยากดังแม้ปากจะว่าไม่ ถ้าไม่อยากดังทำไมต้องเอาพฤติกรรมบางอย่างของตนลงเว็ปไซด์ด้วยเล่า ทำเงียบๆๆ ก็พอแล้ว

6.สุดท้ายเกษมประกาศตัวว่ามีคุณวิเศษ เป็นอรหันต์ ซึ่งผิดพระธรรมวินัย นับแต่โบราณกาลมา คนที่จะประกาศว่าใครเป็นจริงได้มีเพียงพระพุทธเจ้า และ คณะสงฆ์ทั้งหลายที่เป็นพระอรหันต์แล้ว(ไม่ใช่อรหันต์รูปเดียว ต้องมีพิธีใหญ่โตเพื่อทดสอบยืนยันด้วย(อันนี้แถมในกรณีมหาบัวหรือสายพระป่าทั้งหลายเช่น ลิงด่างก๊กหลวงเณร ที่ออกมาประกาศตัวเองอ้อมๆๆว่าเป็น เมื่อนานมาแล้วก็เข้าข่ายผิดวินัยนี้ แต่สังคมกับไม่มีใครทักท้วง อันนี้แถมให้คิดไม่ได้บอกว่าแกใช่หรือไม่ใช่จริงแค่ว่าไปตามพระธรรมวินัยเขียนไว้นะ))

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2012
  2. โฮดี้โจนส์

คำสอนพระพุทธเจ้าค้านได้นะ พระองค์บอกให้ค้านได้เลยอันไหนที่มันไม่สมเหตุสมผล อย่าไปทึกทักว่าค้านไม่ได้จริงตลอดกาล อย่างท่านสารีบุตรท่านค้านเลยนะ เวลาท่านไม่เห็นด้วยนี่ ท่านเถียงเลย พระพุทธเจ้าท่านเห็นท่านก็ชอบ ท่านไม่ได้เป็นคอมมิวนิสต์ เป็นาซีนี่ถึงห้ามค้าน นี่พอท่านชอบท่านก็ว่าในบรรดาพระภิกษุทั้งหลายที่มาเรียนกับเรานี้สารีบุตรมีปัญญามากที่สุด เป็นเลิศ เลยท่านสรรเสริญเลย นี่ใครบอกถ้าค้านแล้วเราเก่งกว่าพระพุทธเจ้านี่ไม่รู้จริง พระพุทธเจ้าท่านว่าเลยค้านได้ เราเองก็พลาดก็ผิดได้ ท่านถึงขนาดพูดว่า อย่าพึ่งเชื่อว่าคำสอนนี้จริงเพราะเป็นคำสอนของเราท่านว่างี้นะ นี่ต่างจากศาสดาอีกมากก็ตรงนี้แหละ เพราะส่วนใหญ่จะัว่าไงล่ะนี่คำสอนของพระเจ้าจริงแท้ห้ามเถียงนะ นี่มันต่าง
    กันตรงนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2012
  3. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ขอหลักฐานข้อ 6 ได้ป่าวครับ คุณโฮดี้โจนส์ ผมอยากเห็น
    ขอบคุณมากครับ

4. โฮดี้โจนส์

ก็คลิปตั้งแต่คนทิพย์ไปยังหนังสือครั้งเมื่อโบราณมาแล้วของพระเกษมไงครับ หลายจุดท่านพูดให้คนเชื่อว่าท่านเป็นนะ ตลอดจนท่านยอมรับหรือบอกอ้อมมาเป็นร้อยว่าตัวเองเป็น ตั้งแต่เคยเกิดเป็นเจ้าสมัยพุทธกาล ตอนนั้นบวชแต่ยังไม่อยากหลุดพ้นบำเพ็ยไปเรื่อยพึ่งมาชาตินี้ที่จะเข้านิพพาน เยอะครับ แหล่งข้อมูลก็คลิปในยูทูปไง ลองดูดีๆๆแล้วลองกรองดู

ปล.ผมเห็นด้วยนะที่เกษมด่าเรื่องยึดวัตถุนะ และ ไอ้เรื่องเผาพระ ตบหัวพระพุทธรูป พูดคำหยาบนี่ เรื่องส่วนตัวแก ผมว่าสังคมไม่มีสิทธิ์ไปยุ่งกับความเชื่อแกนะ ส่วนไอ้เรื่องเหยียดเพศนี่ไม่เห็นด้วย ไอ้ที่แกบอกหญิงสู้ชายไม่ได้นี่ ปล.ไอ้ที่อ้างพระไตรสนับสนุนความเชื่อแกนะ ผมถามหน่อยแกแปลเองรึเปล่าเปล่าแกอ่านฉบับที่ชาวบ้านแปล แกรู้ที่มาที่ไปของคัมภีร์แต่ล่ะเล่มที่เราเอามารวมกันเป็นพระไตรหรือเปล่า คำตอบคือไม่เพราะถ้าแกรู้แกจะรู้ว่าในพระไตรมีพุทธพจน์เหลือกไม่ถึง 20 เปอร์เซ็นต์แล้ว เพราะมันสองพันหกร้อยปีแล้วนี่ แก้มาหลายครั้ง (แถมรจนาจริงก็หลังพุทธกาลไป500ปีใช่ไหมล่ะ แต่ก็ต้องยอมรับนะว่าในพระไตร(เถรวาทถือว่ามีพุทธพจน์จริงๆอยุ่เยอะที่สุดเท่าที่มีหลักฐานเหลือ)) นี่อย่าเชื่อตำราพระพุทธเจ้าท่านสอนไว้แล้ว เกษมท่านยึดตำรา ตีความตามใจฉัน เลือกเอาแต่บางส่วนที่ตรงจริตตัวตรงความเห็นตัวมาใช้สนับสนุนความเชื่อตัว ไอ้ที่ไม่ตรงแกไม่พูดถึงเลยเห็นปะ แต่ก็เอาเถอะอย่างน้อยแกก็อ่านไง ดีกว่าพวกโจรโล้นทั้งหลายที่มอมเมาคน ไม่ศึกษาพระธรรม ดีแต่ทรงเจ้าเข้าผี ใบ้หวย ดูดวง ตกดึงเที่ยวคาเฟ่ มีชีวิตดุจพระราชา

5. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

ความเชื่อ เป็นวิจรณญาณของแต่ละคน

ขอให้ใช้ เหตุ ผล อย่างละเอียด รอบครอบเป็นหลักนะครับ

({) ฟันธงคราบ

6. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเฉพาะกระทู้ที่ผมตั้งขึ้นนี้ เกิน30ข้อความนะ

ที่ผู้ดูแลบร์อดลบข้อความของเจ้า m13 ออกไป

เป็นข้อความที่ ไม่เหมาะสม

นี่ที่เหลือเพียงส่วนน้อยนิดนะครับ

ใครตามจิตามกัดใครดูข้อเท็จจริงเอาก็แล้วกันนะครับ

({) ฟันธงคราบ

7. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

หมอกฤษฟันธงคร๊าบบบบ

8. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

สุดยอดคร๊าบฟันธงก๊าบบบบ