คือผมสงสัย อ.เกษมวัดสามแยกอ่ะครับ ว่ามีอภิญญาดั่งที่เล่าลือกัน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ประกายพลอย, 24 มีนาคม 2012.

1. เสจเรก็ปอย

เสจเรก็ปอย สมาชิก

คุณไม่งงบ้างหรือที่ เล่นหลายชื่อ ฮ่า ๆๆ ขอบคุณครับที่คุยกับผม แต่ผมว่าเป็นผมจับได้ว่าหลายยูส คงไม่กล้ามาเล่นให้ขายหน้าแล้วครับคุณ ด้าน จริง ๆ

2. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

จอมหน้าด้านต้องยกให้เขาละคนนี้ สุดยอด จ้า คริ คริ

3. ต้นปลาย

ต้นปลาย Active Member

ภาพสวยมากครับ อนุโมทนา

4. Ms,13

คงยากเพราะว่าแกไม่ยุติสงคราม เคยขอจับมือ แต่แก ไม่จับก็ตามลาวี ล่อเป้าห้องอภิญา ปีศาจร้อยยูส ตูดปอดยอดขุนพล

5. Ms,13

แล้วเป็นใคร มาอำกันเล่น อะเป็นตัวของตัวเองดีไหม สำนวนภาษาคุ้น

6. Ms,13

อึบยืนตรงละ pm มาบอกเลย

7. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม ขอบคุณมากมากครับ

({) ฟันธงคราบ

8. ประกายพลอย

<TABLE style="BORDER-BOTTOM: rgb(239,239,239) 1px solid; BORDER-LEFT: rgb(239,239,239) 1px solid; WIDOWS: 2; TEXT-TRANSFORM: none; BACKGROUND-COLOR: rgb(255,255,255); TEXT-INDENT: 0px; LETTER-SPACING: normal; FONT: 16px arial, verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; WHITE-SPACE: normal; ORPHANS: 2; COLOR: rgb(0,0,0); BORDER-TOP: rgb(239,239,239) 1px solid; BORDER-RIGHT: rgb(239,239,239) 1px solid; WORD-SPACING: 0px; background-origin: initial; background-clip: initial; border-image: initial; -webkit-text-size-adjust: auto; -webkit-text-stroke-width: 0px" id=post5913047 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TR><TD target="_blank" blue.gif);? gradients images palungjit.org http:></TD><TD target="_blank" blue.gif);? gradients images palungjit.org http:></TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM-COLOR: ; BORDER-LEFT: rgb(255,255,255) 1px solid; BACKGROUND-COLOR: rgb(247,243,247); BORDER-TOP-COLOR: ; FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; COLOR: rgb(0,0,0); BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid; background-origin: initial; background-clip: initial; border-image: initial" class=alt2 width=175>Ms,13
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 269[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BACKGROUND-COLOR: rgb(239,235,239); FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; COLOR: rgb(0,0,0); BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid; background-origin: initial; background-clip: initial" id=td_post_5913047 class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BACKGROUND-COLOR: rgb(247,243,247); FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; COLOR: rgb(0,0,0); BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset; background-origin: initial; background-clip: initial; border-image: initial" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PhaiMystery [​IMG]
    Ms,13 น่ารักจัง ^______^

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    น่ารักมากใบเหลืองกับใบแดงเต็มคอเลย โดนแบนตลอดวันนี้ก็โดนเตือน น่ารักจัง คริ คริ อย่างฮา แค่เขียนว่า หมอกฤษ _ูตปอดยอดขุนพล คริคริ โดนอีกละ

</TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: rgb(255,255,255) 1px solid; BORDER-LEFT: rgb(255,255,255) 1px solid; BACKGROUND-COLOR: rgb(247,243,247); BORDER-TOP-COLOR: ; FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; BORDER-TOP-WIDTH: 0px; COLOR: rgb(0,0,0); BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid; background-origin: initial; background-clip: initial; border-image: initial" class=alt2>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

(ให้สังเกตดูตรงระมัดระวังลายเซ็นต์ให้เหมาะสมด้วยที่มีเส้นขีดใต้ด้านล่างสุด
    ของเจ้า m 13
    คลิกเข้าไปดูได้ ความหมายก็คือ เจ้า m 13 เป็นบุคคล
    พิเศษ ที่ทางผู้เฝ้าดูเว็บบร์อด ต้องจับตาดูเป็นกรณีพิเศษ
    พิเศษในที่นี้ ด้าน ลบ" นะครับ ไมใช่ ด้านดี หรืด้าน บวก")

ว่ากันไปตามหลักฐาน ข้อเท็จจริงกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2012
  9. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วทำไมต้องเอาผมไปทำเหมือนกลุ่มเดียวกันด้วยนี่
    อยากทำให้เค้าสงสารหรอครับ หุๆ น่าสงสารจริงๆ
    ส่วนหลวงพ่อเกษม ใครจะมองไงก็ตามผมก็ยังมองเป็นพระ
    ส่วนเรื่องคุณบอกติดคุกอะ ไปอ่านข่าวดีๆ ท่านยังอยู่วัดอยู่เลย
    ยังเทศนาอยู่เลย ผมคนหนึ่งแหละ ที่ไม่อยากเสี่ยง
    ไปปรามาสท่าน ถ้าท่านไม่ใช่พระที่ดีก็เงียบ
    เกิดวันหนึ้งความจริงกระจ่าง ใครเคยปรามาสไว้
    นรกกินกระบานนะครับ

10. surer

และที่ผมพยามห้ามยูสหนึ่ง ในการปรามาสท่าน เพราะว่า
    ไม่มีใครแน่ในได้ว่า ท่านดีหรือไม่ดี เพราะส่วนที่ท่านดี
    ของการเป็นพระก็เยอะ ไม่งั่นชาวบ้านแถวนั้นเค้าคงไม่ไหว้ท่านหรอก
    ผมเลยไม่อยากให้พวกท่านทั้งหลายที่ชอบปรามาส
    พอถึงวันหนึ้งเกิดไม่เป็นแบบพวกท่านคิดละ
    นรกชัดๆ สู้พวกท่านไม่ต้องเสี่ยงอยู่เฉยๆ
    พวกท่านก็ไม่มีเสี่ยงอะไร
    ลองคิดว่า พวกท่านโจมตีหลวงพ่อ ได้ประโยชน์อะไร แค่นั้น
    ผมเคยถามยูส หนึ่ง คำถามนี้ แต่คำตอบที่ได้คือ
    จะได้ไม่มีพวกหน้าโง่ หลงเชื่อ แบบพวกม ึ ง ไง
    หุๆ

11. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณอย่าไปคิดอย่างนั้นสิครับ...ไม่มีใครหลอกนะที่ต้องการจะไปด่าท่านแบบตรงๆหลอก ถ้าไม่มีมูล...

ถามคำหนึ่งเถอะนะครับ...คุณเป็นชาวพุทธนี่นะ...คุณรู้หน้าที่ชาวพุทธไม...จำเดิมแต่สมเด็จท่านก่อนปรินิพพาน ท่านฝากพระศาสนาให้พุทธบริษัท ๔ เรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน...สมัยก่อน พระเจ้าอโศกมหาราช กำจัดเสี้ยนหนาม ชำระพระศาสนาจนรุ่งเรื่องมาจนปัจจุบัน ท่านทั้งฆ่า ทั้งไล่ ถามว่าท่านผิดหรือ....

ถ้าอย่างนี้ก็ปล่อยวาง วางไปให้พวกอลัชชีปลอมบวชมาทำลายพระศาสนา เราชาวพุทธวางเฉยปล่อยไป กลัวแต่บาปแต่กรรม กลัวจนไม่มีปัญญาที่จะพิจารณาอะไรถูกควร ควรทำไม่ควรทำเช่นนั้นเหรอ....วันนี้ไม่มีพระเจ้าอโศกมหาราชแล้ว....จะมีใครที่จะทำได้เช่นนั้นอีก...เราชาวพุทธปล่อยอีก...เพราะการกลัวกรรมจนเกิดเหตุ....อุเบกขาจนเกินเหตุ...เพราะอะไร เพราะว่าไม่ใช่เรื่องของตนอย่างที่กล่าวนั้นหละ.....จะมีใครที่คิดบ้างหรือไม่ว่า เราเป็นชาวพุทธ พระศาสนาจะต้องพึงเราเพื่อสืบต่อไปในอนาคต แม้เรามีแรงที่น้อยแม้แรงเดียว แต่เราจะทำให้ดีที่สุด เพื่อพระศาสนา เพื่อพระพุทธเจ้า...คนที่คิดอย่างนี้มีบ้างไม....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2012
  12. Phanudet

1

ดูเอา....อุเบกขาเข้าไป....

จะอุเบกขาจนรู้อีกที่พระศาสนาเกือบสูญสิ้นไปแล้ว....เหมือนประเทศเนปาลนู่นไม....ตัวอย่างใช่ว่าไม่มี.....

ชาวพุทธอย่าทำเป็นหูหนวกตาบอด ของรู้บอกไม่รู้ หรือทำไม่รู้ไม่เห็น....ผมนี่คนหนึ่งหละเจออะไรแหม่งๆผมแจ้งสำนักพุทธจังหวัด แจ้งคณะสงฆ์ไปไม่รู้กี่รายแล้ว...ไม่เคยวางเฉยอย่างคุณทำกันหลอก....สำหรับผมถือว่าเป็นการทำบุญ...ผมทำบุญรักษาพระศาสนา....<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2012
  13. surer

ครับผม ผมก็แค่กลัววันหนึ่งไม่เป็นอย่างพวกท่านคิด
    พวกท่านทั้งๆที่หวังดีต่อพุทธศาสนา กลับต้องมารับกรรม
    ซึ่งจะว่าไปแล้วเรื่องนี้ต้องรอเวลาเท่านั้นครับ
    ไม่ว่หลวงพ่อท่านจะดีไม่ดี ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอยู่แล้วครั
    ถ้าท่านไม่ดี ผมก็ไม่มีส่วนเสีย แต่ถ้าท่านดี ผมก็ไม่มีส่วนเสีย
    ผมอธิบายอะไรไม่ค่อยเก่งเท่าไหร ครับ ต้องขอโทษที
    ไม่รู้ท่านจะเข้าใจป่าว

14. ประกายพลอย

ไปดูภาวนาพุทโธ ไปดูจิ้งเขียวยันตระ ดูเทวทัตเป็นตัวอย่าง

จิ้งเขียวยันตระ มีคดีความ หนีไปอยู่อเมริกา ปัจจุบัน ก็ยังมีคนศรัทธา

ใส่บาต มีผู้ติดตาม ยันตระน่ะ มีลูกด้วย มีลูกในผ้าเหลืองเลย

ภาวนาพุทโธ ล่วงละเมิด เด็กชาวเขา เป็นแแถว และก็ติดคุกอยุ่เวลานี้

ลูกศิษย์ ลูกหา ที่ให้ความนับถือ ก็ไปมาหาสู่ ที่คุกอยู่เป็นประจำ

ท่าน เทวทัต ขนาดคิดทำลายพระพุทธเจ้า และจะตั้งตัวเองเป็นศาสาดา
    ก็ยังมีผู้ติดตาม ให้ความเชื่อถือมากมาย แม้กระทั่ง โกลิกะ ศิษย์เอก
    ของเทวทัต เป็นถึงลูกพระมหากษัติย์ ก็ยังลงคารม ท่านเทวทัตเลย
    ....นับประสาอะไรกับ ทิดเกษม ชาวบ้านตาดำๆหลงคารมก็ไม่ใช่
    เรื่องแปลก
    ถามว่า ทำไมโจร ปล้นจี้ ฆ่า สะดม ทำไมมีสมัคร พรรคพวก มีคนรัก
    ก็น้ำใจ ในหมู่โจรด้วยกันไง

ส่วนเกษม พระต้นสังกัด พระปกครอง เถระสมาคม และพระพุทธศาสนา

มีมติ ให้พ้นจากความเป็นพระสงฆ์ ให้ปราชิก

เกษม ยอมรับที่ไหน ไม่ยอม

เค้าถึงได้เอากฏหมายเข้าเล่นงานไง

เพราะ การประพฤติ การปฏิบัติตัวของเกษม เค้าถือว่า

เป็นภัย ต่อพระศาสนาไง!!! เลยต้องใช้กฏหมายเข้าเล่นงาน

ผมบอกคุณให้ ในฐานะ คนพอได้คุยกันบ้าง

อนาคต เกษม น่ะ ติดคุก ถามว่าทำไม

คำตอบก็คือ เงิน บารมี ลูกศิษย์ ลูกหา ยังไม่มากพอ

กำลังจะเข้าไปค้านกับผู็ที่มีอำนาจ ไม่มากพอ

สุดท้าย เกษมน่ะติดคุก ตอนนี้ ยังมีโอกาส หายใจได้อยู่

แต่สุดท้ายจริงๆ ก้คือติดคุก

ถ้าจะถามต่อว่า ทำไม ธรรมชัยโย ไม่ติดคุก

ทั้งที่ๆคดีก็ชัดแแจ้ง หลักฐานก็ทนโท่

คำตอบก็คือ ธัมมะชโย เงินถึง บารมีถึง ลูกศิษย์ลูกหาถึง

จึงทำไห้ ธัมมะชะโย มีกำลังพอ ที่จะไปค้าน ต่อต้าน กับผู้ที่มีอำนาจได้

ถ้าถามเรื่องบาปกรรมแล้วละก้ สองคนนี่ ทั่งคู่แหละ

สร้างความแปดเปื้อน สร้างรอยด่าง สร้างมลทิล ให้กับพระพุทธศาสนา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2012
  15. Phanudet

1
    คุณไม่ต้องกลัวหลอก....เรื่องนี้คนที่เขารู้เขามีอยู่...บางคนเขารู้มากกว่าที่คุณรู้อีก...จำแต่ว่าคุณสนใจที่จะศึกษาหรือไม่เท่านั้นหละ....

เรื่องพระเกษมนี่นะ....บอกตามตรงผมไม่ได้อยู่กับท่าน....แต่ทำไมผมรู้....ที่ผมรู้คือผมเคยอ่านหนังสือที่ท่านเขียน..ติดตามความเคลื่อนไหวของสำนักนี่ตั้งแต่ยังไม่ดังแล้ว....ประกอบกับคณะสงฆ์ท่านเตือนแล้ว เตือนจนไม่รู้จะทำอย่างไรจนท่านขับแล้ว....(อันนี้ตามพระธรรมวินัยท่านถือว่าท่านผิดอยู่โดยตรงแล้ว เรื่องสังฆาทิเสธนี่นะ ถ้าคณะสงฆ์เตือน สามครั้งไม่รับ ถือว่าผิดเต็มๆแล้ว พระพุทธเจ้าให้คณะสงฆ์เป็นผู้ระงับอธิกรณ์ตามพระวินัย คณะสงฆ์ก็ทำแล้ว แต่พระเกษมรับไม ไม่รับดันด่าอีก อันนี้ก็คือผิดจากพระพุทธเจ้าท่านแล้ว).....ไม่พอหลักฐานมีจะไม่รู้จะต้องพูดอะไรอีก ฝ่ายสงฆ์ไม่ต้องพูดถึงท่านตัดไปแล้ว อันนี้มาฝ่ายฆราวาส....จำเป็นต้องมองอะไรอีกครับ......พระท่านดีจริง พระสงฆ์ในพื้นที่ท่านเตือนก็รับแล้ว ไม่ต้องให้ท่านสวดไล่ สวดขับ...ไม่ต้องไปให้ฆราวาสมาชี้บอกตัวเองว่าผิด ตัวเองถึงจะยอมรับว่าตัวผิด นี่ยังจะต่อไปศาลฏีกา งามไม......

แค่นี้คงไม่ต้องพูดหรือคิดแล้วหละว่าท่านดีหรือไม่ดีจริง...คณะสงฆ์ท่านพิจารณาดีแล้วครับ....ถ้าให้ผมเลือกระหว่างคณะสงฆ์ในสมเด็จท่าน กับเจ้าสำนักเกษมรูปเดียว ผมเลือกคณะสงฆ์ดีกว่า ผมเชื่อว่าสงฆ์ทั้งคณะท่านจะทำอะไรท่านต้องมีความรอบคอบอยู่มาก....

16. surer

ผมไม่ใช่คนรู้มากครับ ดูการพิมพ์ของผม
    ไม่เคยจะเอาข้อความพระไตรปิฏกเลย
    ผมไม่มีควมรู้ไปแข่งกับใครหรอก ผมแค่พูดตามที่ผม
    รู้ที่ผมเห็น ภาษาบ้านๆ ครับ

17. Phanudet

1
    นั่นหละก็บอกให้คุณรู้ไว้...เรื่องของสำนักนี้มีเยอะ..ไม่ว่าเรื่องของคณะสงฆ์หรือฝ่ายศาล..ไม่เพียงแต่ข่าวที่เขาเล่ากันผ่านสือทั่วไปในเรื่องการแสดงออกของเจ้าสำนักเท่านั้น..ตลอดจนทั้งหนังสือที่เขาพิมพ์ออกมาทั้งฉบับก่อนปรับปรุงและปรับปรุงเรียบร้อย...ศึกษาข้อมูลมากๆก่อนก็ได้...ถ้าเกิดว่าคุณสนใจที่จะทราบเรื่องนี้ จะได้ทราบข้อมูลจริงๆก่อนที่จะพูดอะไรออกไป....

18. surer

ขอข้อมูลหน่อยครับ จะลองอ่านดู

19. boatsa2538

boatsa2538 Active Member

vอยากเห้นเหมือนกัน ลุงเดช ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหนนะ เรื่องพระเกษมนี้อยากรู้จริงๆ เห็นเคยอยู่กับพ่อแม่ครูบาอาจารย์ด้วย อยากเห้นข้อมูล สงเคราะห์ด้วยท่าน มารศาสนาสมัยนี้เยอะ อนุโมทนากับการทำความเห้นให้ตรง สาธุ ครับ

20. Phanudet

1
    ท่านลองเข้าไปถามใน GooGle ดูสิครับ....แล้วก็ดูย้อนไปนานๆ....ดูไปหลายๆข่าว....หลายๆบทความ....หลังจากนั้นท่านก็อ่านบทความที่เจ้าสำนักท่านเขียนไว้...ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นกันในเว็บต่างๆที่โพสกัน จะเป็นฉบับปรับปรุงแล้ว..เพราะฉบับก่อนปรับปรุงจะเป็นหนังสือเล่มเล็กๆสีขาวตัวอักษรหน้าปกเป็นสีน้ำเงิน(ลองไปที่สำนักนั้นก็ได้ครับเชื่อว่าน่าจะมี)..ผมคงไม่ทำลงเป็น PDF ให้นะ ..หรือจะดูเวลาของข้อมูลที่เขาโพสว่าปีใหน พ.ศ.ใหน ก็จะสามารถรู้ได้ว่าข้อมูลนี้เก่าขนาดใหน....นี่หละครับวิธีการศึกษา....

หมดยุคแล้วครับที่ผมจะหามาประเคนให้....ผมเชื่อว่าคนที่เขาต้องการที่จะศึกษาจริงๆ อย่างน้อยจะต้องมีความเพียรบ้างที่จะหาข้อมูลอ่านเอง......