คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

บันทึกการสร้าง "ศิลาน้ำ"

ได้ทำพิธีเก็บศิลาน้ำ เมื่อวันที่ ๓ มิถุนายน ๒๔๙๙ คุณแม่บุญเรือนได้ทำพิธีเก็บศิลาน้ำ โดยมีลูกศิษย์ช่วยกันนำมาจากสถานที่อันเป็นมงคล(ข้อมูลจากผู้ที่รู้และทันเหตุการณ์ ระบุว่าศิลาน้ำนำมาจากแม่น้ำโขง) ขนาดต่างๆ กันจำนวน ๑ คันรถ และมีผู้นำศิลามาสมทบเองอีกจำนวนไม่น้อย ศิลานี้ได้ถูกแบ่งใส่ถังเหล็ก ตั้งแบ่งกองไว้รอฤกษ์อธิษฐาน

ต่อมาในวันที่ ๘ กรกฎาคม ๒๔๙๙ เป็นวันอธิษฐานศิลาน้ำ คุณแม่ตั้งกองศิลาไว้ ๑๑ กอง มีถุงบรรจุศิลาน้ำเป็นร้อยลูก ในวันนั้นท่านนิมนต์พระ ๑๑ รูป มาสวดมงคลคาถา มีลูกศิษย์ลูกหามาร่วมพิธีถึง ๔๐๐ คน ซึ่งต่างฝ่ายก็นำข้าวปลาอาหารมาเลี้ยงดูกันอย่างอิ่มหนำกันถ้วนหน้า หลังจากอธิษฐานเสร็จแล้ว ต่างคนก็นำเอาของตนกลับไป ที่คุณแม่ท่านอธิษฐานไว้มีอยู่ส่วนหนึ่ง ท่านแจกแก่คนที่ยังไม่ได้ "ศิลาน้ำ" เป็นของศักดิ์สิทธิ์ เพราะเป็นของแทนตัวท่านเมื่อวายชนม์ไปแล้ว เมื่อใช้ศิลาน้ำใส่ในน้ำ น้ำนั้นก็จะเป็นน้ำอธิษฐานดื่มกินรักษาโรคได้ และป้องกันภัยอันตรายทั้งปวงได้ด้วย หากนำไปใส่ปูน ปูนนั้นก็เป็นปูนอธิษฐาน รักษาโรคภัยไข้เจ็บได้ดี

ศิลาน้ำที่ท่านแจกจ่ายไปแล้วนั้น ต้องนำไปแช่น้ำไว้เสมอ ห้ามนำไปแกะ ขูด ถู หรือเจียรนัย หากนำไปทำหัวแหวนก็ใช้ป้องกันภัยได้อย่างล้ำเลิศ

ศิลาน้ำ คุณแม่บุญเรือน ได้ทำการอธิษฐานไว้เพื่อใช้ป้องกันภัยบางประการ ใช้แทนของอธิษฐานของท่าน เวลาวายชนม์ไปแล้ว ศิลาน้ำของท่านมีความศักดิ์สิทธิ์ มีสรรพคุณครอบจักรวาล มีอานุภาพกันภัย รักษาโรคภัย ตลอดจนคุ้มครองรักษาผู้มีติดตัวไป เมื่อใช้ศิลาน้ำใส่ในน้ำ ก็กลายเป็นน้ำอธิษฐาน ไว้รับประทานแก้และป้องกันโรค ทั้งใช้ป้องกันอันตรายต่าง ๆ ได้ด้วย

ใบตั้งน้ำอธิษฐานของ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม วัดอาวุธวิกสิตาราม บางพลัด กรุงเทพ

การเตรียมน้ำ ให้หาน้ำสุกหรือน้ำสะอาดที่ใช้ดื่มได้ ใส่ภาชนะที่มีฝาปิดให้เรียบร้อยมิให้ฝุ่นละอองหรือแมลงลงไปในน้ำได้ การตั้งน้ำแต่ละครั้งให้มีน้ำมากพอที่จะใช้ดื่มได้ตลอดสัปดาห์

เวลาในการตั้งน้ำ ให้ตั้งวันเสาร์เวลาเช้าเป็นต้นไป แต่ต้องก่อนบ่ายสองโมงเย็น

คำอธิษฐาน ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วอธิษฐานดังต่อไปนี้

“ข้าพเจ้าตั้งน้ำไว้ นางบุญเรือนเป็นผู้อธิษฐานธรรมของพระพุทธเจ้าขอธรรมของพระพุทธเจ้าจงดลบันดาลให้น้ำนี้เป็นยาทิพย์...(นอกจากนี้พูดเอาเองตามชอบใจ)...”

เวลาที่ใช้ดื่มได้ ตั้งแต่ ๐๘.๐๐ น. ของวันอาทิตย์เป็นต้นไป นำน้ำนั้นมาดื่มได้เป็นน้ำอธิษฐาน ย่อมมีสรรพคุณดังคำอธิษฐานนั่นแล มีลักษณะเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์หรือเป็นยาทิพย์ ของที่ให้อธิษฐานเองนอกจากน้ำ ศิษย์บางท่านได้กล่าวว่าความจริงยังมีไพลอีกอย่างหนึ่งที่ท่านอนุญาตให้ลูกหลานหรือศิษย์อธิษฐานเองได้ มีลักษณะเช่นเดียวกับการอธิษฐานน้ำ

วิธีใช้ของอธิษฐานบางอย่าง ของอธิษฐานทุกชนิดย่อมใช้ประโยชน์ตามของนั้น ๆ แต่มีระเบียบในใบตั้งน้ำของคุณแม่กล่าวถึงรายการพิเศษอยู่บ้าง ขอนำมาลงไว้ ท่านกล่าวว่า “ปูนต้องนำมาให้อธิษฐานให้ พริกไทยใช้รับประทานวันละเม็ด ไพลใช้รับประทานครั้งหนึ่งเท่าศีรษะมือ โขลกให้ละเอียดแล้วกรองเอาแต่น้ำ เติมน้ำอธิษฐานพอสมควร ถ้าเป็นบิดเติมน้ำปูนใส ถ้าท้องผูกเติมเกลือแล้วไม่ต้องใช้น้ำปูนให้ใช้น้ำอธิษฐานค่อนแก้วดื่มก่อนนอนจะถ่ายได้”

คำอธิษฐานทั่วไป “ข้าพเจ้าสมมุติว่า คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นผู้อธิษฐานธรรมของพระพุทธเจ้า ขอธรรมของพระพุทธเจ้าจงดลบันดาลของเหล่านี้ให้ศักดิ์สิทธิ์เป็นยาทิพย์ ใช้รักษาโรคให้หายทุกชนิด ให้มีแนวชีวิตรุ่งโรจน์ ให้อายุยืน” (ปรารถนาสิ่งใดให้อธิษฐานตามไปด้วย)

ผู้เป็นลูกหลานและศิษย์ของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม หรือผู้เคารพเลื่อมใสนั้น แม้คุณแม่บุญเรือนจะวายชนม์ไปแล้ว ก็ยังคงตั้งน้ำอธิษฐานให้มีความศักดิ์สิทธิ์ใช้รับประทานได้เช่นเดิม ขอทุกท่านที่เคยทำไปแล้วก็โปรดทำต่อไป ส่วนผู้ไม่เคยทำก็ได้โปรดลองทำดูติดต่อกันไปหลาย ๆ เสาร์ แล้วท่านจะประหลาดใจในผลของน้ำอธิษฐานอย่างน่าพิศวงทีเดียว เช่น เด็กในบ้านที่เคยเจ็บป่วยก็จะหายเป็นปลิดทิ้งอย่างคาดไม่ถึง

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

วันนี้ต้องขออนุญาตพักผ่อนก่อนครับ พรุ่งนี้ต้องไปติดต่องานช่วงสายอาจจะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาทักทายช่วงกลางวันเท่าที่ควร ท่านใดที่มีเรื่องเล่าจากประสบการณ์นำมาลงได้ครับเพื่อช่วยกันเผยแพร่เกียรติคุณของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพของพวกเราให้ขจรขจายยิ่งขึ้นไป ท่านใดมีเรื่องราวสงสัยสามารถมาโพสสอบถามได้ที่หน้ากระทู้ครับลูกศิษย์คุณแม่ฯในที่นี้ทุกท่านจะช่วยกันไขปัญหาคาใจต่างๆนั้นให้ได้อย่างแน่นอน ค่ำคืนนี้ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองรักษาทุกท่านให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวง หลับให้ได้เงินหมื่น ตื่นให้ได้เงินแสนเงินล้านทุกท่านเทอญ

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb​

3. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบคุณแม่บุญเรือน

สวัสดียามเช้าพี่st-antiqueและทุกๆท่านครับ

4. kkk23m

kkk23m เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสวัสดีพี่เชษฐ์และสมาชิกในกระทู้นี้ทุกๆท่านครับ ผมได้ติดตามอ่านกระทู้นี้มานานพอสมควรแล้ว แต่ยังไม่เคยมีโอกาสเข้ามาพูดคุยด้วย อ่านแล้วได้รับความรู้ทั้งคำสอนและวัตถุมงคลของคุณแม่บุญเรือนได้กระจ่างชัดขึ้น ผมขอฝากตัวเป็นสมาชิกอีกคนนึงนะครับ ผมมีเรื่องรบกวนพี่เชษฐ์และสมาชิกทุกๆท่านครับ อยากจะรบกวนช่วยดูรูปถ่ายคุณแม่บุญเรือนยุคหลังให้หน่อยครับว่าใครเป็นผู้สร้างจะได้นำมาบูชาติดตัวเป็นสิริมงคลครับ และฝากรบกวนดูพระผงมงคลมหาลาภให้หน่อยนะครับว่าดีหรือไม่ดี รบกวนด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. st-antique

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

สวัสดียามเย็นวันศุกร์วันสุดท้ายของการทำงานของหลายๆท่านครับ วันนี้เดินทางไปติดต่องานกับลูกค้าแต่เช้า เพิ่งกลับมาถึงสดๆร้อนๆเลย เดี๋ยวขอตัวอาบน้ำกินข้าวก่อนนะครับแล้วจะเข้ามาพูดคุยทักทายกับทุกท่านอีกครั้ง

6. st-antique

สวัสดีครับน้อง kengeg ^^

7. st-antique

สวัสดีครับคุณ kkk23m และยินดีต้อนรับสู่กระทู้คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมฯอย่างเป็นทางการครับ สำหรับที่นำมาสอบถามหากจะแขวนแล้วให้ถึงคุณแม่ฯแนะนำแขวนชิ้นที่เป็นรูปเลยครับ ชิ้นนั้นดีแน่นอน ส่วนมงคลมหาลาภผมไม่ได้ดูนานมากแล้วครับอาจจะไม่ถนัดแต่ดูแล้วดีครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นที่ถนัดมาช่วยพิจารณาอีกครั้งนะครับ ^^

8. kkk23m

kkk23m เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ทุกวันนีิ้ผมสวดคาถาฉิมพะลีตามที่พี่แนะนำในกระทู้นี้ รวมทั้งเวลานั่งสมาธิพยายามกำหนดภาพคุณแม่เพื่อเป็นอนุสติครับ สำหรับรูปถ่่ายผมเพียงแต่อยากรู้ว่าใครเป็นผู้สร้างและด้านหลังเป็นตะกรุดหรือเป็นอย่างอื่น หวังว่าจะผมคงจะมีบุญวาสนาสื่อจิตถึงให้คุณแม่ท่านรับรู้ได้ รวมทั้งมีปาฏิหารย์เกิดขึ้นกับตัวผมเช่นสมาชิกท่านอื่นบ้างนะครับ

9. st-antique

รูปที่นำมาสอบถาม หลวงตาสุวรรณเป็นผู้สร้างครับ หลวงพ่อสังวาลย์อธิษฐานจิตให้ นับว่าเป็นวัตถุมงคลที่ดีอีกชิ้นหนึ่งเลยทีเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2014
  10. penicillin2

penicillin2 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    พี่ครับ รูปถ่ายของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่มีให้เช่าที่ศาลาของคุณแม่วัดอาวุธ ทันสมันท่านไหมครับ และที่ใส่อยู่ในกรอบ ใช่ทรายทอง หรือเปล่าครับ และผมขอถามอีกเรื่องนะครับ ทำไมบางคนเรียกท่านว่า คุณแม่ และบางท่านเรียอกท่านว่า แม่ชี การเรียกแบบไหนถึงจะเหมาะสมกว่ากันครับ

11. meteekit

meteekit เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    รูปถ่ายคุณแม่บุญเรือนเลี่ยมพลาสติก ที่วัดอาวุธฯ เป็นรูปที่อัดขึ้นมาใหม่นะครับ (สังเกตได้จากกระดาษอัดรูปเป็นกระดาษสีแบบใหม่ปัจจุบันครับ) แต่ก็เป็นรูปที่ท่านอธิษฐานไว้แทนตัวท่านเช่นกันครับ ใช้บูชาติดตัวได้เลยครับ ผมเองก็แขวนรูปรุ่นนี้เหมือนกันครับ ปาฏิหาริย์จากการอธิษฐานมีปรากฏให้เห็นบ่อยๆเช่นกันครับ ส่วนตัวผมแล้ว รูปคุณแม่บุญเรือนของใหม่ๆเนี่ยล่ะครับ ราคาไม่แพง แถมศักดิ์สิทธิ์มากเช่นเดียวกันครับ

12. st-antique

คำตอบเรื่องรูปพี่่ต่ายได้มาไขข้อข้องใจให้เรียบร้อยแล้วครับ รูปอธิษฐานสามารถอัดใหม่ได้ครับทำด้วยจิตที่เป็นศรัทธาศักดิ์สิทธิ์ตามที่คุณแม่ฯท่านอธิษฐานไว้อย่างแน่นอนครับ

13. st-antique

ขอตัวพักผ่อนก่อนนะครับ พรุ่งนี้จะไปจัดหาของเตรียมทำบุญในวันอาทิตย์อาจจะไม่มีเวลาเข้ามาทักทายช่วงกลางวันเท่าที่ควรนะครับ กลับมาแล้วจะเข้ามาทักทายกันครับ ค่ำคืนนี้ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองรักษาลูกหลานทุกท่านให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวง เป็นผู้ที่เต็มเปี่ยมด้วยความสุข มั่งมีด้วยเงินทองโภคทรัพย์เงินทองนานา ให้หลั่งไหลมาเทมาไม่ขาดสาย ตลอดไปด้วยเทอญ

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2014
  14. st-antique

วันนี้ "วันเสาร์"

เตรียม "ตั้งน้ำอธิษฐาน" และ "ของอธิษฐานเป็นยา" กันนะครับ

15. st-antique

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

วันนี้ "วันเสาร์"

เตรียม "ตั้งน้ำอธิษฐาน" และ "ของอธิษฐานเป็นยา" กันนะครับ

16. st-antique

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย

"กล้วยน้ำว้า" และ "ส้มโอ" ผลไม้สองอย่างนี้ถวายคุณแม่ฯครับ เมื่อถวายแล้วสังเกตุดูนะครับว่าเห็นอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง แล้วนำมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2014
  17. st-antique

"กล้วยน้ำว้า" เลือกหวีที่สุกกำลังกินอย่าให้งอมนะครับ
    "ส้มโอ" เลือกผลใหญ่ๆสวยๆ

ที่สำคัญทั้งสองอย่างอย่าต่อราคานะครับ
    หากแม่ค้าบอกราคามาแล้วคิดว่าแพงไปก็หาซื้อที่ร้านอื่นแทนเลยแต่เดี๋ยวนี้ราคาของไม่ค่อยแตกต่างกันมากหรอกครับ

18. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบคุณแม่บุญเรือน

สวัสดียามเช้าพี่st-antiqueและทุกๆท่านครับ

19. st-antique

สวัสดีครับน้อง kengeg ^^

20. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบคุณแม่บุญเรือนด้วยความเคารพครับ
    สวัสดีพี่เชษฐ์ พี่น้องทุกท่านครับ
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ