จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ขอกราบขอบพระคุณพี่น้องทุกท่าน คำอวยพรที่ท่านได้มอบให้ด้วยจิตอันบริสุทธิ์นั้น
    ขอน้อมรับด้วยใจ และขอพรอันประเสริฐนั้น จงกลับไปสู่พี่น้องทุกท่านเป็นร้อย เป็นพัน
    ทวีคูณ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง เจริญในธรรมตลอดกาล

2. w.สุรพล

ขอขอบพระคุณ คุณนัทสำหรับหนังสือรับรองการครอบครูครับ ได้รับเรียบร้อยรวม ๗ ฉบับ
    อนุโมทนาบุญครับ

3. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ พี่ ด้วยความยิ่นดียิ่ง ครับ
    พี่ร่มบุญ กรุณาช่วยจัดส่งให้ นะครับ
    ได้แม่งานดี งานฉับไว ปานสินมั่งคง ครับ
    มาเร็ว เครมเร็ว ..อิอิ

*** พี่ร่มบุญ คราบบ ***ขอคำแนะนำด้วยครับพี่
    ช่วยโหลดไปฟังหน่อย ว่าคล้ายหรือต่างกันอย่างไรครับ
    หรี่ลำโพงนิดหนึ่งนะพี่ 555
    ไม่รู้จะถามใคร คุณ ยาย เนตเต่า โหลดไรไม่ได้เลย
    หรือ พี่น้องท่านใดทราบ ช่วย สงเคราะห์ด้วย จะขอบพระคุณมั๊ก ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

• newfile4.wma
      ขนาดไฟล์:
      378 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2009
  4. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

.....โธ่เอ๋ย คุณน้องนัทเจ้าขา อันตัวพี่นี้ เปรียบได้ดังเกาะเส้นฟางลอยอยู่กลางแม่น้ำนะน้องเอ๋ย แถมยังว่ายน้ำไม่เป็นซะอีก ทุกวันนี้พยายามกระทุ่มน้ำให้ถึงฝั่งอยู่นี่ล่ะค่า...จะจมเสียกลางแม่น้ำหรือเปล่ายังไม่รู้ได้เลย...

.....พี่เองเคยได้สวดออกมาในทำนองนี้เช่นกันเจ้าค่ะ แต่ไม่ยาวนานเหมือนของน้อง คือจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แล้วก็กลับมาใหม่เป็นเสียงของเราน่ะค่ะ บางครั้งก็มีเป็นเสียงคนแก่บ้าง...พี่ก็สวดไปเรื่อยๆพร้อมทั้งน้อมจิตนอบน้อมต่อครูศีลครูธรรมทั้งหมดทั้งมวล ไม่ได้จำเพาะว่าเป็นท่านใด เพราะพี่ยังไม่สามารถทราบได้ว่าเป็นครูศีลท่านใดค่ะ

....และเข้าใจว่าพ่อหมู แม่หมู ก็ทำได้เช่นนี้เหมือนกันนะคะ...

....ยายจ๋า......คุณนาคาคร้าบ...ขอความรู้หน่อยจ้า...
    ไม่ทราบว่ายายจะเปิดฟังได้หรือเปล่า คือเสียงที่คุณนัทบันทึกให้ฟังเป็นเหมือนบทสวดทางอินเดียน่ะค่ะยาย บทยาวพอสมควรค่ะ

แต่ยังไงพี่ก็ขออนุโมทนากับคุณนัทด้วยค่ะ ที่ปฏิบัติได้ถึงขนาดนี้แล้ว...
    อย่ากังวลกับเรื่องงานมากนะคะ ถ้าจิตไม่สงบเราจะไม่มีสติแก้ไขปัญหาที่จะตามมาค่ะ(นี่พี่เตือนตัวเองด้วยเหมือนกัน..ก็เราทุกข์เหมือนกันเนาะ..อิอิ) ถ้าทุกข์จนทนไม่ไหว ก็ลองเปลี่ยนสถานที่เปลี่ยนบรรยากาศดูนะคะ บางทีจะทำให้เราปลอดโปร่งขึ้น หมั่นสวดมนต์ ภาวนา จากที่ยายเคยบอกให้ตั้งพานครูทุกวันพระใหญ่ ถ้าเป็นไปได้ลองทำทุกวันพระนะคะ แล้วใจเราจะสงบขึ้นค่ะ พี่เชื่อว่าครูศีลครูธรรมที่เรารับมาจะเมตตาเราค่ะ

พี่เป็นกำลังใจให้คุณนัทและตัวพี่เองค่ะ..สู้สู้
    ฝากความคิดถึงให้หวานใจคุณนัทด้วยน๊า...

5. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ได้รับแล้วเจ้าค่ะใบประกาศ ขอบพระคุณ คุณพี่ท่านหลายเจ้าค่ะ ทั้งที่จัดทำ และจัดส่ง ขอให้ผลบุญหนุนๆๆๆ เจริญในธรรมเจ้าค่ะ

6. ใจหม่น

....อันนี้ต้องเตรียมเสื้อชูชีพ...
    ....พี่ว่ายน้ำ...ไม่เป็น......(เพลง ค่ะ เพลง)(deejai)

7. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นาคาเจ้าขา อันว่าทางใต้นั้นยังไม่เคยไปเยี่ยมเยือนเลยเจ้าค่ะ ใต้สุดของข้าเจ้าก็แถวๆประจวบแหละเจ้าค่ะ ฮิๆ พี่ร่มบุญ ครอบครัวคุณหมูน้อย คุณนัทหรือเพื่อนๆพี่ๆนักธรรมท่านใดจะนัดกันไปเยือนอาศมท่านนาคาก็รอข้าน้อยบ้างเน้อ ไม่นานหรอกเจ้าค่ะ ประมาณปีหน้าเองขอเก็บกะตังค์ก่องกลับบ้านเจ้าค่ะ
    ขอหนูไปด้วยคน (ร้องเพลงด้วย ฮิๆ)

8. หยกแดง

เปิดฟังอยู่หลายรอบเจ้าค่ะคุณนัท เท่าที่พอจะทราบคาดว่าน่าจะเป็นท่านปู่ฤษีองค์ใดองค์หนึ่งท่านลงมาสวดมนต์ด้วยนะเจ้าคะ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวจากที่สัมผัสเสียงสวดมนต์ของท่านนะเจ้าคะ แต่อย่างไรก็รอท่านผู้รู้โดยแท้จริงอย่างยายและท่านนาคาหรือท่านอื่นๆมาแจ้งอีกทีนะเจ้าคะ อันว่าผู้น้อยก็ทราบแต่เพียงเท่านี้ล่ะเจ้าค่ะ สาธุ

เนื่องด้วยสมัยก่อนท่านมาสวดมนต์ด้วยบ่อยๆเจ้าค่ะ แต่ก็คงอย่างที่ยายหรือท่านนาคาท่านสอนค่ะ "รู้หนอ" ทุกสิ่งทุกอย่างให้อยู่ในสายกลาง อย่ายึดมั่นถือมั่นเจ้าค่ะ สาธุ

9. nut1663

สาธุ ได้ ข้อธรรมไว้เตือนตนอีกแล้ว ... ขอบคุณ คุณ หยกแดง ที่เมตตาครับ

พี่ร่ม บุญ ให้ข้อคิด ที่ ดีมากเลยครับ พอได้หายกลัดกลุ้มไปได้มากโข
    อ่าน ข้อเตือนใจ ของพี่ร่มบุญ ข้อธรรม ข้อนี้ก็ พุดขึ้นในมโนจิต พอได้เกิด
    ข้อคิด แสงสว่าง ในคืนเดือนมืด ...

โลกธรรมสูตร
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย โลกธรรม ๘ ประการนี้ ย่อมหมุนไปตามโลก
    และโลกย่อมหมุนไปตามโลกธรรม ๘ ประการ

๘ ประการเป็นไฉน คือ
    ลาภ ๑ ความเสื่อมลาภ ๑
    ยศ ๑ ความเสื่อมยศ ๑
    นินทา ๑ สรรเสริญ ๑
    สุข ๑ ทุกข์ ๑
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย โลกธรรม ๘ ประการนี้แล ย่อมหมุนไปตามโลก
    และโลกย่อมหมุนไปตามโลกธรรม ๘ ประการนี้ ฯ

ธรรมในหมู่มนุษย์เหล่านี้ คือ ลาภ ๑ ความเสื่อมลาภ ๑
    ยศ ๑ ความเสื่อมยศ ๑ นินทา ๑ สรรเสริญ ๑ สุข ๑ ทุกข์ ๑
    เป็นสภาพไม่เที่ยง ไม่แน่นอน มีความแปรปรวน
    เป็นธรรมดา แต่ท่านผู้เป็นนักปราชญ์ มีสติ ทราบธรรม เหล่านั้นแล้ว พิจารณาเห็นว่ามีความแปรปรวนเป็นธรรมดา

ธรรมอันน่าปรารถนา ย่อมย่ำยีจิตของท่านไม่ได้ ท่านย่อม

ไม่ยินร้ายต่ออนิฏฐารมณ์ ท่านขจัดความยินดีและความยินร้าย
    เสียได้จนไม่เหลืออยู่ อนึ่ง ท่านทราบทางนิพพานอัน
    ปราศจากธุลี ไม่มีความเศร้าโศก เป็นผู้ถึงฝั่งแห่งภพ
    ย่อมทราบได้อย่างถูกต้อง ฯ...

สาธุ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2009
  10. nut1663

สาธุ .. พระขรรค์ว่าไงจ๊ะน้อง ชื่น .... ถ้า เก็บตังเกินแล้ว ก็ แบ่งมาทางนี้มั่งน๊าา
    อยากได้อย่างแรง

ปล. ผิดห้องไหมเนี่ย เอ้า เลยตามเลยแล้วกัน

11. หยกแดง

อนุโมทนาสาธุเจ้าคร้า......

12. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ได้รับใบประกาศแล้วค่ะครอบครัวหมูขอขอบคุณ พี่นัทผู้จัดทำ พี่ร่มบุญผู้จัดส่งมา ณ ที่นี้ค่ะ
    ่ขอผลบุญส่งเสริมใ้ห้ท่านเจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

13. w.สุรพล

ขอขอบคุณ คุณร่มบุญในการเป็นธุระจัดส่ง และคุณนัทในการจัดทำ ขอทุกท่านที่มีส่วนในการนี้ ขอให้รวย สวย หล่อ และเจริญในธรรม อย่าได้พบสิ่งที่ไม่พึงปรารถนา

14. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มาแว้ววววส์...และกะลังจาปายอีกแย้วววว (ปังยาอ่อง)

................................

วันนี้เจ้านางมาช่วยตรวจดวงให้กับน้องหญิงคนสุดท้าย แหม...น้องที่โทมาหาคงงงเนาะเวลาได้รับฟังสำเนียงแปลกๆ นี่ยังไม่เห็นมาดด้วยตาตัวเอง นั่งพับเพียบเรียบร้อย นิ้วกรีดพองาม โอ้ย...นี่ถ้าน้องเขามานั่งดูให้แบบตาต่อตา เขาคงคล้องพวงมาลัยให้ทิปนางเอกลิเกแล้วกระมัง โอ๊ะๆ

..............................................

ช่วงนี้ไม่รู้ทำไมท่านท้าวแถวเวียตนาม(แม่น้ำโขงตอนปลาย) ท่านหมั่นมาเยือน พูดเป็นสำเนียงจีนก็ไม่ใช่ เวียตนามก็ไม่เชิง ถามไปถามมา เออ...เขาเรียกภาษาจาม

..........................................

คาถาหลวงปู่สำเร็จลุนนั้น ถ้าเราคิดถึงท่านแล้วขอทราบว่าภาวนาอย่างไร ตั้งจิตอัญเชิญหลวงปู่เลยนะเจ้าคะ แล้วเอาบทนี้มาอ่าน อยากออกเสียงอย่างไร อ่านไปเลยเจ้าค่ะ

ยายผีปาลองแล้ว ร่ายเหมือนหมอลำกลอนแบบผยาเลยเจ้าค่ะ(เหมือนขับเสภาบ้านเรา)

ช่วงที่เดินทางไปนั่นนี่(จัดทำพระขรรค์ - พระแสงขรรค์ และทำบุญตามสายบุญแล้วแต่ท่านจะนำไป (ตกรถตกลาเดี๋ยวจะตะโกนยืมตังค์เน้อ...อิอิ)

.................................ก็คงขาดช่วงการโพสต์เนาะ

บ้ายบาย ไนท ไน้ทจ้า

15. ใจหม่น

เมื่อวานลืม..ขออนุโมทนากับคุณนาคาที่นั่งภาวนาได้นานถึง 70 นาทีค่ะ ข้าเจ้าแค่ 30 นาทีก็ที่สุดแล้วจิตเริ่มแส่ส่าย ต้องหยุดสักพักแล้วเริ่มใหม่..
    อิ่มค่ะ..อิ่มบุญ..อิ่มคำอวยพร..อิ่มคำอนุโมทนา..นี่แหละค่ะกำลังใจอย่างดีในการปฏิบัติ คำอธิษฐานของข้าเจ้าสัมฤทธิผลค่ะ ..ข้าเจ้าอธิษฐานขอให้ได้เจอกัลยาณมิตร..สาธุ

ถ้างั้นขออีกหน่อยนะคะ...ขอเชิญชวนเพื่อนธรรมร่วมเททองหล่อพระเจ้าองค์แสน โดยกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติค่ะ วันเสาร์ที่ 12 ธค.52 เวลา 20.00 น.(อันนี้อ่านข่าวผ่านๆว่าเปลี่ยนเป็นเวลา 18.00 น.ไม่แน่ใจค่ะ)และเท่าที่ทราบจะมีการหล่อสมเด็จองค์ปฐมอีก 2 องค์ด้วย ถ้าไปด้วยตัวเองไม่ได้ก็เข้าไปเขียนคำอธิษฐานในบอร์ดข้างล่างนี้ แล้วจะมีเจ้าหน้าที่คัดลอกลงแผ่นทองที่จะนำไปหลอมให้ค่ะ พอถึงเวลาเราก็น้อมจิตอยู่ที่บ้าน อธิษฐานร่วมเททองพร้อมกันนะคะ
    แต่ของคุณหยกแดงนี่ไม่ทราบว่าเวลาทางนั้นจะเป็นเวลาเท่าไรเนาะ...คุณนัทเทียบเวลาที...

ร่วมเขียนคำอธิฐานจิตเพื่อส่วนรวมจากจิตใจที่บริสุทธิ์ คือเพื่อชาติ พระศาสนา พระมหากษัตริย์ ลงในกระทู้พระเจ้าองค์แสน ในเวบไซท์พลังจิต
    http://palungjit.org/threads/%E0%...99.155870/

ยาย..เดินทางปลอดภัยนะจ๊ะ..รักษาสุขภาพ..รักษาความสวยกลับมาด้วยเน้อ..อย่าให้ตกลาล่ะ..(ทำไมต้องเอาลาไปด้วยฟะ..รถก็มี..ใช้ลา..เมื่อไหร่จะถึงกันละนั่น..5555)

16. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ต้อง ขอขอบคุณ และ โมทนาด้วยครับ ทั้งคุณนัท และ คุณร่มบุญ และทุกท่าน ที่เกี่ยวข้อง ในการ จัด , ส่ง ใบรับรอง ครับ ถึงภูเก็ต เมื่อวานนี้ กำลัง จับลมหายใจ ภาวนา ครับ

บางครั้ง ครับ ที่ นั่งใด้นาน ต้อง ละห่วงทุกอย่าง ออกให้เบา สะบายก่อนครับ แต่ท่านใด มี เจ้าตัวเล็ก อาจจะต้อง ให้ พ่อบ้าน หรือคุณแม่บ้าน ช่วยดูแลก่อน หรือไม่ก็ รอ คุณเธอเจ้าตัวเล็ก หลับก่อน ครับ
    เมื่อถึงระดับหนึ่ง เสียงดังจากภายนอก เราอาจจะใด้ยินเบาลง จนเกือบไม่ใด้ยิน แม้แต่ ลมหายใจ ของเราเอง นั่น การเข้าอารมณื ที่ละเอียดมากขึ้น

อย่าตกใจ ว่า เราจะตาย ห่วงคนข้างหลัง... ลมหายใจละเอียดมากขึ้น..ความเป็นทิพย์มีมากขึ้น ค่อยๆๆๆๆ ซึมอารมณ์นั้นไปเรื่อยๆ จนบางครั้งเราอาจจะติดในฌาณ เพราะ สุขมาก จนไม่อยากจะ ถอน อารมณ์ กลับมา แต่...เราต้องตั้งระยะเวลาใว้ เพราะ เมื่อสุขแล้ว อาจจะกินเวลาไป ประมาณ 60 , 90 ,120 นาที ก็ใด้ ครับ

มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ

บ้านพ่อญาติธรรม ที่ อีสาน คุณแม่ของท่าน บอกว่า....แก้วสารพัดนึก ..เขาเอามาให้แล้วนะ อยู่ในพาน ห้องพระ ....เมื่อพ่อญาติธรรม ทำวัตรสวดมนต์ จึงเห็น ดวงแก้วมหา......ตั้งอยู่ในพาน ....(จากพานที่ว่างเปล่า )

ผมมีโอกาส ใด้เห็น เมื่อ ตุลา นี้ ครับ ขนาดไข่เป็ด สีขาวนวล ...
    แถม ท่าน ใด้ ลูกแก้ว เล็กๆ จาก ผลชมพู ที่ หล่น ข้างสนามบ้าน ลูกแก้วนั้นมี อักขร ชัดเจน 69 .... (เลขออก ตามนั่น ) ....

เช่นเดียวกับ ผมขึ้นเสาเอก เพลา ที่คุณพ่อ ผม ท่านเมตตา ตั้งให้ คือ 10.49 -13.59 ซึ่งผม นาคา ตั้งจิต ใว้ที่ 10.59 ( 59 ) ....

โมทนา ในกองบุญกับทุกท่าน ที่จะเข้าร่วมฝึกมโมยิทธิเต็มกำลัง 12 -13 ธันวา นี้ และร่วมเททองหล่อ หลวงพ่อองค์แสน ปางมหาจักรพรรดิ์ ทั้ง 2 องค์ ที่วัดท่าซุง ครับ (ผมไม่ใด้ขึ้นไป ขอร่วมส่งจิต ตามดีกว่าครับ )

17. nut1663

ภายภาคหน้า ถ้ามี ตัวเลขทางจิต แบบนี้ ขอ คุณ นาคา กระซิป พี่ๆ น้องๆ บ้างนะครับ จะได้มีเงินทำบุญ และผ่อน คลายในทางโลก บ้าง ....(deejai)

18. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    อะโห มะหัณณะโว
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ.
    ความศักดิ์สิทธิ์ ในห้วงมหรรณพนี้
    เป็นสิ่งที่ผู้รู้ก็รู้ได้เฉพาะตน

19. nut1663

ลองดูนะพี่ จะถูกไหมน๊อ....
    คุณหยก คงจะรู้เวลาดีกว่าผม แต่ ของลองดูว่าจะถูกไหม
    เวลา ประเทศไทยบ้านเรา จะเร็วกว่า ฮอล์แลนด์ 6 ชม พอดี คลาดกัน ไม่กี่
    วินาที คุณหยกอยู่ฮอล์แลนด์ ใช่ไหมครับ ??

บ้านเรา เวลา อันเป้นอุดมฤกษ์ วันเสาร์ที่ 12 ธค.52 เวลา 20.00
    บ้านคุณหยก ก็น่าจะ วันเสาร์ ที่ 12 ธค. 52 เวลา 14.00 จร้า

20. หยกแดง

ถูกต้องแล้วเจ้าค่ะคุณนัท อย่างไรก็คงได้แต่ร่วมตั้งจิตอธิฐานส่งไปเจ้าค่ะ ผู้ใดได้ไปร่วมบุญคราวนี้ก็ฝากอนุโมทนาบุญด้วยนะเจ้าคะ
    กลับบ้านไปครั้งที่แล้วได้แต่ไปกราบสังขารขอพรหลวงพ่อท่านและชมความสวยงามของวัดเจ้าค่ะ
    .........................

ป.ล. ดาวมีพี่ชายที่เคารพนับถือท่านหนึ่งอยู่ที่นั้น พี่เขาเคยช่วยงานหลวงพ่อฤษีท่านที่วัดมาก่อนสมัยท่านยังอยู่ ตอนนี้แกเปิดตู้พระอยู่ตรงข้ามวัดค่ะ มีเจ้าเดียวตรงนั้นค่ะ เผื่อว่าท่านใดอยากจะแวะไปทักทายและได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านติดไม้ติดมือกลับมาด้วย ก็ฝากสวัสดีแกด้วยนะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2009