** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ********สอบถามครับ*******

*******คำว่า ร ๙ มีทีมาที่ไปในการสร้างยังไงครับ....******

2. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

แหม..ถ้าลงทุนเลียมพลาสติกใหม่สักร้อยหนึ่ง คงจะดีไม่น้อยทีเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  3. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

*** ขอคำชี้แนะครับ ***

เพื่อนสมาชิกท่านใด ที่รู้จักวัด หรือสำนักสงฆ์ หรือสถานปฏิบัติธรรม ที่มีข้อกำหนดลักษณะนี้บ้างครับ

1. ท่านเจ้าอาราม เป็นพระผู้หนึ่งที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ มีปฏิปทาดีงาม พอสมควร

2. ท่านเจ้าอารามนั้น รู้จักองค์หลวงปู่ทวด และองค์หลวงปู่ดู่ ท่านดีอยู่แล้ว และมีความรัก ความศรัทธาหลวงปู่ทั้งสองอย่างสูงอยู่แล้ว

3. ท่านเจ้าอารามนั้น รักการปฏิบัติธรรม และส่งเสริมการปฏิบัติธรรมแก่ผู้อื่น

4. วัดหรือสถานที่นั้นๆ ขาดทุนทรัพย์ ไม่ใช่วัดร่ำรวย

ตามคุณสมบัติทั้ง 4 ข้อนี้ หากเพื่อนสมาชิกท่านใด เผื่อรู้จักสถานที่นั้นๆ ขอความกรุณาช่วยติดต่อบอกผมด้วยน่ะขอรับ ขอขอบคุณล่วงหน้า<!-- google_ad_section_end -->
    พี่โจ จะไปบวชหรือครับ...

4. Thiti k

Thiti k สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยครับ และขอบคุณน้องนิวส์ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมเองก็เพิ่งจะทราบ

5. Thiti k

Thiti k สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2010
    ผมไม่ได้เข้าเว็ปมานานจนลืมpasswordไปแล้ว วันก่อนนึกถึงหลวงปู่ดู่เลยพยายามเข้ามาได้จนสำเร็จ พลาดโอกาสบูชาพระของหลวงปู่เลย น่าเสียดายจริงๆเรา

6. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    รบกวนคุณ Aimee2500 ด้วยครับ

เป็นเรื่องที่สงสัยมานานแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ถามหรือยังไม่เจอคำตอบที่เข้าใจซะที เพราะไม่รู้จะถามใครดี พอดีมาอ่านบทความหลายๆๆ บทความของคุณ Aimee2500 แล้วน่าจะพอให้คำตอบได้ เลยขอรบกวนด้วยถามด้วยครับว่า "การภาวนา กับ การสวดมนต์" เหมือนกันไหม แตกต่างกันอย่างไร อยากรู้ว่าการภาวนา คืออะไรนะครับ หมายถึงการปฏิบัติที่ถูกต้องนะครับ เพราะผมยังติดภาพว่าการภาวนาคือการสวดมนต์ซึ่งดูๆ แล้วน่าจะเข้าใจผิด เลยขอรบกวนคุณ Aimee2500 ช่วยชี้แนะ แนะนำด้วยครับ....ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

7. PaPaEarthEarth

PaPaEarthEarth Active Member

10 กันยายน 2010
    คุณ aui2008 ลองแว๊บไปอ่านที่นี่หน่อยครับ
    Luangpudu.com / Luangpordu.com

ในบทความนั้นพอจะมีคำตอบบ้าง ส่วนคำตอบที่สมบูรณ์ คงต้องรอคุณ Aimee2500 ครับ

8. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ขอโทดที่ปล่อยให้รอนานคับพี่สุรชัย....ช่วงนี้สอบเลยไม่ค่อยว่างเข้ามาบอร์ดเลยคับ

เข้าเรื่องเลยเเล้วกัน.....ในปี 2503 เป็นปีที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทรงเสด็จพระราชดำเนินเยือนประเทศสหรัฐอเมริกา และยุโรป เมื่อหลวงปู่ดู่ได้ทราบข่าวการเสด็จพระราชดำเนินกลับท่านกับพระอาจารย์สมทบ โอฬาริโกเห็นว่าน่าจะสร้างพระขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึก โดยในการสร้างครั้งนั้นได้ใช้แบบพิมพ์เดิมซึ่งยังมีอยู่คือ 1.สมเด็จฐานสามชั้นพิมพ์ใหญ่ 2.สมเด็จสามชั้นฐานบัวฟันปลา 3.สมเด็จสามชั้นฐานบัวฟันปลาพิมพ์เล็ก 4.พระนางพญา 5.สมาธิซุ้มเรือนแก้ว อย่างไรก็ดีเคยได้พบพระพิมพ์อื่นที่ไม่ได้เขียนไว้ในตำราอาทิเช่นสมเด็จจิ๋วพิมพ์คะแนนซึ่งหายากมากในปัจจุบันพบหมุนเวียนในวงการไม่เกิน 2 องค์ครับ พระรุ่นนิวัตรพระนครนี้ได้ใช้ปูนชนิดใหม่ที่ไม่เคยใช้มาก่อนคือปูนโรงสีซึ่งลูกศิษย์ได้นำมาถวาย เมื่อกดพิมพ์เสร็จจึงได้รีดด้านหลังกับกรอบกระจกหลังของพระรุ่นนี้จึงเรียบ พระชุดแรกที่ทำออกมาหลวงปู่ได้นำไปแช่น้ำมนต์ทำให้เกิดการโก่งขององค์พระ ผิวด้านหน้าจึงแตกรานทั้งองค์ พระชุดแรกนี้จะเล่นหากันแพงมากๆเนื่องจากหายาก และรอยรานทั่วองค์นั้นทำให้พระดูมีเสน่ห์งดงามเป็นเอกลักษณ์ของพระรุ่นนี้ บางองค์ที่รานสวยมากๆสมัยก่อนมีราคาการเช่าบูชาที่สูงมากโดยไม่มีพระหมุนเวียนมานานแล้ว เนื่องมาจากจำนวนการสร้างที่น้อย กล่าวคือหลักร้อยองค์ พระรุ่นเสด็จนิวัตรจึงมีราคาการเล่นหาที่แพงถึงหลักแสนบาทมาหลายสิบปีแล้ว เรียกได้ว่าหากศิษย์ท่านใดที่ชื่นชอบพระเนื้อผง จะต้องดิ้นรนหามาบูชาจนได้ มิใช่แค่ความหายากเท่านั้นหลวงปู่ดู่ท่านได้เคยเปรยไว้ว่า "พระรุ่นนี้นั้นเมตตาสูง" ซึ่งคนในพื้นที่และศิษย์รุ่นเก่าๆนั้นเป็นที่ทราบความจริงในเรื่องนี้ทั่วกัน

ปล. ที่ไม่เเตกรานก็มีนะคับ เพราะเมื่อนำพระขึ้นจากการเเช่น้ำมนต์เกิดการเเต่ราน หลวงปู่ท่านเลยไม่นำไปเเช่น้ำมนต์อีกคับ เนื้อหา มวลสาร เหมือนกันทุกประกานทั้งเเตกรานเเละไม่เเตกรานคับ

ผิดพาดตรงไหนขอภัยด้วยนะคับ.......

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2011
  9. yohtls

yohtls เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    -ขอดูรูปด้วยได้ไม๊ครับ...ขอบคุณครับ

10. Jopaa

ขอบคุณน้องนิวส์..สำหรับข้อมูลครับ

คุณนิวส์ถ่ายรูป และเอาลงเน็ทไม่เป็นเหมือนผม คงต้องรอวันเสาร์ เจอคุณตุ้ยคงต้องฝากไปให้คุณตุ้ยถ่ายภาพ และนำลงให้ชมกันครับ

แต่จะไปเอาจากเซียนนิวส์ทำไม..คุณตุ้ยก็น่าจะมีนี่น่า..ลืมไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  11. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนท่านเซียนนิวส์ครับ

สวัสดีครับท่านเซียนนิวส์ ผมขอรบกวนสอบถามพระเนื้อผงสัก 2 องค์ครับ

องค์แรกพิมพ์สมเด็จ ผมบูชาพระองค์นี้มาประมาณเกือบ 5 ปีที่แล้ว ด้านหลังมีรอยจารด้วยดินสอ ไม่ทราบเป็นยุคต้นๆของหลวงปู่หรือปล่าว เนื้อหาผ่านไม่ผ่านอย่างไร ถ้าใช่เรียกพระเนื้ออะไรอยากทราบประวัติการสร้างครับ

องค์ที่สองเป็นพระเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่ไม่ทราบเนื้อหาเป็นอย่างไร แท้หรือเก๊ครับผม

โปรดช่วยแนะนำติชมได้ตามสะดวกครับ

ขอขอบคุณท่านเซียนนิวส์ล่วงหน้าครับ:cool:<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      188.2 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      173.6 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      47.5 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      49
  12. Jopaa

จ๊าก..ก..พี่คงยังไม่มีบุญขนาดนั้น กิเลสยังเต็มหัวใจ

พอดีมีผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ท่านติดต่อผมมาหลายเดือนแล้ว ยังหาสถานที่ดังกล่าว ตามสเปคให้ท่านไม่ได้สักที่ ท่านต้องการสร้างสถานปฏิบัติธรรมใหม่ครับ ต้องการให้ออกมาเป็นลักษณะวัดป่า ร่มรื้น มีกุฏิหลังเล็กๆไว้ปฏิบัติธรรม (พักค้างคืนได้) และมีหอไว้ปฏิบัติธรรม โดยภายในหอจะสร้างพระพุทธรูป รูปหล่อหลวงปู่ทวด และก็องค์หลวงปู่ดู่ ใหม่ทั้งสามองค์ครับ

13. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    **********สอบถามครับ เรียกพิมพ์อะไรครับ***********

14. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ช่วงบ่ายได้รับวัตถุมงคลเรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณครับ :)

15. นิววัดสะแก

องค์เเรกเป็นสมเด็จเนื้อโขลก สร้างประมาณปี2506-2510
    พระพรหม ขอพิจารณาจากองค์จิงคับ เสาร์ อาทิตย์ไหนว่างๆสะดวกนัดเจอกันที่วัดสะเเกได้คับ ผมอยู่ทุกเสาร์อาทิตย์คับ

16. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    น้ำใจอย่างนี้ มีที่เดี๋ยวที่นี้ครับ +10 พร้อมกด like เอาไปเลยครับ:cool:

17. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    น้ำใจอย่างนี้ มีที่เดียวที่นี้ครับ +10 พร้อมกด like เอาไปเลยครับ:cool:

18. นิววัดสะแก

องค์นี้เป็นพระเนื้อเท พระองค์นี้ยากที่จะบอกได้ว่าเป็นพิมพ์อะไร เพราะพระเทได้ตื้นมากๆ เนื่องจากการเทพระเเต่ละครั้ง คนที่เท อาจจะลืมเคาะบล็อก ทำให้เนื้อผงตกค้าง จากองค์ก่อน พระบางองค์ก็จะเกิดเป็นฟองอากาศบ้าง เทออกมาไม่ติดคมชัดบ้าง เเต่รูปเเบบพิมพ์อย่างนี้ น่าจะมีด้วยกัน 3 พิมพ์ คือ
    1 หลวงพ่อกลั่น
    2 หลวงพ่ออั้น
    3 หลวงปู่ทวด

จากที่ผมพิจารณาดูจากรูปเเล้วน่าจะเป็นพิมพ์หลวงปู่ทวดมากกว่าคับ เพราะพิมพ์ หลวงพ่อกลั่น กับพิมพ์หลวงพ่ออั้น ที่อาสนะ จะต้องมีเลขหนึ่งไทยอยู่(๑) เเต่องค์นี้ไม่มี....

ถ้าผิดพาดอย่างไรขออภัยด้วยนะคับ

19. นิววัดสะแก

ขอบคุนคับพี่ อะไรที่ผมพอที่จะช่วยเหลือได้ ผมก็พร้อมเต็มที่กับพี่ๆทุกคนที่เคารพเเละศรัทธาให้หลวงปู่ดู่ ผมเองมีวันนี้ก็เพราะหลวงปู่ดู่คับ ท่านให้ผมมามาก สิ่งที่ผมทำยังน้อยนิดกับที่ท่านให้มาคับ

20. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปวัดสะแกจริงๆครับ แต่ผมไปไม่ค่อยถูกครับถ้าไปเองนั้งรถตู้ไปลงตรงไหนนะครับ พอดีวันเกิดผมน่ะครับพี่

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้