** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

นิวส์.พี่ไม่รู้เส้นทางรถตู้..นิวส์รู้มั๊ย..ช่วยแนะนำคุณเขาด่วน..วันนี้วันเกิดน้อยเค้าด้วย

แฮปปี้ เบริ๋ด เดย์ ด้วยครับ

2. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบารมีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่คุ้มครองคุณchokeทั้งทางโลกและทางธรรมครับ,(^) HBDครับ

3. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่เกิดครับ เกิดวันศุกร์นี้น่ะครับกะว่าจะลางานไปเลยล่ะครับ ขอบคุณครับพี่

4. choke

ผมนึกถึงวันเกิดตัวเองทีไรนึกถึงคุณแม่ผมทุกครั้งครับ ไม่มีท่านผมคงไม่มีวันนี้ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆหลายท่านว่าของดีที่หลวงปู่ดู่ปลุกเสกไว้ยังมีอยู่ที่วัด กะว่าจะเช่าไปฝากคนที่ผมรักด้วยครับ ขอคำอวยพรใดๆจากพี่ๆทุกท่านสนองกลับไปหาพี่ๆทุกคน ถ้วนหน้านะครับ ผมไม่ได้ไปนานแล้วมากๆครับ จำไม่ค่อยถูก จำได้ว่าขึ้นรถตู้ตรงอนุสาวรีย์ชัยครับ แต่ลงตรงแยกอะไรสักอย่างแล้วนั่งมอไซด์รับจ้างไปน่ะครับ ทางทุลักทุเลเลย แต่ถึงวัดท่านแล้ว ปิติมากๆครับ

5. choke

ขอบคุณครับ สงสัยว่าเราจะตรงโฉลกกันนะครับ สังเกตสถิติจำนวนข้อความก่อนหน้าสิครับ 325 ข้อความเท่ากันเลย อย่าลืมไปเสี่ยงโชคนะครับ อิอิ

6. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    นั่งรถตู้เข้าอยุทธยา ครับ บอกลงแยกวัดพระญาติ (จำพระที่วัดท่านบอกทางมาอย่างนี้) รถจะเลี้ยวผ่านโลตัส ตรงทางแยก สายเอเชียเข้า อยุทธยา บริเวณที่ลงจะเป็นตลาด พอดี ข้ามมาฝั่งตรงข้าม ต่อรถมอเตอร์ไซ์ ประัมาณ 20-25 บาท ครับ ถ้ารถ 2 แถว ก็ถามเขาก่อนขึ้นนะครับ ค่าโดยสารจะถูกกว่า

ผมจะขึ้นรถตู้ ที่รังสิตครับ ถามเขาว่าท่ารถต่างจังหวัดขึ้นตรงไหน แต่ที่อนุสาวรีก็มีนะครับ หรือ หมอชิต 2 ครับ ตามสะดวก

พอจำได้แค่นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  7. choke

ขอบคุณครับพี่ขาไปคงไปได้ครับแต่ขากลับนี่สิครับ ผมต้องทำไงดีครับ ต้องให้รอมอไวดืรับจ้างรอคงจะนานน่าดู รถสองแถวจะวนมาใช่ไหมคับ เคยไปจำได้ให้มอเตอร์ไซด์รอมันดูรีบๆยังไงไม่ทราบครับ

8. Jopaa

อ้าวคุณ Ransang มาพอดีเลย เพิ่งดำเนินการเสร็จไม่กี่วันนี่เองครับ กะว่าจะส่งให้พรุ่งนี้วันพฤหัส วันครูพอดี..รอรับน่ะครับ

9. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

ขอขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

10. Jopaa

ตอนนี้รุ่นที่ทันหลวงปู่ ที่วัดรู้สึกจะเหลือแต่พิมพ์ใบโพธิ์ เนื้อดินเผา องค์มีหลายขนาด เล็กๆสำหรับสุภาพสตรีแขวนบูชาได้ก็มี นี่ละครับทันแน่ๆ ปี 2520 ปีเดียวกับสร้างเหรียญข้างบัว ลป.ทวดรุ่นแรก เลย องค์ละแค 350 บาทเอง ได้ทำบุญกับวัดด้วย

นอกนั้นก็จะเหลือเป็นพระเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่อยู่อีก 4 องค์ แต่รู้สึกราคาจะสูงอยู่สักหน่อยครับ ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็ถือว่าเราช่วยๆทำบุญให้กับวัดครับ

แต่ถ้าไปวันที่ 1 วันจันทร์ที่จะถึงนี้ ก็ไปเช้าๆหน่อยน่ะครับ พอดีเป็นวันเปิดให้จองเหรียญของวัดรุ่นใหม่ เรียกว่าเหรียญ 108 ปี หรือรุ่นเศรษฐี 2 ในวันนี้จะเปิดให้บูชาเลย มีเพียง 2 เนื้อ คือ เนื้อตะกั่ว องค์ละ 500 บาท และก็เนื้อทองแดง องค์ละ 300 บาท รายได้ทั้งหมดเข้าวัดเหมือนกันครับ

แต่เน้นว่าท่านที่อยากได้จริงๆ คงต้องไปเช้าๆหน่อยน่ะครับ เพราะคาดว่าไม่กี่ชม. เหรียญรุ่นนี้ก็คงหมด รุ่นนี้ตลาดพระขานรับกันมากๆ ทุกคนรอกันอยู่ ทราบว่าขนาดชุดกรรมการ 3 องค์ (เงิน ตะกั่ว ทองแดง) จากวัดชุดละเพียง 1,200 บาท ตอนนี้ตลาดหน้าวัง เล่นขายใบจองกันเข้าไปชุดละ 3,500 เข้าไปแล้ว

ลืมบอกไปเนื้อตะกั่ว เปิดให้บูชาเพียงคนละไม่เกิน 2 เหรียญเท่านั้น ส่วนเนื้อทองแดงไม่ทราบว่ามี Limited หรือไม่

มีข่าวคราวอะไร ก็มาบอกๆกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  11. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามพี่โจครับ ...

ณ ตอนนี้ รูปภาพหลวงปู่ดู่ด้านหลังปั้มยันต์ ที่เมื่อก่อนให้บูชาภาพใหญ่ 100 บาท และ ภาพเล็ก 50 บาท ไม่ทราบว่าหมดแล้วหรือครับ ? แล้วรุ่นนี้ทันหลวงปู่ดู่เสกใช่ไหมครับ ? เมื่อครั้งก่อนที่เข้าไปวัดสะแก ได้บูชามานิดหน่อยไว้แจกพรรคพวก และติดบ้านติดรถเป็นมงคลอะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. โดยส่วนตัวในวันที่ 1/8/54 คงไม่ได้เข้าไปที่วัดสะแก ฉะนั้นคงอดเหรียญ รุ่น 108 ปีอีกตามเคย ไงขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เกี่ยวข้องด้วยครับ

12. Jopaa

ตอนนี้ภาพใหญ่ แผ่นละ 100 ยังพอมีอยู่ครับ แต่รู้สึกว่าภาพเล็ก แผ่นละ 50 บาทจะหมดแล้ว (หรือไง ไม่ค่อยแน่ใจ) ภาพชุดนี้ทั้งหมด ทันหลวงปู่ดู่ท่านปลุกเสกแน่นอน 100 % น่าเก็บสะสมมากๆ หมดแล้วก็หมดเลย คาดว่าอีกหน่อยคงหากันได้ยากที่เดียว

แผ่นปั้มรูปเหมือนหลวงปู่ ด้านหลังเป็นอัฐธาตุท่าน รุ่นนี้ก็น่าเก็บสะสมบูชามากๆ ครับ (อัฐธาตุหลวงปู่ท่านทำเพิ่มได้ซะที่ไหน ของอย่างนี้ผลิตไม่ได้ครับ) ตอนนี้คนรุ่นเรายังพอเก็บกันได้ จนดูเหมือนเป็นของหาไม่ยาก ราคาไม่เท่าไร แต่อีกสักกะเดี๋ยว ก็จะกลายเป็นของหายาก ใครพอมีกะตังค์อยู่บ้าง สะสมเก็บไว้เถอะครับ เผื่อคนที่เรารู้จักในอนาคต หาไม่ได้แล้ว เวลาให้เขา คงดีใจน่าดู

เหรียญ 108 ปี ได้คุยกับคุณตุ้ย และน้องนิวส์ แล้ว จะพยายามหา ให้ได้มากที่สุด กะจะเอามาฝากให้เพื่อนๆสมาชิกเรา โดยไม่บวกกำไร แต่ข้อนี้ยังไม่รับปากน่ะครับ เพราะไม่แน่ใจจริงๆว่าจะได้หรือไม่ นี่ขนาดคนใกล้ชิดน่ะ เพราะหลวงพี่รัตน์ ท่านตรงจริงๆ เกรงว่าเช้านั้นคนจะเยอะ จนเข้าไม่ได้ น้องนิวส์เองก็คงไปไม่ได้ซะด้วย เพราะติดสอบ จากเดิมที่ต้องเป็นคนแจกพระกับเขาด้วย

13. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่โจ ... :cool:

14. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่้าจำไม่ผิดองค์ละ 8000 บาทมั้งครับ

15. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านเซียนนิวส์มากครับที่ให้ข้อมูล ไว้ผมไปวัดสะแกจะติดพระไปให้ช่วยพิจารณาอีกที ขออนุญาต save เบอร์มือถือที่ให้มานะครับ

16. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากเลยครับนิวส์....:cool:
    อ่านดูแล้วทั้งศรัทราและสนุกควบคู่ไปดู่
    เรื่องราวต่างๆของหลวงปู่ที่ผ่านการสร้างพระพิมพ์ต่างๆในยุคต้นๆนั้นหรือพศ.ลึกๆนั้น ช่างมีคุณค่าเสียจริงๆ...:cool:
    นี่พี่..ยังนึกและจินตนาการไปด้วยว่า ถ้าเราย้อนเวลา time machineไปอยู่ในยุคนั้น..เวลานั้น..บรรยากาศ ณ ขณะนั้น จะมีความรู้สึกอย่างรัย วัดสะแกขณะนั้นก็เป็นอย่างรัย...:boo:.
    แค่อ่านเรื่องราวต่างๆของหลวงปู่ ก็ยังรู้สึกอิ่มเอิบมีรอยยิ้มขึ้นมาได้จริงๆyimmyimmyimm
    แปลกจริงๆ ทุกคนเห็นด้วยเหมือนผมมั้ย..

17. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 27/07/2011 เวลา 09:52:09
    คุณชาญชัย EH 4690 3277 7 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณศิวพงศ์ EH 4690 3276 3 TH ขอบคุณมากครับ

...คอมของผมไวรัสรับประทานครับ น้องที่ทำงานเลยจัดการให้ครับ ยกกลับมาบ้านแล้วแต่ก็ยังงงๆกับโปรแกรมที่น้องเค้าลงมาให้ครับ เพราะว่าไม่คุ้นตาเราเท่าไหร่ แถมบางอย่างเราต้องมาเซ็ตด้วยอีก ขอศึกษาซัก2วันครับ
    :z16
    ส่วนลงรายการขอลงวันศุกร์นะครับ ขอบคุณมากครับ :z12

18. Jopaa

5555 ++ เอาเข้าไป..ท่าน..ของรักของหวง ตัดใจจาก..จ้าวไดโนเสาร์..นี้ไม่ได้จริงๆ..

เล่นเอาไดโนเสาร์ ไปเข้าฟิตเนทใหม่..สงสัยกลับมาซิกแพก แข็งปั๊ง..

หวังว่าคงจะวิ่งเร็วปู๊ด..ไม่อื่ดเป็นเรือเกลือ..จนแฟนๆ..รอเกร็งจนเบื่อ..ตะคริวกินคอ

19. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปวัดสะแกนานแล้ว ว่างๆ ไปจะขอความรู้คุณนิวส์ด้วยครับ

20. choke

ขอบคุณมากๆครับพี่ แว๊บไปทำงานมา พึ่งเข้ามาอ่านครับ ได้เช่าหาเก็บของท่านได้ครับ
    ขอคำแนะนำเพิ่มเติมนิดครับ ถ้าไปวัดท่านแล้วไปจุดไหนได้บ้างครับ ครั้งก่อนไป ไปแต่กุฏิเดิมที่มีหุ่นขี้ผึ้งท่านอยุ่น่ะครับ ผมก็เลยไม่ได้แวะจุดอื่นเลยแนะนำผมหน่อยนะครับ ว่าจะชวนแฟนไปเป็นเพื่อนด้วยครับ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้