ชมรมนักปฏิบัติธรรมและคนมีองค์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Pleased, 30 พฤษภาคม 2009.

1. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ผมต้องบอกก่อนว่าต้องถามร่างทรงหรือคนรู้จริงๆหน่ะครับ
    ตัวผมเองไม่มีความเกี่ยวพันธ์และไม่ใช่ร่างทรงที่ชํานาญทางนี้ แต่ยอมรับว่าแฝงแต่ไม่ได้เปิดตําหนักทํากิจการใด เป็นตําหนักปิดครับ

นักปฏิบัติสาย สมาธิ สมถะ ถอดจิต แนวทางของ สมเด็จพุฬาจารย์โต พรหมรังสี ถ้าอ่านเจอต้องบอกว่า เป็นอาการของกรรมฐาน สายหลวงพ่อโต อันนี้ขอเว้นไว้ก่อนนะครับรวมถึง จักระ ด้วย

เพราะจากผมผมประสบเจอมาจากตัวเองครั้งแรก ไม่ได้มีอารมเพ่งหรือกําหนดจิตไปทิศทางนั้น
    แต่เคยถามครูทางนี้ที่เป็นคนอยู่ ท่านบอกเซนต์(สัมผัสที่ 6)เปิดระดับหนึ่ง บางทีไม่ได้ปฏิบัติเดินๆ หรืออ่านหนังสืออยู่ก็เปิดเอง

อันนี้จากแหล่งข้อมูลอื่นครับ
    แต่เคยอ่านเจอจากท่านอื่นท่านว่าอาการองค์แฝง ก็เกิดได้ กรณีของคุณอาจจะเป็นอย่างตัวแดงครับ พอไปตามสถานที่ศักดิ์สิทธ์ เทวดาประจําสังขารอาจจะลงมาใกล้

หรืออาจจะเป็นถานที่ ที่คุณเคยบําเพ็ญบุญ หรือหลั่งทักษิโทกไว้ ความรู้สึกจึงเกิดขึ้น แต่มีความสัมพันธ์กับสําผัสที่6 ในตัวคุณเอง

อันนี้คิดว่าคําตอบจาก อ.ภราดรภาพ หรือ คนที่ดําเนินการด้านนี้โดยตรงน่าจะขยายความได้มากกว่าครับ

2. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009

ขออนุโมทนา คุณอาภากรครับ ที่ช่วยแนะนำ

เมื่อก่อนไม่เป็นหนักขนาดนีครับช่วงนี้เป็นบ่อยๆมากครับ

3. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนอบน้อมนมัสการครูบาอาจารย์ของท่าน
    ขอถวายพระพรชัยมงคล
    ขอให้ทั้งสองพระองค์ทรงพระเจริญ ด้วยกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

ขอบคุณมากครับที่ได้แบ่งปันประสบการณ์ให้รับทราบโดยทั่วกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  4. ภราดรภาพ

ขอบคุณ อ.อาภากร ครับ ที่ช่วยชี้แนะให้ครับ
    ความละเอียดที่แจ้งไว้ ดีแล้วครับ

5. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้อ ความของคุณ ทิพย์ปทุโม แล้วขอ อนุโมทนาบุญด้วยคะ ดิฉันก็ฝึกสายมโนฯแบบ
    คุณ ทิพย์ปทุโม ก็มีอะไรคล้ายๆ คุณแต่ก็ไม่กล้าจะเล่า ก็คงจะต้องศึกษาไปเลื่อยๆ

6. ภราดรภาพ

อาการของคุณเหมือน คุณพงษ์พัตร ที่เคยมาปฏิบัติธรรมที่นี้
    ก่อนหน้านี้ เกิดอาการหน่วงที่หน้าผาก ลามจนไปถึงกระหม่อม
    มีอาการปวดมากขึ้นๆ แม้จะนั่งสมาธิหรือไม่ใช้จิตจับที่หน้าผาก ก็ยังเป็นๆ หายๆ ไม่หายสักที

หากวิเคราะห์ น่าจะเกิดการฝึกเปิดตาที่สาม แล้วพยายามดันออกให้ทะลุไปที่ท้ายทอย แต่ปรากฎว่า ติดนิวรณ์ ทำให้การเคลื่อนไหลของพลังติดขัด เกิดตะกอนติดตามไหล่ หน้าผาก กระหม่อม แบบเดียวกับนักเล่นจักระที่ 6 โดยกระตุ้นพลังคอสมิกลงมา เพื่อจะขับไปยังตำแหน่งที่ 7 แต่กำลังสมาธิไม่ถึง ทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้เช่นเดียวครับ

อีกกรณีหนึ่ง การฝึกโดยไม่มีครูบาอาจารย์คุม เปิดเองเล่นเอง สรุปเจ้ากรรมนายเวรแทรก หรือมารแทรก อันนี้ ก็แล้วแต่กรรมเวรครับ

ส่วนแนวทางแก้ปัญหา มีหลายวิธี ลองถามผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นดูนะครับ
    ผู้เชี่ยวชาญเช่น คุณอัคนีวาต http://palungjit.org/threads/เปิดจักระขั้นพื้นฐานผ่านหน้าเว๊บ.254126/page-4

ด้วยผมจะลองถามให้อีกแรง

7. ภราดรภาพ

คุณ nanthiya1 ก่อนอื่น ขอยินดีกับความมุ่งมั่นที่ได้แบ่งปันความรู้ประสบการณ์แก่ญาติธรรมทั้งหลาย ผมเองก็ได้อ่านกระทู้ของคุณและผู้ร่วมนำเสนออย่างมีอรรถรส และต่อเนื่อง

เป็นกระทู้ยอดนิยมในเชิงสร้างสรรค์จริงๆ ครับ ขออนุโมทนากับทุกๆ ท่าน

8. ภราดรภาพ

เข้าใจว่า แม่บุญธรรมของคุณมาติดต่อและขออนุญาตร่วมกิจกรรม แม้ว่าจะปิดรับไปแล้ว แต่เห็นเจตนารมณ์และความจำเป็น จึงอนุญาตให้นะครับ

ส่วนตัวคุณเอง หากสะดวกมาด้วย ก็ยินดีด้วยครับ
    ส่วนฝากเนื้อฝากต้ว ก็ต้องฝากใจด้วยนะครับ

9. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009

ขอบคุณอาจารย์ ภารดรภาพมากครับ จะทำตามคำแนะนำครับ

10. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้แม่โทรมาบอกว่ามีอัพเดทในกระทู้ วันนี้ไม่สามารถเข้าเนตได้ เพิ่งจะได้เข้า เพราะเริ่มงานวันแรก ขอบคุณมากครับ อ.ภราดรภาพ แม่ก็ชวนๆอยู่เหมือนกัน ไงเจอกันวันอาทิตย์ครับ แล้วผมจะไปฝากใจด้วยกับทุกท่านด้วยครับ :cool:

11. Dookbuabarn

Dookbuabarn เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2009

ยินดีต้อนรับทุกๆท่านเข้าสู่ ชมรมนักปฏิบัติธรรมและคนมีองค์ ในวันอาทิตย์ที่ 26 ก.ย. 53 นี้ ที่บ้านเรือนไทย ถนนจรัญสนิทวงศ์ 35 ซ. แก้วเงินทอง 2 กทม.

ท่านจะได้พบผู้มีบุญญาธิการ ท่านปู่ท้าวเวสสุวรรณ แม่
    คำมี แห่งเมืองชัยภูมิ ไม่ใช่ร่างทรงแต่เป็นนักปฏิบัติธรรม มีความสามารถพิเศษเช่นไร เชิญพบท่านได้ในวันนั้นวันเดียว เพราะท่านไม่ค่อยมีเวลาเดินทางมาที่กรุงเทพฯนัก ภาระกิจของท่านอยู่ที่ชัยภูมิ ช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ได้ยาก

จึงเป็นโอกาสและความโชคดีของพวกเราที่สามารถมาพบท่านได้ในวันอาทิตย์ที่ 26 ก.ย. นี้เท่านั้น

พบกันในวันนั้นนะคะ :cool:

12. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

(ขออนุญาติคุณพี่ ภารดร ครับ )
    สวัสดีครับ ยังจำผมได้ไหม เป็นอย่างไงหรอครับพี่ แล้วอะไรที่มันตุงๆหรอครับ
    (ถ้าตอบแบบเอามันส์ ก็ประมาณอย่างที่เขาว่า ตาที่ สามกำลังเปิด แต่ติดที่การปฎิบัติยังไม่พอเลยยังขัดลำกล้อง ต้องปฎิบัติให้มากขึ้นอีกครับ เดี๋ยวพี่ก็ไปหาคนทะลวง พอเขาทะลวงเสร็จก็อย่าลืมทำความสะอาดลำกล้องแล้วกัน เดี๋ยวจะตันอีก)
    แต่ที่จะได้มามากขึ้นคือ เวทนา

เวลามันตุง มันตุงที่กายหยาบ หรือกายละเอียดกันละครับ
    แล้วไอ้ที่รับรู้ว่ามันตุง รู้ที่กายละเอียดหรือที่จิตครับ
    ถ้ารู้ที่จิตแล้ววิเคราะห์ ก็จะมีแต่ความจริง คือ ธรรมชาติครับ 5+5+5

อนุโมทนากับการปฎิบัติบูชาของทุกท่านครับ

13. 32farmers

32farmers สมาชิก

26 กันยายน 2009
    !!!!!

ครูบาอาจารย์พร่ำสอนว่า
    พูดสิ่งที่มีประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่น
    ไม่พูดสิ่งที่ไม่มีประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่น

อนุโมธนา สาธุ

14. ภราดรภาพ

ขอบคุณมากครับ คุณเอ
    จากผลที่วิเคราะห์ ผมก็พยายามบอกนักปฏิบัติ อย่าได้เอาจิตไปจับ
    แต่เขาก็บอกว่า เขาก็พยายามแล้ว ที่จะไม่ออกจิตไปจับ
    ทำเป็นเฉยๆ หรือเลี่ยงไปทำอย่างอื่น จะได้ไม่รู้สึก
    แต่เขาก้บอกว่า มันก็ยังหน่วงๆ อยู่อีกเหมือนเดิม
    แถมบางครั้งหนักกว่าเดิมอีก ก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไรดี

ส่วนที่มันตุงๆ ตุบๆ หรือหน่วงหนักๆ นั้น เข้าใจว่าเป็นที่กายหยาบนะครับ
    เขาบอกว่าเขาไม่ฝึนหรืออยากให้เกิดอย่างนี้ครับ ก็เลยบอกให้ไปพบผู้เชี่ยวชาญด้านนี้โดยเฉพาะ
    ทุกวันนี้ เจ้าตัวก็พยายามนั่งสมาธิ ปฏิบัติจิตไปเรื่อยๆ ตอนนี้ ค่อยทุเลาบ้างแล้วครับ เพียงแต่มันช้า เจ้าตัวเขาหงุดหงิดครับ

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

15. ภราดรภาพ

ขอเพิ่มเติมคติธรรมเล็กน้อยครับ

"ผู้เข้าใจธรรมมีมาก
    ผู้ปฏิบัติธรรมมีน้อย
    ผู้บำเพ็ญธรรมมีมาก
    ผู้สำเร็จธรรมมีน้อย"

"คนมีปัญญาสูง ได้ฟัง ก็พากเพียร
    คนมีปัญญากลาง ได้ฟัง ก็ทำบ้างหยุดบ้าง
    คนมีปัญญาล่าง ได้ฟัง ก็ได้แต่หัวเราะร่วน"

"ผู้ปฏิบัติธรรมดุจขนวัว
    ผู้สำเร็จธรรมดุจเขาวัว"

ขอให้เจริญในธรรม

16. นาย เอ

ไม่บังอาจชี้แนะหลอกครับอาจารย์ ผมก็ศิษย์คนหนึ่ง ของพี่ภารดรภาพเหมือนกัน ที่เข้า มาทักทาย พี่ DMZ เพราะเป็นศิษย์รุ่น เดียวกัน ก็เลยมาแซวกันเล่นครับ...

17. ภราดรภาพ

นึกแล้วเชียว ปากดีนัก มามะ
    มาคราวหน้า จะให้โดนพิพากษา
    ล้อเล่นน่า

18. ภราดรภาพ

ข้อคิดคติธรรม

"ผู้มีรากธรรมใหญ่ ใช่ว่าแค่บำเพ็ญแค่หนึ่งสองชาติแล้วจะได้รับ
    แต่หากบำเพ็ญมานานไม่รู้กี่ภพกี่ชาติ จึงจะสำเร็จมรรคผล"

"เมื่อใจทะลุ ธรรมทั้งหลายก็ทะลุ
    เมื่อใจเงียบ ธรรมทั้งหลายก็ดับ"

"จิตแท้ไปมาไม่ขาดตอน
    รู้ใจแต่ไม่ควบคุม ย่อมหวั่นไหว"

19. นาย เอ

อย่าหนักน๊ะเดี๋ยวผมจะแย่เอาครับ......

20. ภราดรภาพ

ข้อคิดคติธรรม (ต่อ)

"บ่มเพาะคุณธรรม : ยากจน สูงต่ำ ค่าของคน อยู่ที่คุณธรรม"

"ฝึกลมหายใจ ตัวตน บ่มเพาะพลังแห่งชีวิต หวนคืนสู่ความว่างบริสุทธ์"

"ปราณอยู่ ชีวิตอยู่ ปราณวาย ชีวิตดับ"

"อยากจุดประทีปให้สว่างเสมอ ก็ต้องมั่นเติมน้ำมัน
    อยากมีปัญญาญาณ ก็ต้องมั่นภาวนา"