**ด่วน! ขอผู้ใจบุญบริจาคเงิน ค่าผ่าตัด หมาจร ถูกรถชน

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ณัฐธยาน์, 24 มกราคม 2008.

1. friend.dd

friend.dd สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมว่า เจ้าโชคดี จะโชคดีสมชื่อแน่ ด้วยบุญบารมีของพี่น้องชาวพลังจิต ตอนนี้อาการทั่วไปของเจ้าโชคดี ถือว่า ผ่านการรอดชีวิตแน่ๆครับ (หมอบอกผม) แต่อาการขาหักทั้ง2ข้างขยับไม่ได้ ตรงนี้น่าห่วงอยู่ เมื่อคืนผมเอากลับมานอนด้วยที่บ้าน เขาดีใจ เหมือนรู้ว่าเขาจะไม่โดนทอดทิ้งแน่ๆ นอนเอาขาสะกิดทั้งคืน ครางหงิงๆ พอมือเราหายก็คราง พอลูบหัวก็เงียบอีก ต้องเปิดไฟนอนตลอดเลย (นอนตี 5 ) พอตอนเช้าหิวน้ำโซเลย เอาน้ำให้กิน กินหมดเลย สงสัยอดน้ำมาทั้งคืนเราก็ไม่ได้คิด มัวแต่ห่วงเรื่องอื่น หาข้าวให้เขากิน ก็กินหมดเช่นกัน กินไปมองหน้าผมไป เจ้าโชคดีน่ารักจริงๆครับ พอตอนบ่ายพาไปหาหมออีกทีที่ รพ เกตษร ไปจ่ายค่ารักษาเมื่อคืน 1600 กว่าๆ ครับ แล้วก้พานั่งtaxi ไป คลีนิค แถวแจ้งวัฒนะ ต่อครับ มีพี่ให้พาไป เจ้าโชคดีนอนซมเลย สงสัยเจ็บแผลแหละครับ กระดุกกระดิกไม่ได้นะครับ พอเห็นเจ้าโชคดีเข้าไปนอนในกรงแล้วใจหวิวเลย สงสารมาก แต่ก้ไม่รู้จะทำอย่างไร พรุ่งนี้เห็นพี่คนนั้นบอกจะพาย้ายไป รพ แถวรัตนาธิเบศน์ แล้วผมจะไปเยี่ยมเอาข้าว น้ำ ไก่ ขนม ไปฝากเองครับ (คิดถึง) จะถ่ายรุปมาฝากด้วยครับ ดีใจครับที่เห็นเขารอดชีวิต มีคนห่วงใยเขา พี่น้องชาวพลังจิตและทุกท่านช่วยเหลือกัน ช่วยเจ้าโชคดีให้ตลอดรอดฝั่งด้วยนะครับ จนกว่าจะมีคนอุปการะนะครับ ขอบคุณพี่สาวทั้งสองอย่างมากเลยครับ ที่ช่วยเหลือเรื่องเงิน เพราะลำพังผม เงินไม่ค่อยมีนะครับ เลยอาจช้าไปบ้างเรื่องที่จะช่วยเหลือเขา ต้องขอบคุณมากๆเลยครับ เจ้าหลงได้ช่วยชีวิตเพื่อน1ชีวิตแล้วนะ

2. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ดีใจด้วย ขอให้กำลังใจคุณ friend ในการทำความดีนะคะ และขอให้เจ้าโชคดีหายเร็วๆ จะได้วิ่งเล่นได้ อ้อ! เจ้าโชคดีอายุเท่าไรค่ะ เพราะถ้ายังน้อย โอกาสหายน่าจะมีมากทีเดียว เพราะที่บ้านเคยเลี้ยงน้องหมาที่ถูกรถชนเหมือนกัน ตอนที่ถูกรถทับ ยังเป็นหมารุ่นๆ ยังไม่โตเต็มที่ ขาหลังหักทั้ง 2 ข้าง ต้องเข้าเฝือกอยู่นาน พาไปทำธุระนอกบ้าน ไปๆ มาๆ เลยกลายเป็นหมาบ้าน เฝ้าบ้าน และจับหนู ให้อีกต่างหาก แถมวิ่งเร็ว ขี้ประจบ แต่ตอนนี้เขาจากโลกนี้ไปแล้วนะค่ะ จากไปอย่างสงบ เขาน่ารักมากค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้แล้วกันนะค่ะ

3. friend.dd

อายุ 6เดือนครับ วันนี้ผมไปเยี่มมมา ความรู้สึกตัวดีมากๆ แต่ที่น่าเป็นห่วงอีกเรื่องคือ ตา ข้างซ้ายเขากลัวมันจะมองไม่เห็นอะครับ มันเป็นต้อกระจกมั้ง ผมว่านะ มันจะเป็นฟ่าๆ นะครับ วันนี้เอาไก่ หมุปิ้ง ขนมทองหยอด ทองหยิบ ลุกชิ้นลวก กินหมดเลย โชคดีเอย กินเรียบแบ่งหมาขาด้วนข้างๆกินด้วย ผมว่าจะถ่ายรุปมาให้ดู ถ้าพรุ่งนี้ผมไป รพ รัตนาธิเบศน์ เยนนี้พี่เขาจะพาโชคดีย้ายไปที่ รพ รัตนาธิบษนืเพื่อทำการผ่าตัดนะครับ เอ่อสรุปเงินที่พี่ส่งมาหน่อยละกัน 3000 คืนแรกเปนค่ายา เอกซเรย์ ยาฉีด 1600กว่าๆ นะครับ แล้วค่ายาพวกบำรุง ยาแก้ปวด น้ำเกลือ 680 แล้วค่ามัดจำ 500ที่ คลีนิคผมเอาไป แจ้งวัตทนะนะครับ (ส่วนค่าแทกซี่ ตอนเอาจากปทุม มา รพ เกตษร 300ผมออกเอง ค่แทกซี่ จาก เกตษรไป แจ้งวัฒนะ 100 ผมออกแล้ว เหลือ 300กว่าบาท สรุปให้พี่ ณัฐยาฟังก่อนนะครับ มีใบเสรจรู้สึกว่าจะอยู่ที่ฟิมล์เอกซเรย์ ใบ1 แล้วในถุงยาอีกใบหนึ่ง(อยู่กับผม) ซึ่งยาตอนนี้ไม่ได้กินแล้ว ยาคงไม่ได้กินแล้วละ เพราะมันน่าจะหายแล้ว รอแค่ผ่าตัดเท่านั้นเอง ไว้พรุ่งนี้ผมไปเยี่ยมผมจะถ่ายรุปมานะครับ

4. chunkacheng

chunkacheng เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2008
    เจ้าโชคดี โชคดีสมชื่อจริงๆ เลยค่ะ ที่มีผู้เมตตา และบัญชีของหลงได้ทำประโยชน์จริงๆ ถ้าเงินทองขาดเหลือก็แจ้งข่าวกันมานะคะ จะได้ร่วมด้วยช่วยกันอีกแรงค่ะ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

5. helloartdy

helloartdy เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    ได้บุญรวดเร็วทันใจดีจริงๆค่ะ ... แล้วจะส่งเงินเข้าไปในบัญชีบุญของหลงอีกนะค่ะ ขออนุโมธนาด้วยค่ะ ^.^

6. friend.dd

เอารุปเจ้าโชคดี มาให้ดูนะครับ ไม่รู้จะลงได้หรือเปล่า ลองดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      348
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      61
  7. friend.dd

ตอนนี้กำลังกินข้าว เป็นอาหารเม็ด แล้วก้กินน้ำ เจ้าโชคดีกินแบบหิวโซมาก น้ำก้กินแบบหิวจริงๆ ผมเห็นเขาเอาอาหารให้นิดเดียวเองนะ คิดว่าคงจะเปลืองแหละ เพราะจริงๆผมรู้ว่าเจ้าโชคดีไม่อิ่มหรอก แต่ก้ไม่กล้าพูดนะครับ ไว้รอหมอให้เอาอาหรให้ได้ จะเอาหมูปิ้ง ไก่ย่าง ลุกชิ้นไปฝากนะ รอก่อนเจ้าโชคดี วันนี้ไปเยี่ยมอยู่เกือบ 3 ชม แน่ะ เห็นแล้วก็ดีใจครับ

ขนาดไฟล์:
      73.2 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      69.4 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      41
  8. friend.dd

เอารูปมาลงต่อนะครับ

ขนาดไฟล์:
      73.2 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      69.4 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      78.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      47
  9. nao7310

เจ้าโชคดี ถ้าโตเต็มที่คงจะซนน่าดู คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะค่ะ กระดูกของเขายังเจริญได้อีก ขอให้หายเร็วๆ นะเจ้าโชคดี

10. helloartdy

helloartdy เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    น้องโชคดีหน้าตาน่ารักมากเลย(kiss)..เนี่ยถ้าไม่ติดว่าอีก 2-3 ปี ข้างหน้าอาจจะไม่ได้อยู่เมืองไทยจะเอามาเลี้ยงเองเลย งืด งืด

11. ณัฐธยาน์

ณัฐธยาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    วันที่ผ่านมา ยุ่งเรื่องเก็บของ ขนของ ย้ายที่อยู่ค่ะ สุขภาพแย่นิดหน่อย..

เวลาน้อย ..

เรื่อง ค่าใช้จ่ายของน้องโชคดี ที่คุณเอก และคุณกัน แจ้งมา วันก่อน

ประมาณ 16000 บาท แล้วค่ะ

เดี๋ยวบ่ายนี้ไปโอนให้นะคะ ดีใจที่เขาได้รับการรักษาอย่างดีที่สุด

รวมกับที่โอนให้ วันก่อน 19000 บาท

ดูแล้ว ท่าทาง ค่าใช้จ่าย น้องโชคดีคงบานกว่านี้แน่ๆ

ไม่แน่ใจ ว่าเงินในบัญชีที่เหลือ จะพอหรือไม่

อีกครั้งค่ะ ... คงต้องขอเชิญชวนให้ ช่วยเหลือเขาต่อไปนะคะ

เพราะเขาโชคดี สมชื่อ..

เขายังเด็ก....

ขณะนี้ เขาได้รับโอกาสที่ดี....ที่จะมีชีวิตอยู่ต่อไปอย่างมีความสุข

ทั้งใจและกายที่ควรสมบรูณ์..เท่าที่จะช่วยเขาให้ถึงที่สุด

ทั้งหมดนี้.......จากผู้ใจบุญทุกท่าน

อนุโมทนาค่ะ

ณัฐธยาน์

12. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

13. paperz

paperz เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ขอให้หายไวไวนะค่ะ เจ้าหนูน้อย พี่ร่วมบริจาคเงิน ช่วยรักษาหนูไปแล้วนะค่ะวันนี้ 400 บาทค่ะ ถึงเป็นเงินไม่เยอะมาก แต่ถ้าทราบข่าวว่า เงินค่ารักษาหนู ใกล้หมดคลังบัญชีของคุณณัฐแล้ว พี่ก็ยินดีจะช่วยบริจาคเพิ่มนะค่ะ และจะคอยติดตามข่าวอาการ และ สุขภาพ ของหนูเรื่อยๆนะค่ะ ไม่เป็นไรแล้วน๊า ^-^

14. friend.dd

วันนี้ไปเยี่ยมมา ถ่ายรูปมาด้วย แล้วจะเอารุปมาลงให้ดูนะครับ ตอนเย็นๆมืด ตอนนี้ยังไม่ว่างนะครับ ขอบคุณที่ช่วยเหลือเจ้าโชคดีครับ

15. nao7310

ไม่เป็นไรค่ะคุณณัฐและคุณ friend จะโอนเงินเข้าไปช่วยค่ะ ถึงจะไม่มากอะไรแต่ก็ยินดีช่วยค่ะ ขอให้น้องโชคดีหายไวๆ นะ

16. paperz

paperz เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีค่ะ คุณ ณัฐ ตอนนี้ อาการ ของโชคดีหลังจากผ่าตัดแล้วเป็นไงบ้างค่ะ หมอบอกว่ายังไงบ้างอะค่ะ แล้วโชคดีเค้ากินข้าว กินนมบ้างมั้ยค่ะ น้องเค้ายังเด็กมากนะค่ะ 6เดือน ยิ่งได้รับบาดเจ็บขนาดนี้ เป็นช่วงที่อ่อนแอ คงต้องการกำลังใจและความรักจากคนรอบข้าง มากๆเลยนะค่ะ อยากทราบอาการ ของเค้าว่าเป็นยังไงบ้าง ยังไงจะรอ ฟังข่าวจากคุณ ณัฐ นะค่ะ..

17. นิพพานะ

นิพพานะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาหลายวันพึ่งมีโอกาศเข้ามาดูวันนี้ครับ หากว่าค่าใช้จ่ายไม่พอ รบกวนคุณต้อยช่วยแจ้งด้วยนะครับ จะได้ช่วยๆ กันรักษาเขาให้หายไวๆ เป็นบุญของเจ้าโชคดีจริงๆครับที่ได้รับความช่วยเหลือจากคุณ friend.dd และคุณต้อยรวมถึงท่านผู้ใจบุญในเว็ปทุกท่านครับ

18. ณัฐธยาน์

วันก่อน ไปเยี่ยม น้องโชคดี

หมอรายงานอาการ ดังนี้ค่ะ

กระดูกเชิงกราน ช่วงปลาย แตกและหลุดออก ***ร่างกายจะสร้างพังพืดยึดได้เอง

กระดูกช่วงต่อ หลัง - หาง เคลื่อน - อักเสบ- เส้นประสาทขาดบางส่วนและอักเสบ ส่งผลให้ การขับถ่ายไม่มีความรู้สึก *** ใช้ยารักษา ระยะหนึ่ง อาจช่วยได้

กระดูกขาหลัง ช่วงโคนขา หักขาดออกจากกันทั้ง 2 ข้าง หักหลายท่อน ***ทำการผ่าตัด ใช้เหล็กดามไว้แล้ว

กระดูกขาหลังข้างซ้าย ช่วงสะโพก หลุดออกจากเบ้า เอ็นขาด เนื้อเยื่อขาด ต่อไม่ได้ ***ไม่ต่อเอ็นและเนื้อเยื่อ ใช้วิธีจับยัดเข้าเบ้าเดิมได้ - รอเวลาให้พังพืดมายึดไว้ แต่โอกาสหลุดออกจากเบ้าก็มีสูง ***หากหลุดออก คงต้องผ่าตัดอีก

****เรื่องนี้ น้องโชคดี เมื่อหายแล้ว อาจเดินกระเพลกเพราะขายาวไม่เท่ากัน

ก้นอักเสบ แดงมีแผล เพราะอึและฉี่ กัด คงแสบน่าดู --ตอนทำความสะอาด ดิ้นทุรนทุรายมากๆ

น่าสงสารจัง.........

น่ารักมากๆ.......เห็นดิฉัน เดินมา เขาดีใจสุดๆ กระดิกหาง คราง ส่งสายตาอ้อน และพยายามจะลุกขึ้นยืน ดิ้น....จะออกจากกรงให้ได้

คนที่อยู่ด้วย..งง เพราะเพิ่งเจอกันครั้งแรก แต่หมา ทำท่าดีใจเหมือนเห็นเจ้าของที่มันรักมาก..และรอคอย พอมาหา ก็ดีใจ

เลยคิด..ว่า น้องโชคดี เขาคงเห็น ลักขณาเทวะกุมารี (เจ้าหลง)มาหาด้วย เขาเลยดีใจค่ะ

( เขาน่าจะมาจากที่เดียวกัน เลยมีบุญสัมพันธ์ มาช่วยเหลือกัน เมื่อยามมีทุกข์ ขนาดนี้...)

ขอเล่าต่อ เกี่ยวข้องกับเจ้าหลง ของพวกเรา นี่แหละค่ะ

หลังออกจาก รพ. ประมาณ 2-3 ทุ่ม ไปกินข้าว แถวเมืองทอง

เดินเข้าร้านอาหาร ไปกันแค่ 2 คน มีพนักงานต้อนรับ ส่งเสียงบอกคนในร้านว่า มากัน 3 คน
    พวกเขาเห็น 3 คน เลยเอาน้ำมา 3 แก้ว เมนู 3 ใบ วางเหมือนมีคนที่ 3 นั่งอยู่ด้วย เพื่อนขนลุกซู่ เพราะเขามองไม่เห็น....

เลยบอกเพื่อนว่า ไม่ต้องกลัว ลักขณาเทวะกุมารี เขามาร่วมอนุโมทนาบุญกับน้องโชคดี และท่านก็ต้องการให้เพื่อนรู้ว่า

ท่านมีอยู่จริงๆ นี่ ไม่ใช่เรื่องบ้าๆ เพื้ยนๆ อย่างที่เพื่อนแอบคิดในใจ นะ
    และท่านก็ไม่ได้มากินข้าว เพราะกายทิพย์ แต่อยากให้เชื่อ ใหนๆเพื่อนก็เป็นคนดีอยู่แล้ว

เพื่อน..ถึงกับอึ้ง..และ....บอกว่า..เห็นทีคราวนี้ ต้องเชื่อแล้ว

แล้ว สารภาพ ว่า อันที่จริง ตั้งแต่เจ้าหลงตาย วันหนึ่งเขาได้กลิ่นหมา แรงมากตอนเดินขึ้นสะพานลอย เวลาดึกมากแล้ว มองไปก็ไม่เห็นมีหมา กลิ่นมาจากใหน โล่งๆอย่างนี้..แต่ตอนนั้น...เรื่องแบบนี้ ไม่น่าเชื่อ

อีกทั้ง ขณะขับรถ ง่วงๆ จะได้กลิ่นดอกจำปี หอมชื่นใจ สดชื่น เลยหายง่วงตลอดทาง...
    ในรถก็ไม่มีดอกอะไรเลย....เรื่องกลิ่นดอกจำปี ดิฉันก็ได้กลิ่นหอมเหมือนกันค่ะขณะที่ร่างกายไม่ค่อยสบาย..จะรู้สึก..ดี..สดชื่นมากๆเหมือนฝัน

ขออนุโมทนา

และขอบคุณมากค่ะ ในเรื่องค่าใช้จ่าย ของน้องโชคดี ดิฉันซาบซึ้งใจเหลือเกิน
    แล้วจะคอยมารายงานตลอดนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2008
  19. yosung

yosung Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอให้น้องโชคดีหายเร็วๆนะค่ะ วันนี้ไปโอนเงินให้แล้วค่ะ
    และขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ช่วยเหลือน้องโชคดีค่ะ
    เชื่อว่า
    ลักขณาเทวะกุมารีนางฟ้าน้อยๆ คงมีความสุขมากๆเลยค่ะ

20. ณัฐธยาน์

วันนี้...ทราบข่าว

น้องโชคดี ขาหลุดออก จากเบ้าตรงข้อสะโพก อีกแล้ว

คงเจ็บน่าดู....เขาไม่มีเอ็นและเนื้อเยื่อยึดไว้

ว่าแล้วเชียว.....ดิ้นแรงมากๆ ตอนถูกเช็ดแผล

เห็นคนเช็ดแผลด้วยกระดาษห่อของ สีน้ำตาลแข็งๆ แล้วคิดว่ามันหยาบแบบนั้นคงเจ็บมากๆ เขาไม่ใช้ทิชชู่ค่ะ คงประหยัด ง้ง..งง..จริงๆค่ะ

เห็นรพ.อื่น เขาใช้เก็บอึ และเช็ดพื้นโต๊ะ ไม่เคยเห็นใช้เช็ดแผล เลย งง..

(คุณกรรณิการ์ ผู้ส่งน้องโขคดีเข้ารพ.ทนไม่ไหวเลยถามว่า ใช้ผ้าหรือทิชชู่หรือสำลี จะดีกว่ามั้ย
    รพ.บอกว่า ดีกว่า แน่นอน แต่ที่นี่ ใช้แต่แบบนี้)

เห็นว่า....ก้นอักเสบ เริ่มมีหนองแล้ว.......สงสัยแสบน่าดู.......เฮ่อ.....

หมอที่นี่บอกว่า ยังผ่าตัด ใส่เอ็นเทียม ไม่ได้
    น้องโชคดีร่างกายอ่อนแอ ติดเชื้อแบคทีเรียระบบขับถ่าย
    ต้องรอไปก่อน..

โทร ไปรพ.สุวรรณชาด โครงการส่วนพระองค์ ของในหลวง กรงไม่ว่างซักที..
    เห็นว่าที่นี่..เขาดูแลหมาดีมากค่ะ และไม่ใช่ธุรกิจเท่านั้น เลยไม่ต้องประหยัดอุปกรณ์ช่วยชีวิต..ทุกอย่างเป็นไปตามความเหมาะสมและข้อเท็จจริง

สงสารน้องโชคดีจริงๆค่ะ ขอให้เขาดีขึ้นด้วยเถิด

อนุโมทนาค่ะ