(ตอนสุดท้าย)ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Betweenpm, 24 กุมภาพันธ์ 2012.

1. armorza

armorza Active Member

หลวงปู่ท่านเป็นพระที่เปี่ยมไปด้วยความเมตตาต่อศิษยานุศิษย์ทุกคนไม่เลือกที่รักมักที่ชัง สาธุๆๆ

2. Betweenpm

Betweenpm เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    วิชาเสื่อม !

อย่าตกใจครับ !
    เป็น วิชาของผมเองครับ ดัชนีปราบมาร (เรียกว่า วิทยายุทธ์ ดีกว่า อย่าเรียกวิชาเลย)
    พลังดัชนีของผมของยังมิสามารถประมือกับวิชาล่องหน ผลุบโผล่ของมันได้
    เพราะมันกลับมาแล้วตามคำเรียกร้อง มิได้เปลี่ยนชื่อเปลี่ยนเสียงแต่อย่างใด
    เชื้อ...มิเคยตาย !

สงสัยคงใช้วิทยายุทธ์ขั้นที่ 2
    "นิทานสยบเปรต"

จงติดตามด้วยความระทึกในใจพลัน !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  3. Betweenpm

ขอบคุณ คุณ open_your_eye (ผมชอบชื่อคุณจัง ความหมายดี)
    ที่นำรูปมาลงครับ

คนที่ไปงานเห็นอากัปกริยาหลวงปู่ยิ้มแย้มแจ่มใสอย่างนี้ คงรู้สึกดีใจ
    และน่าจะเดาได้ว่าท่านรู้สึกอย่างไรกับงานพิธีในครั้งนี้

การเชิญพระคณาจารย์ชื่อดังมาจำนวนมากขนาดนี้มิใช่ง่าย
    มีเพียงบางรูปที่ท่านอาพาธ จึงมาร่วมงานไมได้
    เพราะนั่งปลุกเสกกันเต็มที่ 4 ชั่วโมง

ใครได้รับของแจกจากหลวงปู่ก็โชคดีแล้ว
    ของฟรีน่ะดีเสมอ เพราะไม่มีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง
    ส่วนของเสียตังค์น่ะ ก็วัดดวงกันเองก็แล้วกันเด้อ ว่าเจอแบบไหน ?

มีข้อมูลบางอย่างจะมาเล่าให้ฟังภายหลังที่วัตถุมงคลรุ่นนี้หมดแล้ว
    เพราะผมไม่เน้นประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ ขอไปเล่านิทานดีกว่า มันส์กว่าเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  4. armorza

ผมไม่ได้สร้างความแตกแยกรึมีเหตุผลอื่นประการใดนะครับ แต่ผมสงสัยว่าทำไมท่านBetweenpm พูดถึงแต่วัตถุมงคลที่หลวงพี่รูปหนึ่งเป็นคนจัดสร้างเพียงอย่างเดียว (ซึ่งคนในพื่นที่รู้ดีว่าพระรูปนี้เป็นอย่างไร ผมขอไม่พูดถึง) มันทำให้กระทู้นี้ดูเหมือนเชียร์วัตถุมงคลดังกล่าวมากไปรึเปล่า (ซึ่งเรื่องการสร้างวัตถุมงคลนั้นเป็นที่ทราบกันดีมีการแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ผมขอไม่พูดถึง) ผมคิดว่าควรให้ความรู้ที่รอบด้านมากกว่าโจมตีเพียงด้านเดียวนะครับ จะได้ทำให้ผู้อื่นที่เข้ามาศึกษาได้ตัดสินใจเองนะครับ ทางตู้จำหน่ายวัตถุมงคลก็มีทั้งด้านดีและไม่ดีเท่าที่ทราบ หากทำให้เจ้าของกระทู้ไม่พอใจรึประการใดทั้งปวงขออภัย..มา ณ ที่ นี้

5. Betweenpm

ขอบคุณมากครับที่แสดงเห็นความคิดเห็นตรงไปตรงมาแบบนี้ ยุติธรรมดีครับ
    เพราะจะทำให้หลายๆคนได้มีมุมมองที่ต่างกันออกไป เช็คอะไรให้รอบด้าน
    อย่าเพิ่งด่วนเชื่ออะไรไปก่อน ทุกคนต้องชั่งใจเอง ไม่แน่ใจก็อย่าเสียตังค์ใดๆทั้งสิ้น ไม่มีใครมาเอาเงินออกจากกระเป๋าเราได้

ผมย้ำแล้วย้ำอีกว่า ของฟรีดีที่สุด ทำบุญตรงกับหลวงปู่ดีที่สุด ไม่ต้องมีวัตถุมงคลยังดีกว่าเลย และดีกว่ามากๆอย่างยิ่ง เพราะคุณจะได้บุญกุศลเต็มที่ ไม่ต้องรู้สึกว่ามีอะไรแลกเปลี่ยน
    เพราะทาน คือการสละ ลดละความตระหนี่ถี่เหนียว ไม่ใช่การแลกเปลี่ยน (นี่คือทัศนะส่วนตัวของผม) ซึ่งปัจจุบันผมแทบไม่ได้เช่าบูชาวัตถุมงคลแล้ว
    ที่มีอยู่ก็กระจายให้คนที่ยังต้องการต่อรับไปโดยทำบุญเข้าวัดหรือเข้ามูลนิธิอะไรไป หรือแจกเขาฟรีไปเลย และกำลังทยอยลดลงไปเรื่อยๆ เหลือไว้เป็นที่ระลึกเพียงบางส่วนเท่านั้น

หลายคนคงทราบว่าทุกที่ในการสร้างวัตถุมงคลมันจะมีเงินจำนวนมากและผลประโยชน์ต่างๆ มาเกี่ยวข้อง มีฝักฝ่ายว่าใครสร้าง แล้วพฤติกรรมผู้สร้างแต่ละรายเป็นอย่างไร

หลวงปู่หลวงพ่อหลายรูปถูกคนรอบตัว ทั้งในวัดและนอกวัด เป็นฆราวาสหรือไม่ใช่ฆราวาส ทั้งในทั้งนอกพื้นที่รุมทึ้งหาผลประโยชน์ หลวงพ่อหลายรูปจึงตัดสินใจเลิกออกวัตถุมงคลไปแล้ว

คุณว่าจริงไหม ที่คนใกล้ตัวนี่แหละน่ากลัวที่สุด บางทีเรียกได้ว่า เลวที่สุด
    ลองตรองดู
    ใครก็ตามที่หาผลประโยชน์จากเรื่องนี้ไม่ว่าจะเนียนแค่ไหน มันก็เลวทรามต่ำช้า และกรรมย่อมสนองมันไม่ช้าก็เร็ว

การที่ผมได้รับสิ่งบางอย่างโดยตรงจากหลวงปู่ เช่น โปสเตอร์และคำพูดบางอย่างของท่าน ผมคงไม่ผิดใช่ไหมที่ผมจะเชื่อวิจารณญาณของท่านบ้าง เรื่องหลายอย่างไม่ใช่ท่านไม่รู้ แต่เพราะความที่ท่านเป็นพระเมตตามากนี่แหละ หลายปัญหาจึงคาราคาซังอยู่อย่างนี้

บางเรื่องผมฝากคุณไปถามให้ถ้วนทั่ว ก็ไม่เห็นคุณมาบอกอะไร
    และหลายคนก็ดูอยู่เฉยๆ ไปเจออะไรบ้างก็ไม่บอกออกมา กลัวเข้าตัว

บางอย่าง บางคำ บางประโยค บางเหตุการณ์เป็นคำถ่ายทอดจากคนใกล้ชิดของท่านที่ผมพิจารณาด้วยตัวเองว่าพอวางใจได้ ผมยังเช็คแล้วเช็คอีก จนบางทีก็ยังไม่กล้าเขียนเลย

แต่คนเดินอยู่ข้างนอกอย่างคุณก็ทราบจากคนอื่นอีกที ซึ่งคุณใช้คำว่า คนพื้นที่
    ก็อยู่ที่ว่าคุณไปเจอคนพื้นที่ประเภทไหน เจอที่ดีน่าเชื่อถือ ก็โชคดีไป
    เจอที่มีผลประโยชน์ เขาก็พูดอีกอย่างนึง จริงไหม

คุณย้อนกลับไปดูจะเห็นว่าบางเรื่องไม่แน่ใจ ผมก็ไม่ออกความเห็น ใช่ไหม

(ยังมีต่อ)

6. Betweenpm

(ต่อ)

ถ้าคุณทราบข้อมูลมาก็ช่วยแชร์ออกมา ว่าข้อมูลเป็นแนวไหน คนพื้นที่ที่กล่าวถึงน่ะ ขอบเขตเขารู้ประมาณไหน (ถ้าพอบอกได้) มีความสัมพันธ์อยู่ในเหตุการณ์อย่างไร แฉข้อเท็จจริงออกมาว่าเป็นอย่างไร แต่เช็คมาให้ชัวร์ก่อนแล้วค่อยเขียน จึงจะดี
    ลูกผู้ชาย กล้าเขียนก็ต้องกล้ารับครับ บางทีสิ่งที่ผมคิดอาจผิดพลาดก็ได้

จริงอยู่ ข้อมูลที่อ่านไปดูเหมือนจะ take side เกินไป เพราะเป็นเรื่องที่ผมพิจารณาเองจากหลายๆด้านแล้ว ชั่งใจแล้วจึงเขียนออกมา แต่ยังไม่ได้เล่าเรื่องของกลุ่มอื่น

การสร้างวัตถุมงคลนั้น จริงๆแล้ว กลุ่มผู้สร้างมีหลายกลุ่ม ทั้งที่วัด และที่อื่นซึ่งหลวงปู่อุปภัมภ์ เกิดเรื่องดีก็มี เรื่องไม่ค่อยดีก็มี ลูกศิษย์ของหลวงปู่ที่มีตำแหน่งหน้าที่การงานระดับสูง ยังเพิ่งทราบเรื่องที่ไม่เหมาะสมก็มี
    ซึ่งเรื่องนี้ก็ยังไม่ได้กล่าวถึง คงเป็นข้อมูลรอบด้านที่คุณต้องการรู้
    และมีข้อมูลลึกกว่านี้หลายเรื่องซึ่งคงไม่ได้เล่าอีก

ส่วนที่คุณกล่าวว่า ที่จุดนั้นมีทั้งด้านดีและไม่ดี
    ปกติ เวลาพิจารณาคน เราอาจมีข้อมูลเกี่ยวกับเขาไม่ครบ 100 %
    แต่เมื่อดูจากพฤติกรรมหลายอย่างหลายวาระ ซึ่งสามารถเห็นได้ชัดเจนแล้ว
    ข้อมูลอาจ 70-80 % ก็น่าจะเพียงพอในการประมวลผล ใช้หลักอนุมาน ก็พอสรุปได้ว่า ดีหรือไม่ดี
    สมควรคบหรือไม่ ?

สำหรับผม ถ้าแนวโน้มออกไปในทางแคลงใจแล้ว ผมก็หลีกเลี่ยงที่จะคบด้วย เพราะไม่วางใจเสียแล้ว เหมือนที่ผมเล่าให้ฟัง
    ในการตัดสินใจ ผมพิจารณาและตัดสินใจในแบบองค์รวม แต่ถ้าคุณพิจารณาแบบแยกส่วนก็เป็นสิทธิของคุณ

อย่างไรก็ตาม ผมไม่เคยบอกว่า ของทั้งหมดที่คุณเห็นอยู่นั้น ชัวร์หรือไม่ชัวร์ทั้งหมดอย่างไร กลับไปอ่านดูดีๆนะ

ผมให้ข้อมูลเท่าที่ทราบไปพิจารณาและสรุปด้วยตัวเองกัน

เรื่องที่ประชาสัมพันธ์นั้น ก็เพราะได้รับโปสเตอร์มาจากหลวงปู่อย่างที่กล่าว
    จึงหาข้อมูลเพิ่มเติมมาบอก เพราะมันเกี่ยวข้องกับที่มาเรื่องรุ่น 1 - 3 ด้วย
    ซึ่งตอนแรกว่าจะเล่า แต่คงไม่เล่าแล้ว
    บังเอิญว่ามีคนลงรูปในงานมา ผมก็อธิบายเพิ่มให้ฟังเท่านั้น
    ซึ่งเดี๋ยวก็จะลบข้อมูลรุ่นนี้ออกทั้งหมด รวมทั้งขอให้ผู้ที่ลงภาพลบออกด้วย
    เพราะงานผ่านไปแล้ว

มันเป็นเรื่องที่พอคาดเดาได้ ว่าถ้าเขียนเรื่องแบบนี้ จะมีคนมองเราในมุมไหนบ้าง แต่ผมก็ได้ประกาศไปในในวัตถุประสงค์ของการเขียนกระทู้นี้แล้ว
    ก็แล้วแต่จิตของแต่ละคนว่าจะมองอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2012
  7. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ผมถามไรหน่อยครับผมเห็นได้ข่าวว่าพระกริ่งชโลปการก็มีปัญหาเหมือนกันช่ายหรือไม่ครับ
    จขกท..และเคยได้ยินว่าเหรียญ7รอบก็มีปัญหาเหมือนกันจริงเท๊จยังไงจขกทมมาไขความกระจ่างหน่อยได้ไหมครับ

8. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพระเครื่องที่ออกเนื่องจากสร้างเจดีย์ ที่หลวงพ่ออุปถัมย์ ดีหรือเปล่าครับ ล่าสุดมีออกเหรียญด้วยครับ

9. Betweenpm

ตอนสุดท้าย เรื่องน่าแปลกใจ

มีทั้งเรื่องดีและเรื่องไม่ดีที่ผมได้ตัดสินใจมาเขียนกระทู้นี้
    ในแง่ส่วนตัว ยังไม่แน่ใจว่าตัดสินใจถูกหรือผิดที่เขียน เพราะเบียดบังเวลาส่วนตนไปไม่น้อย แต่เมื่อเริ่มเขียนไปแล้วก็จึงต้องให้ข้อมูลตามสมควร

ทั้งๆที่ยังมีเรื่องราวสำคัญอีกหลายอย่างที่อยากจะเล่า แต่ก็คงต้องยุติเสียแล้ว
    เพราะได้เกริ่นมาล่วงหน้าว่าจะหยุด โดยใคร่ครวญมาหลายวัน

เรื่องดีคือทำให้ผมได้พบกับเรื่องน่าแปลกใจอย่างหนึ่งที่เกิดกับผม จึงต้องตัดสินใจอย่างนี้

(เรื่องนี้ ถือว่าอ่านเล่นก็แล้วกัน )

โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่าถ้าเรามีครูบาอาจารย์ที่ดี ยอมรับนับถือกันเป็นศิษย์เป็นอาจารย์กัน ท่านย่อมตามดูแลคุ้มครองเราแน่นอน เมื่อเราระลึกถึงท่านตลอดเวลา

หลวงปู่ที่ผมเคารพนับถือหมดหัวใจองค์หนึ่ง
    (ท่านมรณภาพไปแล้ว ) ซึ่งผมได้ขึ้นกรรมฐานกับลูกศิษย์ท่านอีกที
    ผมมีพระของท่าน มีรูปของท่านไว้กราบอยู่ทุกคืน
    ท่านคงดูเราอยู่ และส่งสัญญาณผ่านเสียงอย่างหนึ่งมาเตือนตลอดเวลาที่ผมคิดว่าจะเขียนอย่างไร ทำการพิมพ์ และทุกตำแหน่งแห่งหนที่ทำการเขียน หรือแม้เมื่อเข้ามาอ่านกระทู้นี้ เสียงก็ตามไปทุกที่และดังมาก ดั่งถูกตำหนิอยู่ตลอดเวลาว่ามัวแต่เอาเวลาไปใช้ในเรื่องที่ไม่สมควร ประโยชน์น้อย ตัวเองยังเอาตัวไม่รอด

ซึ่งนอกเหนือจากเวลาเหล่านี้ เสียงสัตว์ดังกล่าวก็เงียบไป !

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นตั้งแต่วันแรกที่เขียนจนถึงวันนี้ ผมสังเกตุและทดสอบอยู่หลายวัน น่าแปลกใจมาก
    คนอื่นอาจคิดว่าเป็นอุปทาน ก็เป็นไปได้ ไม่จำเป็นต้องเชื่อแต่อย่างใด
    แต่คนที่เป็นศิษย์ของท่านจะรู้ว่า นี่คือเสียงอะไร ดังแบบไหน มาทำไม ?
    เพราะในระหว่างเวลาที่เขียนก็เป็นอย่างที่กล่าว คือ จิตใจก็ไม่สงบ ศึลข้อ 3 ก็มัวหมอง (ส่อเสียด) สร้างกุศลกรรมบ้าง อกุศลกรรมบ้าง

ผมต้องกลับไปกราบขอขมาท่านและปฏิบัติตัวใหม่

ดังนั้น หากมีสิ่งใดที่ทำให้ผู้อ่านขัดข้องใจ จิตตกไปบ้างก็ขออโหสิกรรมด้วย แต่หากมีประโยชน์อย่างใดอยู่บ้างก็ขอเป็นไปตามที่วัตถุประสงค์ที่ได้ประกาศไว้

ขอฝากกับทุกท่านไว้ว่า พระเครื่องหรือวัตถุมงคลใดๆ ก็สู้มีพระเก่า พระแท้ในใจของท่านไม่ได้หรอกครับ

ผมจะทิ้งกระทู้นี้ไว้ให้อ่านสัก 2-3 วัน คงมิได้มาตอบแล้ว
    แล้วจะลบทิ้งทั้งหมดหลังจากนั้น

ถ้ามีโอกาส อาจจะไปเขียนเรื่องดีๆ เกี่ยวกับประสบการณ์กับพระกรรมฐานที่ไหนสักแห่งมากกว่า

ขอบคุณที่รู้จักกันทางตัวหนังสือครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2012
  10. armorza

ผมแค่อยากทราบข้อมูลที่รอบด้านก็เท่านั้นครับ ไม่ได้ต้องการสร้างความแคลงใจต่อเจ้าของกระทู้ มีอะไรก็นำมาเล่าเถอะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อบุคคลที่สนใจอีกเยอะครับ พี่มีอะไรดีๆก็นำมาเผยแพร่เถอะครับ ส่วนตัวผมก็มีความรู้งูๆปลาๆ ก็เท่านั้น แค่อยากรู้รอบรอบด้าน แค่เป็นคนขี้สงสัยไปหน่อยก็เท่านั้น ก็เข้าใจในปัจจุบันกลายเป็นพุทธพาณิชย์ไปหมด บุคคลใดทำกรรมอันใดไว้ ก็จะได้ผลนั้นตอบแทน ยังไงความจริงก็คือจริง มีอะไรดีๆก็นำมาเล่าเถอะครับ ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ... (ไหนๆพี่ก็ตั้งหัวข้อว่าข้อเท็จ เราไม่เข้าใจตรงไหนก็สามารถโต้แย้งรึสอบถามได้นี่ครับเพราะพี่ตั้งหัวว่าข้อเท็จจริงพี่ต้องมีความรู้ที่รอบด้านอยู่แล้ว)

11. armorza

จะรีบไปไหนล่ะพี่ ข้อมูลเปิดประเด็นดีๆใหม่ๆในความคิดเยอะแยะ กำลังมันส์ในการอ่านแหม๋!! อุสาห์ติดตามตั้งหลายวันตั้งแต่เปิดกระทู้ เขียนมาต่อเถอะ จะได้ความรู้หลายๆด้าน ผมอาจจะได้ยินมาผิดรึถูกผมก็ไม่ฟันธง!! เขียนมาเถอะพี่ เป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน:cool:

12. wichaikrit

wichaikrit สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2010
    เป็นกำลังใจให้ครับ

13. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมว่าไม่ต้องลบหรอกครับ

เปิดไปเรื่อยๆอะดีแล้ว เป็นความคิดเห็นอีกแบบนึงครับ

14. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    อ้าวไปไหนแล้วครับท่าน จขกท. กลับมาก่อนครับผมยังวิเคราะห์ ไม่แจ้งครับติดอยู่หลายที่เลยครับ ติดตามตอนต่อไปนะครับ เรื่องแฉๆ ปกติผมชอบอยู่แล้วครับ ถ้ากระทู้นี้ ทำด้วยใจก็ไม่มีอะไรที่ผิดครับ "หลวงปู่ที่ผมเคารพนับถือหมดหัวใจองค์หนึ่ง
    (ท่านมรณภาพไปแล้ว ) ซึ่งผมได้ขึ้นกรรมฐานกับลูกศิษย์ท่านอีกที
    ผมมีพระของท่าน มีรูปของท่านไว้กราบอยู่ทุกคืน
    ท่านคงดูเราอยู่ และส่งสัญญาณผ่านเสียงอย่างหนึ่งมาเตือนตลอดเวลาที่ผมคิดว่าจะเขียนอย่างไร ทำการพิมพ์ และทุกตำแหน่งแห่งหนที่ทำการเขียน หรือแม้เมื่อเข้ามาอ่านกระทู้นี้ เสียงก็ตามไปทุกที่และดังมาก ดั่งถูกตำหนิอยู่ตลอดเวลาว่ามัวแต่เอาเวลาไปใช้ในเรื่องที่ไม่สมควร ประโยชน์น้อย ตัวเองยังเอาตัวไม่รอด"

เสียงที่ท่านกล่าวนี่ ก็คงยากที่จะติติงตัวท่านได้หากท่านทำด้วยใจที่เป็นกุศล การให้ความรู้ที่ถูกต้องก็เป็นการสร้างกุศลอย่างหนึ่ง เช่นกัน การปฏิบัติตนเข้าถึงพระกรรมฐานส่วนตัวผมตามเหตุผลมองว่าเป็นการหลีกเลี่ยงจากการทำผิดศิลด้วยการวางเฉยหรืออยู่เฉยๆนั่นเองเป็นการสร้างกุศลอีกอย่างหนึ่ง ถ้าเปรียบเทียบกัน การที่ท่านให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับคนหมู่มาก จะบังเกิดผลด้วยตาเนื้อมากกว่าไหมครับ
    อย่างที่ผมเคยกล่าวไว้ในกระทู้ที่แล้วขอยืนยันคำเดิมครับ ทำดีอย่าไปกลัวหน้าอินทร์หน้าพรหม ต่อให้ตัวเราต้องตายหรือชิบหาย ก็ขอถวายความดีนั้นเป็นพุทธบูชา ทุกวันนี้คนกล้าทำชั่วกันมากครับ ผมเคยสงสัยแบบโง่ๆ ครับว่าทำไมคนเราถึงทำชั่วทั้งๆที่ในใจตัวเองรู้ว่ามันชั่วก็ยังทำ เพราะผมเชื่อครับว่าทุกคนเกิดมาไม่มีใครอยากทำชั่ว ผมเก็บความสงสัยมานานหลายปีถามใครก็ได้คำตอบไปต่างๆนาๆ....จาก10คน100คน1000คน ที่ทำความผิดทุกคนมีเหตุผลกันหมดจนตัดสินไม่ได้ว่าถูกหรือผิด......บางคนเห็นๆอยู่ว่าทำไม่ดีแต่เค้ามีเหตุผลจนกลายเป็นทำดีทำให้ผมยิ่งสงสัยมากขึ้นว่าทำชั่วมันจะดีได้อย่างไรถามพระบางรูปหรือเกจิบางท่านก็ให้คำตอบที่ผมพอใจไม่ได้จะเป็นการอธิบายเรื่องกรรมดีกรรมชั่วซะส่วนใหญ่เป็นผลของกรรมเก่าของการเวียนว่ายในวัฎสงสาร แต่ผมก็ยังไม่เคลียร์ ถ้าเป็นแบบนั้นมันจะไม่ยิ่งเลวร้ายลงไปเรื่อยๆหรอครับ ทำชั่วเพราะผลกรรมแต่ชาติก่อนแล้วชาติหน้าก็ต้องชดใช้ผลของชาตินี้ วนไปวนมาเรื่อยๆแล้วเมื่อไหร่มันจะจบ ผมไม่มีกรรมฐานไม่มีชาญสูงๆเพื่อที่จะไปพบ หรือถามพระพุทธองค์ได้แล้วจะให้รอพุทธทำนายว่าอีก5000ปีท่านจะกลับมาผมก็คงรอถามท่านไม่ไหวแต่สิ่งหนึ่งที่พอจะเป็นแนวทางของการหาคำตอบได้คือคำสอนของท่านพระพุทธองค์ที่ทรงสอนเอาไว้เมื่อ2500กว่าปี ผมอ่านฉบับแปลไทย เป็นฉบับของประชาชน....แต่ก็ยังไม่ทราบคำตอบที่หน้าพอใจ ผมคงมีปัญญาศึกษาได้แค่ฉบับประชาชนนี่แหละครับอีก ตั้งกี่ร้อยเล่มที่ผมยังไม่ได้อ่าน และอีกกี่คำสอนที่ไม่ได้ถูกสังคายณา ไว้ในพระไตรปิฎกฉบับปัจจุบัน แล้ววันนึงผมก็พบกับคำตอบ ผมไม่สามารถจะเคล้นมาได้ว่าคำตอบมายังไงแต่เหมือนมันผุดขึ้นมาเองอาจจะมาจากการรวบรวมข้อมูลทำสถิติของผมเองก็ได้มั้งครับว่า สาเหตุที่คนทำชั่วกันเกลื่อนเมือง คือ "คนพวกนั้นไม่ได้กลัวบาปไม่ได้กลัวว่าสิ่งที่ทำนั้นเป็นการทำผิด แต่สิ่งที่พวกเค้ากลัวคือการถูกจับได้ว่าตัวเองทำผิด" ประมาณว่าเมื่อมีโอกาสทำชั่วก็ทำถ้าไม่ถูกจับได้ว่าทำผิดคือกุยังไม่ผิดถูกจับได้เมื่อไหร่กุก็ผิดเมื่อนั้น
    ไม่ได้กลัวการทำชั่วเลยแม้แต่น้อย แต่ดันไปกลัวการถูกจับได้หรือกลัวว่าสิ่งที่ทำไม่ดีไว้มันจะผุดขึ้นมา ทำให้ตัวเองต้องรับกรรมเร็วเกินไป 555555555555+ หน้าขำดีนะครับคนพวกนี้ ผมนอกเรื่องไปซะยาวกลับมาที่กระทู้นี้ดีกว่าครับท่าน จขกท. ยังอยู่ไหมอ่า ไม่ใช่โดนอุ้มไปแล้วหรอ อิอิอิ แซวเล่นหนะครับ......

จากในกระทู้นี้ผมขอ สมมุติสถาณการณ์ ที่อาจเป็นไปได้ให้ท่าน จขกท. ตอบหน่อยนะครับที่ผมเคยบอกว่าเป็นช่องว่างของกระทู้นี้หนะครับ
    วัตถุมงคลรุ่นที่ท่าน จขกท.กล่าวถึงเป็นส่วนใหญ่นั้นผมจะเห็นเปิดรับจองในหนังสือพระชื่อ....... (ขอไม่เอ่ยนามนะครับ) ซึ่งถ้าออกมาในลักษณะนี้ ผมอดที่จะคิดไม่ได้ว่ามีนายทุนมาจัดการแน่นอน เพราะค่าใช้จ่ายค่อนข้างมากเรื่องใบโปรชัว การจองวัตถุมงคลต่างๆ
    และการหล่อออกมาก็ค่อนข้างปราณีต เข้ากับการเช่าหาเชิงธุระกิจของยุคนี้ ที่ท่านบอกว่าทำไมของถึงหมดเร็วนี่แหละครับคือคำตอบ มีการโฆษณา ก็ปกติครับที่ของจะขายดี แต่มันติดที่ว่าของที่หลวงปู่นำออกมาแจกดันเป็นรุ่นพวกนี้ ซึ่งผมว่ามันขัดๆกันอยู่ดูไม่เป็นธรรมชาติเป็นไปได้ไหมว่า เมื่อนายทุนสร้างขึ้นพอปลุกเสกเสร็จ ส่วนนึงก็ปล่อยไปตามศูนย์พระหรือตามที่โดนสั่งจอง อีกส่วนนึงก็ให้หลวงปู่ไว้แจกเพื่อช่วยหลวงปู่สร้างบำรุงวัดแต่อีกนัยนึง ทางการตลาดก็เหมือนกับให้หลวงปู่เป็นโฆษณาให้หลายๆคนที่ไปรับกับมือหลวงปู่ว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นที่รับจากมือหลวงปู่ ซึ่งแน่นอนครับเมื่อของแจกหมดแล้วราคาในตลาดจะพุ่งแน่นอนครับ เพราะมีที่หลวงปู่แจกซะส่วนใหญ่ แต่ของที่เหลือนายทุนอาจจะเก็บไว้เพื่อเกร็งราคาได้เมื่อไหร่ที่หลวงปู่แจกจนหมด คนส่วนใหญ่มักจะหารุ่นที่เก่ากว่าแน่นอนครับการที่มีกระทู้นี้ออกมาขอพูดตรงๆนะครับผมดูเหมือนจะเป็นการดึงดูดให้ไป หาเก็บรุ่นพวกนี้ โดยเป็นการ ริปเครดิตของตู้วัตถุมงคลภายในวัด จากประสบการณืที่ผมล่าวัตถุมงคลมาหลายๆที่ คุณเชื่อไหมครับว่า วัตถุมงคลที่วัดสร้างกับนายทุนสร้างนั้น มีข้อแตกต่างเหมือนๆกันครับไม่ว่าจะที่ไหนๆ และที่สำคัญ ของวัดนี้ก็ไม่ต่างจากวัดอื่นครับ ของที่สั่งจองกันกับของในตู้วัตถุมงคลที่วัด ก็มีข้อแตกต่างเป็นข้อที่เหมือนๆกับวัดอื่น ซึ่งข้อนี้ข้อมูลของคุณยังไม่เพียงพอที่จะลบล้างได้ครับ ข้อแตกต่างที่ผมพูดถึงนั้นไม่ขอบอกนะครับ ว่าตรงไหน ผมทำได้แต่รอว่าคุณจะรู้อะไรอีก ที่ผมสามารถนำมาวิเคราะห์ต่อได้ วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ ผมออกกะดึกมาสภาวะจิตผมตอนนี้ ไม่100% แต่ก็ยังพอจะพิมได้ไม่มากเท่าไหร่

15. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณnaygoodที่วิเคราะห์ได้เจ๋งมาก ทั้งรูปแบบสวย สร้างเยอะ โฆษนาไม่หยุด สร้างทุกปี
    ไม่มีหมด นายทุนชัดๆ

16. Nov18

Nov18 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2008

มายกมือเห็นด้วยครับ
    :cool:

17. Banana_KU61

Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

วิเคราะห์ได้ยอดเยี่ยมมากครับ นี่ขนาดไม่เต็ม ๑๐๐% นะครับเนี่ย อิอิอิ

เป็นการวิเคราะห์ที่ค่อนข้างจะตรงใจผมมากๆ ในฐานะที่ผมก็อยู่ใกล้วัดคนนึง

แม้จะไม่ได้เข้าไปคลุกคลีในวัดมากนักก็ตาม แต่ผมในฐานะที่สะสมพระมานาน

เห็นความเปลี่ยนแปลงของวงการมากมายโดยเฉพาะพระใหม่ๆ ที่สร้างในยุคหลัง

ซึ่งปฏิเสธไม่ได้เลยว่ามีเรื่องพุทธพานิชย์มาเกี่ยวข้องเป็นอยากมาก โดยเฉพาะนายทุนคนนอกวัด หรือแม้แต่คนในวัดบางกลุ่มก็ตาม ไม่ใช่เฉพาะวัดนี้หรอกครับ แต่มีหลายวัดที่มีเกจิดังมักเป็นเช่นนี้ (ส่วนตัวของเกจิอาจารย์ท่านเป็นพระดีมีเมตตา ท่านจึงปฏิเสธญาติโยมไม่ได้) ซึ่งกลุ่มคนเหล่านี้จะดำเนินการเป็นกระบวนการ มีเครือข่ายหลายๆ ที่ ในแทบทุกสื่อที่เกี่ยวกับพระ แม้กระทั่งในเว็บไซต์ก็ตาม ลองสังเกตหลายๆ รุ่นของหลายๆ วัดดูนะครับ กลุ่มคนเหล่านี้มักจะโปรโมตของที่ตัวเองสร้าง เพื่อให้ผู้ศรัทธาในองค์เกจิเหล่านั้นได้บูชา และมักจะโจมตีรุ่นเก่าๆ ของวัด รวมถึงรุ่นที่ตัวเองไม่ได้สร้างด้วย

เมื่อพระรุ่นนี้หมดไป (หมดจริงหรือไม่ก็ไม่รู้ หรือหมดเพราะใคร) ก็จะมีกลุ่มคนปั่นราคาพระให้สูง โดยส่วนใหญ่จะใช้เว็บไซต์ที่เกี่ยวกับการซื้อขายพระเป็นสถานที่ปั่นราคา เมื่อราคาพุ่งสูงจนเป็นที่พอใจ กลุ่มนายทุนที่เก็บพระรุ่นนี้ไว้ ก็จะทยอยออกของ ฟันกำไรจนเต็มที่ พอของหมดจากรังนายทุนเมื่อไหร่ ลองสังดูเถอะครับว่าพระรุ่นนั้นราคาจะร่วงทันที ผู้ศรัทธารวมทั้งผู้ปล่อยรายย่อยที่เก็บไว้เยอะๆ ก็จะจมทุน นี่คือปัญหาใหญ่ของการเล่นพระใหม่ครับ

บางวัด (อย่างวัดที่ผมเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ท่านอยู่) ก็รู้ถึงปัญหานี้ดี เพื่อป้องกันไม่ให้ลูกศิษย์และผู้ศรัทธาตกเป็นเหยื่อ ทางวัดจึงดำเนินการจัดสร้างเองทั้งหมด พร้อมทั้งมีประกาศไม่รับนายทุนคนนอกที่จะมาขอสร้างพระใดๆ ทั้งสื้น ยกเว้นที่ตัวท่านจะอนุญาตอย่างเป็นลายลักษณ์อักษรเท่านั้นครับ

นี่คือความเห็นส่วนตัวของผม ที่ศึกษาพระเครื่องมานานทั้งเก่าและใหม่ รวมทั้งจากข้อมูลหลายๆ ที่ที่ผมได้รับทราบและรู้เห็นมาครับ

18. mado

mado สมาชิกใหม่

เอาของจริงมาฝาก

ถ่ายจากของจริง[​IMG]
    :cool:[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      217
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      222
  19. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012
    ใครก็ได้ช่วยบอกความจริงหน่้อย ครับ

ผม งง ไปหมดแล้ว :'(

20. GOLSG

GOLSG สมาชิกใหม่

สุดยอด ครับ รุ่นนี้เกจิดัง ปลุกเสก ถือว่า ใหญ่ที่สุดในเมืองไทยก็ว่าได้นะครับ :cool: