ตะกรุดพระคุณมารดา ของดีที่คาดไม่ถึง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 3 กรกฎาคม 2009.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

เมื่อปี พ.ศ. 2532 ข้าพเจ้าได้นั่งคุยกับท่านพระครูสุจิณธรรมวิมล (ม่น ธัมมจิณโณ) วัดเนินตามาก ต.โคกเพลาะ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ไปเรื่อยเปื่อยด้วยเรื่องต่าง ๆ จู่ ๆ ท่านก็พูดขึ้นมาเองถึงพระคุณของบิดามารดาว่ามีคุณเหลือจะกล่าวถึงรำพันหมด

แต่ดูเหมือนแม่จะมีภาษีกว่าหน่อยตรงที่ต้องเป็นผู้อุ้มท้องเรามา ตอนคลอดก็แลกชีวิตกันเลย บางทีเรารอดแม่ตาย บางทีเราตายแม่รอด ถ้าโชคดีก็รอดทั้งคู่ ถ้าโชคร้ายก็ตายคู่เป็นตายทั้งกลมก็มี แต่พ่อไม่ต้องเสี่ยงถึงเพียงนี้ พระคุณของแม่จึงเหนือกว่าพ่อด้วยประการฉะนี้ ซึ่งความดังกล่าวก็ไปตรงกับที่ท่านพระอาจารย์ใหญ่มั่น ภูริทัตตมหาเถระ เคยกล่าวตอบพระธรรมเจดีย์ (จูม พันธุโล) ว่าพระคุณแห่งมารดายิ่งใหญ่กว่าพระบิดานัก

เล่ากันมาถึงตรงนี้หลวงปู่ม่นก็ถามข้าพเจ้าว่า "แกอยากได้วัตถุมงคลที่เหนือกว่าของฉันไหม ?"

แหม ถามได้นะ ใคร ๆ ก็อยากจะได้ทั้งนั้น จึงรีบกราบเรียนท่านว่า อยากได้ครับ นึกว่าท่านจะให้เหล็กไหล ไพลดำ คดมะพร้าว ตับเหล็ก ฯลฯ อะไรประมาณนี้

แต่ท่านยิ้มอย่างใจดี แล้วบรรยายว่า...

"แกกลับไปบ้านนะ แล้วหาแผ่นโลหะจะเป็นอะไรก็ได้นะ แล้วเอาเส้นผมของแม่กับชายผ้าซิ่นของแม่วางลงบนแผ่นโลหะนั้นแล้วม้วนเข้าด้วยกันเป็นตะกรุด แล้วแกก็เอาไปให้แม่อธิษฐานให้ ถ้าแม่แกยังแข็งแรง จะให้วางของให้ม้วนให้เลยก็ได้ ตอนแม่อธิษฐานให้พรแก แกลองฟังดูซิว่าเขาจะว่าให้แกตายแกเสื่อมไหม ถ้าทุกคำพูดมีแต่เรื่องดีไม่มีแช่งล่ะก็ ตะกรุดนั้นไม่มีเสื่อมหรอก ดียิ่งกว่าใคร ๆ ทำให้นะ ตะกรุดของฉันก็ไม่สู้ตะกรุดของแม่แกหรอก เพราะฉันรักแกไม่เท่าแม่แก"

ข้าพเจ้าแทบน้ำตาร่วงแน่ะ

และท่านก็ยังเมตตาเล่าถึงคนที่เคยทำไปแล้วถูกยิง ถูกแทงไม่เข้าเพราะมีตะกรุดพระคุณมารดานี่แหละ ท่านเล่าบ่อยมาก ๆ เหมือนจะยืนยันว่าพ่อแม่เป็นสิ่งสูงสุดในชีวิตลูกถ้าไม่นับธรรม เพราะความกตัญญูต่อพ่อแม่ ก็คือคุณธรรมอันหนึ่งด้วยนั่นเอง

ขอขอบพระคุณ - ท่านอาจารย์ รณธรรม ธาราพันธ์

กระดานสนทนา NAVARAHT "นวรัตน์ดอทคอม" • แสดงกระทู้ - ตะกรุดพระคุณมารดา

2. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เสียดาย.......................... ท่านตายไปแล้ว.

3. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    สุดยอดเลยครับพี่อดุลย์ TVT...

4. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ในพระไตรปิฎกได้กล่าวไว้ว่า บุคคลใดทำอนันตริยกรรมฆ่าแม่จะมีโทษหนักกว่าฆ่าพ่อ 1 เท่าตัว

5. mahamate

mahamate เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับเป็นสิ่งที่ผมคิดจะทำแล้วมาอ่านเจอ น่าปลื้มใจจริงๆครับ

6. บอมม์

บอมม์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2008
    เรื่องดีๆ อย่างนี้ ต้องหาจังหวะขอกับแม่ซะหน่อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

7. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมทำเสร็จแล้วรอให้แม่อธิษฐานให้แล้วจะนำให้พระท่านอธิษฐานอีกหนึ่งครั้งครับผมใช้แผ่นทองเหลือง เงิน ทองแดง ลงอักขระแผ่น โลหะทั้งสามคือ
    แผ่น 1 ลงด้วยคำว่า พ่อ
    แผ่น 2 ลงด้วยคำว่า แม่
    แผ่น 3 ลงด้วยคำว่า พระรัตนตรัย
    แล้วม้วนทับกันทั้ง 3 แผ่นครับ ลองทำดูนะครับ

8. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

เคยได้ยินได้ฟังมาบ้าง แต่ไม่เคยรู้เลยว่าของดีๆ ที่บ้านจะนำมาทำตะกรุดได้ด้วย อีกอย่างใช้เป็นของคู่ชีวิตเลย(ของเฉพาะตัว) ไม่มีเสื่อม แล้วถ้าจะให้ขลังดียิ่งขึ้น ก็ต้องหมั่นทำดีกับท่านตอนยังเป็น อันนี้ขลังที่สุด ไม่ต้องท่องคาถาปลุกเลย ^_^

ขออนุโมทนากลับสาระดีๆ และดีมากๆครับผม(โชคดีที่พ่อแม่ยังอยู่ครบ)

9. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007

อนุโมทนาครับพี่หน่อง ผมต้องลองทำบ้างครับ

10. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดคู่ชีวิต

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ไว้ผมจะลองทำดูครับ

12. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อ่านแล้ว นึกถึงหน้าแม่ขึ้นมาทันทีเลยครับ เป็นของดีของพระอรหันต์ในบ้านแท้ๆครับ ไม่ต้องเสาะแสวงหาให้ไกลเกินเอื้อมเลยครับ

13. dhamaskidjai

dhamaskidjai เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วน้ำตาตกใน
    T_T

14. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ยึ้ยยยยยยยยยย โดนจี้เข้ากระดูกดำ เลย ครับ อายหลวงปู่เลย

15. Farfalle

Farfalle Active Member

เดี่ยวกลับบ้านไปให้พ่อกับแม่ทำให้ดีกว่า

อนุโมทนาค่ะ

16. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาด้วยครับ แต่สำหรับผม ขอเพียงแค่ได้เลี้ยงดูตอบแทนพระคุณพ่อแม่ตามกำลังของตน กับ นำพ่อแม่ให้มาศรัทธาเลื่อมใสในพระพุทธศาสนามากยิ่งขึ้น ชวนพ่อแม่ทำบุญสุนทานอยู่เสมอ มีเวลาก็พาพ่อแม่ไปเที่ยวในที่ที่ท่านอยากจะไป ท่านอยากทานอะไรก็หามาให้ทาน ไม่ขัดใจท่าน ดูแลท่านยามเจ็บไข้ไม่สบาย ก็พอแล้วครับ ไม่อยากรบกวนอะไรท่านทั้งสองเลยครับ เมื่อถึงวันคล้ายวันเกิดของผม ท่านก็จะอวยชัยให้พรผมทุกปี และ ตัวผมเอง ไม่เคยทำให้ท่านหนักใจเลย ไม่เคยทำตัวเหลวไหลเลย มีสิ่งใดที่จะทำให้ท่านไม่พอใจ ผมก็จะรีบแก้ไขทันที พูดคุยปรึกษากันอยู่ตลอดเวลา ท่านทำผิดผมก็ทักท้วง ผมทำผิดท่านก็ทักท้วง เป็นอย่างนี้เสมอมา กว่าผมจะดึงท่านเข้าวัดได้ ใช้เวลา 10 ปี

และ เคารพบูชาคุณพระทั้ง 7 ตลอดเวลาครับ คือ คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ คุณพระมารดา คุณพระบิดา คุณพระอาจารย์ กับ คุณพระมหากษัตริย์

(รวมถึง คุณบุพพการี กับ คุณของเทวดาพรหมที่รักษาตัว ด้วยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2009
  17. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    บทความดีมากครับ อนุโมทนาสาธุๆๆๆๆ

thaiput007@hotmail.com

18. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005

บทความดีมากครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับที่นำมาเผยแพร่

พระเครื่องและวัตถุมงคลหลวงปู่ม่น นั้นเป็นของดีมากและมีราคาถูกแม้แต่หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ยังยอมรับเลยครับ

19. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ยืนยันอีกเสียง เป็นเรื่องจริงครับ
    มีครูบาอาจารย์ทัก เพราะเป็นคนชอบเสาะแสวงหา วัตถุมงคล ท่านเลยหาอุบาย เอาล็อคเก็ตทำเป็นรูป คุณพ่อ คู่กับ คุณแม่.....ด้านหลังใส่เล็บกับเส้นผมของท่าน แล้วเอาเทียนลนปิดผสมกัน เสร็จแล้วไปเคลือบพลาสติค

ผ่านมา เดือนกว่า ได้พบกับครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งที่มีอภิญญาสูง ท่านผ่านมาก็ทักว่า "...ได้ของดีมาห้อยที่คออีกแล้วนะ !!"

ปัจจุบันก็มีท่านในคอ ในใจ มาตลอด รวมเวลา สวดมนต์ ทำกรรมฐานด้วยครับ ห้อยแค่องค์เดียวเท่านั้นไม่มีองค์อื่นอีกเลย

20. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    อนุโมทนาครับ
    ขอบคุณครับ