ตะกรุดหัวใจนอโม ตาหลวงทองวัดหลักห้าอายุ 108 ปี บุญบารมีคุ้มชีวิต

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 23 สิงหาคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    ตะกรุดหัวใจนอโมนี้ลงในแผ่นเงินแท้ครับ ท่านที่จะเอาแบบเลี่ยมพลาสติกคิดค่าเลี่ยม150บาทนะครับเลี่ยมอย่างดีครับ ติดตัวดีมากดีทุกอย่างทหารที่นี่ใช้กันมาก...แม้อาจารย์แดงวัดไร่จับพลังดูบอกว่ากระแสดีมากเน้นทางคงทนปลอดภัยครับ...ตะกรุดสาลิกาลิ้นทองผมได้รับแจ้งมาว่าทางเครือญาติจะมอบให้ผู้ร่วมบุญ300บาทครับ หาไม่ได้อีกแล้วตาหลวงท่านไม่อยู่แล้วครับผม.....เราจะทำเพื่อตาหลวงทองให้สมเกียรติท่านครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013
  2. smart7667

ตาหลวงอยู่คู่คนยะลาชั่วนิรันดร์ ท่านสถิตย์ในหัวใจทุกท่าน ท่านรักศิษย์ทุกคน ผมมีชีวิตได้มาจนวันนี้เพราะท่านเมตตาครับ....คิดถึงท่าน ท่านก็คิดถึงเรา ตาหลวงเป็นพระใสสะอาดมากใครอยู่ใกล้จะสัมผัสได้ถึงจิตท่านที่ละเอียดและทรงพลังเมมตาล้นเหลือครับ....ตะกรุดของท่านยิงไม่ออก ฟันแทงไม่เข้า ของแท้ๆ ท่านดังก่อนเกจิใต้หลายองค์ในเวลานี้เสียด้วยซ้ำครับ ท่านเป็นพระวิปัสสนาที่พ่อท่านฉิ้นเคารพรักมากครับ.....

3. smart7667

ตาหลวงทองศึกษาวิทยาคมมาจากครูบาอาจารย์ดังนี้...
    พ่อท่านปราบวัดพุทธภูมิยะลา
    พ่อท่านวัดป่าศรี ปัตตานี
    พ่อท่านแดงวัดหลักห้า ยะลา
    พ่อท่านดำวัดหลักห้า ยะลา
    อาจารย์ชุม ไชยคีรี
    พ่อท่านหมุน วัดเขาแดง พัทลุงและหลวงปู่ธรรมา สืบสา(หลวงปู่ธรรมาเป็นพระลูกวัดตอนที่ตาหลวงทองเป็นเจ้าอาวาสแล้ว....หลวงปู่ธรรมา สืบสาอายุ103ปีหรื105ผมไม่ชัดเจน บอกตรงๆว่าลืมครับท่านไปมรณภาพที่ภาคอีสาน)
    อาจารย์สงวน มุนินโท สายเทพพรหมองค์เจ้าพ่อหลักเมืองยะลา
    ดวงวิญญาณโต๊ะหลักห้า เจ้าที่อิสลามมาบอกมนต์คาถาให้ในสมาธิจิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2013
  4. smart7667

พ่อท่านคล้าย วาจาสิทธิ์เคยมาวัดหลักห้าเพื่อเสกพระร่นแรกปี2503แล้วให้พรตาหลวงให้สร้างวัดได้สำเร็จและขอให้อายุยืนยาวซึ่งก็เป็นไปตามวาจาของท่านจริงๆครับ..เรื่องนี้ถามพ่อท่านฉิ้นได้ครับ...อาจารย์ทิมวัดช้างให้มาวัดหลักห้าก็มาช่วยท่านรู้จักกับตาหลวงดีครับ ท่านเมตตาตาหลวงทองมากเสกพระให้ตลอดแต่ผมไม่ทราบว่าตาหลวงได้วิชาจากอาจารย์ทิมหรือไม่แต่ที่แน่ๆหมอสุข บ้านหลักห้า เพื่อนสนิทตาหลวงท่านเป็นจอมคาถาที่ดังในยะลามากท่านเสียไปแล้วปัจจุบันมีดหมอของหมอสุขอยู่ที่หมอเอก ยะลา...(ครูหมอโนรา)

5. smart7667

พระจตุรธาตุของตาหลวงทอง สร้างปี45ครับ เสกด้วยกสิณทั้งห้าประการผมจะลงรูปให้ดูระวังของปลอมเพราะโรงงานที่ทำเสริมขึ้นมาของแท้ต้องมีคราบสีผึ้งครับ...

6. smart7667

ตาหลวงไปเสกพระหลวงพ่อทวดประจำครับ..ที่วัดเมืองยะลาไปนั่งปรกแบบเป็นการภายใน..ที่กุฏิพ่อท่านฉิ้น เจ้าคณะจังหวัดในขณะนั้นครับ.....

7. smart7667

ตะกรุดโทนหัวใจนอโมลอักขระโดยพ่อหลวงพรวัดหลักห้า

พระธรรมสิทธิมงคล พ่อท่านฉิ้น เคารพคุณธรรมตาหลวงทองมาก..

8. smart7667

มนตราเวทวิชานอโมเป็นวิชาโบราณภาคใต้มีคุณวิเศษคณานับ คนโบราณท่านภาวนาเสกตัว เสกพระ เสกยันตวิธีฝึกนั้นมีผู้กล่าวว่า แท้ที่จริงแล้ววิชานอโม คือการกักลมปราณไว้ตามฐานต่าง ๆ ในร่างกาย แล้วปล่อยออกมาพร้อมกับอักขระที่บริกรรม จะทำให้มีพลังและอานุภาพ แค่อักษรคำเดียวก็ตวาดคนล้มทั้งยืนได้ เป็นวิชาหลักอย่างหนึ่งของสายภาคใต้ครับ ยังมีทำผงวิเศษวิชาหนึ่ง ชื่อว่า “ผงนอโมเข้าห้อง” ที่ผู้สำเร็จท่านลบจนทะลุกระดานชนวนลงมา แล้วผงดินสอพองที่ลบออกมานั้นเคลื่อนไหวได้เหมือนมีชีวิต สามารถไต่สายสิญจน์ขึ้นไปถึงบนขื่อได้ นี่ไม่ได้ล้อเล่นนะครับพ่อหลวงคล้อย วัดถ้ำเขาเงินท่านสามารถทำได้จริง แต่ท่านก็มรณภาพไปเสียแล้ว ผงนอโมนี้ตาหลวงท่านไม่ด้ทำแต่เรียนมาท่านทำผงนะปัดตลอดเท่านั้น...ครับ

9. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    โอ้....ท่านเจ้าของกระทู้ ตั้งแต่ติดตาม ตามติด อ่านข้อความของท่านมานี่ อยากจะขอความเมตตา กรุณา จากท่าน เกี่ยวกับสีสัน และ ขนาด ของตัวอักษร สักหน่อยจะได้ไหม คือ สีสัน อย่าใช้สีที่ทำให้อ่านยาก ต้องเพ่งจนปวดตา หรือขนาดของตัวอักษร ก็อย่าให้เล็ก หรือ ใหญ่ จนเกินไป ก็ทำให้อ่านยากเช่นกัน ท่านก็เขียนเพื่อให้สมาชิกได้อ่าน ก็น่าจะคิดคำนึงถึงจุดบกพร่องนี้ด้วยเช่นกันนะ เพราะคนที่อ่านก็มีทั้งคนที่สายตายังดี และสายตาไม่ค่อยดี ก็อยากให้เห็นถึงประโยชน์ของทุกท่านที่ควรจะได้รับตรงส่วนนี้ด้วย

10. smart7667

ด้วยความเคารพครับ..จะพยายามใช้ตัวอักษรที่สีไปในทางอ่านง่ายครับ..เพราะหานำเสนอสีเดียวก็เหมือน เราทำข้อสอบที่ไม่เน้นประโยคนะครับ...ท่านครับเดี๋ยวผมใช้สีแดง สีน้ำเงิน สีเขียวเข้มนะครับผม..ลองติดตามดูครับ ท่านเชื่อไหมว่า เลขานุการเจ้าคณะจังหวัดยะลา..ก็ตามกระทู้เหมือนครับ พี่หลวงแกก็ชอบ ยินดีครับเดี๋ยวจะปรับนะครับ..ท่านใดสอบถามสิ่งใดก็ได้เลยครับ...ยินดีอย่างเต็มใจครับ...เคารพครับ

11. smart7667

ด้วยความเคารพ ยันต์ในตะกรุดหรือผ้ายันต์ทางใต้นั้น ใช้ยันต์นอโมมาลงเสียโดยมากครับ เพราะถือว่าเป็นยันต์ครูทางคติชนทั่วทั้งภาคใต้ครับ...

12. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012

ขออนุโมทนาสาธุ และขอบคุณเป็นอย่างสูง

13. smart7667

ด้วยความเคารพ...ฤกษ์ยกที่บวงสรวงโต๊ะหลักห้า เจ้าที่เจ้าทาง ดวงวิญญาณศักดิ์สิทธิ์ผู้สร้างวัด อดีตเจ้าอาวาสทุกองค์ และยกเสาเอก การก่อสร้างมณฑปพระครูมงคลวรสิทธิ ๖หลวงทอง ถิรจิตโต อดีตเจ้าอาวาสรูปที่5 ปกครองดูแลวัดหลักห้า ยะลา พศ.2527 ถึง พศ.2551....มีในวันที่15กันยายน 2556 เวลาเช้าไม่เกินเก้าโมง...ผู้ใดมีศรัทธาอยากร่วมบุญกับทางวัดได้โปรดติดด่อในกระทู้นี้ สืบเนื่องจากได้รับอนุมัติทางวาจาและโดยหน้าที่มีเอกสารการก่อสร้างพร้อมสมบูรณ์ต่อกิจกรรมทางพระพุทธศาสนาครับ...สาธุอนุโมทนาบุญครับ..

14. smart7667

ประกาศเป็นที่แน่นอนแล้ว...
    ผู้ร่วมบุญตามศรัทธาทุกท่าน รับ ไหมห้าสี ชนิดสวมคอ 1เส้น
    ผู้ร่วมบุญ 300 บาท รับตะกรุดสาลิกาลิ้นทอง ทำจากแผ่นทองเหลืองยาว3เซ็น(มีสองร้อยดอก)พร้อมรูปถ่ายตาหลวงทอง ตอกโค๊ตนะ(พ่อหลวงพร จารปี2544)
    ผู้ร่วมบุญ1200บาท รับ ตะกรุดโทนหัวใจนอโม ยาว6.5เซ็น เนื้อเงินรีดจากวงเวียนใหญ่ (มีห้าสิบหกดอก)พร้อมภาพตาหลวงทอง ถิรจิตโต ขนาดเล็กตอกโค๊ตนะ
    ผู้ร่วมบุญ 2000บาท รับ ตะกรุดโทนเกราะเพชร ยาว12.5เซ็น(มีห้าสิบหกดอก) พร้อมภาพถ่ายตาหลวงทองตอกโค๊ตนะ
    รายละเอียดได้โปรดสอบถามทางกระทู้และทางโทรศัพท์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013
  15. smart7667

มหาบุญนั้นเหนือจากวัตถุมงคล ท่านเชื่อหรือไม่ท่านสละวันนี้ วันข้างหน้าจะสะท้อนกลับมาหลายเท่าตัวนัก ผมมีเคตหลายเคตให้ติดตามอ่าน ท่านๆชาวบุญพลังจิตครับธารบุญธารธรรมได้พิทักษ์พระพุทธศาสนาอย่างเต็มกำลัง สิ่งไหนช่วยได้เราเต็มที่ครับ...งานนี้สร้างมณฑปให้ตาหลวงท่านได้โปรดติดตามกระแสความเคลื่อนไหวอย่างใกล้ชิดผมจะลงข่าวจนกว่าหมดหน้าที่ในฐานะสื่อกลางสะพานบุญจนเสร็จสิ้นงานนี้...งานนี้มีที่ปรึกษาตั้งที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดยะลา เจ้าคณะจังหวัดยะลา เจ้าคณะอำเภอเมือง เจ้าคณะตำบล เจ้าอาวาสวัดหลักห้า รับรู้และร่วมมือกันทั้งหมดครับ..

16. smart7667

ตะกรุดทุกแบบจารมือโดยพ่อหลวงพร อายุ80ปี เป็นพระจากอำเภอพุนพิน เมืองสุราษฏร์ ท่านมีคาถาดี มีวิชาอาคมมีวิชาดูดวงมีเมตตาสูงส่ง...ท่านเคารพตาหลวงทอง..ท่านพำนักกุฏิข้างกุฏิเจ้าอาวาสวัดหลักห้าดูแลตาหลวงอย่างเต็มที่ครับ...ท่านมรณภาพก่อนตาหลวงครับ ท่านลาสิกขาบทมารักษาตัวที่บ้านบุตรหลานและเสียชีวิตหลังลาผ้าเหลืองได้ประมาณหนึ่งปีครับ...พ่อหลวงพรรูปนี้ท่านเป็นนักธุดงค์และเชี่ยวชาญการเขียนยันต์เขียนตะกรุดมากครับ..

17. smart7667

ตะกรุดนี้ผมเป็นคนสั่งวัสดุมาจากกรุงเทพโดยซื้อแผ่นเงินมาให้ท่านจารอย่างละหนึ่งร้อยดอก ตอนนี้เหลือแค่ที่ระบุน่ะครับ หายากแล้วเพราะทำมาตั้งแต่ปี2545ครับ..
    ตะกรุดโทนหัวใจนอโม จะเลี่ยมพลาสติกให้ทุกท่านอย่างดีครับ
    ตะกรุดโทนเกราะเพชรหุ้มผ้าแดง เลี่ยมพลาสติกอย่างดีครับ
    ตะกรุดสาลิกาลิ้นทอง พ่อหลวงพรลงนะเมตตาไว้พร้อมหัวใจสาลิกา ดีเหมือนกันนะครับ...

18. smart7667

ยันต์ที่ลงเป็นสายเขาอ้อทั้งหมดครับผม...

19. smart7667

ตะกรุดโทนเกราะเพชร จะหุ้มผ้าแดงนะครับและเลี่ยมพลาสติกดอกใหญ่ทุกดอกครับ ยันต์เกราะเพชรนี้เรียกว่ายันต์กรงทอง็เรียกยันต์ตาข่ายเพชรก็เรียกขานครับ....

20. smart7667

ตะกรุดส่วนใหญ่ที่ลงจารด้วยพระยันต์ต่างๆ นั้น จะมีชื่อแตกต่างกันตามแต่ละสำนักซึ่งบางที เป็นพระยันต์เดียวกัน ดังนั้น เราต้องดูพระยันต์ที่ใช้จารลงในตะกรุดเป็นหลักว่าเป็นยันต์อะไร อย่างมหารูดนี่มีมากมายหลายแบบ ยังมีอีกหลายพระยันต์ที่ยังไม่มีการนำมาทำเป็นตะกรุด นอกจากสุกิตติมา ก็ยังมีอีกหลายอัน ซึ่งตะกรุดหรือพระยันต์โดยส่วนใหญ่ เป็นการถอดพระคาถาในพระไตรปิฎกออกมาผูกเป็นตารางกล แล้วลงอักขระแทนคาถาแต่ละบท อย่างตะกรุดเกราะเพชร เป็นตะกรุดที่ใช้บทอิติปิโส ห้องแรก (บทพุทธคุณ) มาถอดเรียงแบบอนุโลม ปฏิโลม หรือแบบตารางหมากรุกได้มากมาย แล้วชักตาข่ายครอบแต่ละอักขระ บางตำราชักเฉพาะด้านนอกเช่น ของหลวงปู่ศุข แต่ของหลวงพ่อปาน จะชักเข้าข้างในตรงกลางของพระยันต์ด้วย แต่ถ้าเป็นของเขาอ้อจะไม่ชักเข้าด้านใน แต่ด้านนอกตารางยันต์จะมีลงองค์พระล้อมรอบ เกิดเป็นตะกรุดเกราะเพชร กรงทอง หรือจักวาลครอบ ซึ่งบทพุทธคุณที่เราสวดท่องกันอยู่เป็น บทที่ย่อมาจากบทอิติปิโสรัตนมาลา ตะกรุดอีกแบบที่ถอดมาจากอิติปิโสรัตนมาลาเลยตรงๆ ก็เป็นตะกรุดจักรพรรดิ์

มีข้อแนะนำมาบอกว่าถ้าใครอยากได้ยันต์เกราะเพชรเข้าตัว ก็ให้จุดธูปเทียนบูชาครู ระลึกถึงหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ หรือหลวงปู่ศุข แล้วจำภาพยันต์เกราะเพชรที่จะชักเข้าตัว แล้วนั่งสมาธินึกถึงภาพยันตืให้ขึ้นใจ ท่องบทพุทธคุณไปเรื่อยๆ มั่นทำทุกวันก็จะเหมือนเราชักยันต์เกราะเพชรเข้าตัว โดยอาศัยพุทธคุณของครูบาอาจารย์ช่วยสงเคราะห์ให้ ถ้าใครได้มโนมยิทธิ ก็ขึ้นไปขอให้หลวงพ่อช่วยก็จะยิ่งดี ทำทุกวันเห็นผล อันนี้พระอาจารย์ท่านบอกกล่าวมาอีกทีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้