ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    ชาวมายานั่น ขยมก็เคยเป็นค่ะ
    แต่รู้น้อยมาก รู้แค่นั้นแหละ
    หลังๆ ปล่อย
    พยายามไปดูนรกที่เคยตกค่ะ
    แค่ขุมเบาะๆ ก็น่ากลัวมากนะคะ
    แต่ขุมกลางๆ ยังไม่เคยไป
    อาจจะทรงอารมณ์ดูยากกว่ากันเพราะใจจะนิ่งยากกว่าด้วยความน่ากลัว
    ขยมดูเอาการเกรงกลัวบาป-ละอายต่อบาปน่ะค่ะ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Princess หยิงสาว from Wang ยุดยาแล้วมาถึงยุควังเดิมและต้นวงศ์จักรีชาวังเค้าเรียก เจ้าครอกค่ะ

3. ณฐมณฑ์

ชวนหนุ่มmessage ฝึกกสิณแสงสว่าง หรือมโนฯ สิคะ

4. DevilBitch

ค่ะทราบถึงได้เล่าเรื่องมายาให้ย้อนตามไปค่ะ ชื่อแปลว่านกๆพวกนี้หล่ะค่ะ ตอนนั้นเก่งน่าชมนางฟ้ากะท่ารึสีและคนนั้น่ะเพื่อนแข่งรักแข่งรบกันใช่ไหมค่ะ

5. DevilBitch

เค้าคงอยากเป็นชาวพุททั่วไปน่ะค่ะ เค้าคงไม่อยากเพียนเหมือนขยมล่ะมัง!!!

Can you just sample sample Nid Nid Noy Noy for him Na ka?...Please?!!!

6. DevilBitch

Sorry NangFah today is Friday and the Virus will be Auto scan...I have to log-Out...see you Na Ka NangFah & message...Good nite...

7. ณฐมณฑ์

ราตรีสวัสดิ์อีกรอบค่ะ
    คราวนี้เผ่นจริงแล้ว
    ตั้งใจจะนอนก่อนเที่ยงคืนรักษาสุขภาพค่ะ
    โอกาสอื่นขยมอาจจะไม่ได้เข้ามาบ่อยนักนะคะ
    ขอให้มีความสุขนะคะคุณยายกายสิทธิ์คนดี และทุกๆ คนนะคะ

8. กบในไร่อ้อย-ไม่ได้ล๊อคอิน

กบในไร่อ้อย-ไม่ได้ล๊อคอิน บุคคลทั่วไป

แวะเข้ามาราตรีสวัสดิ์ทุกๆคนครับ.... เมื่อตอนเย็นคุยๆอยู่ ผมหลุดไปเลย ต้องขอโทษด้วยนะครับ ไวรัสชุมจริงๆ ต้อง block แทบจะทุกๆนาทีเลย

บ๊ายบายครับ ... คุณยาย, คุณณฐมณฑ์ ....แหมคุยกันสองคนสนุกเลย เดี๋ยวผมจะอ่านย้อนๆขึ้นไปนะครับ ... กู๊ดไนท์ครับ .... take good care ทุกคนครับ

9. message

message Active Member

ฝากรูปไว้ให้คุณ DevilBith เป็นของขวัญวันเกิดครับ

และผมคงไม่ค่อยได้เข้ามาแล้ว มีงานเยอะ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ที่เพื่อนๆ มอบให้
    ขอบคุณอีกครั้ง

ไฟล์ที่แนบมา:

10. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ มาทักทาย .....

หวัดดีพี่ โอ๊บโอ๊บ(ก็กบนั่นไง)
    หวัดดีพี่ sugar cane
    หวัดดีพี่ แก้ว
    หวัดดีพี่ อำนาจ
    หวัดดีพี่ มิกกี้
    .....และ หวัดดีทุกๆท่าน.......... วันนี้ คุณได้นอนกันหรือยั ง ก๊ากๆๆ

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้ย ลืมหวัดดียาย............

12. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    wow รูปคุณยายรึเปล่า ผมว่าน่าเอารูปนี้ติดเป็น logo นะ เด็กแนวดูวัยรุ่น

13. กบในไร่อ้อย-ไม่ได้ล๊อคอิน

กบในไร่อ้อย-ไม่ได้ล๊อคอิน บุคคลทั่วไป

14. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    รีบมารีบไป ไว้จะมาอ่านเก็บอีกที

ยายต๋า

เมื่อคืนฝันถึงยายด้วย แล้วฝันเห็นผีต่อ

ฮ่ะๆๆ

แต่สติครบนะ เพราะตอนนอนนอนด้วยมหาสติฯ

เลยจำได้หมด

มีตอนนึงเป็นเหมือนนิมิต เป็นรูปตุ๊กตา น่ากัวฉิบเป๋ง ตัวเลอะเลือดๆ

หัวเหมือนโดนจามไป ห้อยไปทางซ้ายเกือบขาด

บรึ๋ย

แล้วนอนไปนอนมาเหมือนมีผีมาเข้าด้วยอ้ะ ขนลุกซู่ เท้าสั่น มือลอย

คล้ายๆ ปิติ อ่ะ แต่ไม่น่าใช่

มีใครเล่นไรตูป่าวฟระ ฮึ่ม

แวะมาบอกแค่นี้ล่ะ

ไปละจ่ะยาย

สวัดดีทุกคนล่วงหน้า

15. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เพิ่งมีแรงมาไล่อ่านกระทู้ใหม่....
    ขอบพระคุณ คุณอาคนเก่ามากนะคะ สำหรับคำแนะนำในฝึกสมถะภาวนา ควบคู่กับวิปัสสนา
    สาธุค่ะ...จะลองประยุกต์ตามอย่างคุณอาดูนะคะ

คุณอาเป็นพหูสูตรในการปฏิบัติอย่างนี้
    ถามจริงๆเลยว่า....กี่กองแล้วคะ

สำหรับน้องแก้ว...อย่าเรียกว่าเป็นอรูปฌาณ เลยค่ะ
    ฮะๆๆ คือ...ถ้าหลับตาปุ๊บ ของเก่าบารมีเก่าก็พลันบังเกิดปั๊บนี่ก็ดีสิคะ
    แก้วก็สะสมมาแบบกระปริบกระปรอยซะด้วย ก็เลยไม่สามารถปุ๊บปั๊บได้อย่างนั้น

เพียงแค่ถูกจริตกับอากาศกสิณ ความว่าง แล้วก็กราบครูอาจารย์ที่สั่งสอนในแนวสติปัฏฐาน
    จับความว่างเป็นอารมณ์จากนั้นก็ย้อนกลับเข้ามาพิจารณาความว่างในกายตน
    ให้เกิดปัญญา เห็นไตรลักษณ์ สารภาพว่าใหม่ๆก็เพลินกับการภาวนา....
    ไปๆมาๆก็กิเลสหาเรื่องเข้าข้างตัวเอง นอนภาวนาทู๊กที..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2005
  16. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีตอนนึงเป็นเหมือนนิมิต เป็นรูปตุ๊กตา น่ากัวฉิบเป๋ง ตัวเลอะเลือดๆ

หัวเหมือนโดนจามไป ห้อยไปทางซ้ายเกือบขาด

บรึ๋ย

17. ศดานัน

มอร์นิ่งจ้า น้องโบ๊ท น้องกระสือที่รัก

ยายจ๋า แก้วชอบใจยินดีในการรักษาประคองศีลสัตย์ยิ่งชีพ ถึงศีลจะไม่บริสุทธิ์โดยสิ้นเชิงนัก
    ก็เพียงเล็กๆน้อยๆที่ไม่เจตนา ทำมดดำมดแดง แมลงหวี่ แมลงวันตายไปบ้าง
    ก็กล่าวขออโหสิกรรมต่อน้องมดแมลงเหล่านั้นอยู่เสมอ
    แล้วก็...เท่าที่ทราบมามีอยู่คดีนึงค่ะ
    ท่านอ.คนเมืองบัวเคยกรุณาบอกว่า ในสมัยพระพุทธเจ้ากุกุสันโธ
    แก้วเคยฆ่าและสะกดนางยักขิณีตนนึง ซึ่งเป็นเหตุให้นางยักขิณีตนนั้นยังไม่ยอมอโหสิกรรมให้

http://www.konmeungbua.com/webboard/aspboard_Question.asp?GID=2008

อ้อ...ตอนเด็กๆเคยจิ๊ก กะตังแม่ไปเล่นไข่หมุนด้วย 55555 เด็กสมัยนี้คงไม่รู้จักแล้ว

สิ่งที่แก้วเปิดเผย ณที่นี้ ทั้งรูป ทั้งนาม และอาชีพการงาน
    รวมทั้งทุกคำถาม ทุกคำตอบ ล้วนเป็นสัจจะตรงตามจริงทุกประการจ้ะ

เรื่องแต่งมุสาบริสุทธิ์ ที่ไม่มีความจริงและคุณธรรมเจือปนแม้แต่น้อย
    แก้วขอกราบคุณยาย อย่านำมาใส่ใจให้จิตกร้าวหม่นหมองเลยนะคะ
    หัวเราะเยาะใส่ความเท็จทั้งปวงอย่างที่แก้วทำได้เลย

ตั้งแต่จำความได้ ต่อให้มีเรื่องระห่ำเลวร้ายเพียงใดเข้ามาทดสอบ
    แก้วก็หนักแน่นตั้งตรงยึดมั่นในธรรมเรื่อยมา

แม้กระทั่งตอนนี้ ต่อให้โดนสาดเสียด้วยมุสา ริษยาแรงกล้าสักแค่ไหน
    แก้วก็สบายใจดีอยู่แน่นอนค่ะ แม้อยู่ในสถาณการณ์ใดก็ตาม ก็จะไม่เลิกประพฤติธรรม
    บางทีก็คิดๆอยู่เหมือนกัน จริตsandanเรานี่ไม่ค่อยเหมือนผู้หญิงเอาซะเลย

คุณยายไม่ต้องห่วงแก้ว ไม่ต้องกังวลใดๆเลยนะคะ...
    บางครั้งกระแสเมตตาก็แผ่ไปไม่ถึงลักษณะจิตบางแบบ,กายทิพย์บางอย่าง

ก็เลยมีความจำเป็นอย่างยิ่งยวดที่จะต้องเรียนรู้และฝึกฝนใน อุเบกขา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2005
  18. ศดานัน

วันนี้ แก้วกับพิทจะไปทำบุญด้วยกันหลายที่ อนุโมทนาร่วมกันทุกๆท่านนะคะ
    ตะกี้เราสองคนโทรไปชวนเจ้าลูกชาย น้องเขียดเครียด ไปทำบุญด้วยกัน
    ตามที่ลูกชายเขียดเครียดเคยขอและพี่ทั้งสองได้รับปากไว้

เห็นสนทนาธรรมกับพิทอยู่ตั้งนานสองนานเลย แล้วก็ทวงแต่เค้กแต่งงานอยู่นั่น...ขนมครกไปก่อนนะ
    แก้วเองก็รอทานเค้กแต่งงานยายด้วยนะจ๊ะ...แล้วเจอกัน ทั้งคุณยาย ทั้งพวกเด็กๆ
    วันที่ยายกลับเมืองไทยนะจ๊ะ...ไปข้างนอกทำบุญแล้วค่ะ

19. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    n_n' เกียรติเพื่อนเรากลายเป็นเขียดไปแล้วเหรอเนี่ย

20. อยู่ไกล

อยู่ไกล บุคคลทั่วไป

ยายเคยเรียนที่ โรงเรียน สิรินธร หรือปล่าว หน้าคุ้นๆ