ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. ยาย!

ยาย! บุคคลทั่วไป

You too...Don't worry be happy...

2. ผู้เฒ่าไม้เท้าทองคำฯ

ผู้เฒ่าไม้เท้าทองคำฯ บุคคลทั่วไป

คุณอนันต์ของปลาร้า และกรรมวิธีการผลิต

วิธีการทำปลาร้า ....
    การทำปลาร้ายุ่งยากมากครับ ไม่ใช่ทำง่ายๆ อย่างที่ทุกๆๆ คนคิด
    ก่อนอื่นต้องได้ปลาขนาดเล็กจำนวนมากๆ ประมาณ ที่ หลายสิบกิโลกรัม หรือหลายร้อยกิโลกรัม (ถามจริงๆ เหอะ ปริมาณขนาดนี้หาได้ในเวลาเดียวกันรึเปล่า?)
    เอาปลามาตัดหัว และ ควักตับไต ไส้ปลาออก ล้างน้ำให้สะอาด แล้วหมักเกลือ
    และทำตามขั้นตอนของการหมักตามกรรมวิธี เป็น ปีๆ ถึงจะได้กินครับ

เมื่อหมักแล้วห้ามเปิดฝา มิฉะนั้น จะทำให้ได้ปลาเน่า ไม่ใช่ปลาร้า

เมื่อมีปลาเล็ก ล๊อตใหม่ ก็ต้องทำใหม่ ซึ่งจะต้องเป็นไหใหม่ หรือ โอ่งใหม่ ที่ไม่ใช่อันที่หมักแล้ว (หมักแล้วหมักเลย ห้ามเปิดฝา) เพราะฉะนั้น จึงไม่สามารถสร้างปลาร้า ได้ตลอดทุกๆ เวลาและโอกาส

จะบอกให้ก็ได้ครับ ตอนนี้ปลาร้ากิโลกรัม 40-50 บาทครับ (เวลา ณ. วันที่ 26/03/2548 เป็นราคาชาวบ้านนะครับ) แต่ถ้าเป็นปลาร้า พาสเจอร์ไรซ์ อันนี้ผมไม่รู้ แต่น่าจะแพงกว่าราคาแม่ค้าตามบ้านนอกนะครับ ... อิอิ ... ของมันแน่อยู่แล้วนี่

ปัญหาใหญ่ๆ คือ
    1. ไม่สามารถหาปลาเล็กๆ เหล่านั้นมาทำปลาร้าได้ (ต้องอาศัยปริมาณพอสมควร)
    2. วิธีการหมักใช้เวลานาน เป็นหลายๆ เดือน หรือถ้าเป็น ปี ยิ่งดี
    3. การหมักในครั้งหนึ่งๆ สามารถทำได้แค่เพียงครั้งเดียว/ไห หรือ /โอ่ง
    4. ถ้าได้ปลาล๊อตใหม่ ต้องทำใหม่ตามขบวนการ โดยที่ไม่สามารถนำไปใส่รวมกับล๊อตเก่า หรือไหเก่าได้ มิเช่นนั้นจะได้ปลาเน่า ไม่ใช่ปลาร้า
    5. ต่อแต่นี้ไป ปลาร้า จะเป็นอาหารสงวนเฉพาะคนไทยและลาว เท่านั้น ชาติอื่นไม่มีโอกาสได้กิน
    6. ผู้ที่กินปลาร้าได้ ย่อมมีศักยภาพที่เหนือกว่าคนอื่นๆ เพราะว่ากรรมวิธีการผลิตที่ยุ่งยาก และ ทำได้เฉพาะฤดูกาลเท่านั้น
    7. ปลาร้าเป็นอาหารพิเศษ ที่หาผู้ที่ดื่มด่ำกับรสชาติโบราณ ที่ บรรพบุรุษ ของเราได้มีวิธีการถนอมอาหารไว้กินในยามที่แล้งจัด และไม่มีปลา

มีอีกเยอะครับ .... เกี่ยวกับสรรพคุณของปลาร้า ... เดี๋ยวมาต่อ .. อิอิ !!!

ปล. ผมชอบกินปลาร้าครับ ข้าวเหนียวผมก็ชอบครับ โดยเฉพาะยอดกระถินริมรั้ว ผักตำลึงข้างรั้ว !!!

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

(kiss) ปลาจ่อมนางรอง...กุ้งจ่อมบ้านกรวด...ก้ออร่อยมีวิทีการทำไหมพี่ขาพี่จ๋า!

4. ลูกปลาน้อย

ลูกปลาน้อย สมาชิกใหม่

สวัสดีครับยาย สบายดีไหมครับ

5. ลูกปลาน้อย

ลูกปลาน้อย สมาชิกใหม่

สวัสดีครับปู่ไนน์

6. DevilBitch

(b-no) ปลาน้อยมาตามแรงยายคิดถึงเลยนะ ว่าจะไปตามที่ชาละวันก้อเกรงใจ เวลามายายก้อใจชื้นแระ แหมมาไม่อ่านเลยนะวายายไม่สบายกำลังจะไปพักเจ้าก้อมาพอดี

7. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีจ้า ... ทุกๆ คน

ฝนตกเย็นชื่นใจ ....สบายดีใช่มั๊ย?
    มิน่าหล่ะ............ไฟผมถึงใช้การไม่ได้ .... อิอิ !!!

8. [M]

[M] บุคคลทั่วไป

อ้าว ไม่ได้แวะมานาน ปู่ NiNE ไฟมอดซะแล้ว ออกกำลังมั่งน่ะปู่ จะได้มีพลังเยอะ ๆ อิอิ

9. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

แหม๋ ... จารย์มิ๊กกี้ ............... ก็ว่าไปโน่นแน่ะ ....

ความจริงช่วงนี้เป็นฝนเทียม.......เปียกก็เปียกแบบ เทียมๆ (เปียกไม่จริง)

เดี๋ยวรอให้ฝนเทียมหยุดเหอะ......ผมจะปล่อยไฟให้ร้อน จนต้องซื้อแอร์ใหม่เลยหล่ะ

.....

10. mrboon

mrboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    หวัดดีตั้งแต่เช้าครับ ยังไม่มีใครมาเลย หวัดดี นางฟ้า องค์เล็ก องค์น้อย ของจารย์อำนาจ ด้วยคร้าบ

11. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีด้วยคนครับ
    มือผมเกือบใช้การณ์ไม่ได้เพราะเว็ปปิดไป2-3วัน

12. ammytr

ammytr เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ตอนเด็ก ๆ ผมก็กินนมที่เขียนว่า ห้ามใช้เลียงเด็กทารกเหมือนกันครับยาย นมมะลิ แต่ที่ดีคือได้กินข้าวกล้องตอนเด็ก ๆ บ่อย ครับ จำได้เลยว่าตอน ป .1 ยังไม่อดนม พอดีบ้านอยู่ใกล้โรงเรียน พอสาว ๆ เพื่อนในห้องมาเห็นกินนมเท่านั้นแหละครับ เลิกกกกกก..... (eek)

13. ดาวประกาย

ดาวประกาย เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2005
    เข้ามารุมบ้านยายให้บ้านแคบไปเลยดีกว่า
    ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกะเวป ที่ได้กลับมา ให้เราระบายความอัดอั้นตันใจ
    ในทุกสิ่งที่เรา อยากคิดอยากพู อยากถามพูด อยากโวยว_ย และอีกสารพัด
    ยินดีต้อนรับทุกคนกลับเข้าบ้านเก่าด้วยจ้า.....

ดาวประกาย

14. DevilBitch

(b-love2u) อิอิ ใครน้อตอนเพ้อตอนเผลอหลุดปากเรียกสาวเสียงสวยว่าพี่ครับ ตกลงอายุเท่าไรแล้วจ๊ะ !!!

15. DevilBitch

มันตื้นตัน หลากหลายอารมณ์เลยเนอะ มันทำให้เรามองมิตรภาพได้ชัดเจนขึ้นด้วยสิคะ...(tm-love)

16. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ฮ้าว.ว..ว.

17. DevilBitch

ตอนนี้อย่าเผลอกินนมอมนิ้ว ต่อหน้าสาวๆนะคะ สาวๆจะงอนเด้อ ?...(||)

18. DevilBitch

Happy to be back home ...Sawaddee Ka...I love you ...I love palungjit.org 4ever!!!

19. เพลิน

เพลิน สมาชิกใหม่

สวัสดีครับยาย..แวะมาครับ

20. PPP"

PPP" บุคคลทั่วไป

จ๊ะเอ๋....คะยาย และทุกๆคน

ขออ่านอย่างเดียวนะคะ เเพราะว่าเครื่องมันจะ error ถ้าโพสบ่อยๆ
    เครื่องมันโบราณมากๆคะ

ยังคิดถึงอยู่เหมือนเดิมคะ