ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

กะแล้วเชียว .. ต้องมีคนนินทาผม .... อิอิ !!!

สิ่งที่ผมมองเห็นในมิติที่สี่ ....น่ากลัวมากครับ.... เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ...ที่รักทุกๆคน
    ประเทศไทยกำลังแย่มากๆ มีแต่สิ่งที่นำเข้าทั้งหมด แต่สิ่งที่ส่งออกด้อยค่าน้อยราคา

ผมอยากจะบอกเพียงสิ่งเดียวเท่านั้น ... คือให้ใช้เศรษฐกิจแบบพอเพียง (คุ้นๆมั๊ย?)
    ซึ่งเป็นพระราชดำรัสขององค์เหนือหัว...นั่นคือของจริงครับ

สงกรานต์ที่ผ่านมาประมาณ 10 วันผมใช้จ่ายเงินไปกว่า 300,000 บาท
    กำลังกู้แบ้งค์อีก 500,000 บาท (สรุปตัวเลขหนี้สินผมมากกว่าล้านบาท)

อันนี้เพียงแค่เดือนเดียวนะครับ .....(เฉพาะเดือน เม.ย. 48)
    แสดงว่าแค่ผมคนเดินดินกินข้าวแกง กระจอกๆ ง่อกง่อย ...อย่างผมแค่นี้
    มีหนี้สินเป็นล้านภายในหนึ่งเดือน ...ถ้าครบปีคงประมาณได้เป็นสิบล้าน ... หึหึ

คนไทยทั้งประเทศมีเช้คเด้ง 30,000,000,000 บาทในไตรมาสแรกของปี
    หุ้นตกกระจัดกระจาย ................ต่างชาติถอนเงินลงทุนเป็นว่าเล่น
    หมูไก่ขึ้นราคาเป็นเรื่องสนุก .........ราคาน้ำมันไม่มีลด ....จะทำอย่างไร?

แย่ครับ .....อาจารย์นาจอยู่ไหน?... ช่วยมายืนยันหน่อยครับ ... อิอิ !!!

2. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฮะ ฮะ แหมยายจะเป็นแม่สื่อให้หรืองายยยย ....

ยาย ..... เล่นมัดมือชกกาสือเลยเหยอ นี่กาสือยังไม่เคยเห็นหน้าเจ้าลูกปลาน้อยมันเลยนะ

แล้วนี่ก็หายไปไหนเลย ไม่เห็นนานละ หายซึมรึยังไม่รู้ อย่าบอกนะว่ามัวแต่ไปหาคนถือหมอนอยู่ เออนะ .... อีกตั้ง 2 เดือน คงจะยังหาทันแหละ :p

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว มีหนุ่มหลงมาในมิติเพี้ยนของแก๊งค์เราอีกแย้ว ตองพีหายไปไหนนี่ เตรียมยาดมมาเผื่อญาติคนใหม่ชายต่างถิ่นหน่อยสิ หอบแฮ่กๆเชียว นี่ขนาดอ่านลวกๆนะนี่ใช่ไหม สาวๆเตรียมน้ำท่าและคารมหวานๆต้อนหนุ่มคนี้อย่าให้ขวัญกระเจิงเน้อ เอ แปลงเพสมารึป่าวเค๊อะ ถามหน่อย เพราะพลังนิ่งอุ่นๆค่ะ ขอจับหน่อยดิ๊ อิอิ เปล่าหลอกเคลมนะคะ เดี๋ยวเสียผีกันไปหย่าย ภาพใครคะเนี่ย ดาราคนไหนเหรอ ยายคนบ้านป่าล้าหลัง ไม่ตามแฟชั่นง่ะ อย่าบอกนะว่าตัวจริงเสียงจริงง่ะ จะมาอ่านอย่างเีดียวไม่คุยแลกเปลี่ยนมิตรภาพกัน ตีหลังลายนะจ๊ะ รุ่นบุกเบิกหล่อทุกคน มาีทีหลังอย่าแกล้งหล่อสิ สาวๆห้องนี้ใจหวิวๆแระ ยายไม่หวิวนะ เพราะด้านแระ อิอิ (bb-flower

4. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    คุณยายขา ไปเจอเมืองๆนึงในเนท ที่เป็นซากปรักหักพัง อยู่ใต้น้ำเวลาน้ำขึ้น แล้วก็เผยโฉมเวลาน้ำลง นั่นคือเมืองอะไรคะยาย อยู่แถวเขื่อนวชิราลงกรณ์ที่กาจนบุรีค่ะ

5. DevilBitch

เจ้าปลาน้อยไปรอชะเง้อคอรอฟ้าที่ห้องอดีตายุคอโยธยาเรื่อยค่ะ มาแว่บๆที่นี่ไม่นานก้อไปนั่งซึมบ่นผีบ่นกุมารที่บ้านอีกแระ เจ้านี่ขี้งอน ขี้แกล้งด้วยสิ

เออ ดาวประกายหายไปไหนนี่ คงเบื่อเราแร้วล่ะสิ... เร่องเผาพระไตรฯยุคสงครามนั้นแม้แต่พระเหนือหัวจอมทัพแห่งชาติใดๆก้อสั่ง ตอนทัพไทยบุกชนะเมืองลาวก้อเผาวัดเผาตำราเช่นกันเพื่อกรางบารมีเป็นธรมเนียมสงคราม แล้วสร้างวัดสร้างเมืองใหม่ในแบบของฝ่ายชนะ เหมือนตอนอิสลามรุกทางใต้ เค้าก้อทำลายและดึงชาวพุทธท้องถิ่นให้นับถือตามเค้า นานหลายร้อยปี กลายเป็นแดนมุสลิมไป คุยเรื่องอะไรฟ่ะนี่!!!

6. DevilBitch

ห่างจากบ้านยายครึ่งชั่วโมงค่ะ ยายมีเพื่อนที่เขื่อน กะว่าจะพาแก๊งค์ตามยายไปล่องแพตากยุงป่าตองหัวค่ำที่นั้นตอนพร้อมหน้าพร้อมตากันน่ะ เค้าเรียกเมืองบาดาล ในยุคพระเจ้านันโปทเสน ถิ่นนี้คือเมืองนาคราชเขาค่ะ พวกเราแก๊งค์ตามยายเคยเกิดจากแดนนี้เยอะค่ะ ก่อนจะมาเกิดตามๆกันอีกหลายภพ ตามสายพ่อมาน่ะค่ะ เมื่อยังไม่สร้างเขื่อนก้อเป็นบ้านป่าตามเขาตามแอ่งร่องห้วย มีวัดแบบมอญ สวยงาม น่าเสียดายมากที่จมน้ำ (b-green)

7. MissyKelly

คุณยายคะ แล้วที่ใดคือเมืองสาวัตถี

8. NiNe

น้อง MissyKelly .... เคยอยู่ที่นั่นจ้ะ ...

ผมสัมผัสได้ถึงพลังฯ ...ทดลองดูด้วยตัวเองซิจ๊ะ .. แล้วจะเห็นสิ่งที่เป็นไปใน
    อดีตกาลอันยาวนาน....ต้องพิสูจน์ได้.............. ด้วยตัวเองจ้ะ

...

9. MissyKelly

ขอบคุณค่ะปู่ไนน

10. DevilBitch

This is for the one who hate me!!!(the one and only!)

ยายผีป่าคนนี้ไม่ได้เกิดมาเพียบพร้อมทุกอย่าง... ครรลองชีวิตที่ผ่านมาหาได้โรยด้วยกลีบกุหลาบไม่ อย่าสนใจเลย!!! ถ้าไม่ชอบขี้หน้าก้ออย่าลามปาม?

มาคุยกันดีๆ... ไม่อยากทำร้ายใครให้ติดคุก...ไม่อยากเสียเงินล้มคดี เพราะ ยายผีป่าปลงลงเยอะแล้ว! ไม่ใจร้อนเหมือนเมื่อก่อน... แต่อย่าลามปามอีกนะ? เพราะเพื่อนและคนที่ยายผีป่าเคยมีน้ำใจให้ พวกเค้าพร้อมทุกอย่างเพื่อยายผีป่า ถ้าอยากคุ้ยอยากด่าบนบอรดอีก ขอร้องนะว่า คิดผิด!...ที่มาลองของกับคนๆนี้... เพราะยังเป็นนางมารนรกแตกไปอีกนาน

PALUNGJITเวปธรรมะ เรามาคุยกันพื่อจรรณโลงดีกว่า ยายผีป่าไม่เคยคิดสร้างภาพนะ สร้างทำไม ได้อะไร

บาปทำเยอะแล้ว ขอตื่นมาทำดีบ้างสิ มันไปสะกิดต่อมเคืองใครเข้าก้อขอภัย... แต่ไ่ม่ชอบใช้คำหยาบ... ไม่ชอบปรามาสพระหรือสถาบันใดๆที่ควรเคารพ?...

หยุดนะ !!!...อย่าเหิมเกริมกับคนบ้านนี้อีก?... และอย่าให้เจอว่าเอาเราไปเล่นสกปรกที่อื่น ยายผี่ป่านะไม่ใช่พระจอมอภัย!!! ทนได้เท่าที่ทนได้

คนที่มาบ้านนี้คนดีคนบุญเยอะ... เกรงบารมีและเกรงใจกันบ้างสิ... ครอบครัวยายผีป่าต่ำต้อยในสังคม ยังสามารถสอนยายผีป่ากับพี่น้องให้สำนึกดีได้

ถ้าคนที่ด่าว่ายายผีป่ากับดาวประกายก่อนโดนลบ เกิดมาพร้อมกว่า ถามตัวเองได้แล้วว่า มีค่าความเป็นคนที่สำนึกดีเทียบกันได้ไหม?!!...

อย่าคิดว่าพ่อเป็นเจ้า่พ่อแล้วคนอย่างยายผีป่าจะผวา?... อยากเข้าไปหาเจ้า่พ่อ ไปถามเจ้า่พ่อตรงๆต่อหน้าเลย!!!

11. NiNe

น้องMissyKelly บูชาสมเด็จพุฒาจารย์โต ... ถูกต้องแล้วจ้ะ
    ผมก็มีพระเครื่องขององค์สมเด็จฯ .............. ห้อยคออยู่องค์หนึ่ง
    ไม่ใช่ชุดเบญจภาคีหรอก ........................รุ่นนั้นหาไม่ได้แล้ว
    แต่เป็นรุ่นที่เขาทำใหม่ (ปี 2509) ..............ผมเคารพรัก และศรัทธาท่านฯ

ก่อนนอนให้ท่องบทพาหุงมหากา และต่อด้วยมหากรุณาธิโก
    เสร็จแล้วต่อด้วยคาถาชินบัญชรฯ (ของสมเด็จท่านฯ)

ถ้าจะให้ดีต่อด้วย พระคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก

รับรองว่าน้อง MissyKelly จะปลอดภัย.........นอนหลับฝันดีจ้ะ
    ราตรีสวัสดิ์
    ...

12. NiNe

ยายจ๋า ....................................

น้องเขายังเด็กจ้ะ ......ให้อภัยฯ เธอนะจ๊ะ
    สักวันนึง ...............เธอคงเข้าใจจ้ะ...

...

13. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    มาแย้ววววววววววววววววววว คิดถึงจังเยย

14. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ใครว๊ะมาบังอาจด่าว่ายายของผม ถ้าไม่หยุดเดี๋ยวผมจะไปอมมันทั้งบ้านเลยนะดูซิจะเป็นยังไง

15. DevilBitch

ยายของผม ?!!!...555555555555555555555555555ssssssss...

[b-wai]

16. DevilBitch

(b-green) Mai Tor Lae Na Jah.....Kid Tung Mark Mai?!!!

17. mrboon

mrboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    หวัดดีครับ อยู่ กันครบถ้วนยัง อ่ะครับ มารายงานตัวแย้ว

18. mrboon

mrboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    ท่านพระราหู อมได้ ช่วยไปอมเงิน พวกมาเฟีย มาทำบุญ มั่งได้มั๊ยครับ อิ อิ

19. DevilBitch

เหอๆๆๆๆ... ยายเพิ่งอิ่มแกงป่าปลาช่อนยักษ์เนื้อยุ่ยเพราะผ่านการแช่แข็งแล้วผึ่งลมกว่าจะถึงบ้านก้อเละเชียว แต่อาหย่ยจังเยย อยากชิมฝ่ามือ อุ้ย ฝีมือยายมั้ยคะพ่อบุญ รอยายกลับมานะคะ จะปรุงตำรับเด็ดให้ทาน อาทิ แกงคั่วตับอ่อนกาสือ ส้มตำหัวใจสาวไทยในแคนาดา ผัดฉ่าแข้งบักจิน สลัดลิ้นยายผีป่า พล่าเนื้อสันหลังยวเจ้าอ้น เออ เรื่องก๋ยวเตี่ยวเรือมีไหม ชอบทานมากและทำเองก่้ออร่อยแต่เน้นเส้นกับชิ้นเนื้อต้องสดนุ่ม...

20. DevilBitch

คายน้อง(เอื้อม)เดือน ออกจากปากก่อนนะ อมนานจัง!!!

มาเฟีย!!!...หนังสือพิมพ์บางเล่มนี่ชอบเขียนข่าวไม่เจาะที่มาที่ไป หาว่าบ้านยายเป็นมาเฟีย สมน้ำหน้า... แพ้เค้าล่ะ!!! จ่ายค่าเสียหายมาสิ อิอิ... ทั้งแพ่งและอาญาเชียวนะเค๊อะ หมดค่าทนายเพียบ เวง!!! ขาดทุนและเสียเวลาจัง เอตังส์ไปทำร้านขายส้มตำดีก่าเนอะ ดีเกินไปคนก้อว่า คนหนอคน!!!