ถลกหนังเสือ(ชมรมอาคมเสือ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 8 ตุลาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    นี่หล่ะครับที่ทำให้ผมเลิกเขียนหนังสือพระทั้งที่เขียนให้เขาฟรีๆ เพราะบางทีเราเขียนข้อเท็จจริงไปกระทบกับกลุ่มสปอนเซอร์เขา บก.คอยตัดออก เพราะกลัวสปอนเซอร์ถอนโฆษณา แต่ก็น่าเห็นใจเจ้าของหนังสือเพราะหนังสือจะรอดจะเจ๊งอยู่ที่โฆษณาทุกเล่ม ธรรมดาขายแต่หนังสือนี่จะขาดทุนเอานะครับ

พอมาระยะหลังนี่มีผู้เข้าถึงอินเตอร์เนตมากขึ้น จึงเป็นช่องทางใหม่ที่สามารถให้ข้อมูลข่าวสารได้ละเอียดตรงข้อเท็จจริงได้ดี

2. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนั้น ผมไม่ได้ติดตามรายละเอียดของท่านสักเท่าไร ตอนผมไปกราบท่านครั้งแรกเพิ่งมีการทำเสือรุ่นแรก ผมก็ไม่ได้เช่าอะไร ที่คุณถามมาผมเข้าใจว่ารุ่น ๑-๓นั้นมีความชัดเจนในการสร้างและเสกมากกว่าครับ คนที่เล่นสายตรงมาจะมีข้อมูลดีกว่าครับ แต่มีข้อเสียว่าคนที่รู้ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่มีอายุหน่อย คนเหล่านี้ไม่ค่อยใช้อินเตอร์เนต ทำให้เราขาดผู้รู้มาบอกเล่าในเวป

3. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้น่าจะตั้งชื่อ นิกเนมว่า กระทู้คุณเอก(บ่น) (แซวเล่นน่า)

4. มากับพระครับ

การเสพสื่อหนังสือพระแต่เพียงด้านเดียว เหมือนเอาถ้วยกาแฟขนาดใหญ่ วางไว้บนโต๊ะ แล้วคุณมองในระนาบเดียวกันจากด้านหน้า คุณก็ไม่เห็นว่าถ้วยนี้มีหู แต่ถ้าคุณเดินไปมองด้านข้างคุณก็จะเห็นว่าถ้วยนี้มีหู บทความที่คุณอ่านในหนังสือพระนั้นส่วนนึงมาจากนายทุนเขียนหนีบไปกับโฆษณา คือซื้อโฆษณาสีแพงๆหรือสัญญาว่าลงกันยาวหลายฉบับแล้วจ่ายเงินล่วงหน้า หนังสือก็จะให้พื้นที่หน้าเนื้อเรื่องเป็นของแถม หรือบางพวกก็ต้องซื้อหน้าเนื้อเรื่องเพื่อเขียนเรื่องเป็นตอนยาวไปเลย หรือนายทุนและหลวงพ่ออยากดังบางองค์ก็จ้างนักเขียนเขียนเชียร์ตัวเอง ยังงัยก็ได้ให้ดังของขายได้ พวกนายทุนนี่เขาก้ต้องทำทุกวิธีที่ทำให้คนเชื่อ ของจึงจะขายได้ มีกำไร หนังสือเขาก็ต้องบริหารจนเขาอยู่ได้ นักเขียนอาชีพลูกเมียก็ต้องกินต้องใช้จะมาเขียนฟรีด้วยศรัทธาและใจรักอย่างผมลูกเมียเขาคงอดตาย ในเมื่อกลไกทุกอย่างเป็นอย่างนี้แล้วจะทำยังงัย

5. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

คนถึงหันมาหาข้อมูลช่องทางนี้ไงล่ะคุณเอก เพราะนายทุนยังครอบงำได้ไม่หมด
    แต่อย่างว่าล่ะ นายทุนก็พยายามหาช่องทางแทรกเข้าช่องทางนี้อยู่เหมือนกัน เพราะฉะนั้นคนเสพทุกคนจึงต้องใช้วิจารณญาน สังเกตง่ายๆ คนไหนที่พยายามเอาวัตถุมงคลของศูนย์มาเชียร์หรือมาออกบ่อยๆ แต่บางคนเขาก็เล่นหลาย ID บทหนึ่งเป็นบทพ่อค้า บทหนึ่งเป็นบทคนเชียร์แขก อีกบทหนึ่งก็เป็นบท คนคอยสวด(ของคนอื่น)

6. มากับพระครับ

ตอนนี้คนอ่านหลายๆคนยังแยกไม่ออกรึป่าวว่าหลวงพ่อไหน?เป็นของศูนย์หรือว่ารู้แล้วแต่ชอบแนวทางแบบนั้นก็เป็นได้ เพราะสังเกตุดูคนก็ยังตอบรับดี

7. มากับพระครับ

แหม!เห็นผมแก่หน่อยก็เลยมาแซวว่าขี้บ่น ทีน้องสาวเล่ามายาวไม่เห็นแซวน้องเค้าเลย เค้าไม่แก่อย่างผมหล่ะดิ..อิ.. อิ.

8. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ผมขออนุญาติถ่ายภาพในหนังสือมาลงก่อนนะครับ
    เสือรุ่นแรกครับ กับวิธีการดูเสือรุ่นแรกครับ
    และ เสือรุ่น2ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. มากับพระครับ

ขอบคุณครับ..ได้ความรู้อีกมากเลย

10. เด็กบางแค

เสือรุ่นสามครับ หลวงปู่ตี๋ครับ
    มีทั้งหมด 4 เนื้อครับ คือ เนื้อเงิน เนื้อนวะ เนื้องาแกะ และ เนื้อสัตโลหะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. มากับพระครับ

ใครมีภาพเครื่องรางเสือช่วยนำมาโชว์ให้เพื่อนๆชมหน่อย

12. มากับพระครับ

พอจะทราบกันบ้างไหมครับว่าหัวใจเสือของหลวงพ่อเปิ่นคืออะไร?

13. เด็กบางแค

ไม่ทราบเลยครับพี่ เคยไปวัดบางพระหลังจากที่ท่านเสียไปแล้วครับ

14. มากับพระครับ

หัวใจเสือหลวงพ่อเปิ่น คือกุรุสุกุ ดังในภาพยันต์ชุดล่างทางขวามือเรา ส่วนชุดล่างทางซ้ายเรามือเป็นพระเจ้าสิบหกพระองค์ฝ่ายขวา ส่วนชุดบนเป็นเก้ายอดสำนักวัดบางพระซึ่งแตกต่างจากเก้ายอดสำนักอื่นๆมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

15. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    แปลกดีครับพี่ที่ใช้คาถาพระเจ้า 16 พระองค์ด้วยเพราะคาถานี้จะเด่นด้านเมตตายิ่งค้าขายยิ่งดีเพราะหลวงพ่อฤาษีลิงดำให้ลูกศิษย์ใช้ไว้ด้านค้าขายแต่ว่าสายหลวงพ่อเปิ่นเอามาลงเสือด้วย

16. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เอก อธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ในยันต์ ๙ ยอด ทำไม ตะ กับ สา ถึงสลับที่กันครับ

17. มากับพระครับ

ท่านเอาแต่หัวใจเสือมาลงเสือครับ

18. มากับพระครับ

ผมโดนต่อว่าจากในสำนักก็เรื่องวิจารณ์ยันต์นี่มาทีนึงแล้ว เข้าใจว่าบังครับ แต่ถ้าถามลึกกว่านี้ต้องคุยส่วนตัวละ

19. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ครับพี่เอก..พี่เอกพอจะบอกรายละเอียดให้ชัดเจนกว่านี้ได้มั้ยครับอย่างน้อยก็บอกใบ้เพื่อเป็นวิทยทานกับผมแล้วก็ทุกท่านที่ติดตามกระทู้นี้น่ะครับ..เพราะว่ากับการที่เราๆ บางท่านก็ไม่ได้มีโอกาสไปถามหลวงพ่อหรือหลวงปู่โดยตรงก็ได้แต่ติดตามกันจากทางสื่อซึ่งตรงนี้ก็แล้วแต่วิจารณย์ยานของแต่ละบุคคลซึ่งจะวิเคราะห์กันได้ขนาดไหนแต่ส่วนมากก็จะเป็นคนที่มีความศรัทธากับหลวงพ่อนั้นๆ..น่ะครับ

20. มากับพระครับ

ง่ายๆ...ลองหักลบ พศ.ดูครับ บางทีตอนอ.มรณภาพแล้ว(หาข้อมูลประวัติอ.จากการเสิร์ชกูเกิ้ล) หลวงพ่อเพิ่งอายุ ๗-๘ ขวบเองก็มี แล้วบอกว่าไปเรียนเป็นศิษย์ ถ้าจะให้ผมบอกหมดก็กว่า๗๐%หล่ะครับ ด้วยเหตุนี้พวกนายทุนจึงชอบเปิดประวัติอายุหลวงพ่อ + ๑๐ปีไว้เสมอ เช่นอายุ ๘๐ ก็เปิดมา ๙๐ เลย อยากรู้จริงๆโทรสอบถามเจ้าคณะปกครองแต่ละองค์ได้..ว่าแต่ว่ารู้แล้วจะเอาวัตถุมงคลที่ซื้อมาไปทิ้งที่ไหนหล่ะ แล้วคนที่ชอบมาสรรเสริญทั้งหลายจะทำหน้ายังงัย แล้วพวกที่กำลังขายระบายของหลวงพ่อต่างๆออกในกระทู้รอบๆคงรักผมมากๆๆๆๆๆเลยทีนี้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้