ถอดจิต ลอยในห้องนอนและได้ยินเสียงคนคุยกัน....วิญญาณหลายคน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 10 เมษายน 2006.

1. กรพีระ

กรพีระ สมาชิกใหม่

ผมก็แปลกใจเหมือนกันคุณวีระชัย ทำไมคล้ายๆกับผม เวลาผมใกล้ออกจากกายเนื้อก็ได้ยินเสียงคนคุยกันที่หน้าประตูเหมือนกัน แต่ผมไม่กล้าทำต่อจึงไม่รู้ว่าเป็นใคร สุดท้ายจิตก็เด้งกลับมาที่กายเนื้อจนได้ แต่ผมมีเรื่องอยากขอคำแนะนำนิดนึง ในบางทีที่ผมถอดจิตออก บางครั้งน่ะครับ มันออกไม่ปกติ คือเฉียงออกคล้ายๆหัวเราอยู่ข้างล่าง เท้าเราพลิกกลับออกไปอยู่ข้างบน จนผมต้องรวบรวมสมาธิอีก แล้วก็กลับมาที่เดิม

2. dipastam

dipastam สมาชิกใหม่

บอกผมที

ผมอายุ16ปีอะครับถ้าผมหัดถอดจิตจะเปนไรปะครับ

3. jamscomcom

jamscomcom สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2008
    มีหมอดูเขาบอกว่าผมมีพลังจิตมากกว่าปกติเเต่ผมไม่รู้สึกเลยว่าผมมีจนผมได้รู้ก็ตอนที่ผมนอนตกเตียงผมตกลงไปแต่ผมไม่รู้สึกเจ็บและผมก็มองดูที่พื้นตัวผมลอยอยู่ตัวผมไม่ถึงพื้นงงมากผมตกใจมากหลังจากนั้นตัวผมก็ตกลงมาถึงพื้น
    ผมไปโพสที่เว็บอื่นๆมาผมก็ได้รู้ว่ามีคนที่เคยเป็นอย่างที่ผมเป็นอยู่เยะมากไม่ใช่มีแต่ผมคนเดียวสงสัยจังมันเกิดจากอะไรหลอครับชว่ยตอบทีถึงตอนนี้ผมยังงงไม่หายเลยจำได้แม่นจนถึงวันนี่เลย

4. zixxi

zixxi สมาชิกใหม่

25 มิถุนายน 2008
    โห เป็นอะไรกันคนกลุ่มนี้

5. palagost

palagost สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2008
    อาการนี้หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ บอกว่าเป็นอาการตกจากฌาณ

วิธีแก้ก็สูดหายใจเข้าลึกๆจนสุดๆ แล้วก็หายใจออกจนหมด ทำซัก 3 ครั้งก็อาจจะหายนะคับ ถ้าไม่เกินวิสัยจริงๆ

แต่ว่าผมก็ทำแล้วก็หายนะครับอาการแบบนี้้

6. Rescue157

Rescue157 Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2009
    ถามแบบคนไม่รู้ครับ--ถ้าถอดแล้วกลับไม่ได้ทำไง ? แล้วมีวิธีควบคุมไหม ? ขอบคุณครับครับ

7. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณประตูฯลองเข้าไปถามที่กระทู้นี้ดูนะคะ เผื่อมีใครช่วยได้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกค่ะ

คุณ เคยเจอ วิญญาณ กี่รูปแบบ ?
    http://palungjit.org//showthread.php?t=156815

ขอให้โชคดีค่ะ

8. phasika

phasika สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2009
    นี่คือเรื่องจริง อยากจะถามสักหน่อยว่ามันคืออะไร
    เราเป็นอะไรไม่รู้เวลานอนเราจะชอบเอาหมอนหรือผ้ามาปิดที่ศรีษะเพราะมันทำให้เรารู้สึกสบาย พอเอาอะไรปิดศรีษะเวลานอนเราจะรู้สึกว่าตัวเองเหมือนตื่นอยู่ และเรามองเห็นทุกอย่างภายในห้องแต่ออกจากร่างไม่ได้เหมือนมันดึงอยู่ แรกๆเราคิดว่าตันเองฝันแต่มันเป็นอย่างนี้มา7ปีแล้ว และเราจะรู้สึกหายใจไม่ค่อยออกเราจะทรมานมาก เราก้จะพยายามเอามือของเราดึงผ้าออกจากศรีษะของเรา เราดึงแต่มันเหมือนว่างเปล่ามันจับไม่ได้เลย แต่มาวันหนึ่งวันที่18กุมภา2552เรานอนและอยากจะลองอีกว่าจะเป็นแบบเดิมไหมและมันก็เป็นเหมือนเดิม เราหลับไปและดวงจิตของเราก็ตื่น เราเห้นหมอนที่เราเอามาทับที่ศรีษะ เราหายใจไม่ออกเลยเราทรมานมากเหมือนจะขาดใจตาย เราจึงพยายามเอามือมาดึงหมอนที่ทับหัวเราออกเราหยิบมันติดแต่จับได้นิดเดียวก็จับไม่ได้และหมอนมันก้เลื่อนลงมาทับที่จมูกเราเราใจจะขาดเสียให้ได้ เราจึงพยายามเรียกให้ตัวเองตื่นและเราก็ตื่นเหมือนทุกๆครั้ง แต่ที่เด็ดที่สุดวันที่20กุมภา2552เราลองอีกครั้งนี้มันทำให้เรามันใจได้เลยว่ามันไม่ใช่ความฝัน ดวงจิตของเราตื่นเหมือนทุกครั้ง และเราก็พยายามเอามือดึงหมอนออกเราจับมันติดอีกแต่ติดแค่นิดเดียาและหมอนมันก้เลื่อนต่ำลงมาที่จมูกมันยิ่งทำให้เราหายใจไม่ออก เราจึงตั้งสติเอาหัวตัวเองดึงออกจากหมอนและเราก็ทำสำเร็จ พอออกมาได้เราก็สะดุ้งตื่น พอตื่นขึ้นมาเราก็เลยรู้ว่านี่คือความจริงเพราะหมอนใบนั้นไม่ได้ทับที่หัวเราแล้วแต่วางอยู่ข้างๆมันเหมือนทุกอย่างที่เรามองเห้นในดวงจิตของเรา
    ใครรู้นี่มันคืออะไรกันช่วยบอกเราทีเราทรมานใจมากเพราะไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับเรา

9. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    เป็นอาการของจิตตกภวังค์ครับ ภวังคือภพอีกภพหนึ่งเราเคยมีของเก่าทำมาแต่ขาดการฝึกฝนเพิ่มเติมเลยรู้เห็นได้แค่นี้อาการแบบนี้ที่ไม่ไปหน่ามาหลังเพราะเราไม่เคยฝึกพิจารณาสังขารว่าไม่ใช่เราไม่ใช่สัตว์บุคคลเราเขา จิตจึงยังยึดติดกับกายเนื้อนี้แนบแน่นจนไม่สามารถออกไปจากกายนี้ได้ ต้องหัดปล่อยวางทั้งกายและจิตนะครับ

10. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    ขอถามหน่อยได้มั้ยค่ะ เวลาที่หนูนั่งสมาธิแล้วรู้สึกเหมือนมีแสงสว่างเป็นลูกไฟสีขาว แวบผ่านไปมาอย่างรวดเร็ว อย่างนี้หมายความว่าอะไรเหรอคะ บางทีก็รู้สึกเหมือนตัวเราหมุนเคว้งคว้างจนเวียนศีรษะมาก สักพักเมื่อนิ่งได้แล้วก็เกิดอาการร่างกายเบาหวิวทั้งตัวเหมือนไม่มีน้ำหนักเลยแล้วก็ชาๆ วานผู้รู้ช่วยตอบที

11. JONGKON SIRISIN

JONGKON SIRISIN เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างถึงข้อความของคุณ จิตปิติ การฝึกวิธีการถอดจิตในเบื้องต้นต้องเริ่มอย่างไรบ้างครับ<!-- google_ad_section_end --> __________________
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->
    ใจจริงเข้าถึงพุทธ ใจบริสุทธิ์เข้าถึงธรรรม ใจปฏิบัติตามเข้าถึงพระสงฆ์ ใจไม่หลงเข้าถึงนิพพาน

เบื่องต้นนี้ขอแนะนำให้หาหนังสืออ่านนะครับ ชื่อหนังสือ แนวคำสอนสมเด็จโต สมาธิ ทางสงบ ถอดจิต เขาสอนวิธีการฝึกถอดจิตอย่างเป็นขั้นตอน อ่านแล้วปฏิบัติตามนั้น น่าพิสูจน์นะครับ

12. ทศภณ

ทศภณ สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2009
    เคยเป็นเหมือนกันครับ

เพิ่งเข้าอ่านเวปนี้นะครับ สนใจมากครับ ตอนแรกนึกว่าอาการที่นอนอยุ่แล้วรู้สึกเหมือนตกเหวนั้น ผมเป็นคนเดียว แต่จริงๆแล้วมีคนป็น เยอะเหมือนกันนะครับ ผมอยากรุ้ว่า ถ้ามีอาการนี้นั้นมัน เป็นตัวบ่งชี้ได้มั้ยครับว่า ตัวเรานั้นสามารถถอดจิตได้ง่ายโดยใช้เวลาฝึกไม่นานอะครับ หรือว่าไม่เกี่ยวกัน หรือว่าเป็นปันหาสุขภาพของผม-*- อยากรุ้มากครับ เพราะว่าผมเป็นบ่อย (ถ้าเป็นปันหาสุขภาพคงต้องพบแพทย์แล้วหล่ะ
    -*-)

13. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    สุดยอดจริงๆ

14. Tonpalm_pp

Tonpalm_pp สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2009
    ทำแล้วจิตลอยๆอ่ะคะ

15. ยอดรุ้ง

ยอดรุ้ง สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2009
    สาธุคะ

เห็นด้วยคะ

16. ยอดรุ้ง

ขอถามหน่อยคะเวลาจิตตกสวดมนต์ก็ไม่มีสมาธิ ทำไงดีคะ??

17. ยอดรุ้ง

สาธุ เคยครั้งนึงว่ามีคนมาเรียกไม่ได้ฝันความรู้สึกตอนนั้น ลุกออกมาเปิดประตูลงบันไดเดินออ้มไปหลังบ้านก็เจอผู้หญิงสวยมากนุ่งโงกระเบนห่มสไบนั่งชิงช้าเล่นอยู่ก็คิดใครเอาชิงช้ามาผูกไม่ได้สนใจเท่าใหร่ ก็ทักเธอคนนั้นว่าพี่สวยจังผมยาวสลวยสวยมาก เขาบอกจะมาชวนไปเที่ยวไปกับเขาเฉยเลย เดินตามเธอไปเป็นทางเดินเล็กๆแคบๆมืดๆจำได้ว่าหลังบ้านไม่ได้มีทางเดินแบบนี้ความรู้สึกตอนนั้น พอผ่านทางเดินทะลุออกไปก็เจอที่โล่งล้อมรอบด้วยภูเขาเป็นป่าดอกไม้สีเหลืองทั้งป่าตื่นเต้นมากบอกเธอว่าโหน่าอยู่จังเธอถามอยากอยู่ใหม?เราตอบอยากอยู่แต่ขอเดินเที่ยวป่าดอกไม้ก่อน เที่ยวจนทั่วเหนื่อยกระหายนํ้ามองเห็นศาลาหนึ่งหลังมีคนแก่ใส่ชุดขาวอยู่4ท่านถ้าจำไม่ผิดศาลามีบันได3ขั้นบอกตาหนูหิวนํ้าขอนํ้ากินหน่อยตาบอกนังหนูเอ้ยกินนํ้าแล้วเอ็งกลับบ้านไปซะที่นี่ไม่เหมาะกะเอ็ง ทำไมละตาที่นี่สวยดีน่าอยู่ตาก็ไล่กลับบ้านอยู่นั่นก็รับปากตาว่าจ๊ะแต่ขอเที่ยวต่อก่อน ตอนที่ขึ้นศาลาเธอคนนั้นไม่ขึ้นไปด้วย เที่ยวต่อเหนื่อยแล้วอยากกลับบ้านบอกพี่คนนั้นไปส่งหน่อยเธอถามอ้าวไม่ยู่ที่นี่เหรอ?เราบอกไม่อยู่อยากกลับเขาบอกส่งแค่บากทางนะกลับถูกใหม?เราบอกถูกเป็นทางแคบมืดเหมือนเดิมหันหลังกลับไปดูเธอหายไปใหนป่าดอกไม้ยังสว่างอยู่ทางกลับบ้านทำไมมืดเอาไงไปก็ไปใจคิดตอนนั้นไม่กลัวด้วยว่าจะหลงทางพอก้าวขาเข้าทางมืดเดินมาเรื่อยๆก็โผล่เห็นหลังบ้านเป็นเวลากลางคืนก็เดินขึ้นบันไดเปฺิดประตูเข้าห้องนอน แฟนถามว่าไปใหนมา?เราบอกไม่ได้ไปใหนก็นอนอยู่นี่เขาบอกก็เห็นเปิดมุ้งเข้ามานอนตะกี๊ ตอนนั้นยังไม่เที่ยงคืนราว3 4ทุ่ม ก็เล่าให้เขาฟัง ถ้าไม่กลับตอนนั้นจะเป็นไง? เธอคนนั้นเป็นใคร? คนแก่ชุดขาวบนศาลาคือใคร?ติดยู่ในใจหลายปีแล้วใครก็ได้ช่วยตอบด้วยคะ ขอบพระคุณ

18. jaychou-16

jaychou-16 สมาชิกใหม่

วางเฉยกับสิ่งที่เกิดขึ้นอย่าไปกลัวให้จิตรับรู้ว่าเกิดไรขึ้นปล่อยมันไปแล้วคุณจะได้พบโลกอีกโลกที่ไม่ใช่ใครอยากไปก็ไปได้

19. ปานรดา Phimdee

ปานรดา Phimdee เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010

ทำไมถ่ายรูปน่าดุจัง ไม่ยิ้มบ้างล่ะคะ ^^

20. champ1257

champ1257 สมาชิกใหม่

21 ธันวาคม 2010
    ผมเคยแบบว่านั้ง สมาธิ แล้วตั้งจิตให้สงบ ซักพัก เหมือน จะลอยและเหวี่ยงไปเหวี่ยงมา ผมตกใจมากเลยรีบลืมตา แบบนี้ เค้าเรียกว่าอะไรหรือคับ