ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ส่วนสถานที่แห่งหนึ่ง ที่หลายๆคนเคยฝัน นั้นคือ เมื่อถึงเวลา เราจะได้กลับไปเจอหัวหน้าครอบครัว หรือได้ไปยังสถานที่ ที่ในอดีตได้เคยฝากกระแสไว้
    อย่างพี่เคยฝันว่า ไปที่ไหนก็ไม่รู้ เหมือนในเรือลำใหญ่ หรือแพใหญ่ๆ ก็ไปเจอคนหมู่มากกำลังรวมตัว แล้วก็มีเสียงเรียกบอกว่า ...ลูกหลานบ้าน...มานี่ให้หมด แล้วไม่กี่วันหลังจากที่ฝัน ปรากฎว่าได้ไปงานพิธีของหลวงปู่เจี๊ยะ ประมาณนี้แหล่ะ นิมิตต่างๆ ดังนั้น อย่าคิดมาก ฝันแล้วก็คิดว่าเป็นสิ่งเตือน
    สุดท้ายคิดว่า พวกเราอาจจะได้มารวมตัวกัน ก็รอดูกันต่อไป

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

จริงๆไม่ต้องพีเอ็ม หรอก ถ้าคนที่ไม่เกี่ยวเนื่องกันมา เขาคงไม่เข้ามา หรือเข้ามาก็จะผ่านๆไปไม่สนใจ อิอิ ดังนั้น เราไม่ต้องมีความลับมาก ยิ่งเมื่อใดสามารถเปิดเผยตัวตนได้หมด นั่นแสดงว่าจิตเราสามารถกำจัดขยะสะสมได้เยอะแล้ว

3. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีค่ะ พี่ครูพระยาเดโชฯ
    วันนี้ ตอนนี้ ที่กำลังนั่งอ่านกระทู้หน้านี้
    พร้อมกับดาวน์โหลดบทสวดมหาจักรพรรดิ
    (สาธุอนุโมทนา กับคุณ teelak ด้วยนะคะ ที่ช่วยนำมาเผยแพร่)
    รู้สึกแปลกๆ จังค่ะ มันกึ่งๆ ขนลุก และรู้สึกหวิวๆ
    เหมือนเมื่อวันที่ตั้งจิตอุทิศบุญให้ท่านพญาศรีสัตตนาคราชเลย

หรือว่าหน้านี้มีคำสอนเยอะ อ่านแล้วเลยขนลุก
    หรือว่า เพราะวันนี้วันพระ
    หรือว่า ใครมาขออะไร อิอิ

อ้อ ขอถามพี่พระยาฯ นิดนึงนะคะ
    เวลาที่นั่งสมาธิ (นู๋เป็นมือใหม่ค่ะ) แล้วเห็นแสงสีขาวสว่างจ้า
    หมายถึงอะไรคะ?

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2010
  4. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โมทนา สาธุ
    การได้แห่ง มโนมยิทธิ ก็เพื่อ พิสูจน์คำสอน ในเรื่องภพภูมิ ต่าง ๆ และ กฏของกรรม ด้วยการรู้ การเห็น เมื่อรู้แล้ว เห็นแล้ว การ ละชั่ว กลัวบาป ก็ไม่ใช่ของยาก

มโนมยิทธิ ยังเป็นฌานโลกีย์ ถ้าไม่น้อม นำมาเป็น วิปัสนาญาน ให้กิเลส ตัณหา อุปทาน เบาบางลงไป คนที่ได้มโนมยิทธิ ก็ยังเสี่ยงกับ อบายภูมิ

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

เรื่องข้อธรรมตามพระไตรปิฎก นั้น ยังหนักเกินไปสำหรับพวกเธอ จึงขอสรุปย่อว่า ให้มี ศีล สมาธิ ปัญญา ทาน ศีล ภาวนา ขอเน้นเรื่องการรักษาศีล เมื่อคิดดีทำดี ย่อมได้ชื่อว่า เป็นปกติสุข ส่วนอื่นๆนั้นให้เป็นไปตามวาระ ตามกำลังบารมีของตน

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

เพราะข้อธรรมมี 84000 พระธรรมขันธ์ กว่าเธอจะศึกษาหมดอาจจะใช้เวลามาก แต่ที่สุดแล้ว ท่านพ่อให้เธอจงไม่ประมาท และถ้าเธอรักษาศีลได้ เป็นคนมีศีล อยู่ในศีล มีศีลเป็นเครื่องรักษา เธอย่อมไม่พร่องในธรรม

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

มีเรื่องหนึ่งนะ บางทีเราอาจจะได้เจอผู้ปฎิบัติธรรม บางทีไปเจอสายต่างๆ เขาก็มักจะเยินยอ ในพวกพ้องของตน เป็นธรรมดา จะหาคนที่จะชื่นชมเรานั้น บางทีมันหาได้ยาก ทำให้เราเสียกำลังใจ จริงๆเขาไม่วัดกันหรอกว่า ใครเหนือกว่าใคร แต่เขาดูกันที่แสงสว่าง ซึ่งหมายถึงบารมี ซึ่งบารมีของแต่ละบุคคล บางทีก็ดูได้ยาก ถ้าครูอาจารย์เขาปิดไว้ แต่ขอบอกได้เต็มปากว่า ถ้าเราทำความดี ตามที่หลวงปู่ทวดสอน เราได้ชื่อว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ ย่อมไม่เป็นสองรองใคร แม้นคนในโลกไม่สรรเสริญ แต่วิญญาณในภพภูมิ เขาโมทนา และติดตามเรามาก
    อ่ะ เล่าให้ฟัง ไว้เป็นกำลังใจ สำหรับบางคนที่คิดว่าทำดีแล้วไม่ค่อยได้ดี

8. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    มีคนรออนุโมทนาบุญและรอขออโหสิกรรมมั้งคะ ^-^

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

มาสายฤทธิ์นี่ช่างลำบาก ทำหน้าที่ทางบู๊ไว้เยอะ แต่ทำไงได้ มันเป็นหน้าที่

10. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    แสงสีขาวจ้า สว่างโพลง
    ที่ปรากฏตอนนั่งสมาธิ คืออะไรคะ?

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- แสงแห่งธรรม เป็นเครื่องแสดงว่า จิตบริสุทธิ์ สวดมนต์ต่อไป

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

ท่านนักพรตเต๋า กลับมาย้อนยุค นะเนี่ย หุหุ

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

เตรียมกลับบ้านได้แล้ว พนักงานเงินเดือน 555

14. โพชน์

โพชน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    จริงแท้แน่นอนอนุโมทนาครับท่าน

15. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชรเป็นเหมือนกันเหรอคะสงสัยไม่ผ่านเซนเซอร์แน่เลยเนาะ
    ว่าแต่คุณเพชรไปเปิดญาณมาแล้วมีอะไรมาเล่าให้ฟังบ้างไหมคะ
    เล่าในกระทู้นี้ก็ได้ค่ะ ไม่มีใครปรามาสแน่นอนเพราะลูกหลานพญานาคด้วยกัน
    อนุโมทนากับพี่พระยาเดโชและทุกท่านที่นำข้อธรรมมาโพสต์นะคะ
    อ่านแล้วก็พยายามทำตามอยู่ค่ะ

16. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณในความกรุณาของ พระยาเดโชชัยมือศึก ที่ตอบคำถามทาง pm ให้ทราบ(เท่าที่ครูบาอาจาร์ยท่านอนุญาต) ทุกคนที่รับทราบอดีตชาติของตน ต่างพร้อมจะแก้ไขให้ชีวิตปัจจุบันดีขึ้นค่ะ

ตอนนี้่ก็มีอีกหลายสิบคนส่งรายชื่อมาให้ถามบ้าง(ยังไม่หมดหมู่บ้านหรอกค่ะ...อิ อิ)

ก็ว่าจะค่อยๆโพสรายชื่อถามไปค่ะ เกรงใจอย่างแรงงง...แต่พี่น้องเพื่อนครูก็รบเร้าน่ะเนอะั เขียนชื่อลูก สามี ส่งมาให้ก็ต้องลำบาก
    พระยาเดโชชัยมือศึกอีกแระ (ขนาดเกรงใจนะเนี่ย)

ขอผลบุญที่พระยาเดโชชัยมือศึก ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ ส่งผลให้คุณเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มีความสุข และเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป สาธุ.....

17. Kavinpat

Kavinpat เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2010
    มีข้อสงสัยครับ รบกวนเรียนถาม

เนื่องจากได้เข้ามาอ่านในกระทู้นี้ ผมเกิดความสงสัยคือ
    1. ตอนเด็กๆ ผมจำได้ว่าหลับแล้วฝัน ในความฝันมีคนพาลงไปด้านล่างซึ้งผมเข้าใจว่าที่นั่น คือเมืองบาดาล ผมจำได้ว่าคนที่พาไปนั้นบอกว่าจะพาไปเที่ยว ภาพที่เห็นเป็นเหมือนถ่ำธรรมดา แต่สิ่งที่เค้าพาไปดู คือผมเห้นเป็นหีบด้านในมีสมบัติ เป็นพวก แก้วแหวนเงินทอง ทุกๆหีบสมบัติ จะมีงูเฝ้าอยู่ ซึ่งคนในความฝันรู้สึกว่างูเหล่านั้น คือผู้ดูแลสมบติอยู่ ไม่ทราบมีความหมายอะไรหรือเปล่า หรือแค้เพ้อเจ้อไปเองง^^

2. ปัจจุบัน ตัวผมเอง ชอบทำบุญ ทำทาน ศึกษาธรรมต่างๆ ถ้าเห็นว่าที่ไหนมีให้ทำบุญมีความรู้สึกว่าต้องทำ ทำมากทำน้อยแล้วแต่ แต่ถ้าไม่ทำจะรุ้สึกไม่สบายใจทุกครั้ง ผมสวดมนต์ และนั่งสมาธิบ้าง แต่รู้สึกไม่ก้าวหน้า

อยากถามผู้ที่รพอจะรู้หรือแนะนำผมหน่อยได้มั้ยครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ถ้าคำตอบไหนผู้รู้ท่านใดสามารถตอบได้ รบดวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับผม

18. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    ้ร้ายหรือดี

เช้าวันนี้เอง..ฝันไปว่านั่งเรือไปกับพี่ที่ทำงานพร้อมเด็กนักเรียน 2 คน (ไม่รู้จัก)
    เ็ป็นหญิง 1 คน ชาย 1 คน เพื่อจะไปเอาของสำคัญบางอย่างในน้ำ ในฝันมันคือของนี้สำคัญมาก...แต่เราก็ไม่รู้ว่าคืออะไร..พอมาถึงที่ปรากฏว่าของนั้นหายไป...ยังไม่ทันได้หา..ก็ต้องตกใจ..เมื่อเห็นว่าเด็กทั้งสองหายไปจากเรือ...เรามองไปในน้ำเห็นแต่เสื้อผ้าลอยอยู่...ก็ให้เรือขับไปดูปรากฏว่าช่วยอุ้มเด็กนักเรียนหญิงขึ้นมาจากน้ำไว้ได้..ส่วนเด็กผู้ชายหาไม่เจอ....ในฝันเราก็อุ้มเขาไว้แน่น..+ความกลัวสัตว์ร้ายที่อยู่ในน้ำ...เขาตามติดท้ายเรือเรา...เป็นเงาดำใหญ่มาก..ในฝันคิดว่าเป็นจระเข้ตัวใหญ่..คือถ้าโดดขึ้นมาคงฆ่าพวกเราในเรือได้ทั้งหมดพร้อมกัน....แต่เราก็ไม่ได้เห็นตัว...เราหนีด้วยความกลัวเราเลยสะดุ้งตื่น..สัตว์นั้นต้องการทำร้ายเราจริงหรือเปล่า...

ในฝันแอบคิดไม่ดี..หรือเราจะทิ้งเด็กเพื่อหนีเอาตัวรอด...แต่ก็ไม่ทิ้ง..คิดว่าถ้าจะตายก็ตายด้วยกัน..
    มันมีความหมายอะไรหรือเปล่าค่ะ

19. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

จระเข้ตัวใหญ่หมายถึงอนุสัยที่นอนเนื่องในสันดานยังไม่หมด

การปฏิบัติ ก็คงเห็นแก่ตัวเองแต่แรกๆ ถ้าภาวนาเป็นแล้ว

ก็จะออกมาช่วยเหลือสังคม คำว่าตายเป็นตาย นั่นคือกิเลส

ตาย กิเลสตายได้นั่นแหละ ถึงจะเห็นทุกสรรพสิ่งเป็นอนัตตาปรากฏ

ว่าของนั้นหายไป ได้แก่รูป กับ นาม เข้าใจไหม<!-- google_ad_section_end -->

20. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

นานๆมาทักทายครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน เอารอยยิ้มมาฝากครับ^___^
    นัดกับเพื่อนๆจะบวชชีและพระที่ถ้ำหลวงตาอาทิตย์ก่อน แต่ผมติดงานด่วนเลยนั่งหัวโกร๋นอยู่บ้านครับ T_T เพื่อนๆกลับมาวันจันทร์ครับ ยังไงไม่ได้บวชก็เอาบุญมาฝากครับให้โมทนากันครับถึงจะไม่มากมายอะไรครับ

ขอบคุณทุกข้อความที่พิมพ์กันให้ผมอ่านครับ อิอิ ขอเก็บเล็กเก็บน้อยไปครับ หากท่านใดยินดีจะแนะนำการปฎิบัติของผมก็กราบกรุณาได้ครับ ข้าพเจ้ายังด้อยมากแต่ตั้งใจครับ (คราวก่อนแอบถามนอกเรื่องนึกเอาว่าโดนด่าเลยเพราะเป็นเรื่องของอดีตอิอิ เข็ดแล้วจ้า)