ถึงอุกกฤษฎ์ แก้วอำนวย

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย panya.hi, 15 มิถุนายน 2008.

1. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..ครับเป็นบุญอย่างยิ่งครับ ขอนุญาติSAVE ภาพไว้เพื่อศึกษานะครับ...

2. aipamz

aipamz เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    พี่อุกฤษฏ์คะ สำหรับผู้ที่สนใจจะไปอัญเชิญพระธาตุนี่
    ต้องปฏิบัติหรือเตรียมตัวยังไงบ้างหรอคะ
    (ขอความรู้เป็นธรรมทานหน่อยค่ะ^^)

3. อริยธาตุ

อริยธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ต้องรู้จุดประสงค์ของตัวเองเป็นหลักครับ!!! อัญเชิญมาเพื่ออะไร เพราะว่าทุกผู้ทุกนาม มีที่มาไม่เหมือนกัน บางท่านอยากอัญเชิญแต่บารมีไม่ได้สร้างมาในภพชาติก่อน บุญก็ส่งให้น้อย อาจจะได้มาแค่บูชาเฉพาะองค์ (เพราะมีความศรัทธาแรงกล้า) หรือได้มาเฉพาะตนเท่านั้น แต่ข้อความนี้เป็นเพียงประตูเท่านั้น หลังจากอัญเชิญได้ด้วยตนเอง...

พระธาตุเป็นกายสิทธิ์เหมือนกัน แต่เป็นกายสิทธิ์ภาคบุญฤทธิ์ ไม่ใช่อิทธิฤทธิ์เหมือนเหล็กไหลไพรดำทั่วไป เป็นธาตุที่ถูกนิรมิตจากผู้ที่มีภูมิธรรมสูงมาก เข้าถึงสัจธรรมในพระพุทธเจ้า ดังนั้นการที่เราจะเข้าหาภูมิพวกนี้ให้ได้ ต้องเตรียมตัวเตรียมใจให้เป็นปกติ ต้องรักษาอารมณ์ตนเองให้เป็นสุขอยู่เสมอ..

1. ศีล 5 ปกติ เป็นอย่างต่ำ ต้องรักษาให้ได้ เพราะป่า-เขา และถ้ำ
    ก็มีอันตราย ทั้งที่มองเห็นและมองไม่เห็น ศีล 5 จะคุ้มครองตัวเรา
    ต้องสำรวมทั้งกายและวาจา

2. มีความเคารพในพระรัตนตรัย เป็นที่สุด คือเชื่อในพระพุทธเจ้า
    และพระอรหันต์ (ไม่สงสัย) แล้วเราจะพบเรื่องราวมหัศจรรย์

3. สวดมนต์ เจริญภาวนา และนั่งสมาธิ แผ่เมตตา เป็นประจำ
    (เพราะธาตุมีองค์รู้) ทั้งในและนอก จะเสด็จมาหาเรามากน้อย
    ก็อยู่ที่ตรงนี้ บางถ้ำาเราไม่เคยไป แต่จะมีเทวดาพาไป ก็มี อันนี้
    เป็นเรื่องที่จะต้องเกิดกับทุกคน ที่เริ่มเข้าสู่การอัญเชิญด้วยตน
    เอง เมื่อได้มาเราจะนำไปทำอะไรก็ได้ แต่ต้องให้เกิดกุศลผลบุญ

โมทนาครับ

4. อริยธาตุ

อริยธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โมทนา และยินดี อย่างยิ่งครับ

5. aipamz

อนุโมทนาขอบพระคุณค่ะ เป็นความรู้อย่างยิ่งกับสมาชิกมากๆเลยค่ะ
    ขอถามเพิ่มเติมถึงที่มาที่ไปหน่อยนะคะ เชื่อว่าหลายคนก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกัน
    (รวมทั้งตัวแป๋มด้วย^^")

- พระธาตุของพระสาวกจะประดิษฐานอยู่ตามถ้ำเท่านั้นใช่มั้ยคะ
    และสามารถอัญเชิญให้เสด็จมาแบบพระบรมสารีริกธาตุได้หรือไม่คะ?
    - พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาจากการอัญเชิญหรือจากการถูกขุดค้นพบ
    ตามกรุถูกต้องมั้ยคะ(เคยอ่านเจอมาค่ะ) ซึ่งท่านไม่ได้มีประดิษฐานอยู่ตาม
    ถ้ำใช่รึป่าวคะ?

ยังมีหลายคนมีไว้สักการะบูชา แต่ยังไม่รู้ถึงที่มาที่ไป จึงขอรบกวน
    พี่อุกฤษฏ์ให้ข้อมูลเป็นธรรมทานหน่อยค่ะ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2012
  6. thanyarat k.

thanyarat k. เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาบุญกับท่านที่ได้สิ่งดีๆมาเผยแผ่ ครับ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

7. อริยธาตุ

พระธาตุนิมิต ของพระสาวกไม่จำเป็นจะต้องประดิษฐานอยู่ตามถ้ำ เสมอไป แต่โดยส่วนใหญ่ ถ้ำและป่า คือเสนาสนะของพระอรหันต์หรือแม้แต่ฤาษีดาบสที่บรรลุซึ่งธรรม ในสมัยเมื่อ 2,600 ปีผ่านมา ลมหายใจที่ถูกพิจารณาด้วยสติปัฐฐานทั้ง 4 มีอานุภาพมากเหลือคณานับ แม้แต่โคนต้นโพธิ์ในวัดแห่งหนึ่ง ท่านก็เสด็จมาประทับให้ได้เห็นใต้โคนโพธิ์มากมาย ให้ผู้มีบุญบารมีอัญเชิญไป แต่การเสด็จนั้นมักจะเสด็จเองยามใดไม่ทราบได้ เพราะพระสาวกธาตุค่อนข้างจะใหญ่โตมาก การที่จะอัญเชิญก็ย่อมทำได้ แต่!!!จะมาในรูปลักษณ์สัณฐาน วรรณะ คล้ายพระบรมสารีริกธาตุมากกว่า และการอัญเชิญให้เสด็จมาแบบปาฏิหาริย์นั้น ให้มีสัณฐาน วรรณะ เหมือนตำรานั้น มักจะเป็นพระสงฆ์ที่มีจิตที่หลุดพ้นแล้วจริงๆ ถ้าเป็นปุถุชนคนธรรมดา ก็เรียกว่า นับได้น้อยมาก ดังนั้นส่วนมากจึงต้องบุกป่าฝ่าดงเข้าถ้ำ ก็เหมือนเป็นการวัดกำลังใจแห่งความศรัทธา อีกทั้งบารมีแค่นี้ ทำนองว่า อยากได้ลูกเสือต้องเข้าถ้ำเสือ นั่นแหละครับ!!! บางท่านเข้าใจว่าหาขันสัมฤทธิ์แท้ๆสักใบ แล้วนั่งหลับตา สวดมนต์อัญเชิญ ก็จะมาในขันน้ำมนต์ ทำจนอายุเข้าไป 80-90 ปี ก็ไม่เห็นทีท่าว่าจะเสด็จมาอย่างใด .......

ในสมัยก่อนนู๊นนนนนนน ตามความเข้าใจผมนะ (ผมไม่ชอบยึดติดตำราเท่าใด) เมื่อพระพุทธองค์ดับขันธปรินิพพาน ตามหัวเมืองก็นำพระบรมสารีริกธาตุที่แบ่งปันกันไปประดิษฐานตามบ้านเมืองตน แต่เมื่อก่อน เขาฝังดินกัน แต่บรรจุในภาชนะอันเป็นมงคล มาสมัยนี้ไม่ได้ฝังดิน แต่สร้างเจดีย์สวยงามมาก แล้วอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเพียงแค่ 3 องค์ เท่าเมล็ดถั่วแตกหรือพันธุ์ผักกาด ประดิษฐานบนยอดเจดีย์ เมื่อคนเห็นความอลังการณ์งานสร้าง ก็เกิดความศรัทธามาก ความศรัทธานี้แหละทำให้เทพเทวาที่รักษาพระบรมสารีริกธาตุที่กระจัดกระจายในอากาศธาตุที่ล่องลอยอยู่ทั่วโลกธาตุ ก็อัญเชิญมาเพิ่มจาก 3 องค์ เป็นร้อย เป็นพัน จนบางครั้ง เมื่อเจดีย์ทรุดโทรมมักจะพบว่าภายในมีพระบรมสารีริกธาตุ นับได้เป็นโอ่งๆ เลยทีเดียว

1. เกิดจากการขุดข้นพบ ตามหัวเมืองต่างๆ ก่อน (แล้วนำมาประดิษ
    ฐานในเจดีย์ใหม่) ตามยุคทีเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ

2. การอัญเชิญให้เสด็จมาแบบปาฏิหาริย์ จะพบมาก ในสมัยนี้ เพราะ
    ความศรัทธา เทพเทวาร่วมโมทนาก็เลย มอบให้ก็มี แต่ก็นับน้อย
    มากกับบุคคลที่จะอัญเชิญได้แบบนี้

3. พระบรมสารีริกธาตุ ท่านประดิษฐานทั่วทั้งอากาศธาตุ วาโยธาต
    อาโปธาตุ และเตโชธาตุ ในอากาศก็มี ในแม่น้ำลำธารก็มี เป็นต้น
    ส่วนในถ้ำ ถ้าบุคคลที่บอกว่าในถ้ำนั้นไม่มี ลองให้ไปสัมผัสและ
    เข้าถ้ำดูสักครั้ง จะงงเป็นไก่ตาแตก !!! แต่จะอัญเชิญได้หรือไม่
    นั้นขึ้นอยู่ว่า เคยทำกุศลทางนี้มาบ้างหรือป่าวเท่านั้นเอง สรุปว่า
    พระบรมสารีริกธาตุ มีทั่วทั้งโลกธาตุครับ อย่าลืมว่า พญานาคราช
    อัญเชิญพระเขี้ยวไป พระเขี้ยวแก้วก็ประดิษฐานบนชั้นดาวส์ดึงก็มี
    อีกองค์ ดังนั้นทุกสิ่งอย่างจึงเหนือความคาดเดาที่จะการันตีชี้ชัด
    ลงไปได้ครับ.....

โมทนาครับ

8. อริยธาตุ

พระธาตุ พระอุตตราเถรี สัณฐานคล้ายพระควัมปติ (พระปิดตา) 3 องค์นำมาให้ทัศนา ได้ถวายวัดทางภาคใต้บรรจุเจดีย์แล้ว จากการอัญเชิญมานั้น เมื่อแยกจะมีที่คล้ายกันเพียง 3 องค์นี้เท่านั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.1 KB
      เปิดดู:
      55
  9. aipamz

อนุโมทนาสาธุค่ะ เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ:cool:
    อยากให้ผู้ที่ขอรับไปบูชาสักการะบูชาทุกท่านได้อ่านบทความของพี่อุกฤษฏ์นะคะ
    ส่วนตัวแล้วก็มีบูชาอยู่เล็กน้อย กำลังจะสละออกโดยการทำตู้ถวายวัด ในวัน
    วิสาขบูชานี้ เพื่อเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไปค่ะ
    แป๋มขอแบ่งผลบุญในครั้งนี้ให้กับพี่ๆสมาชิกทุกท่านเลยนะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2012
  10. อริยธาตุ

พระธาตุ พระกิมพิละ เหมือนบัณเฑาะว์ มาจากที่เดียวกัน แต่วรรณะไม่เหมือนกันก็มี ถวายวัดทางภาคใต้บรรจุเดีย์แล้ว

ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      40
  11. อริยธาตุ

พระธาตุ พระเวณุหาสะ ดังกระชังตาอ้อย ถวายวัดทางภาคใต้แล้ว โดยหมวดตำรวจท่านหนึ่งขอเพื่อประดิษฐานเอาไว้สักการะบูชา เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ แก่เหล่าตำรวจและประชาชนทุกท่าน โมทนาด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      45.1 KB
      เปิดดู:
      30
  12. modwell

modwell Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญกับ คุณ อริยธาตุ ด้วยนะครับที่เมตตาผม วันนี้ผมได้รับพระอรหันต์ธาตุที่ท่านไเ้ส่งมาเรียบร้อบแล้วครับ สาธุๆๆ

13. เขยย่าโม

เขยย่าโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ขอรับพระธาตุด้วยครับ
    พระบรมสารีริกธาตุ 1 ชุด
    พระธาตุ พระอรหันต์ 5 พระองค์ 3 ชุด
    พระธาตุ 500 พระอรหันต์ 3 ชุด
    ผงพระธาตุศักดิ์สิทธิ์ วรรณะ เหลืองจำปา 3 ชุด

อนุโมทนาครับ จะส่งซองไปให้ครับ
    บญชัย

14. Chakarinat

Chakarinat เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุแล้วครับ
    จะแบ่งส่วนหนึ่งไปถวายวัด ส่วนหนึ่งกับเพื่อนร่วมงาน และอีกส่วนเก็บไว้บูชา
    ขออานิสงส์และผลบุญส่งผลให้คุณอุกกฤษฏ์และทีมงานบ้านอาริยธาตุให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมตราบจนเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

15. rianbow

rianbow สมาชิก

3 มิถุนายน 2012
    ได้รับพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณและอนุโมทนาบุญ สาธุ ค่ะ
    (มนัสนันท์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2012
  16. BUGYUT

BUGYUT เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากเลยครับกับประสบการณ์ที่นำมาเล่าให้ฟังอ่านแล้วน่าตื่นเต้นมากครับ..ยิ่งตอนขากลับลุ้นตามเลยครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

17. เขยย่าโม

เขยย่าโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    วันนี้ได้รับพระธาตุ ต่างๆแล้ว ครับ ขอบคุณคุณอุกฤษฎ์มากครับที่เมตตา นอกจากพระสีวลีแล้ว พระธาตุอื่นๆ ยังไม่เคยเห็นเลยครับ นับเป็นบุญจริงๆ

...สาธุ

18. praprut

praprut เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    ขอรับพระธาตุด้วยครับ
    พระธาตุ พระอรหันต์ 5 พระองค์ 1 ชุด
    พระธาตุ 500 พระอรหันต์1 ชุด
    ผงพระธาตุศักดิ์สิทธิ์ วรรณะ เหลืองจำปา 1ชุด

อนุโมทนาครับ จะส่งซองไปให้ครับ

19. praprut

praprut เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    ขอรับพระธาตุด้วยค่ะ
    พระธาตุ พระอรหันต์ 5 พระองค์ 1 ชุด
    พระธาตุ 500 พระอรหันต์1 ชุด
    ผงพระธาตุศักดิ์สิทธิ์ วรรณะ เหลืองจำปา 1ชุด

อนุโมทนาค่ะ จะส่งซองไปให้นะค่ะ

20. jamekc46

jamekc46 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ขออนุโมธนาบุญด้วยครับ