ทำอย่างไรดีเมื่อมีความคิดไม่อยากคุยกับเพื่อนที่ไม่คุยเรื่องธรรมะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บัวชมพูnaka, 11 มิถุนายน 2012.

1. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะของพระพุทธองค์ ไม่เป็นไปเพื่อการสะสมเพิ่ม ไม่เป็นไปเพื่อการสร้างอัตตา ไม่เป็นไปเพื่อการปรุงแต่งในสิ่งใดๆ ทั้งหลาย ไม่เป็นไปเพื่อการคาดคะเนผู้อื่น แต่เป็นไปเพื่อการละวาง

อย่าหลงในธรรมะ มิฉะนั้นจะเป็นเช่นตัวอย่างนี้

http://palungjit.org/posts/2805914

พิจารณาเอาเถิด การหลงความดีจนไม่เห็นตามจริงนั้นเป็นเช่นไร

2. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

"

..ต้องมีเหตุ หาเหตุให้เจอก่อนครับ..แล้วจึงจะแก้ได้ อะไรทำให้เรารู้สึก เบื่อหน่ายและหดหู่ เห็นความจริงอะไร เห็นอะไร เข้าใจอะไร..
    สืบสาวให้ถึงต้นเค้าของจิตใจ เราไม่ได้น้อยเนื้อต่ำใจในวาสนา รือ อิจฉาคนที่เขารวยกว่าเรา หรือเข้าใจสงสารสัตว์โลกที่เพลิดเพลินจนลืมตัว..อะไรแน่ ค้นไป "ธรรมใดเกิดแต่เหตุใด ท่านให้รู้ที่เกิดและต้องรู้ที่ดับ.." สาธุอนุโมทนาครับ

3. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    1677 ช่วยคุณได้ คุณน่าจะเข้าข่ายครับ น่าจะโทรไปปรึกษาหน่อย

4. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    ขออนุญาติพระรัตนไตร ครูบาอาจารย์ทุกท่าน ขออนุญาติแนะนำนะครับ
    ผมขอแนะนำให้คุณไปหาเทศนาของหลวงพ่อพุธ มาฟังครับแล้วคุณจะเข้าใจทุกอย่างและน่าจะถูกจริตกับคุณด้วยจากที่อ่าน แค่นี้ครับในทางปฏิบัติผมไม่ขอแนะนำเพราะผมยังเป็นคนธรรมดา