ทำไมเซียนส่องพระถึงไม่ชอบการจับพลังครับ???

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visut_p, 7 กรกฎาคม 2011.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    มาร่วมคุยด้วยคนนะครับ....

คนเล่นของ...ต้องทดลองพลังของวัตถุมงคลที่ตนของการครอบครอง...ทุกคน
    คนชอบพระ...ใครว่าดี...ก็ชอบไปหมด ถ้าฉลาดหน่อย ก็ศึกษา จะได้เข้าใจตัวเองว่าชอบจริงๆ....
    คนรับเช่าพระ..ต้องทำมาหากิน...ถ้าไม่แท้สากล...ก็อยู่ไม่ได้...คงไม่ซื้อขายด้วยการจับพลังแน่...
    คนปล่อยพระไม่ออก...หรือประเภทถูกตีว่าเก๊...การจับพลัง ดูจะเป็นทางแก้ปัญหาทางเดียวที่เหลืออยู่...แต่หากเป็นผม..จะทดสอบเพราะความอยากรู้ อิอิอิ...

ผมรู้จักกับนายพันทหารม้าวัยเกษียรท่านหนึ่ง (ตอนนี้ท่านเสียไปแล้วสองเดือนก่อน)...ท่านเคยอยู่ในวงการประกวดพระของลพบุรี...ท่านเป็นนักสะสมพระคนหนึ่ง(ไม่รับเช่าพระ)...ท่านเคยทำให้ผมดูง่ายๆ...จะดูว่าขลัง...ทำอย่างไง...

2. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    อารมณ์ค้างครับท่าน..............อิอิ

3. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ค้างด้วยคนอยากรู้ครับ จะได้ลองทำตามผมไม่ว่าพี่อวดเก่งหรอกครับ ไม่ต้องกลัว เอามาแชร์เป็นวิทยาทานให้น้องๆบ้างครับ:cool:

4. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

อารมณ์ค้างด้วยคน กำลังอิน รบกวนพี่บุพนิมิตกลับมารายงานตัวด่วน

5. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ชอบประโยคนี้ของพี่บุพนิมิตครับ

"คนปล่อยพระไม่ออก...หรือประเภทถูกตีว่าเก๊...การจับพลัง ดูจะเป็นทางแก้ปัญหาทางเดียวที่เหลืออยู่..."

6. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

คนผลิตพระเก๊ ใส่กล่องไปไว้ใน โบสถ์ ทำพิธีใหญ่โต ปลุกเสก แล้วท่านจะรู้ได้อย่างไรว่าพระแท้ หากจับพลังของวัตถุมงคล
    การพิจารณา ถึงต้องใช้ ตาดู ใช้หูฟัง และแสวงหาความรู้ พิจารณาด้วยความคิดอย่างรอบคอบ

7. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ค้างตามด้วยคนครับ... ^^

8. visut_p

พอมานั่งอ่านที่พี่ๆช่วยกรุณาเข้ามาโพสแล้ว ผมก็ได้ความเห็นใหม่เป็นอีกอย่างไปว่า จะส่องพระหรือว่าจะจับพลังมันก็มั่วด้วยกันทั่วหน้า ยกตัวอย่างเช่นผมเอาพระซักองค์ไปให้เซียนซักคนส่อง แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่าเขาส่องเป็นจริงๆ ชำนาญจริงๆ (ต่อให้เป็นเซียนที่หลายคนยอมรับ) เพราะผมก็เห็นออกจะบ่อยไปที่เซียนคนนึงตีเก๊ อีกคนบอกแท้ มองย้อนกลับไปดูประสบการณ์ที่เซียนส่องพระเชื่อมา ทุกคนก็อ้างอิงมาจากหนังสือพระ ทีนี้ไอ้ตัวต้นตอก็คือหนังสือพระนี่แหละครับ ใครเป็นคนลงรูปและข้อมูล??? เราเชื่อเขาได้มากแค่ไหน? ผมเห็นหลายทีที่เซียนหลายคนก็บอกว่าหนังสือพระมั่ว

เรื่องจับพลังนี่ก็เหมือนกัน เคยเจอเหมือนกันที่ 3 คนจับ แต่พูดกันออกไป 2 ทาง ???

ทีนี้เราจะเชื่ออะไรใครได้มั่งไหมเนี่ย?? งง งง งง

9. nangeab

nangeab สมาชิก

10 มิถุนายน 2009
    เคยมีคนมาจับพลังหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง แล้วบอกว่าเมตตามหานิยม ไม่มีคงกระพัน ไม่มีแคล้วคลาด งงเลย
    มีคนเล่นพระที่เคยทำงานด้วยกัน แรกๆก็ดูท่าจะดี พอเจอคนบอกว่าพระแกเก๊มากๆเข้า แกเลยหันไปจับพลัง แล้วบอกว่าของแกแท้เพราะคนจับพลังบอกว่ามีพุทธคุณ งงเลยอีกเช่นกัน

10. visut_p

ประเด็นนี้แหละครับที่ผมเกริ่นถึงไว้ตั้งแต่ข้างต้น เป็นเรื่องจริงที่พระเก๊ที่ถูกปลุกเสกอย่างดีก็สามารถมีพุทธคุณได้ (อาจมากกว่าพระแท้ก็เป็นไปได้) ทีนี้สาเหตุที่เราเอาพระซักองค์นึงมาห้อยคอนี่คืออะไร??? เราเอาพุทธคุณมาใช้ หรือเราเอามูลค่าของพระมาใช้?

11. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

หายไปนานเลยนะท่าน
    เป็นยังไงบ้าง สบายดีไหมครับ...
    ปล. เรื่องที่คุยกันไว้ยัง.... ไม่ลืม ไม่ลืม!!!

12. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกรียง เปิดประเด็นไว้ ตามมาปิดด้วยรออ่านด้วยคนครับ

พี่เกรียง เปิดประเด็นไว้ ตามมาปิดด้วย รออ่านด้วยคนครับ

13. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับคุณ Chalkie (^_^)
    ช่วงนี้ชีวิตเป็นไปตามสัจธรรมดั่งที่พุทธองค์ทรงตรัสไว้ครับ...ว่าทุกสิ่งไม่แน่นอน ตราบใดที่ยังเป็นคนก็ต้องเผชิญโลกธรรม 8 ต่อไป...
    ขอบคุณสำหรับเรื่องที่ ไม่ลืม ไม่ลืม !! นะครับบบบบบ (^__^)

ปล. รูปแทนตัวสวยบาดใจผมมมากกกกกกกกกกกก อิอิ

14. dollyta

ต้องคนมีของแท้ก่อนเลยครับพี่ ส่วนใหญ่พระที่ผมแขวนแขวนเอาพุทธคุณไม่ได้เอาูมูลค่าครับ พระแท้เยอะแยะ ออกตั้งหลายวัดสมัยนี้ แต่ทำไม่จึงเลือกหลวงพ่อ เราแขวนพระตามแต่จิตตั้งมั่นที่เราศรัทธา ศรัทธาตัวเดียวทำให้เกิด สิ่งต่างๆมากมายในโลก ทำให้กำลังใจดีขึ้น กำลังใจทำงานได้เต็มเปลียม มีสติดีขึ้น (ทั้งที่พระจริงจริงแล้วเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจเรา) เหมือนเราทุกข์แล้วไปหา เจ้าเก๊ ถ้าเจ้าเก๊เหมือนหมอรักษาโรคจิตตก เราก็ได้มีกำลังใจก็คุ้มครับที่ไปหา แต่เรียกเงินทองนี่อย่าไปหาเลย เปลือง คนเราเวลามันเครียดไม่มีที่ระบาย แต่หาพระที่ดีๆ ที่ศรัทธามาแขวนยังอุ่นใจ ยังมีกำลังใจครับ จะไปเจอลูกค้าจะเจรจา จิตใจดี ผลออกมาก็ดีตามวาระจิต ผมว่าคนที่แขวนเอามูลค่า ก็แค่ นักสะสมของเก่าสักพัก เบื่อก็แลกออกมาเป็นเงิน แต่ถ้าแขวนเอาพุืทธคุณก็ตามแต่จะศรัทธาอาจารย์ท่านไหน เท่านั้น ไม่มีก็ต้องขวนขวายขอแลก ด้วยมูลค่าเงินทองมาห้อยขึ้นคอ แล้วจะรู้ได้ไงว่าแท้ ก็เลยต้องปรึกษาคนเป็นลูกศิษย์ หนักๆเข้า คนมาหาเยอะก็คงคิดจะพิมพ์ตำหนิิิออกมาเลย จะได้ไม่ต้องมาคอยบอกทีละคน
    ผมคิดเอาเองนะ

ยกตัวอย่างเรื่องแท้เก๊ต้องมีของแท้ก่อนครับ ส่วนใหญ่ลูกศิษย์ตัวจริงที่ทันสร้างเหรียญ+พระ เขาไม่ค่อยมาเล่นหรอกเพราะเขามีกันแล้ว
    บางรุ่นออกมาลูกศิษย์สายตรงเขาก็รู้ว่าหลวงพ่อไม่ได้เออ ออกับเขาเลย แค่เอามากองไว้กับวัดสักพักก็เอากลับไป บอกว่าหลวงพ่อปลุกเศกแล้ว เหอะๆ
    เหตุนี้เลยต้องมีเซียนมาคอยดูว่าแท้ไหมครับ หลวงพ่อสร้างไหม ประมาณนี้หรือเปล่า

15. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่จับพลังนั้น ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย กับพระองค์นั้นๆเลย ตังก็ไม่เอา เค้าทำเพื่ออะไร แต่พวกพุทธพาณิชย์ ขายพระกันแน่นอนครับ เงินทั้งนั้น ฝ่ายไหนก็ได้ที่บริสุทธิ์ใจ ผมเชื่อและไม่ลบลู่ครับ

''แต่ถ้ามาจับพลังแล้วคิดตัง ผมนั่นก็คือเงินอีกน่ะครับ''

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  16. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ผมอ่านมาแล้วก็ยังมีข้อไม่รู้มาถามอีกนะครับ

แล้วคนที่จับพลังนะเข้าต้องมีญาณวิเศษขนาดไหนครับ
    แล้วถ้าคนที่ดูพระด้วยตาเเล้วไม่ได้คิดตังค์อย่างหลายท่านในนี้เรียกว่ากระไรครับ
    แล้วคนที่นำพระไปให้ท่านจับพลังเคยเอาพระไม่แท้แต่เก่าที่รู้แน่ๆไปจับดูมั้ยครับ หรือลองล้างพระเเท้ให้ดูใหม่ๆแล้วเอาไปจับมั้ยครับ
    แล้วคนที่เรียนโบราณคดีเขารู้ได้ยังไงครับว่าตำรับตำรา วิชาที่พวกเขาเรียนไม่มั่ว
    แล้วบางที่หมอสองคนยังวินิฉัยโรคไม่เหมือนกัน หรือบางที่ต้องปรึกษาหมอที่ชำนาญเฉพาะด้าน หยั่งนี้หมอมั่วมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

17. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    รอพี่บุพนิมิตด้วยคนครับผม

18. dollyta

ผมอ่านมาแล้วก็ยังมีข้อไม่รู้มาถามอีกนะครับ

แล้วคนที่จับพลังนะเข้าต้องมีญาณวิเศษขนาดไหนครับ

ไม่มีแค่ลองนั่งสมาธิบ่อยๆ จิตใจไม่ว้าวุ่นก็พอครับ ส่วนวิธีก็ลองทำตามที่พี่ๆเขาแนะนำมาพี่ลองดูมั่งก็ได้ครับ วิธีที่พี่เขาบอกคือ ใช้คาถา นะกะอะปิ
    1.สวดมนต์ บูชาพระรัตน์ไตร และ้ก็ลองเข้า google หาคำขอขมาพระรัตนตรัย แล้วขอขมา หลวงพ่อตลอดจนครูบาอาจารย์ที่เราจะขอจับ ตอนแรกๆ
    ให้ทำคนเีดียวในห้องเงียบๆก่อนครับ เสร็จแล้วเอาพระที่เรารู้ว่าแ้ท้แน่ๆ นับถือเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวเลยครับ เอามาไว้ในมือแล้วพนมมือครับไว้ที่หน้าอกนะครับ แล้วภาวนาเหมือนตอนเรานั่งสมาธิ หลับตาแล้วท่องนะกะอะปิ ส่งจิตไปที่พระครับ ปล่อยมือสบายๆไม่ต้องเกร็ง ในใจให้ศรัทธาเข้าไว้ครับ แล้วลองดูว่ามีแรงกระทำออกจากองค์พระไหม ไม่ใช่การกระทำที่ใจเราอยาก เพราะหาเราอยากเคลื่อนมือใจเราจะคิดก่อนทำ แต่นี้่จะเคลื่อนที่เองครับ ลองดูนะพี่ ผมก็จะเลิกเผยแพร่เรื่องจับพลังเหมือนกัน เพราะก่อนทำได้นี้ ว่าเป็นเรื่องไร้สาระเลยพี่ แต่ลองทำตามกระทู้นี่แหละ ผมเลยถึงบางอ้อ ตอนนี้คิดว่า แหมมันช่างง่ายอะไรปานนี้เรียกทุกคนมาบอกวันนี้จะจับพลังให้ดู ปรากฎว่าไม่มีกระดิ๊ก หายไปนานเลยคือเลิกเล่น ผ่านมาปีกว่าก็มาลองให้ตอนนั่งสมาธิเยอะๆ เออเป็นของง่ายจริงแฺฮะแต่ทำอวดไม่ได้ พี่ลองดูนะ ผมจะไม่พิมพ์แล้ว เพราะมันเป็นปัจจัตตังครับ เขาจะหาว่าผมบ้าดังคำพ่อบอก แต่ผมจบ วท ม มานะครับยังไงก็มีเหตุมีผลตามสมัยใหม่ออกจะไม่เชื่ออะไรง่ายๆ ด้วยครับ ถ้าไม่ลองด้วยตัวเอง Say no
    แล้วถ้าคนที่ดูพระด้วยตาเเล้วไม่ได้คิดตังค์อย่างหลายท่านในนี้เรียกว่ากระไรครับ
    ผมว่าพี่ใจดีครับ ทั้งที่ดูเฉยๆแบบพี่คนอื่นเขาก็ได้ไม่ต้องมาตอบให้เปลืองตัว
    ผมว่าดีเป็นประชาธิปไตย เป็นการระดมสมองกัน ไม่มีใครผิดไม่มีใครถูก เป็นการแชร์ความเห็นกัน แต่สุดท้ายอยู่ที่ผู้ตั้งกระทู้จะเอาไปใช้ตามที่ถามครับ

แล้วคนที่นำพระไปให้ท่านจับพลังเคยเอาพระไม่แท้แต่เก่าที่รู้แน่ๆไปจับดูมั้ยครับ หรือลองล้างพระเเท้ให้ดูใหม่ๆแล้วเอาไปจับมั้ยครับ

ผมว่าคนจับพลังเป็นเขาจะบอกเต็มทีให้คนใกล้ตัวรู้เท่านั่นแบบเพื่อนกันเล่าให้ฟังอ่ะครับ เค้าไม่มาเรร่อน รับจ้างเสนอ จับพลังหรอกครับ ยกเว้นเขาอยากรู็หรือยากใช้ เค้าจะขอยืม ไปสักวันสองวัน ส่วนคนที่ไม่รู้จักแล้ว เอามาเล่าให้ฟังไม่มีผลต่อการดำเนินชีวิต อย่างในกระทู้นี่เค้าเรียกโลกสมมุติ มาเล่าให้ฟังก็ไม่แปลกครับ เพราะไม่มีผลใดๆต่อการดำเนินชีวิตปกติ ใครจะรู้ ไอ้บ้ากวนๆ ดอลลี่ตาคือใคร มันปลุกพระได้ตามที่คนก่อนๆในกระทู้เขาสอน มันไม่มีใครสนครับ เอิ๊กๆๆ ถ้ามีแบบที่พี่บอกผมเป็นผมก็ไม่เชื่อเพราะการจับพลังพระแต่ละครั้งนั้น มันจะเพลียๆไงครับและจับได้ไม่น่าเกิน 2 องค์เลยอย่างเก่งเพราะยังมีกระแสเหลือตกค้าง ประมาณว่ามือสั่น ใจสั่นอยู่ครับ ถ้าอยากไม่ให้เป็นเวนเป็นกรรมเช้ามาใส่บาตรจะขอขมาอีกทีจะดียิ่ง อย่าลืมหมากพลู ยาสูบ

แล้วคนที่เรียนโบราณคดีเขารู้ได้ยังไงครับว่าตำรับตำรา วิชาที่พวกเขาเรียนไม่มั่ว
    พวกนี้สุดยอดครับ ถ้ามีในนี้ต้องเชื่อเขาละครับอันนี้ของจริงสายตรงแท้แน่นอนครับสำหรับของเก่าเพราะเขาเรียนมา โดนสอนมา ศิษย์มีครู

แล้วบางที่หมอสองคนยังวินิฉัยโรคไม่เหมือนกัน หรือบางที่ต้องปรึกษาหมอที่ชำนาญเฉพาะด้าน หยั่งนี้หมอมั่วมั้ยครับ
    หมอนี้ จะว่าดีก็ดี จะว่าไม่ดีก็ไม่ดี เหมือนหมอนวดอะพี่สวยๆมักนวดไม่ดี เอิ๊กๆ
    อะผมล้อเ่ล่นนะพี่ อยู่กันแบบพี่น้องกัน อย่าโกรธเด้อ มาตอบกันให้หายสงสัยกันตามมุมเท่านั้นเอง
    :boo::boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  19. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นพระจับพลัง..เวรกรรม..ๆ
    พระแท้จะมีพลังมาหรือไม่มีพลังเวลาแขวนอาราธนาให้่ดี ๆ ก็มีพลังได้
    พระแท้แขวนแบบเท่ ๆ แต่ไร้ศรัทธาก็ไม่มีพลัง
    แต่อย่างไรก็ตามถ้าอยากแขวนพระ หรือเล่นหาพระควรนิยมแต่พระแท้เท่านั้น(ไม่จำเป็นต้องบิณฑบาตได้)

20. visut_p

เวิร์คครับพี่่ dollyta เมื่อเช้าลองของชมบารมีตามที่พี่บอก ปัญหาคือเราไม่รู้ว่าเวลาทำท่าไหนแล้วแปลว่ามีพุทธคุณด้านไหน แต่ไม่เป็นไรเอาว่ามีพลังเป็นพอ ไม่ใช่ไปเอาก้อนอิฐก้อนปูนมาแขวน