ที่ท่านไม่โกรธเพราะอยู่กับอะไรคับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 26 ธันวาคม 2020.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

คับคับ

2. ลุงจอห์น

ลุงจอห์น สมาชิก

20 ธันวาคม 2020

3. ล่อนจ้อน

ล่อนจ้อน ยถาวารี ตถาการี

15 พฤศจิกายน 2020
    ลุงจอนทำมัยยิ้มกรุ่มกริ่มแบบนี้อันตรายมาก

4. ธรรมแท้ว่าง

แหม พูดมายังกะเคยโดน55

5. ล่อนจ้อน

ล่อนจ้อน ยถาวารี ตถาการี

15 พฤศจิกายน 2020
    นานแล้วผมเคยคุยกับคนปฎิบัติธรรมนี้ละ
    เหมือนเค้าจะถามละจะทำใจแบบไหน
    เลยบอกลองยิ้มกรุ่มกริ่มทั้งวันดูดิ
    ข่าวลือตอนนี้ลูกสองเซย55
    อย่าหาทำ

6. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    ผมขอโทษนะครับ… ด้วยความเคารพรักในตัวคุณ @ลุงจอห์น นะครับ… รูป Avatar User Profile ของคุณ @ลุงจอห์น มันค่อนข้างล่อแหลมนิดนึงนะครับ… ผมเห็นแล้วหายใจแรง ม่านตาขยาย และอมยิ้มเล็กน้อยที่มุมปากครับ… คือมันเป็นภาพของ Shigeo Tokuda ปู่ทวดแห่งวงการหนังโป๊ เอวีของประเทศญี่ปุ่นครับ… ถ้าคุณ @ลุงจอห์น จะพิจารณาเปลี่ยนภาพรูป Avatar User Profile ของคุณ @ลุงจอห์น ก็น่าจะดีนะครับ… ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่คุณ @ลุงจอห์น จะพิจารณาเห็นสมควรครับ
    Shigeo-Tokuda-2.jpg po.jpg

ข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนทุกท่านช่วยคลิ๊กเบาๆที่ Link https://men.mthai.com/sex-playboy/43394.html นี้ครับ
    รบกวนคุณพี่แอร์ร่อน คุณพี่@หมูไม้ละ5 และ คุณอาวิษณุ ช่วย confirm ยืนยันด้วยครับ ผมว่าทั้ง 3 ท่านน่าจะรู้จัก Mr. Shigeo Tokuda ดีกว่าผมครับ...อิคึ..อิคึ..อิคึ

7. ธรรมแท้ว่าง

อ้าว... บร๊ะแหล่ว ดารา ABฝ่ายธรรมะ
    คงหมดกรรมพอดี

8. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

251
    คำถามต่อเนื่องของผมจากโพสต์ #107 ของผม… ชื่อกระทู้นี้คือ ที่ท่านไม่โกรธเพราะอยู่กับอะไรคับ … ผมอนุมานว่าที่คุณ @ลุงจอห์น ไม่โกรธเพราะไม่ได้อยู่กับสิ่งที่คุณปู่ Shigeo Tokuda ชอบทำนะครับ ใช่หรือไม่ครับ? ถามเล่นๆขำๆนะครับ

9. หมูไม้ละ5

หมูไม้ละ5 # shawty, set me free

ไม่ใช่ครับ วันก่อนลุงเขาโพสหาโสดาบันอยู่เลย วันนี้มาเป็นพระเอกเอวีล่ะ 555

10. rachotp

251
    Sense ผมบอกว่าไม่ใช่แน่ๆครับคุณปวี… ผมว่าคุณอาวิษณุ แน่ๆครับ!!! หักมุม Twist ยิ่งกว่า คุณพี่@xef0rce = คุณพี่@หมูไม้ละ5 ครับ... หักมุมและ surprise ยิ่งกว่าหนังอมตะเรื่อง The Sixth Sense ครับ…ถ้าเป็นคุณอาวิษณุนะมันจะเป็น Plot หักมุมและ Shock คนดู...เหมือนดูหนัง AV แล้วพระเอกตายตอนจบอ่ะครับ

11. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    คนที่ไม่โกรธได้ น่าจะอยู่แบบไม่มีตัวตน อะไรก็กระทบตัวตนไม่ได้ ก็ไม่โกรธ
    นอกนั้นโกรธทั้งนั้นแล้วเอานั่นนี่โน่นเข้ามาข่มระงับดับไว้

12. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2
    คนแบบไหน น้า ที่ไม่มีตัวตน

13. Piccola Fata

Piccola Fata เป็นที่รู้จักกันดี

ความกลัว ตกใจ กังวล พวกนี้ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของโทสะด้วยมั้ยคะ เพราะเหมือนพวกนี้ก็เป็นอารมณ์ที่สังเกตได้ง่ายพอๆกับตัวโกรธ

14. ปราบเทวดา

2
    โทษะ แปลว่าเร็ว ภาษาไทยเอามาแปลเป็น โกรธ คนใจเร็ว
    ก็คือ คนโกรธไรงี้

จะว่าไป กิเลส ราคะ โทษะ โมหะ มันเร็วทุกตัว
    เพื่อนกลางอกทำให้รู้ว่า ราคะไปล่าง โทษะขึ้นบน

แล้วก้ขยายผลไปตาม ที่สังขารมันปรุงแต่ง

ฝึกตามรู้ทันตัวไหนได้ก้อันนั้น

วิธีการ ท่านจึงได้สอน สิ่งไหนควรข่ม สิ่งไหนควรเสพ

อย่างโกรธออกมาแล้ว ก็ต้องข่ม
    แต่อีกอย่างนึง ก็ชำเรืองกำหนดรู้ในใจตัวเองที่กำลังโกรธ

บางคนโกรธ จากภายนอกเป็น คู่กระทบ

บางคนลึกล้ำกว่านั้น
    นั่งอยู่คนเดียวก็โกรธ เพราะ
    คู่กระทบมันละเอียด ใจกับธัมมารมณ์

อยู่คนเดียวระวังความคิด
    อยู่กับคนหมู่มาก ระวังคำพูด

ขันติเป็นประธานแห่งความสำเร็จ

15. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ความลับ อิอิ

16. ปราบเทวดา

2
    อ๋อ ความลับไม่มีตัวตน

ก็คือ ไม่มีความใดที่เป็นความลับ

คนที่เจริญ สติ ลงปัจจุบัน
    รูปนามที่เกี่ยวเนื่องกัน มันจึงลับไม่มิด เน๊าะ

17. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมไม่แยกอย่างนั้นหรอก ผมจะตีว่ามันคืออาการจิตเกิด (พอพูดว่าจิตเกิดเมื่อไหร่บางทีก็ขัดใจชาวบ้านอีก 55 เอาว่าจิตเกิดมีอุปาทานการยึดขึ้นมาก็แล้วกันครับ) จิตเกิดเมื่อไหร่ ก็แปลว่าทุกข์ได้เกิดแล้วเมื่อนั้น ถ้าจิตไม่เกิด ทุกข์ก็ไม่เกิด

สังเกต 2 สภาวการณ์นี้ให้ดี จะเห็นว่าอารมณ์จิตและความคิดต่างกันลิบลับ เวลาทุกข์ก็ดิ้นรนไปๆ แม้กระทั่งการดิ้นรนจะแก้ทุกข์นั่นแหละครับ ตอนไม่ทุกข์ มันอะไรก็ได้ไม่ว่า ดีหมด เข้าใจหมด ยอมรับได้หมด ไม่มีปัญหา สบายมาก มันว่าไปนั่น

ถ้าเราเห็นความจริงในจุดนี้ก็เหมือนเราเริ่มเห็นอุปาทานการยึด เห็นกระบวนการที่มันไปหลงยึดแล้วมันหลงไปทำอะไรต่ออีกตั้งมากมาย ก็คล้ายๆค่อยๆหมั่นใช้สติปัญญาอบรมใจไป จริงๆต้องว่าอบรมกายใจด้วยซ้ำ กายถ้าเอาไปทำชั่ว มันก็ส่งผลมีปัญหาเพิ่มทุกข์ซ้ำซ้อนให้กับจิตเข้าไปอีก ค่อยๆอบรมไป มันจะค่อยๆเข้าใจตัวเอง เข้าใจความเป็นเหตุเป็นปัจจัยต่อกันมากขึ้นๆเอง คลี่คลายความสงสัยได้ ใจก็จะค่อยๆหายหลง เป็นสัปปายะต่อการเห็นแจ้งในอริยสัจตามความเป็นจริงต่อไป

18. ปราบเทวดา

2
    จิเกอะ จิเกอะ จิเกอะ ขัดจัยวัยรุ่งเว่ย

19. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมก็ขี้เกียจแยก เรียกรวมๆว่าอารมณ์เกิด เกิดอารมณ์แล้วไปยึดก็เลยทุกข์เพราะอารมณ์มันไม่เที่ยง ส่วนมากก็ยึดตลอดแหละเพราะเสพติดจนเคยไง จะปล่อยได้ก็ต่อเมื่อปัญสุขเกิด แต่เกินครึ่งเสพจนมันดับไปเอง ยังไม่ถึงระดับพยามไม่เสพอารมณ์ เพราะคิดว่าให้จิตมันรู้เองเลิกเสพเองก็ได้ ชุ่ยๆนั่นแหละใช่แล้ว 55

20. Piccola Fata

Piccola Fata เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ส่งสัยค่ะ เพราะเวลาเราคุยกันเรื่องกิเลสมักจะพูดถึงแค่ โทสะ โมหะ โลภะ ราคะ เลยส่งสัยว่าอาการเหล่านั้นอยู่ในหมวดไหน ส่วนตัวคิดว่าน่าจะโทสะ เพราะอาการกระเพื่อมคล้ายๆกันค่ะ