ทุกข์ใจมากๆ ขอคำปรึกษาคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Peaceful777, 18 กุมภาพันธ์ 2013.

1. 9TRONG

9TRONG เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านเหตุการณ์ทั้งหลายมาได้ด้วยดีแล้ว หวังว่าคุณ Peaceful777 คงได้รับบทเรียนชีวิตและเข้มแข็งขึ้นมากนะครับ

ขออนุญาตแสดงความเห็นส่วนตัวว่า

บทสรุปที่สำคัญที่สุดของเรื่องนี้ก็คือ การยอมรับความจริง อย่าได้โกหก และหลอกตัวเองครับ
    เพราะเป็นประเด็นสำคัญที่สุดที่หลายๆคนในเหตุการณ์นี้ นำมาใช้เพื่อเอาตัวรอดให้พ้นไปจากสถานะการณ์ต่างๆในชีวิต ทั้งแฟนเก่า ทั้งตัวคุณเอง รวมไปถึงคนในครอบครัว
    และแทนที่เรื่องมันจะจบๆไปอย่างที่คิด กลับยิ่งเป็นการสร้างปัญหาใหม่ๆมาซ้อนเข้าไปอีกเรื่อยๆ
    และถ้าอยากได้รับความจริงใจจากผู้อื่นก็อย่าได้มีสิ่งใดอำพรางไว้ในใจด้วยความกลัวเลยนะครับ โดยเฉพาะกับคนในครอบครัว คนใกล้ตัว คนที่เรารัก ยิ่งควรเปิดใจต่อกันให้มากที่สุด ไม่มีใครไม่เคยทำผิด แต่ด้วยความรักและปรารถนาดีอย่างแท้จริงนี่แหละที่ทำให้คนเรารู้จักให้อภัยต่อกันได้

ต่อแต่นี้ไปขอให้พยายามรักษาศีลนะครับ (โดยเฉพาะมุสาวาท) ถึงแม้จะไม่สามารถรักษาให้ได้บริสุทธิ์สะอาดทั้งหมด แต่ก็ขอให้พยายาม อย่าได้ล่วงละเมิดด้วยเจตนา การมีหิริ โอตตัปปะ ข่มใจรักษาศีลไว้นี่แหละจะช่วยหลีกเลี่ยง ช่วยพาให้เรารอดพ้นออกมาจากวิกฤต จากสถานการณ์เลวร้ายต่างๆได้

ความจริงก็คือความจริง ขอให้คุณได้มีโอกาสแก้ไขบอกความจริงต่อลูก ก่อนที่เด็กจะเติบโตไปอย่างฝังใจว่าคุณไม่ใช่แม่แท้ๆ เมื่อถึงเวลานั้นแล้วความรู้สึกที่สูญเสียไปจะไม่มีโอกาสแก้ไขอะไรได้แล้วนะครับ