นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมอนุโมทนาค่ะท่าน
    ...เป็นติง ติงจะเลือกลูกที่ดีที่สุดและสมบูรณ์ที่สุดให้คุณแม่
    และพอพิจารณาแล้ว
    ท่านได้เลือกลูกที่ดีที่สุดให้คุณแม่เช่นกัน...สาธุค่ะ

2. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    อาศัยบารมีคุณลุง มากกว่า ครับ เพราะท่านเสียคุณป้าไป เลยมุ่งเข้าทางธรรมะ
    กอบกับอดีตชาติท่านเคยสั่งสมมาดี เลยต่อยอดได้ไว.....ของวิเศษของคุณลุงมีเยอะครับ....ได้ยินมาว่าอดีตชาติเก่าท่านเคยเป็นกษัติรย์ (คิดว่ามาทางสายพญานาค แต่เป็นเมืองใดไม่แน่ใจ)
    ท่านมักจะไปนั่งสมาธิตามสถานที่ต่างๆ บางที่ก็ได้นิมิตเห็นเป็นแสงไฟ พุ่งขึ้นที่โคนต้นไม้ พอไปสำรวจและขุดดู ก็พบพระพุทธรูปบ้าง เป็นลูกแก้วบ้าง พระพุทธรูปทองคำก็มี ครับ หน้าตัดประมาณ ๕ นิ้ว ผมลองยกดู หนักมากๆเลย
    ไว้มีโอกาสจะค่อยๆเล่าให้ฟังนะครับ ตอนนี้โม้ให้ฟังไปก่อน อิอิๆ :cool:
    ท่านเป็นคนชอบเก็บตัว ไม่แน่ใจว่าท่านจะอนุญาติให้นำรูปมาลงให้ชมได้หรือเปล่า ผมถามท่านว่า อายุมากแล้วจะสะสมไว้ทำไมเยอะ? ไม่แจกให้ลูกหลานไป ท่านตอบว่าของเหล่านี้มีเทวดาอารักษ์ ลูกหลานประพฤติไม่ดีจะรักษาของไม่อยู่ จะเก็บรวบรวมไว้เพื่อน้อมถวายเป็นบริวารประดับสร้าง พระเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ดุจดังเช่น เพชร นิล จิณดา ที่ใช้ประดับเป็นบริวารพระธาตุเขี้ยวแก้ว ที่อยู่ในประเทศสีลังกา ฉะนั้น แล้วท่านก็นำรูปภาพขึ้นมาให้ดู.....

3. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ยยยย...ทนไม่ไหวแล้วคร้า... ร๊อนนนน...ร้อน...ร้อนมั่กๆ คร้า...อิจฉาตาร้อนคร้า อิอิ ^_^

คุณลุงเก่งแบบนี้ ท่านหน่อฯ ดูดความรู้มาเยอะๆ เลยน๊ะ แล้วก็มาเผื่อแผ่เพื่อนๆ ต่อไง ได้ทีเดียว 2 เด้งเลย :cool:

(ปล. ท่านหน่อก็บอกคุณลุงไปจิว่า จะถ่ายรูปไปให้เพื่อนๆ ได้ดูกันเป็นขวัญตา ได้บุญเยอะน๊ะ เพราะว่า เพื่อนๆ อิ่มอก อิ่มใจกันไง เวิร์คป่าว :cool:)

4. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เป็นโอกาสอันดี ครับ เพราะวันที่ ๒๕-๒๗ นี้ ผมจะเดินทางไป งานบวช หลานชาย
    และน้าชาย....จะมีการรวมญาติกัน คุณลุงคงไปร่วมงานด้วย

เรื่องนี้เคยแซวเล่นๆกันกับคุณแม่ว่า ลุงน่าจะออกหนังสือแนว โลกลี้ลับ นะ....จะได้เป็นที่สนใจ ให้ศึกษากันอย่างแพร่หลาย เพราะมีหลักฐาน และพยานบุคคลพร้อม ท่านกล่าวว่าไม่อยากมีชื่อเสียง....แต่ก็อีกนั้นแหละ คนที่เขาไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ จะดูเป็นการโกหกหลอกลวงไป รังแต่จะก่อให้เกิดโทษมากกว่าประโยชน์

ขนาดผมพิมพ์เรื่องราวให้อ่านอยู่ในขณะนี้ ก็ยังรู้สึกว่ามีกระแสต่อต้าน !......โม้เก่งจริงๆ

ฮ่าๆๆๆ..............สมควรแก่เวลานะครับ
    :cool:

5. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ยาวมาก เอ ทำไมผมไม่เจออะไรแปลก ๆ แบบนี้บ้างหว่า

6. mukmik

มีของดีให้โม้...ก็โม้ไปเถอะค่ะ
    ดีกว่ามิกนะ...ไม่มีอะไรให้โม้...แต่ขยันโม้ อิอิ ;)

7. ติงติง

สาธุค่ะ ประเสริฐนักแล้ว
    ฝากกราบท่านลุงด้วยนะคะ
    ฝากกราบอนุโมทนา ในจิตอันเป็นกุศลของท่านค่ะ

8. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้มีแต่คนมีบุญที่ได้มณีนาคามาครอบครอง :cool:
    สงสัยผมคงไม่มีบุญอย่างใครเขามั้งครับ ฮ่า ฮ่า

9. Cormier

Cormier Active Member

หมายถึงเลขที่บัญชีค่ะ พอดีว่าอยากจะบริจาคน่ะคะ

เรียนเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพถวายมณีนาคา ณ สำนักสงฆ์ภูสูง<!-- google_ad_section_end -->

10. Cormier

Cormier Active Member

แหม นึกแล้วก็่น่าเสียดายเหมือนกันคะที่ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ และไม่รู้จะได้กลับไปที่นั่นอีกเมื่อไหร่ ท่านที่เก็บรักษามณีนาคาท่านนั้นรักษาศีล8 และ กินเจ ได้หลายสิบปีมาแล้ว
    ส่วนข้าพเจ้าวาสนาน้อย จึงขอแค่ได้มีโอกาสทำบุญ

'ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายมณีนาคา ณ สำนักสงฆ์ภูสูง

ตอนนี้ก็รอ หมายถึงเลขที่บัญชี จากคุณติงติงอยู่

11. ติงติง

อนุโมทนาค่ะ
    ธนาคารกรุงไทย สาขาเลิงนกทา
    ประเภอออมทรัพย์ หมายเลขบัญชี 325 131 0313
    ชื่อบัญชี รจนา พุ่มจันทร์

12. ติงติง

ติงก็อยากจะไปอีกค่ะ คราวนี้อยากไปถ้ำเป็ดด้วยค่ะ

13. ติงติง

น้องเก่ง ชอบหรือเปล่าคะ

14. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ ได้แต่ฝันเห็น
    แต่ชาติหนี้คงไม่มีวาสนา :'(

15. ติงติง

อุดร...อยู่ไม่ไกลถ้ำแกลบเลยนะคะ

16. mukmik

ท่านคุรุวาโรหายไปไหนกันน๊ะ...แฟนคลับเป็นห่วงนะคร้า ^_^

17. ติงติง

ข้อความที่โพสต์ไว้หายไป....เหมือนท่านคุรุวาโรเลย....

18. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    --เมื่อประมาณ 2-3 อาทิตย์มาแล้ว ดิฉันได้เข้าไปไหว้เจ้าที่ที่บ้าน(เลขที่ 87/20) โดยแต่งพานขันห้า ขอขมาฯ แล้วก็มานั่งพักหลับตา ที่ข้าสระว่ายน้ำ แว่ปหนึ่งเห็นในมโนภาพค่ะ เป็นดวงตาคู่หนึ่งใหญ่มาก ตาดำกลม ตาขาวขาวมาก มีเปลือกตาหนาปิดลงมาครึ่งหนึ่ง มองมาอยู่ค่ะ ในความรู้สึกไม่ใช่ตาของคน แต่เหมือน ขอโทษนะคะ เหมือนตาของไดโนเสาร์ ที่มีคอยาวคล้ายงุ( อันนี้คือดิฉันบรรยายภาพให้ฟัง แต่ไม่ได้หมายความว่าเป็นไดโนเสาร์นะคะ) อยากทราบว่าดิฉันเห็นอะไรคะ แล้วเค้าต้องการอะไรหรือคะ แต่ความรู้สึกเป็นมิตรค่ะ

--มีอยู่วันหนึ่ง นั่งสมาธิในตอนเช้า จู่ก็เห็นมีดวงแก้วใสกลมเล็กอยู่ในช่วงท้อง ส่่องสว่างจ้า ดิฉันก็กำหนดรู้อยู่ครู่หนึ่ง ก็ละ ดูลมหายใจต่อไป และไม่ไ้ด้สนใจ แต่เมื่อเร็วๆนี้ วันหนึ่ง ก็เห็นดวงแก้วดวงนั้นส่องสว่างอยู่ที่ ไม่แน่ใจว่าเป็นกลางศีรษะ หรือเปล่า เพราะครั้งนี้เห็นแว่ปเดียว สิ่งที่เห็น เป็นปิติอย่างหนึ่งหรือเปล่าคะ ที่ดิฉันกำหนดรู้แล้วละ ถูกหรือเปล่าคะ เพราะตัวเองก็ไม่เคยเพ่ิงหรือกำหนดให้เห็นดวงแก้วแต่อย่างใด รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

นิมิตนั้นคือพญานาคที่อยู่ที่นั่นครับ

การเจริญกรรมฐานนั้น ไปได้ไกลพอสมควรครับ ลองกำหนดนิมิตให้ได้

คือการทำให้นิมิตแก้วนั้นอยู่ในอำนาจของเรา เช่น ทำให้มาตอนไหนก็ได้

หายไปก้ได้หรือ ย่อ ขยายส่วนก็ได้ครับ

19. ติงติง

ปาติหาริย์มีจริงแฮะ ! ท่านคุรุวาโรมาแล้ว

20. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    โหวตอีกรอบ อยากให้ไปสถานที่แห่งไหนดีครับ ที่ที่มีพญานาค

เช่น วัดถ้ำวัวแดง หรืออื่น เพราะตอนนี้ไม่รู้ว่าจะไปเที่ยวที่ไหนกันดีครับ

อยากจะให้ไปที่ไหนก็หาประวัติพร้อมรูปเล็กๆ เดี๋ยวผมอาสาไปที่แห่งนั้นให้ครับ