นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    อธิษฐานอะไรหรอครับ หรือหมายถึงภาวนาพุทโธ

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

จะเบื่อก็ตอนที่มีพวกชอบเขี่ยบอลนี่แหละ

3. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาว่า

การทำบุญ หากเราไม่ได้อุทิศผลบูญให้...ณ ตอนนั้น

บุญที่เราทำ จะไปกองไว้ (คล้ายกับการฝากเงินในธนาคาร)

หากเราจะใช้ผลบูญกองนั้น ต้อง...เบิกบุญ มาใช้ จริงมั้ยค่ะ

4. nouk

จริงค่ะ แต่บุญเหล่านั้นก็ใช้ได้อยู่ เบิกมาใช้ตอนไหนก็ได้คะ่ แต่พลังส่งจะไม่เท่ากับตอนที่ทำใหม่ๆ เพราะขณะนั้นจิตปิติด้วยบุญความดีที่ทำ พลังการส่งจะถึงเร็วกว่าค่ะ

5. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น้องปลากระป๋องค่ะ ยังอยู่มั๊ย...

ขอเสียงหน่อย จ้า....

6. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมขอเป็นแค่ตัวสำรองเผื่อใครไม่ไหวเรียกผมได้นะ:cool::cool:

7. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะคุณนุ๊ก ขอถามอีกอย่างนะคะ

การอุทิศผลบูญนั้น หากเอ่ยชื่อคนเดียว จะได้รับเต็ม ๆ

กับ การเอ่ยชื่อ หลายคน ผลบุญนั้นจะถูกแบ่งตามจำนวนด้วย ?????

จริงป่าวค่ะ

8. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ดีค่ะพี่ๆทุกท่าน

9. ผู้มีจักร

ข้อห้ามทางไสยศาสตร์ จิงหรือไม่???

1.ห้ามผิวปากเวลากลางคืนเชื่อว่าจะโดนคุณไสยที่ล่องลอยอยู่
    2.ห้ามโพกหัวหรือสวมหมวกในวัดหรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์เชื่อว่าหัวจะล้าน
    3.ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมเชื่อว่าวาจาจะเสื่อม
    4.ห้ามนั่งบนขั้นบันไดเพราะผีบ้านผีเรือนไม่ชอบ
    5.ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม
    6.ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ชอบ 7.ห้ามเดินข้ามหนังสือเพราะเชื่อว่าจะเรียนไม่จำ
    8.ห้ามนุ่งผ้าเปียกเข้าบ้านเพราะเชื่อว่าผีไม่กลัวและจะทำให้ปวดท้อง
    9.ห้ามหญิงมีครรภ์ห้ามไปงานศพ เพราะจะมีวิญญาณติดตามมา
    10.ห้ามดมดอกไม้ที่จะนำไปถวายพระเชื่อกันว่าจมูกจะเป็นไซนัสหรือริดสีดวงจมูก
    11.ห้ามหลับเวลาฟังพระเทศเชื่อว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นงู
    12.ห้ามเอาของคืนเมื่อให้ผู้ใดไปแล้วเชื่อว่าจะเป็นเปรต(นอกจากให้ยืม)
    13.ห้ามกวาดขยะกลางคืนเชื่อว่าผีไม่คุ้มและกวาดทรัพย์ออกหมด
    14.ห้ามตัดเล็บกลางคืนเชื่อว่าอายุจะสั้น
    15.ห้ามลอดไม้ค้ำต้นกล้วยและไม้ค้ำบ้านและห้ามลอดราวผ้าและห้ามลอดใต้แขนคนอื่นเพราะจะทำให้ของเสื่อม
    16.อย่าให้ใครข้ามหัวเพราะจะทำให้อาคมเสื่อมและของทุกอย่างเสื่อม
    17.ห้ามด่าแม่ผู้อื่นเพราะสาริกาลิ้นทองจะเสื่อม
    18.คนสักยันต์ห้ามกินฟักแฟงบวบน้ำเต้าและปลาไม่มีเกล็ดเพราะเชื่อว่าหนังจะไม่เหนียว
    19.หากไปในที่สถานที่แปลกๆห้ามทักเมื่อได้ยินเสียงแปลกๆเพราะเชื่อกันว่านั่นคือคุณไสย หรือของไม่ดีหากใครทักจะเข้าตัวทันที
    20.ห้ามนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตกเพราะเชื่อว่าวิญญาณจะออกจากร่าง(อีกอย่างหนึ่งเป็นทิศที่หันหัวของคนตาย)
    21.ห้ามขึ้นบ้านวันเสาร์ เผาศพวันศุกร์ โกนจุกวันอังคาร แต่งงานวันพุธ เพราะเป็นอัปมงคล
    22.ห้ามเคาะจานข้าวเวลารับประทานอาหาร โบราณท่านถือว่า ห้ามเคาะจานข้าว เพราะจะเป็นการเรียนวิญญาณที่พเนจร เมื่อได้ยินเสียงเราเคาะจาน ก็จะพากันมาแย่งเรากินข้าว กินอาหารคาวหวานท่านต้องเคยเห็นเวลาเราไหว้ศพหรือไหว้วันสำคัญ เราจะจัดชุดสำหรับพวกผีไม่มีญาติ และทำพิธิเรียกมากิน โดยใช้การเคาะถ้วยชาม ดังนั้นผู้ใหญ่จึงถือมาก ห้ามลูกหลานเคาะจานชามเวลากินข้าวrabbit_run_away

10. huten

พี่รวมบทความทั้งหมด มาอีกครั้งเพื่อ ให้เพื่อนๆ ช่วยกัน

พิจารณา หาทาง ช่วยเธอค่ะ...

11. nouk

การเอ่ยชื่อเฉพาะเจาะจงกี่คน ก็ได้รับบุญเต็มๆ เหมือนกันทุกคนค่ะ แต่ถ้าไม่ระบุบุญที่ได้จะกระจัดกระจายค่ะ เพราะมีผู้ที่ต้องการผลบุญเป็นจำนวนมาก เช่น เปรต อสุรกาย สัมภเวสี พวกนี้จะแย่งกันค่ะ ทำให้ได้รับไม่เท่ากัน

12. นํ้า้ทิพย์

พี่รั้งแตอยากทราบเรื่องราวให้มากกว่านี้ค่ะ

13. huten

น้องปลากระป๋อง..ค่ะ คุย ใน PM หา คุณ แสงสุริยาหน่อยค่ะ

14. ผู้มีจักร

สารพันคาถาป้องกันผี

คาถาป้องกันผี
    นะโมพุทธายะ มะพะ ทะนะ ภะ กะ สะ จะ
    สัพเพทวาปีสาเจวะ อาฬะวะกาทะโยปิยะ
    ขัคคัง ตาละปัตตัง ทิสวา สัพเพยักขา
    ปะลายันติ สักกัสสะ วะชิราวุธัง
    เวสสุวัณณัสสะ คะธาวุธัง
    อะฬะวะกัสสะ ทุสาวุธัง
    ยะมะนัสสะ นะยะนาวุธัง
    อิเมทิสวา สัพเพยักขา ปะลายันติ
    (ใช้สวดภาวนาเมื่อเกิดความกลัวผีขึ้นมา วิญญาณจะไม่มารบกวนเข้าใกล้)

คาถาป้องกันผีพราย
    ตานังเลนัง สัพพะปาณีนัง เลนังตานัง สัพพะปาณีนัง
    (ใช้สวดภาวนาเพื่อให้ปลอดภัยจากการรบกวนของวิญญาณ ภูตผีต่างๆ หรือภาวนากับน้ำนำไปพรมกับคนที่คิดว่าจะถูกวิญญาณสิงสู่):z2

15. huten

คุณ ปลากระป๋อง ค่ะ ..รบกวน ส่ง PM หา

คุณ แสงสุริยาด้วยค่ะ เรากำลัง ช่วยคุณอยู่นะคะ..

16. huten

พี่เห็นเธอดูอยู่นะคะ ..ไม่งั้นพี่จะเอา ออกหน้า จอนะคะ คุณ ปลากระป๋อง

17. ผู้มีจักร

คาถาแคล้วคลาด
    พุทธาอะนุนามะริยาสุขังเขยเย
    คาถาขับไล่สิ่งชั่วร้าย
    มะโทรัง อะตะระโร เวสะวะโน นะหากปิ ปิสาคะตาวาโหมิ
    มหายักขะ เทพะอนุตะรัง เทพะดา เทพะเอรักขัง ยังยังอิติ เวสะวะนัน
    ภูตัง มหาลักชามะนง มะภูอารักขะ นะพุททิมะมัตตะนัง กาลปะติทิศา
    สัพเพยักขา ปะลายัตตะนิ
    (ใช้ท่องกับน้ำบริสุทธิ์แล้วนำมาประพรมให้ทั่วสถานที่นั้นๆ จะช่วยแก้อาถรรพ์ต่างๆ ณ ที่นั้นได้)

คาถาแก้อาคม
    นะโมพุทธายะ
    นะรา นะระ รัตตัง ญานัง
    นะรา นะระ รัตตัง หิตัง
    นะรา นะระ รัตตังเขมัง วิปัสสิตัง นะมามิหัง
    (ใช้สวดภาวนากับน้ำแล้วนำมาดื่มและอาบ ถ้าหากรู้สึกว่าร่างกายจิดใจไม่เป็นปรกติ กระวนกระวายวซึ่งอาจจะถูกของ):z2

18. huten

เรากำลัง ช่วยคุณอยู่ค่ะ .หากยังไม่ ส่ง PM

อาจจะ ช้าเกินไปนะคะ คุณ ปลากระป๋อง..

19. นํ้า้ทิพย์

คุณปลากระป๋อง
    ค่ะพีเอ็มบอกเบอร์โทรให้ด้วยนะค่ะ

20. huten

คุณปลากระป๋อง..ค่ะ ขอเบอร์โทรเลยค่ะ

อย่าช้า อย่านิ่งเฉยนะคะ...รีบเลยค่ะส่งเบอร์มาหน้าจอเลย