เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินวันนี้ครับ ลำดับที่ 26 พระผงของขวัญ ยอด 960.15 บาท เวลาประมาณ
    13.51 น. ครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเติบโต โทรฯไปสัมภาษณ์หลวงพี่ชุมพล...เจ้าของพระฯ (จริงๆน่าจะสัมภาษณ์มือปืนถึงจะถูก)
    แต่เอาเถอะ มีนักข่าวเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งคน เราก็ได้ประโยชน์ร่วม
    ไว้รอดูสำนวนคุณเติบโต ว่าพอจะมาทดแทนผมได้ไหม จะเป็นพี่เลี้ยงไปก่อน
    มาเอาใจช่วยกัน
    .........................

ถ้าเขียนออกมาดี อ่านได้เรื่องได้ราว จะให้เบอร์น้องโอ๊ท จักรพงษ์ ใจเย็น
    มือปืนคนแรกที่เปิดตัวทดสอบพระปิดตาเจริญพร เนื้อขาว ถึงตอนนี้คงไม่มีคำถามแล้วว่า เนื้อไหนดีไม่ดีต่างกันอย่างไร... เพราะคำตอบคือ "ต่างกันที่สี"

หลังจากนั้นจะทยอยส่งเบอร์ฯมือปืนยกซุ้มให้ตามไปสัมภาษณ์ ท่าจะดี

...........................
    พระปิดตาทรงเมตตา เนื้อพิเศษ มีคนเอาพระกริ่งรุ่นแรก วัดดังของระยอง มาขอแลกกับผู้ใหญ่อั๋น วิวัฒน์ชัย จึงประเสริฐ (มูลค่าพระกริ่งหลักแสน)
    รุ่นนี้ผมเคยลงถามหากับเพื่อนสมาชิกว่ามีท่านใดสนใจเป็นทุนการศึกษาให้เด็กนักเรียนมาแล้ว

[​IMG][​IMG]
    ...........................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2013
  3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากยึดตามหลักการเขียนอักขระวิธีแบบบาลีเป๊ะ ๆ ก็ควรเขียนให้ถูกต้อง
    เพราะคำบาลีบางคำหากเขียนผิดความหมายผิดทันที หรือถ้าเขียนเกิน
    ความหมายก็เปลี่ยนเหมือนกัน อย่างเช่น
    สต - 100
    สตฺต - 7
    สตุ - เผา
    สตฺตุ - ศตรู
    เป็นต้น

นักปราชญ์ผู้รู้ควรเขียนให้ถูกต้องตามหลักเกณฑ์หากเขียนตามใจ
    ไม่ยึดถืออักขระวิธี สุดท้ายก็เพี้ยนไปเรื่อย ๆ ชนรุ่นหลังมาศึกษาค้นคว้า
    ถ้าเป็นผู้รู้ทางบาลีไวยยากรณ์ก็จะตำหนิเอาได้ กลายเป็นไม่น่าเชื่อถือ

ในตำราของอาจารย์เทพย์รวบรวมไว้มีการลงโสฬสหลายอย่าง
    ลงแบบโสฬสมงคล คือ รวมยันต์จตุโร ตามแบบตัวอย่างก็มี
    เห็นเขาว่า ยันต์โสฬสที่หน้าบันโบสถ์วัดหน้าพระเมรุอยุธยาก็คนละแบบกับที่ลงกันอยู่ในปัจจุบัน รวมแล้วหลายแบบอยู่

ยันต์โสฬสของอาจารย์อุไร ไม่แน่ใจที่เห็นจะใช่หรือเปล่า
    เห็นหนังสือบางฉบับเอามาลงแต่มีกั๊ก ๆ ไว้ด้วย

4. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ลำดับที 36แจ้งการโอนเงินค่าจองพระของขวัญ 2องค์ครับ
    ที่อยู่จะ PM ไปให้อีกทีครับ
    ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008
    พระผงของขวัญ

กริช

6. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เพิ่งหาทางเข้าเว็บพลังจิตได้เมื่อวานตอนค่ำ อะไรๆ ก็ผ่านไปเยอะแล้ว

สนใจเรื่องตามข้อความที่อ้างมาข้างบนนั้นมากๆ ครับผม

7. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    เห็นคุณnumthip โพสลงมือปืนลองยิงพระของวัดป่าเเดง ผมเลยโพสบ้าง มือปืนคือผมเองไม่ต้องไปถามใครอีก คือถามว่าทำไมผมถึงลอง เพราะผมเห็นมีลงกันมากมายว่ายิงไม่ออกหลายคน ยิงไม่โดนบ้าง เเขนหักเวลาลองบ้าง ผมยิ่งอยากรู้ใหญ่ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ผมเลยลองเอง ซึ่งผมเป็นคนไม่ชอบลองยิงพวกวัตถุมงคลเลย เเต่เพราะความอยากรู้ อยากพิสูจน์ให้คนอื่นเขาเห็นด้วยเวลาไปพูดกับคนอื่น เพราะผมเป็นทำอะไรทำจริง เลยจุดธูป สวดขมาครูบาอาจารย์ เเล้วก็ลองยิง ครั้งนี้ผมยิงนัดเดียว ยิงจ่อใกล้สุด

ผมไม่ได้มากลั่นเเกล้ง คุณnumthip เพราะผมทำเอง ลองเอง บูชารุ่นนี้ รุ่นทรงเมตตามาจากคุณnumthip ในพลังจิต ไม่เชื่อลองไปหาชื่อผมได้ในบัญชีเก่าๆ หรือข้อความเก่าที่ผมเคยตอบโต้กับคุณหนุ่มทิพย์ในพีเอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2013
  8. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทำได้เพียงถ่ายรูปมายืนยัน ก่อนเเรกจะถ่ายวิดีโอ ให้น้องถ่ายให้เเต่ น้องผมที่อยู่ในเหตุการณ์ยังเด็กกลัวโดนลูกหลง เลยไม่ให้ถ่าย เพราะผมยิงใกล้ระยะเผาขน

ขนาดไฟล์:
      138.7 KB
      เปิดดู:
      114
  9. ศรัทธาพญาเวนไตย

พระปิดตาวัดป่าเเดงรุ่นนี้ น่าจะเสกนานที่สุด รุ่นทรงเมตตา ผมมีเเค่องค์เดียวตอนนั้นคุณnumthip ให้ผมบูชาเเค่องค์เดียว ผลคือเเหลกเป็นผุยผง เเขนผมยังไม่หัก ยังงงกับเหตุการณ์ เเค่นัดเดียว จ่อระยะเผาขน สุดท้ายลองเสร็จ จุดธุปสวดขอขมา

ขนาดไฟล์:
      138.1 KB
      เปิดดู:
      90
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2013
  10. ศรัทธาพญาเวนไตย

ย้ำอีกครั้งผมไม่ได้ก่อกวน หรือกลั่นเเกล้ง ผมเเค่พิสูจน์ในมุมมองของผมอีกมุมหนึ่ง ผมมีเเค่หลักฐานถ่ายรูปไว้ ถามว่าเอาของปลอมมาป่าว ย้ำอีกครั้ง จริงครับ ได้มาไม่เคยห้อย เก็บไว้ในตู้พระอย่างดี พึ่งหยิบก็ครั้งนี้ กำลังเก็บเงินเอาไปกรอบทองคำเเท้ เเต่เสียดายกลายเป็นผงหมดเเล้ว

11. numthip

ขอบคุณครับ เห็นอย่างนี้แล้ว จะได้ไม่มีใครเอาไปลองอีก
    ขนาดเสกมาพร้อมกัน ยังไม่เหมือนกัน
    ขนาดเสกมาตั้งนาน เสกเป็นปี แทบทุกรูปที่ยังมีชีวิตอยู่ แต่ก็ยังเอาไม่อยู่ แล้วจะเชื่อถือของที่ทำๆกันอยู่ทุกวันนี้ได้แค่ไหน
    ที่ต้องไล่ขอบารมีตามเสกอยู่หลายรูป อย่างท่านเจ้าคุณเสงี่ยม,หลวงปู่พวง,หลวงพ่อแถม,หลวงปู่เกลี้ยง ฯลฯ
    ก็หวังว่า จะมีศิษย์ของท่านเหล่านี้ชื่นชมบารมีท่านอยู่บ้าง จะได้มีไว้เป็นที่ระฤกถึงความดีของท่านฯ

ดีแล้วครับ ที่เอามาอวด
    อุตส่าห์เขียนขู่ไว้ว่าจะแขนหัก แต่จริงๆก็กลัวพระฯจะแตกเสียหาย แล้วจะเสียดายตังค์
    ดีๆไม่ดี เป็นอุบาทว์ติดตัวไปอีก ถ้าทำพระฯแล้วได้บุญจริง ทำสิ่งตรงข้ามก็ได้ตรงข้ามแหละครับ ผมถึงได้ปรามๆไว้บ้าง
    แต่ลางเนื้อชอบลางยาครับ

จริงๆแล้ว ผมเคยลงแบบนี้ไปแล้วครับ คุณมาช้าไปเป็นปีแล้ว
    มีคนลองก่อนคุณ แล้วยิงออก พีเอ็มมาให้ผมดู ผมก็โพสให้สมาชิกได้อ่าน
    ใครยิงออก ผมก็เอามาเล่าไม่ปิดบัง

เคยยิงของใครอีกบ้างหรือเปล่าครับ เล่าให้ฟังหน่อย........หรือเคยยิงของใครแล้วไม่ออกบ้าง อยากรู้ว่าต่างกันแค่ไหนครับ

12. numthip

กำลังยุให้พี่ศนิวารจารให้อยู่.... จะได้เอามาแบ่งกันใช้.... แต่ดูแววตอนนี้คงจะยากอยู่ บรรยากาศไม่ค่อยจะดี คลึ้มๆ

13. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่
    ผมยัง งง อยู่ที่พี่post หน่ะครับ รบกวนช่วยตอบผมหน่อยครับ
    สรุป
    1.คือ มีทั้งออก แบบที่คุณศิษย์ขุนเเผน เจ้าเสน่ห์ และ ไม่ออก แบบที่พี่บอกว่ามีคนลองแล้วไม่ออกใช่ไหมครับ
    หรือ 2. หรือจริงๆแล้วพระที่เสกพิธีเดียวกัน พิมพ์เดียวกันพุทธคุณ ไม่เหมือนกัน หรือครับ
    เพราะผมเช่ามาแล้วก็เอาไปให้พี่ที่เค้าลงใต้ห้อยติดตัว(เค้าลงยะลา หน่วยเฉพาะกิจ)

ไอ้ที่จะบอกว่าคนเราถึงที่อะไรก็ช่วยไม่ได้ก็ถูกครับ ไม่เถียง แต่กำลังใจคนไม่เท่ากัน ก็หวังพึ่งพระที่เราห้อยคอ ไว้ในยามฉุกเฉิน
    รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

14. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อประมาณ ๕๐ ปีที่ผ่านมาหรือเกือบๆ จะ ๕๐ ปี ในงานไหว้พระปฐมเจดีย์ มีนักเรียนช่างกลกลุ่มหนึ่ง(เรียกง่ายดี)ไปเที่ยวกันตามประสาเด็กวัยรุ่น

ในกลุ่มเด็กหนุ่มเหล่านั้นมีอยู่คนหนึ่งเป็นเด็กเรียบร้อยกว่าคนอื่นๆ ที่เพื่อนๆเรียกว่าเด็กดี ในระหว่างที่เดินเที่ยวกันก็พบชายวัยกลางคนเดินจูงเด็กสาว

วัยรุ่นเข้ามายกมือไหว้ และบอกว่าเขาสองคนกับลูกสาวถูกคนล้วงกระเป๋าเอาเงินไปหมด ไม่มีเงินกินข้าวและค่ารถจะกลับบ้าน เขามีพระที่พกติดตัว

อยู่จะขอให้เด็กหนุ่มกลุ่มนั้นรับเอาไว้ เขาขอเพียงค่าข้าวและค่ารถกลับบ้าน(ผมจำไม่ได้ว่าเป็นเงินเท่าไหร่ เพราะอ่านจากข่าว)ก็ไม่มีใครรับ ต่างก็

พูดกันเองว่า สิบแปดมงกุฎแน่ๆ ชายคนนั้นก็พยายามอ้อนวอนขอให้ช่วยรับไว้ ก็ไม่มีใครเอา โดนอ้อนวอนหนักๆเข้า เจ้าหนุ่มเด็กดีของเพื่อนๆ จึงควัก

กระเป๋าเอาเงินออกมาส่งให้กับสองคนพ่อลูกนั้นและรับพระไว้แล้วพกใส่กระเป๋าเสื้อ ผลก็คือวันนั้นทั้งวันและตลอดการเที่ยวของคืนวันนั้น เจ้าหนุ่มเด็ก

ดีจะถูกเพื่อนๆ ล้อเรียนตลอดในทำนองว่ารับเข้าไปได้อย่างไร เสียดายตัง หรืออ่อนหัดบ้าง หรือแซวแบบให้เจ็บใจ แต่เจ้าตัวก็ยืนยันว่าให้เพราะต้อง

การทำบุญช่วยคนให้มีกินและมีเงินกลับบ้าน พอรุ่งเช้าขึ้นอีกวันหนึ่งพวกเด็กหนุ่มกลุ่มนั้นก็เดินทางกลับกรุงเทพฯโดยรถเมล์ พอผ่านตลาดบางแค

ทุกคนก็มองเห็นชายกลางคนกับลูกสาวที่พบกันทีนครปฐม จึงพากันร้องเฮลั่นรถ เพราะว่าชายคนนั้นกำลังเอาพระเที่ยวได้บอกคนบนฟุตบาทอย่าง

เดียวกับที่พวกเขาพบเมื่อวันวาน ไม่มีใครคาดคิดว่าจะได้เห็นภาพต่อมาคือ เจ้าเด็กดีของเพื่อนๆ โดดรถเมล์ลงไปตั้งแต่เมื่อไหร่ เห็นก็ตอนที่เจ้าเด็กดี

ของเพื่อนกำลังสาวหมัดเข้าใส่ชายคนนั้นแล้ว ชายกลางคนดังกล่าวสู้ไม่ได้จึงชักมีดออกมาแทงสวนเข้าที่ชายโครงของเจ้าเด็กดีแบบแทงเต็มเหนี่ยว

พอดีตำรวจมาแยกทัน และจับคนแทงเอาไว้ ผล...คือมีดที่แทงเจ้าเด็กดี"กั่นคด" เจ้าเด็กดี"เสื้อขาด"ชายโครงซ้ายมีรอยถูกแทง แต่ไม่มีบาดแผล

เจ้าเด็กดีไม่มีเครื่องรางอะไรเลย นอกจากพระในกระเป๋าเสื้อที่ชายคนนั้นให้ไว้ พระอะไรผมไม่รู้ เจ้าเด็กดีก็ไม่รู้ ใครปลุกเสกผมก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็น

พระ เจ้าเด็กดีเป็นคนดีพระจึงคุ้มครอง พรรคพวกที่คุณ beleive ให้พระไปถ้าเขาเป็นคนดีคุณไม่ต้องไปห่วง ถึงอย่างไรพระก็คุ้มครองคนดี

คุณสมบัติของคนดีมีอะไรบ้าง ผมไม่สามารถให้ความจำกัดความได้ เพราะการศึกษาของผมน้อย แต่ผมคิดว่าคุณหรือผมที่ไม่สามารถบอกได้ว่าแค่

ไหนดี แต่ดูเอาก็รู้ว่าดีหรือไม่ดี ถึงอย่างไรพระก็คุ้มครองคนดี

15. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องออกไม่ออกแบบนี้คล้ายของผม ผมเคยเล่าให้คุณทิพย์ฟังแล้วครั้งหนึ่งยังได้รับการตีพิมพ์ลงหนังสือของพี่นิ่มเลย สรุปแล้วพระนะดีแน่แต่ที่สำคัญที่สุดคือ "สำคัญที่ใจ" ถ้าทำใจนิ่ง ๆ นะใช้ได้เลย

16. numthip

เดือนที่แล้ว ขอบารมีหลวงปู่ฯจารพระยันต์ให้1แผ่น เป็นแบบเฉพาะกิจ เรียบง่ายไม่ยุ่งยาก แต่ดีทางโชคลาภ
    พี่ธวัชชัยมาเห็น ก็ถามว่าผมจะเอายันต์อะไร พอรู้ตัวยันต์ก็ “โธ่...ทำไมหนุ่มทิพย์ไม่จารเอง...”
    ผมกลับมาบ้าน ก็จารเอง แล้วก็รู้ว่าจารได้ แต่ขลังไม่ขลังก็เป็นอีกเรื่อง
    แต่ระหว่างจารอยู่นั้น มันเป็นสมาธิ เป็นกุศล
    ก็เลยตั้งใจจะทำเผื่อเพื่อนสมาชิก กอรปกับพี่นิ่มอยากได้ตะกรุดไปฝากครูอาจารย์เสกทิ้งไว้สักปี ก็นึกขึ้นได้
    “ทำแจกครับ”
    ผมปรึกษาพี่ไพรัช อยากให้เป็นธุระหาแผ่นตะกั่วให้หน่อย
    พี่ไพรัชหาได้แล้ว แต่ราคาแพงขึ้นมาอีก 100 บาท ก็กังวล โทรฯหาผม
    เศรษฐี100ล้าน กังวลกับเงิน100บาทของแผ่นตะกั่วที่แพงขึ้น กลัวผมไปเพิ่มภาระให้ตัวเอง
    พี่ไพรัช จ่ายค่าข้าวค่าน้ำมันรถให้ผมมาเยอะแล้ว ไม่กังวล แต่คนถือเงิน100ล้าน แล้วเห็นคุณค่าของเงินทุกบาทอย่างพี่ไพรัช ควรถือเป็นตัวอย่าง
    เงิน100บาท สำหรับบางคนมันมีค่ามาก
    แฟนผมถูกหวยเกือบแสน ผมตกใจ ตกใจที่ทำไมถึงกล้าซื้อขนาดนั้น
    ผมบอกเธอว่า เงินที่เธอซื้อหวยนั้น มันแพงกว่าค่าแรงของแรงงานที่ทิ้งบ้านเกิด ฝากลูกฝากแม่ฝากเมียไว้ มาหากินแดนไกลเสียอีก ค่าแรงของชนชั้นแรงงานรวมกัน3-4 วัน ถึงจะได้ค่าหวยที่เธอซื้อ.... เรื่องนี้ผมไม่พอใจมาก แต่พูดไม่ได้

ตะกั่วได้มาแล้ว ก็จะเริ่มหาฤกษ์จารพระยันต์ให้ เมื่อแล้วเสร็จ จะนำฝากพี่นิ่ม ขอบารมีครูอาจารย์ที่เราเคารพรัก
    อธิฐานจิตให้ ตะกรุดชุดนี้เป็นตะกรุดทางโชคลาภ จึงขออย่าได้เอาไปยิงนะครับ เสียของขึ้นมาจะเสียน้ำใจกัน

ตอนแรก คิดว่าจะได้สัก 100 แผ่น แต่เอาเข้าจริงได้มาแค่ 70 แผ่น ก็น่าจะพอแจก
    วิธีแจกไม่ยุ่งยากครับ แค่นับว่ามีใครบ้าง ใน 50 คนหลังที่โพสในกระทู้ ไม่ว่าจะโพสด่า หรือโพสกวน ผมให้หมด ไม่เลือก
    แต่คงต้องเว้นเฉพาะคนที่ไม่อยากได้ ประเดี๋ยวจะกลายเป็นยัดเยียดไป
    เป็นเรื่องที่ตั้งใจทำมาก่อนหน้านี้แล้ว แต่ยังไม่ได้แผ่นตะกั่ว เลยจะอุบไว้ก่อน

17. numthip

เมื่อสักครู่ พี่รัตนาโทรฯเข้ามา เล่าให้ฟังว่า วันงาน(8 สิงหาคม) ได้แจกพระฯไปจำนวนหนึ่ง ไม่คิดอะไร
    วันนี้ระหว่างอยู่ที่ตู้ atm ก็มีสายเข้า เมื่อรับสาย ก็รู้ว่าปลายทางร้อนรนมาก อยากเล่าอะไรให้ฟัง แนะนำตัวว่าเป็นตำรวจ

“ขอโทษค่ะ ดิฉันกำลังอยู่ที่ตู้ atm คุณไว้เล่าทีหลังนะคะ เสร็จธุระแล้วดิฉันจะติดต่อกลับ”

แล้วก็ลืม แต่คนโทรฯมายังไม่ลืม โทรฯมาอีก แล้วเล่าให้ฟัง ความว่า
    พระของขวัญทรงเมตตาที่ได้รับไปนั้น สารวัตรตั้ม ที่ศรีสะเกษ ยิงด้วยลูกโม่ 6 นัด ไม่ลั่นเลย....
    08-5390-7764 โทรฯถามเอง
    ถ้ายังอยากจะฟัง ก็จะเล่า แต่ถ้าไม่ชอบ จะเลิก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2013
  18. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทิพย์ผมขอรับตะกรุดด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2013
  19. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ หนุ่มทิพย์ ช่วยเล่าต่อด้วยครับ
    อยากฟัง ต่อ ครับ
    ขอบคุณครับ

20. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฟังต่อครับ คุณทิพย์

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้