เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. BIRD HA

BIRD HA สมาชิก

ลำดับที่ 15 โอนให้แล้วครับเป็นจำ่นวน 650.50 ครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ดุ๊ค ชื่อจริงชื่อธีรยุทธ แก่นมั่น นามสกุลพ่อไม่ดัง แต่นามสกุลแม่ ใครต้องเกรงใจ
    ทำงานบริษัทฯเดียวกันตั้งนาน ไม่ยักรู้ว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อกวย กว่าจะรู้ก็เมื่อขวานจวนจะบิ่น เหลือแบ่งมาได้เหรียญนึง

วันนี้เป็นวันที่ทั้งออฟฟิตเงียบสงัด เพราะพ่อใหญ่(คุณพ่อพี่ดุ๊ค)เสีย ตั้งบำเพ็ญกุศลอยู่ที่วัดด่านสำโรง
    ผมไปนั่งฟังสวดอภิธรรมพร้อมเพื่อนร่วมงานเกือบหมดออฟฟิต
    ทันทีที่ไปถึง พี่ดุ๊ครีบเข้ามาต้อนรับพร้อมยกมือไหว้ผม ทั้งที่ผมอ่อนกว่าหลายปี

สมัยตอนเป็นเด็ก ผมไม่ค่อยชอบงานพิธีนัก ถ้าต้องอยู่ จะจำใจอยู่แถวหลังๆ จะได้หาโอกาสวิ่งเล่นได้บ้าง
    พอโตขึ้นมาหน่อย จะขยับเข้าไปนั่งท้ายๆ จะวิ่งเล่นเหมือนก่อนไม่ได้แล้ว แต่ยังติดขี้คุยอยู่ นั่งท้ายๆ ยังแอบๆคุยแข่งกับพระสวดได้บ้าง
    พอทำงานทำการแล้ว ก็หนีไม่พ้นที่จะต้องเจอะเจองานพิธี และต้องอยู่ร่วมงานเป็นเกียรติบ้าง เป็นประเพณีบ้าง ก็เข้าใจ
    โดยเฉพาะงานศพ ต้องวางตัวให้ดูเรียบร้อย การแต่งกายก็สำคัญ ต้องให้เกียรติเจ้าของงาน
    ชุดดำ สำหรับญาติผู้ใหญ่ หรือผู้ที่อาวุโสกว่า
    ชุดขาว สำหรับผู้ตายที่อ่อนวัยกว่า

ในงานฟังสวดอภิธรรม เห็นมาแต่เล็ก จะมีเด็กๆหรือรุ่นๆนั่งท้ายๆ จับกลุ่มคุยกัน
    ด้านหน้าสุด จะเป็นคนแก่ๆ นั่งเงียบๆเรียบร้อย
    คนหนุ่มคนสาวที่เราเห็นตอนเป็นเด็ก ก็ขยับขึ้นหน้าไปเรื่อยๆ จนตอนนี้เห็นจะนั่งแถวหน้ากันหมดแล้วกระมัง

คนที่เราเคยเห็นว่าอยู่แถวหน้าเมื่อตอนเป็นเด็ก ก็ทยอยขึ้นไปนอนในโลก
    ทำให้แถวด้านหน้า ค่อยๆขยับตามกันขึ้นไป
    ............................

เมื่อตอนงานศพคุณพ่อของคุณอ๊อด ผมไปร่วมงานด้วย แล้วถือโอกาสช่วยแจกดอกไม้จันทน์กับพี่ไพรัช
    ถึงได้รู้ว่า ดอกไม้จันทน์เค้าจะไม่ส่งต่อให้กัน ผมกับพี่ไพรัชรู้เรื่องนี้พร้อมกัน แต่ผมรู้ก่อนแกหลายสิบปีเมื่อเทียบอายุกันแล้ว

หลังจากนั้น ทางโฆษกก็จะเชิญแขกผู้มีเกียรติ ขึ้นมาทำหน้าที่ถวายผ้าบังสุกุล
    แขกผู้มีเกียรติ ก็จะเดินผ่านหน้าปะรำหรือหน้างาน ก็จะหันมาไหว้แขกเหรื่อที เห็นพี่ไพรัชยกมือรับไหว้ ผมก็ไหว้ตาม

พี่ไพรัชสะกิดผม แล้วบอกให้เป็นภูมิ “คุณทิพย์ดูไว้ อีกหน่อยเมื่อเราต้องเป็นผู้ใหญ่ในงาน หากมีใครเค้าเรียกเชิญเราแบบนี้ คุณจะต้องหันมาไหว้ผู้ร่วมงานแบบนี้ ไม่ว่าคุณจะรู้จักหรือไม่รู้จักก็ตาม”

อืมม... เรื่องนี้ไม่เคยมีใครสอนผมมาก่อน และผมก็หยาบพอจะไม่เคยคิดเลย ถึงตอนนี้ผมได้แต่ยอมรับว่า ตัวเองเป็นคนที่ไม่สังคมกับใครจนไม่ค่อยจะรู้ธรรมเนียมประเพณีแบบผู้ดีซะเลย
    “ผู้ดี” หมายถึงผู้มีมารยาทในสังคม
    .........................................

ระหว่างฟังสวด จะมีอยู่ท่อนหนึ่ง ที่ผมชอบมาก คือท่อน “ปัญจักขันธา รูปักขันโธ เวทนากขันโธ สัญญากขันโธ สังขารักขัน โธ วิญญาณักขันโธ” เพระผมเคยได้ยินผู้ทรงคุณวุฒิท่านหนึ่ง ให้สัมภาษณ์หนังสือวิทยาศาสตร์ ด้วยคำถามง่ายๆว่า “ในอนาคต หุ่นยนต์จะสามารถมีความคิดเป็นของตนเองได้หรือไม่ จะมีชิวิตได้หรือไม่”
    ท่านตอบง่ายๆเหมือนกันว่า “ไม่ได้....เพราะหุ่นยนต์ ไม่มีขันธ์5” ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา

คนอ่านที่รู้จักแต่วิทยาศาสตร์ แต่ไม่รู้จักพุทธศาสตร์อาจจะไม่เข้าใจ แต่ผมเข้าใจและเป็นคำตอบที่ผมสามารถไปต่อยอดได้อีกเยอะเลย
    .........................................

ระหว่างนั่งฟังสวดอภิธรรม คุณการุณ โทรฯมาถามผม ว่ารู้เรื่องที่นักข่าวหนังสือพิมพ์ เอาปืน 4กระบอก มาสัมภาษณ์ วัตถุมงคลที่วัดป่าแดงหรือเปล่า

ผมไม่รู้เรื่อง เลยถามกลับ แต่ก็ไม่ได้ความอะไร เลยโทรฯไปถาม อบต.จู๋ ว่าที่เรือตรีภัทร กรรมการวัดฯ ก็ไม่ได้ความอีก ให้ข้อมูลแค่ว่า มีนักข่าวหนังสือพิมพ์ไทยรัฐเข้ามาวันนี้
    ถามเอากลับพี่นิ่มชัวร์กว่า ได้ความว่า

ที่ยิงไม่ใช่นักข่าว แต่เป็นตำรวจจากชลบุรี น่าจะเป็น สภ.ศรีราชา
    ตามข่าวจะจับตายเสือผง แต่ปืนไม่ลั่น เลยกลายเป็นเหตุให้มีนักข่าวไทยรัฐมาทำข่าว
    ข่าวที่จะลงนั้น น่าจะเป็นฉบับวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ ในคอลัมน์ “เหนือฟ้าใต้บาดาล” ก็โปรดรอติดตามอ่าน
    เรื่องนี้พี่นิ่มรู้จากผู้ใหญ่ชัช กรรมการศาลเจ้าป่าแดง

งานที่ศาลเจ้าฯ พี่นิ่มมอบพระผงของขวัญไปช่วยงาน60องค์ จำหน่ายได้ 30,000 บาท
    เสือเนื้อผงอีกไม่ถึง 20 ตัว และเสือจำนวนนี้แหละที่ตำรวจฯเอาไปจับตาย พอเห็นว่าไม่ออก กลับมาใหม่ก็ไม่ทันแล้ว เหลือแค่ 5ตัว ผู้ใหญ่ชัช เลยเปิดประมูล ได้ไปตัวละ 5,000 บาท หนึ่งในห้า เป็นของผู้ใหญ่อั๋น วิวัฒน์ชัย จึงประเสริฐ
    ................................

ผมฟังสวดจนจบ ก็ได้ยินเสียจากด้านหลังทยอยกันลุก ผมก็ลุกบ้าง เมื่อลุกจากเก้าอี้แล้ว ก็เห็นคนแถวหน้าค่อยๆขยับตามๆกัน งกๆเงิ่นๆตามสังขาร.... ถึงตอนนี้ก็สังเกตได้ว่า เฮ้ย.... เรานั่งกระเถิบเข้ามาจนจะอยู่แถวหน้าแล้วนี่หว่า.....

3. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    แจ้งการโอนเงินดังนี้ครับ

1.)โอนค่าพระผงของขวัญ ลำดับการจองที่ 13 จำนวน 5 องค์ 1,560 บาท
    2.)โอนค่ากริช ครั้งที่#2 ลำดับการจองที่ 26 จำนวน 1 เล่ม 2,000 บาท
    ยอดเงินโอนทั้งสิ้น 3569.99 บาท เวลา 22:44:53 น.

รบกวนพี่ครึ่งหมื่น update ตารางให้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.2 KB
      เปิดดู:
      57
  4. RainyWindy

RainyWindy เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    โอนเงินแล้วครับ เมื่อวันที่ 19/08/56 เวลา 18.34 น. ยอดเงิน 1660.99 บาทครับ

ขอบคุณมากครับ

5. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ทิพย์ครับ

ลำดับที่ 5 ขอรับที่ร้านตัดผมนะครับมีรายการดังนี้
    พระผงของขวัญ รุ่นทรงเมตตา 20 องค์ + รอรับรางวัลพร้อมการจัดส่งครั้งต่อไป....อย่าลืมทวงด้วย

อิอิอิ ขอบคุณมากครับผม

6. numthip

ระบุมาด้วยครับ ว่ามีอะไรบ้าง ไม่งั้นอด!

เพื่อนสมาชิกท่านใด ที่ผมติดค้างอยู่ ทวงหน้ากระทู้นะครับ ผมจะได้ไม่พลาดอีก
    ผมเป็นพนักงานประจำ ว่างจัดส่งแค่วันเสาร์-อาทิตย์ ถ้าพลาดแล้วรอนาน

7. sos1970

sos1970 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    แจ้งการโอนเงินครับ
    ลำดับที่ 28
    วันที่โอน 20/8/56 เวลา 7.21 น.
    จำนวนเงิน 2760.16 บาท
    KBNK 6042333032.
    ที่อยู่จัดส่งแจ้งไว้ทาง pm.ครับ

8. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

"ต่อ" จะไม่ใช้ในงานศพ หรือ การจัดการเกี่ยวกับงานศพ เพราะความหมายของศัพท์คำนี้ไม่ค่อยจะดีอยู่หลายส่วน ความหมายเต็มๆ คือ.-
    น. ชื่อแมลงจำพวกหนึ่ง ตัวเมียมีเหล็กในสำหรับต่อยปล่อยน้ำพิษทำให้เจ็บปวดได้; เท่าตัว, เท่าทุน, ทอด
    ก. รบ; เพิ่มให้ยืดหรือยาวออกไป, เพิ่มให้มากขึ้น; ทำให้ติดกันเป็นอันเดียว; ทำให้ติดย่างไฟ; ขอลดราคาให้น้อยลง; เอาวัตถุมาต่อกันปรุงให้เป็นรูปขึ้น;ท้าพนันโดยยอมลดเปรียบให้; นำสัตว์เลี้ยงไปล่อสัตว์ป่า ; เชื่อมให้ติดต่อกัน
    ความเกี่ยวข้องอยู่ที่คำนาม(น.) กับคำ กริยา(ว.) คำวิเศษไม่เกี่ยว
    เหตุผลก็คงจะเกิดจากคนคิดมากส่วนหนึ่ง และหรือเคยมีปรากฎการณ์ที่ทำให้คิดว่าเกิดจากการกระทำที่มีคำว่า"ต่อ"มาเกี่ยวเนื่อง ใช้กันใหม่ๆ หรือถือกันในระยะแรกๆ ก็เป็น "ขนบ" ใช้กันขยายวงกว้างขึ้นก็เป็น"ธรรมเนียม" และต่อเนื่องมาอย่างยาวนานและกว้างขวางและคงจะใช้ต่อไปเรื่อยๆ ก็เลยเป็นประเพณี เล่ากันว่าเริ่มแรกทีเดียว เขาห้ามต่อราคาโลงศพ คือเมื่อสอบถามราคาโลงศพแล้ว คนขายบอกราคาห้าม"ต่อราคา"โดยเด็ดขาด เพราะเชื่อกันว่าจะทำให้ต้องมีงานศพกันอย่างต่อเนื่อง บางคนกลัวคนขายจะไม่ลดราคา พอต่อราคาแล้ว ยังแถมอีกว่า"ลดให้หน่อยเถอะ...เดี๋ยวก็มาซื้อกันเรื่อยๆ" เรื่องที่เล่าก็บอกว่า คนบ้านนั้นหรือตระกูลนั้นก็มีการตายกันอย่างต่อเนื่อง ถ้าใครเคยไปซื้อโลงศพ จะรู้ว่าเมื่อคนขายบอกราคาแล้ว คนขายจะรีบลดราคาให้เลยทันที เพราะเขากลัวคนที่มาซื้อไม่รู้เคร็ดจะทำการต่อราคาจึงรีบลดให้ก่อน การที่เขาไม่ยื่นดอกไม้จันทน์ให้กันหรือหยิบเอามาเผื่อกัน ถือกันว่าเหมือนแช่งกัน คือยื่นส่งต่อให้เหมือนกับบอกใบ้ว่า ต่อไปงานคุณนะ ถ้าเจอคนไม่ถือสาก็ไม่เป็นไร ถ้าไปเจอคนถือสาเขาก็จะเคืองเรา และคิดว่าเราแช่งเขาเป็นต้น ยังมีอีกมากที่เกี่ยวกับความหมาย แล้วไม่เอามาใช้กัน เพราะคิดว่ามันไม่ดี เช่น ในบางแห่งหรือบางบ้าน น่าสงสารพระ ถ้าคนแถวนั้นเขาถือเวลาทำบุญ เขาไม่ให้ถวาย"มังคุด" พระเห็นเด็กๆ กินมังคุด ก็ได้แต่อยากฉัน แต่อดเพราะเขาถือไม่ทำบุญด้วยมังคุด เขากลัวชีวิตของพวกเขาจะคุด เพราะศัพท์คำว่า"คุด"
    คือ ก. งอกงออยู่ภายในไม่โผล่ออกมาตามปกติ, ขดงอ (ย้ำขดงอ)
    บางเรื่องมันไม่มีอยู่ในตำราเรียน มันไม่มีอยู่ใน ipad พ่อแม่ก็คงลืมสอนลูก เพราะคิดไม่ถึง ผมได้ยินคนสอนลูกเรื่องนี้ในงานศพของ พ่อ,แม่,แม่ยาย และพ่อตาผมเอง คือแม่บ้านผมรีบสอนลูกสาว เพราะลูกสาวเป็นเด็กกตัญญูมากๆ เรื่องแบบนี้จะเป็นคนรีบจัดการซื้อหาเป็นคนแรก แม่บ้านคงกลัวลูกสาวจะเผลอจึงรีบบอกเอาไว้ก่อน เรื่องแบบนี้รู้ไว้ก็ไม่เสียหาย แต่ไม่รู้แล้วหวังดีบางทีก็เสียมากกว่าได้ ยังไงๆ ผมก็เชื่อในอานิสงส์ ของ พหูสูต ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  9. pizzeria

pizzeria เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ลำดับที่34
    แจ้งโอนเงิน พระผงของขวัญครับ ยอดเงิน 361บาทครับ
    ขอบคุณครับ

10. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับพี่numthip

ต้องขอโทษทีครับยังไม่ได้โอนค่าบูชาพระของขวัญทรงเมตตาและกริชเลยครับ

ยังไม่ได้มีโอกาสเข้าตัวเมืองมั่งแต่วุ่นๆ ทำงานอยู่ครับ

หากยังมีสิทธิขอโอนเงินให้ภายในวันอาทิตย์นี้นะครับ

หากยังทันขอรับแจกตะกรุดด้วยคนนะครับ

ขอบคุญครับ

11. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่19 พระของขวัญ3องค์ โอนเงินแล้วจำนวน960.26บาทเวลา17:58น.smsแจ้งแล้ว ขอบคุณครับ

12. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบมาแ่ต่ไม่ได้ล้วงลึกหรือสอบถามผู้เฒ่าผู้แก่ว่าเพราะอะไร และมีมากกว่านี้หรือไม่

แถวบ้านผมเวลามีงานศพสิ่งที่ห้ามนำมาทำกับข้าวถวายพระ และเลี้ยงคนในงานคืออาหารประเภทเส้น เช่น ขนมจีน , วุ้นเส้น เพราะเชื่อว่าจะตายต่อกันเป็นเส้นเป็นสายยาวยืดไม่สิ้นสุด

และผักประเภทเป็น "พวง" เช่น มะเขือพวง เพราะเชื่อกันว่าจะตายกันทั้งตระกูล ถือว่าคำว่า "พวง" หมายถึงเป็นพวงเป็นกลุ่มเป็นตระกูล

และถ้าหากในขณะที่มีงานศพใกล้ถึงวันเผา หากมีคนตายซ้อนหรือตายทีหลังในหมู่บ้านเดียวกัน ต้องให้คนตายทีหลังไปเผาก่อน ศพแรกจึงจะเอาไปเผาได้ หากเอาศพไปเผาตามลำดับ จะทำให้คนในหมู่บ้านนั้นตายต่อกันไปเรื่อย ๆ เหมือนเข้าคิวเรียงลำดับ

หากเป็นกรณีผูกคอตาย จะไม่แก้เชือกปลดศพลงเพราะจะเป็นอาถรรพณ์ ที่ตรงนั้นจะมีคนไปผูกคอตายเป็นศพต่อไป ทำนองหาเพื่อนหรือตัวตายตัวแทน ต้องตัดเชือกให้ขาดให้ศพตกลงมา หมายถึง ตัดขาดสะบั้นไม่ให้มีการต่อเชื้อ (เชือกคนผูกคอตายทำหวยได้แม่นนักแล พวกหาหวยทำหวยชอบนัก ขลังกว่าเหรียญบาท ร.๕ ว่าอย่างนั้น)

กลับจากงานศพห้ามเหลียวหลัง ห้ามร้องเรียกกันกลับ ถึงบ้านต้องล้างมือ ล้างหน้า หรืออาบน้ำสระหัว บางที่เจ้าภาพจะเตรียมน้ำลอยด้วยส้มป่อย มะกรูดเอาไว้ตรงเชิงบันไดเมรุให้แขกวักล้างมือ ลูบหน้าเพื่อไม่ให้วิญญาณจำได้แล้วตามมาถูก

ห้ามทักว่า เหม็น ในงานเพราะจะทำให้วิญญาณโกรธ

คนท้อง คนป่วย โดยเฉพาะคนเป็นโรคมะเร็ง ห้ามไปงานศพ เพราะคนท้องจะแท้งได้ง่าย คนป่วยก็อาการจะกำเริบหรือทรุดหนัก ทำให้ตายเร็วเป็นต้น

ของแบบนี้โรงเรียนไม่สอน แต่ต้องเรียนรู้จากการสังเกตและจดจำ บางอย่างมีเหตุผล แต่บางอย่างก็ไม่รู้เหมือนกันว่า "ทำไม" จึงห้าม

13. numthip

งานกำลังยุ่งๆ พี่นิ่มโทรฯตามตัวให้ไปพบด่วน!

ไปถึงช้า ไม่ทันคุณการุณให้สัมภาษณ์นักข่าวไทยรัฐ
    ผมมารู้ทีหลัง ว่านักข่าวท่านนี้คือ คุณสุทัศน์ บุญช่วยเหลือ หัวหน้าผู้สื่อข่าวไทยรัฐ ภาคตะวันออก ผมเรียกง่ายๆว่าพี่แดน

พี่แดน เป็นนายกสมาคมอาสากู้ภัยด้วย เมื่อคราวน้ำป่าโจมตี จันทบุรี-ตราด พี่แดนเรียกอาสาฯ กว่า 200 คน เข้าช่วยเหลือได้เร็วกว่าภาครัฐเสียอีก

ผมเจอพี่แดนมาก่อนแล้ว แต่ไม่ได้สนทนากันซึ่งหน้า เมื่องานพิธีพุทธาภิเษกที่วัดป่าแดง พี่แดนมาทำข่าวเพราะติดตามท่าน พล.ต.ดร.สุวิระ พอมาเห็นงานพิธีฯก็เลื่อมใส เอ่ยปากขอพระฯกับพี่นิ่ม ผมก็รับภาระจัดส่งให้ไป

วันนี้พี่แดนเข้ามาขออีก ยอมรับว่าครั้งก่อนที่ผมส่งให้ไปนั้น เหลือแต่กล่องเปล่า ลูกน้องแย่งไปหมด เพราะรู้กิตติศัพท์มามากกว่าลูกพี่

ครั้งนี้ต้องมาทำข่าวเอง เพราะตัวเองคุมสายข่าวทั้งภาคตะวันออก และเล่าเหตุการณ์น่าสนใจให้ฟัง

ด้วยว่าตัวพี่แดนเองนั้น เป็นศิษย์หลวงปู่บัว มาตั้งแต่ท่านยังไม่ดัง
    ที่วัดฯมีงานที ก็เกณฑ์อาสาฯไปช่วยงานที จนหลวงปู่ฯเอ็นดู จึงรักและนับถือกันมานาน

แต่เมื่อไม่นานมานี้ สายข่าวในจังหวัดตราด รายงานพี่แดนมา ว่าพระปิดตาทรงเมตตา ที่หลวงปู่บัว ท่านฯเสกให้นั้น ไปสร้างประสบการณ์ไว้อย่างหนัก และที่หนักมากก็คดีจ่อยิงศีรษะ 4 นัด ไม่ลั่น
    ราคาซื้อขายในจังหวัดตราด อยู่ที่องค์ละ 3,000 บาท

ใครถือพระปิดตารุ่นนี้อยู่ ให้ถือต่อไปก่อน ผมรับใบสั่งให้จัดหาเมื่อไหร่ จะแจ้งข่าวให้ทราบ และอย่าเอาไปยิงทิ้ง จะเสียของ!

พี่แดนเข้ามาทำข่าวครั้งนี้ ไม่ได้กลับมาเปล่า ได้ไปหลายรุ่นอยู่ หนังสือพี่นิ่มอีก 2 เล่ม แต่ที่อยากได้จริงๆ คือรูปถ่ายงานพิธีฯ ถึงได้เรียกผมเข้าไป

บทความแรก เห็นว่าจะลงในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ วันอาทิตย์นี้ ในคอลัมน์ “เหนือฟ้าใต้บาดาล” แต่เอาแน่ไม่ได้ เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น เพราะพระปิดตาทรงเมตตา ที่ผมไม่เหลือแล้ว เหลือแต่ที่เอาไปปิดทอง ก็ยังไม่คิดจะขายด้วย เพราะปิดทองมาสวย เอาไว้แจก นี่ก็ว่าจะฝากพี่นิ่ม เอาไปเข้าพิธีฯอีกครั้ง

และถ้ามีใบสั่งให้จัดหาเมื่อไหร่ ผมจะเอาที่ปิดทอง มาแจกเพื่อนสมาชิกที่เคยเช่ารุ่นนี้ผมไป และรับซื้อที่ถืออยู่คืน พอให้มีกำไรไปทำบุญทื่อื่นกันต่อ

ใครชอบเรื่องประสบการณ์ แล้วอยู่ใกล้ ศาลเจ้าเสือ ที่ป่าแดง ก็แวะเข้าไปทำบุญ แล้วเรียบๆเคียงๆ ถามกันดู

อ้อ... สมิงบูรพา ที่วัดของพระอาจารย์สุพจน์ก็ดังไม่แพ้กัน เค้าถามหากันที่ 1,500 แล้ว (เฉพาะที่ไม่ฝังพลอยนะ) ใครมีเก็บไว้ก่อน ไว้ผมจะขอซื้อต่อเมื่อรับใบสั่งทีหลังเหมือนกัน

14. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่หนุ่มทิพย์,

วันนี้ได้ดำเนินการโอนเงินจำนวน 2500 เวลา 19.38 น. โดยประมาณ ตามรายการด้านล่างครับ

อ้างอิงตารางพระผงของขวัญและตารางกริช
    1.ลำดับที่ 12 พระผงของขวัญ รุ่นทรงเมตตา จำนวน 3 องค์
    2.ลำดับที่ 7 กริช จำนวน 1 เล่ม

ขอบคุณครับ

15. numthip

คุยกับคุณอ๊อด เรื่องที่จะทำพระนาคปรกมะขาม
    ถามว่าหวงเหรียญหลวงปู่โทน วัดเขาน้อยคีรีวันไหม?
    ได้คำตอบว่าไม่หวง
    ผมเลยขอมา 200 องค์

เพื่อนสมาชิกท่านใด สนใจอยากร่วมจัดสร้างพระฯกับแก็งค์นิ่มป่าแดง ก็ขอส่งมวลสารมาร่วมกัน

แล้วรับเหรียญหลวงปู่โทน เป็นที่ระฤก 1 เหรียญ

มวลสารที่ต้องการ คือ เหรียญพระเกจิอาจารย์ที่เรานับถือ จะมีราคาหรือไม่ ไม่ใช่สาระ สาระคือ เราต้องการลดความตระหนี่ถี่เหนี่ยว และจัดสร้างเผยแผ่พระพุทธรรม เป็นองค์พระปฏิมาองค์ใหม่ แต่จำนวนเพิ่มมากขึ้น

งานนี้คนจัดสร้าง รวยแล้ว ไม่ต้องการระดมทุน แต่อยากระดมศรัทธา
    เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจ ก็แจ้งมา ว่าจะจัดส่งเหรียญอะไรมาให้ เพื่อที่จะได้ทำบันทึกไว้เป็นประวัติ

เหรียญที่จะเอามาร่วมไม่ได้ มีสองเหรียญสองวัด คือวัดโพธิ์ทอง และวัดบ้านกลาง อ่างทอง..... (ผมจองแล้ว)

16. numthip

อยู่ในป่าหรือในถ้ำครับ....

มีคนว่าผมเป็นคนสองมาตรฐานเพราะอย่างนี้ ผมยังไม่ลืม
    กริช ผมต่อรองกับทางวัดฯแล้ว ไม่มีปัญหาครับ สิ้นเดือนนี้ยังทันอยู่

พระผงฯ เป็นพระฯที่ดีมาก ผมเห็นแล้วชอบใจเหลือ และที่ตั้งใจให้ราคาไว้ที่ 300 บาทนั้น ก็เพราะนึกถึงพระปิดตาทรงเมตตาที่เพื่อนสมาชิกเช่าไปคนละหลายองค์ ผมถือว่าเป็นรุ่นที่แพงที่สุด เพราะเสกมามากกว่าปิดตารุ่นแรกเพียงรุ่นเดียวเท่านั้น นอกนั้นน้อยกว่าทั้งหมด ถ้าเป็นแบบนี้แล้วพระปิดตาทรงเมตตา ราคาไม่ควรจะแพงกว่าหรือเสมอรุ่นอื่นที่ไล่หลังเลย....

ถือว่าเป็นการตอบแทนเพื่อนสมาชิกที่อุปการะกัน

ที่ศาลเจ้าพ่อเสือ ป่าแดง จำหน่ายหาทุนองค์ละ 500 บาท
    ที่พี่รัตนา หาเข้ากองทุนพระสงค์อาพาธ 1,000 บาท
    ผมจำหน่ายราคา 300 บาท ได้แค่เท่าที่จองเท่านั้นครับ เพื่อมิให้เป็นการตัดราคากัน

ดังนั้นต้องไม่ทำให้ผมลำบากใจ
    งานกุศล ผมปฏิเสธไม่ได้ รายได้ส่วนหนึ่งนี้จะเข้าร่วมกองกฐินที่อนามัยเนินโมก
    เป็นสาธารณประโยชน์ ที่เกื้อกูลกันในชุมชน

สิ้นเดือน รีบออกจากถ้ำ มาจัดการให้เรียบร้อยนะครับ

17. numthip

......................................

18. numthip

สาเหตุที่ทำให้สมิงบูรพา ต้องเอามาประมูล

ผชญ. วิชัช คำผง
    เอาเสือผง ไปให้เพื่อนที่เป็นตำรวจ ช่วยจับตายให้หน่อย แล้วทำให้กลายเป็นที่ฮือฮา

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

.................

ใครรู้จักสารวัติจารจร รตอ.กุศล สภ.บ้านบึง กับดาบเพ็ญ ช่วยสัมภาษณ์แกหน่อย
    ว่าเกิดอะไรขึ้นกับพระเครื่องของนิ่มป่าแดงบ้าง มีรางวัลให้

19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสมทบรายการนี้บ้างไม่ได้หรือ ร่วมทำบุญไว้มีหลายเหรียญอยู่

เดี๋ยวขอรื้อกรุดูก่อน องค์ไหนซ้ำ ๆ กัน หรือสภาพหมดงาม จะส่งไปสมทบ

หมดกำหนดวันไหน รับเหรียญเนื้ออะไรบ้าง

ปล.เหรียญไม่แท้ หรือไม่รู้เหมือนกันว่าแท้หรือไม่แท้รับหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  20. dragon184

dragon184 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินพระของขวัญและพรปิดตาลำดับที่ 21
    โอนเงิน 1,360.02 บาท วันที่ 19/8/56 เวลา 21:09น.
    ที่อยู่ใน PM.ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้