เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จรุ่นนั้น ตอนที่ค้นกุฎิเจอสมัยที่หลวงปู่ฯยังแข็งแรง พบมีเป็นร้อยองค์
    และค่อยๆทยอยหายไปเรื่อยๆ ผมเองก็ปากหนักไม่เคยเอ่ยปากขอ พอท่านฯเสีย ของหายหมด!

ผมก็หมดใจกับคนดูแลไปด้วย
    ผมไม่ห่วงสมบัติอื่นเลย ผมแค่อยากถ่ายบันทึกตำราเพื่อที่จะทำหนังสือให้ท่าน ผมยังหาไม่ได้ ....

ของคงอยู่ในที่ๆควรอยู่แล้ว ผมไม่ควรไปยุ่งเกี่ยวอีก เก็บบันทึกใว้ในความทรงจำ ไม่มีใครเขียนผงฯได้พิศดารแบบนี้อีกแล้ว สายวัดตลุกผมยังไม่เห็นใคร

ใครเจอเหรียญหลวงพ่อทรัพย์ วัดตลุกผู้เป็นอาจารย์ของหลวงปู่ฯให้เก็บไว้ หลวงปู่ฯเป็นคนทำถวายหลวงพ่อทรัพย์!

ใครเจอเหรียญหลวงพ่ออ่ำ วัดตลุกให้เก็บไว้ ท่านเป็นอาจารย์ปู่ของหลวงปู่ฯ

เคยมีพระจากลังกามาเยือนชัยนาท แล้วพบเจอหลวงพ่ออ่ำ ก็แกล้งถามท่านฯว่า อีกาสองตัวมันคุยอะไรกัน

หลวงพ่ออ่ำไม่อยากอวดอุตริ เรียกลูกศิษย์มาถามว่ามันคุยอะไร
    หลวงพ่อทรัพย์ฟังแล้วก็ว่าไม่มีอะไร มันแค่ถามกันว่าวันนี้มีงานเผาศพพระอุปัชฌาย์วัด... จะไปไหม?

พระจากลังกาได้ยินก็หัวเราะ ไม่ต่อปากคำอีก.....

สำนักวัดตลุกยุคนั้นไม่แพ้ใคร......

2. numthip

ไฟล์ที่แนบมา:

3. k wirat

k wirat เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2010
    แจ้งโอนเงินครับ
    วันนี้เวลา 14.31 น ได้โอนเงินค่าพระปิดตามหาบูรพา
    เป็นจำนวนเงิน 2,460.45 บาท จึ่งแจ้งมาให้ทราบครับ ขอบคุณมากครับ

4. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์,

ไม่ทราบว่าพี่หนุ่มทิพย์ มีรูปให้ดูมั้ยครับ ว่าเป็นเหรียญลักษณะไหน เจอที่ไหนจะได้ไม่พลาดเก็บไว้

ขอบคุณครับ

5. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินครับ

ลำดับ 7 ปิดตามหาบูรพา #10องค์
    โอน 3060.01 ฿. 17/07/57. @ 16:47น.
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      42.9 KB
      เปิดดู:
      28
  6. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 18 ก.ค. 57

ขอบคุณครับ

7. sin1

sin1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระปิดตามหาบรูพา 3องค์ ครับ

8. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณหนุ่มทิพย์ หนูส่งวัตถุมงคลรอบ2 ให้แล้วค่ะ
    EMS : EL376969314TH

9. numthip

ขอบคุณครับ
    เงินไถ่ชีวิตปลาของคุณบียังเหลืออยู่กับผม ผมจะเอาไปไถ่ชีวิตควายแม่ลูกอ่อนที่โรงเชือดนะครับ

ตอนนี้หาชาวนาที่ใจดีอยู่ครับ

10. พลานุภาพ

พลานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระปิดตามหาบูรพา 2องค์ ครับ

11. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอจองพระปิดตามหาบูรพา 3 องค์ครับ

12. numthip

ช่วงนี้ผมว่างพอจะทำกิจกรรมให้กับตัวเองอยู่ เลยนัดสมาชิกที่ว่างพอจะพาผมเที่ยวได้
    เลยโทรฯหาคนที่อยากได้เหล็กไหล

มีคุณชนะ(พุทโธภควา) เป็นมือขับให้ เลยไปเที่ยววัดโพธิผักไห่กัน
    วันนี้ที่วัดโล่งๆ เลยได้คุยกับพระอาจารย์พิจารณ์นานหน่อย
    ท่านเอาเหล็กไหลที่ตัดได้มาให้ชม

มีที่ผมงงอยู่เหมือนกัน อย่างชิ้นที่เป็นแก้ว ใสเป็นแก้วเลยจริงๆ
    ชิ้นอื่นๆก็น่าสนใจ แต่เที่ยวนี้ผมตั้งใจมาเอาเหล็กไหลท้องปลาไหล วรรณะของเค้าจะเป็นสีทอง

ผมเคยเห็นมาก่อนเมื่อหลายปีก่อน จะเป็นเม็ดเล็กๆขนาดเม็ดถั่วเขียว คณะของพี่นิ่มที่ติดตามอาจารย์ไข่ไปตัดมานั้น ได้มากันคนละเม็ด

แต่พระอาจารย์พิจารณ์ไปตัดมาเที่ยวนี้ ได้มาเกือบร้อยเม็ดในครั้งเดียว.... เป็นพระก็ได้เปรียบฆราวาสแบบนี้แหละหนอ

และที่น่าสนใจ คือท่านฯได้ชิ้นขนาดใหญ่ ใหญ่ขนาดนิ้วโป้งหรือขมิ้นนั้นเชียว ก็ลองดูจากภาพ ผมตั้งใจไม่ลดขนาดภาพ เผื่อใครกดภาพดูแล้วจะได้ไม่เสียอารมณ์ จะเห็นวรรณะของเหล็กฯสีสวยมาก

ท่านฯเอามะกรูดมาทำความสะอาดให้ดู ว่าหลังจากล้างแล้ววรรณะจะดูสวยขึ้นอีกเหมือนทองเลย....

ในการตัดเหล็กครั้งล่าสุดนี้ มีพระติดตามไปด้วย3รูป แต่สามารถติดตามขึ้นถึงถ้ำได้เพียง 3รูป

เดี๋ยวมาเล่าต่อ....

13. numthip

คนมีฐานะหลายราย ทราบว่าท่านฯตัดเหล็กไหลได้ ก็ติดต่อขอซื้อ
    ท่านฯไม่ขาย ถ้าอยากได้จะแจกให้ แต่ให้ดี ไปด้วยกันดีกว่า

คือว่า.... ถ้าใครอยากได้ ให้เตรียมรถกับเตรียมตัวให้ดี แล้วขึ้นเขาไปด้วยกัน
    ในวันนั้นจะตัดได้เท่าไหร่ก็ตาม ถ้าโยมพอใจ ก็ทำบุญสร้างโรงเรียนกับทางครูใหญ่ไป เอาชื่อขึ้นติดเป็นผู้อุปถัมภ์ของทางโรงเรียน แต่ถ้าโยมไม่ถูกใจ ไม่เหมือนกับที่เคยได้ยินมา ไม่เหมือนกับที่เคยอ่านในหนังสือ ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม เพียงแต่ช่วยเอาพระกับคณะฯมาส่งคืนที่วัดโพธิผักไห่ด้วยละกัน..... โยมก็เสียแค่ค่าเดินทาง

สำหรับทางโรงเรียนนั้นมีความคืบหน้าไปมาก อาคารหลังใหม่จะมีขนาดความสูงสามชั้น
    การก่อสร้างเป็นไปโดยเร็ว และสามารถตรวจสอบความโปร่งใสได้โดยสะดวก ต้องชมคณะครูของทางโรงเรียน ที่ทำออกมาได้ดีมากๆ

เดี๋ยวมเล่าต่อ...

14. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ พระปิดตา 3 องค์ ครับ
    และได้โอนเมื่อกลางวัน ไปแล้ว 959.99 บาครับ

15. numthip

ผมเล่าเรื่องที่พี่ไพรัชเห็นเหล็กไหลของพระอาจารย์พิจารณ์โดดออกจากหลอด วิ่งไล่กันในบาตรน้ำมนต์ในวันพิธีฯที่วัดป่าแดง ผมอยากเห็นวรรณะ

ท่านฯก็หยิบให้ดู(เป็นลูกกลมๆสีขาว อยู่ติดกับเหล็กไหลท้องปลาไหลชิ้นใหญ่) ว่าเป็นประเภทเดียวกันนี้ แต่ตอนที่วิ่งไล่กันนั้น ท่านฯไม่เห็น พี่ไพรัชเห็นถึงได้ขอไป...

ท่านฯหยิบเอามาอวดหลายชิ้น แต่ละชิ้นก็มีลักษณะของการได้มาแปลกออกไป เจออุปสรรคระหว่างการเดินทางและปรากฎการณ์แปลกๆระหว่างการตัดอยู่บ้าง....

เล่าเยอะ เล่านาน ตามประสาศิษย์อาจารย์ ผ่านไปเกือบสามชั่วโมง คุยโน้นคุยนี้เรื่อยเปื่อย อาจารย์ฯก็ไม่เก็บซะที หนุ่มทิพย์ก็ยังไม่ยอมเอ่ยปากขอ.... อาจารย์ทำท่าจะเก็บหลายรอบแล้ว แต่ก็ยังไม่เก็บ ผมจะเอ่ยปากขอก็ไม่ถนัด แต่เห็นแล้วว่าถ้าไม่ขอคงได้คุกันอีกนาน

"อาจารย์ฯ ผมขอเม็ดนึง"

เท่านั้นแหละ รีบหยิบตลับเล็กๆมาหนึ่งตลับ แล้วเทๆๆ ได้มาหลายเม็ด!

......ที่ผมขอไปเม็ดเดียวนั้น เพราะผมแค่อยากได้เม็ดเดียว แต่ผมรู้ว่าท่านฯจะให้กับผู้ติดตามผมทุกครั้ง แต่ครั้งนี้ได้มากกว่าที่คิด

16. numthip

หลังจากแบ่งให้ลูกศิษย์แล้ว ก็ได้ฤกษ์เก็บเข้าลิ้นชัก...
    ถ้าไม่ขอก็ไม่ให้ อยากให้แต่ลูกศิษย์ต้องเอ่ยปากด้วย เดี๋ยวจะกลายเป็นให้แก้วกับลิงไป

....คุณบีกับคุณมดดำน้อยแอบให้ตังค์กับให้ของร่วมทำบุญกับผมบ่อยๆ
    ผมดีใจที่ตั้งใจทำบุญโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน แต่ผมหนักใจที่ไม่มีของตอบแทน หรือมีให้ก็เกรงว่าจะไม่เพียงพอกับความตั้งใจที่ให้ผมมาก่อนหน้านั้น

ทริปนี้ของผม อาจารย์ฯให้เหล็กจากลำพูน(ในขวดเล็กติดกับขวดเหล็กไหลท้องปลาไหล) และเหล็กไหลท้องปลาไหลมา ถ้าจะทำให้ผมรู้สึกสบายใจขึ้นบ้าง คุณบีกับคุณมดดำน้อยก็ให้เอ่ยปากขอผมนิดละกันครับ จะจัดส่งไปให้ เผื่อจะเอาไปเลี่ยมเม็ดเล็กๆห้อยคอสวยๆหรือเอาไปอุดของอาถรรพ์อื่นใด....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2014
  17. numthip

พรุ่งนี้พี่นิ่มมีงานที่โรงเจ ผมแจ้งแกไปว่าน้องๆในเวปพลังจิต ฝากตังค์ใส่ซองให้พี่นิ่มเอาไปทำบุญโรงเจด้วย

พี่นิ่มก็ฝากโมทนามา แกถามผมว่ารวมแล้วได้เท่าไหร่ ผมฟังแล้วก็แปลกใจ เพราะพี่นิ่มไม่เคยถามเรื่องจำนวนเงินทำบุญ แต่กลายเป็นว่า น้องๆร่วมด้วยเท่าไหร่ พี่นิ่มก็จะร่วมด้วยอีกเท่าตัว ก็รอดูพรุ่งนี้ว่าพี่นิ่มจะสมทบรวมกับของพวกเราเป็นจำนวนเท่าไร ก็มาร่วมโมทนากัน

บอกเจ้ากรรมนายเวรเราด้วย ว่าถ้าโรงเจนี้ยังไม่ร้าง อานิสงค์นี้ก็ขออย่าได้มีประมาณ ขอให้เป็นพละปัจจัยแก่เทวดาที่รักษาตัวเรา เป็นกุศลแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย เป็นทิพย์สมบัติแก่ญาติผู้ล่วงลับ และเป็นกระแสดึงเราสู่ความเจริญทั้งปวง...ก็ฝากเตรียมตัวโมทนาร่วมกัน

18. numthip

วันนี้ผมไปไปรษณีย์ หาซื้อซองกันกระแทกไม่ได้
    ครั้งก่อนใช่คุณธรรมจักรรึเปล่าที่ซื้อให้ผม ผมยังไม่ได้จ่ายตังค์คืนเลย ถ้าใช้ ครั้งนี้ก็ฝากด้วยครับ คิดตังค์ผมด้วย ผมอยากได้ซองเล็ก 30ซองครับ

รบกวนด้วยครับ

19. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

เดียววันจันทร์จัดการให้ครับ...

20. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ numthip และพี่ๆทุกท่าน

ผมโอนเงินร่วมบุญพระปิดตามหาบูรพาให้เรียบร้อยแล้วครับผม 660 บาท

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้