เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เจ้าชะตาอายุ 50 ปี 7 เดือนในช่วงสอบ
    ๕ เสวยอายุ ๕ เสวยแทรก และช่วงสอบจะเป็นรอยต่อที่ ๘ แทรกย่อยพอดี (5<5<5-8)
    ภูมิปี ๘ ภูมิเดือน ๓ ต่อ ๔ / จุดจรปี พฤษภ จรเดือน กันย์-ตุลย์

ดาววัยพฤหัสเดิมเป็นเกษตรกุมจันทร์ในเรือนพันธุ ช่วงนี้ก็จะเป็นช่วงเปลี่ยนแปลงหรือโยกย้ายตำแหน่ง(๒มรณะ)
    เนื่องจากช่วงนี้ไปถึงสอบ ๘ ภูมิปีจรเข้าเรือนกัมมะ(ภูมิเดือน) การงานอาจจะวุ่นวายเดือดร้อนได้(๘เข้าเรือนศัตรู)
    ระวังปัญหากับหุ้นส่วน/คู่ถ้าเป็นเจ้าของกิจการ กรณีเป็นลูกน้องให้ระวังเจ้านายจะกวดขันเพ่งเล็งเป็นพิเศษจะเหนื่อยหน่อย
    ระวังพวกผลประโยชน์ทับซ้อนของหุ้นส่วนหรือเจ้านายทำให้เรา พลอยเดือดร้อนไปด้วยได้ ต้องดูแลตัวเองดีๆ
    ทำเอกสารทุกอย่างให้เรียบร้อย ป้องกันปัญหาระยะยาว โดยรวมตั้งแต่ต้นเดือนก.ค.มา ราหูมาป่วนทำให้การงานปรับตัว
    อาจจะต้องปรับเปลี่ยนตำแหน่งที่ทำมานาน หรือต้องดิ้นรนปรับตัวกับสภาวะใหม่ๆที่เข้ามา (๘ เล็ง ๕และถึงตนุ)
    เรื่องการสอบ เป็นไปในทิศทางที่ดี ดาวพฤหัสทำหน้าที่ดาววัยยาวไปเลย ถ้าสอบเพื่อการศึกษาก็เหมาะเลย
    หรือจะสอบเพื่อเลื่อนขั้นเลื่อนตำแหน่งก็อยู่ในช่วงให้คุณ(๕ดาววัยเกษตรร่วมคู่ธาตุ) น่าจะได้ สอบผ่านไม่มีปัญหา
    แต่เนื่องจากคู่นี้ให้ผลระยะยาว เร่งรัดจะไม่ค่อยได้ ต้องออกในแนวรอหน่อย คือสอบผ่านแต่กว่าจะดำเนินการต้องรอเวลานะครับ

โดยรวมการงานจึงจะต้องปรับตัวเยอะ ระวังหุ้นส่วนหรือหัวหน้าจ้องจับผิด จะเหนื่อยอยู่เป็นปีหละครับ แต่พอสอบได้ก็น่าจะโอเค
    เลื่อนขั้นเลื่อนตำแหน่งหรือเรียนต่อไปได้ เรื่องสอบไม่มีปัญหาอะไรตามพื้นดวง มีการแข่งขันสูงหรือต้องลุยหน่อยแต่จะผ่านไปได้
    ที่ควรต้องระวังในช่วงนี้ก็คือ การตรวจสอบ ปัญหาทางการเงินหรือผลประโยชน์ที่เราต้องไปยุ่งเกี่ยวด้วยครับ

วัยนี้มีเกณฑ์ศึกษาต่อหรือได้ไปอยู่แดนไกล ว่าแต่ทำอาชีพอะไรกันนี่มาสอบตอนนี้ เป็นช่วงวัยรุ่งเรืองพอผ่านปัญหาไปได้
    เหมือนน้ำขึ้นให้รีบตัก มีอะไรพอจะลุยได้เช่น สร้างบ้าน เรียนต่อ ไปเมืองนอกก็เตรียมลุยเลยครับ

-ช่วงนี้ไข้ขึ้นนิดหน่อย ถ้าดูไม่ละเอียดหรือผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ สงสัยอะไรถามไว้ได้
    พอร่างกายเข้าที่จะมาขยายเรื่องเพิ่มเติมให้ครับ ตอนนี้มึนหัวไล่ดวงได้ไม่ละเอียดนัก

2. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 41 ขอรับพระสมเด็จอรหัง

ด้วยนะครับ

สาธุครับ

3. sos1970

sos1970 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับคุณ numthip ลำดับที่ 24

ผมขอรับแจกสมเด็จอรหังด้วยคนครับผม

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนากับคุณหนุ่มทิพย์ เสธ.หน่อง พี่นิ่ม ด้วยครับ

4. พลานุภาพ

พลานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 39 ขอรับพระสมเด็จอรหังด้วยนะครับ

5. jumnien331

jumnien331 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ "พระสมเด็จอรหัง" ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

6. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับคุณทิพย์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    ไม่ได้เข้ามาอ่านวันเดียว มีเรื่องให้อ่านเยอะมากเลย:cool:
    ขอรับ "พระสมเด็จอรหัง" ด้วยครับ ขอบคุณครับ

7. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    บุญ มี ที่พบเจอกระทู้นี้

แต่กรรม มาบัง เมื่อวานติดธุระ หลังจาก Pm สอบถามคุณ Funfun27

เลยร่วมบุญจองพระปิดตามหาบูรพา ไม่ทันเลย

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยครับ...

8. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงไวๆนะครับ

ดวงนี้เป็นของสารวัตรวินัย ผมยังดูอาชีพไม่ออก ถ้าลัคนาอยู่ราศีพิจิกก็ดูว่ารับราชการได้ แต่เจ้าตัวระบุว่าเกิดประมาณตี5 และเคยสอบดวงไปเมื่อนานมาแล้ว ไว้ว่างๆจะสอบดวงแกใหม่อีกที จะได้ชัวร์

เมื่อวานสารวัตรต้องมาเตรียมตัวต้อนรับท่านสุวิระ ระหว่างคอยอยู่นั้นก็เรียบๆเคียงๆมาถามดวงกับผม บ่นว่าช่วงนี้วุ่นๆเจอแต่คนตาย ช่วยดูให้หน่อย

เห็นดวงแล้วก็เข้าใจ เก็บไว้เป็นสถิติ ดาวเกตุลอยในภพมรณะส่งกระแสถึงลัคน์

...............
    เหตุเกิดที่สถานธรรมไท่หงถัง

หลังจากเสร็จภารกิจ ก่อนท่านสุวิระจะเดินขึ้นรถ พี่นิ่มก็ลากตัวสารวัตร2คน น้องสารวัตรอีก1คน มาแนะนำให้ท่านสุวิระจำชื่อจำหน้า แล้วฝากฝัง

ผมดูอยู่ห่างๆ คิดอะไรขึ้นมาได้
    ผู้หญิงบางคน มีรูปเป็นทรัพย์ ใช้ความสวยเป็นเส้นทางหางานหาเงินหาชื่อเสียงได้
    ผู้ชายบางคน มีเพื่อนเป็นทรัพย์
    สารวัตรเป็นคนไม่ค่อยพูด เอาใจนายไม่เป็น ผมดูลักษณะ ว่าคนที่พี่นิ่มแนะนำแต่ละคนเติบโตยาก พอจะมีสารวัตรนี่แหละ ที่ดูมีความั่นใจตัวเองหน่อย หรือพอจะดูเป็นคนมีราศีอยู่บ้าง(ดูจากในรูป จะนั่งแถวหน้าซ้ายสุด)

ทุกอย่างที่พี่นิ่มทำ แกทำเพื่อนคนรอบตัวทั้งนั้น

พี่นิ่มเป็นนายหน้าซื้อที่ทางให้ท่านสุวิระไปกว่า3พันไร่ ไม่เคยขอค่านายหน้าซักบาท ท่านสุวิระก็ไว้ใจ จะโอนเงินเป็นสิบๆล้านฝากให้พี่นิ่มดำเนินการแกก็ไม่เอา เป็นผมแค่เงินผ่านบัญชีก็ได้ดอกเบี้ยแล้ว

คุณอ๊อดเพิ่งจะซื้อที่ไปอีก 30ล้าน พี่นิ่มก็จัดการให้เสร็จสรรพ แกบอกว่า เป็นพี่เป็นน้องเป็นเพื่อน มันมีคุณค่าต่อกันมากกว่า

เงินที่ผ่านมือ เห็นแล้วจับแล้ว มันก็ผ่านไป ถึงเจอกันใหม่ก็เป็นฉบับใหม่ ไม่ใช้ฉบับเดิม แต่ความเป็นพี่เป็นน้อง เจอกันกี่ครั้งก็คนเดิม และอีกสองวันพี่นิ่มจะมาเยี่ยมผมกับพี่ไพรัชที่บางนา ใครว่างก็มาเลี่ยงข้าวแกหน่อย ไว้จะแจ้งเวลานัดพบกัน

ผมดูลักษณะพี่นิ่มช่วงนี้ดีมาก พลังชีวิตดีมาก การเงินก็น่าจะดี พี่นิ่มเล่าว่านั่งเล่นอยู่ดีๆก็มีคนเอาที่มาขาย เห็นว่าไม่แพงก็ซื้อเอาไว้ ผ่านไปสองวันก็พูดเล่นๆว่าอยากจะขาย มีคนมาให้ราคาเป็นเท่าครึ่ง และเป็นแบบนี้มาตลอดช่วงที่ผ่านมา

ปีนี้พี่นิ่มทำบุญไปเกือบล้านแล้ว จากรายได้ที่มาจากการทำงานและการเป็นนายหน้าขายที่ดิน แกเชื่อว่า ยิ่งทำยิ่งได้ ยิ่งให้ยิ่งมี

9. numthip

สมัยที่ทางวัดฯจำหน่ายองค์ละ 20,000 บาท ผมเชียร์น้ำลายเหนียวอีกหละ...

ผมเอาความใกล้ชิดขอราคาพิเศษให้พี่ไพรัชได้สามองค์รวมกันไม่ถึง 20,000 บาท (ต้นทุนทำพระฯประมาณนั้น)

ตอนนี้องค์พระฯให้บูชา 32,000 บาท จองก่อน 12,000 บาท
    แล้วนัดมาทอดผ้าป่าอีก 20,000 บาท

ที่ต้องเตรียมตัว คือ
    1. ศึกษาที่มาของพระบูชาดวงชะตาพิชัยสงคราม (เสธ.หน่อง รู้จักพระอาจารย์พิจารณ์จากภรรยา ที่ฝันเห็นเทวดาบอกให้มาทำพระฯ บอกตำแหน่งสถานที่ จนเสธฯต้องลุยน้ำท่วมมาทำ) และอานิสงค์ของการสร้างพระบูชาฯ

2. รายได้ก้อนแรกเป็นค่าใช้จ่าย ก้อนที่สองอุดหนุนการก่อสร้างโรงเรียน
    3. เป็นพระประจำตัว ต้องใช้ดวงของเจ้าชะตา ผูกกับดวงประสูติ ตรัสรู้ ปรินิพพาน ล้อมด้วยแก้วมณีและพระธาตุของอัครสาวกซ้าย-ขวา เมื่อได้มาแล้ว จึงควรมีสถานที่(หิ้งพระฯหรือห้องพระฯ)สำหรับบูชา
    4. หากมีเหตุร้ายแรงจะเกิดขึ้น มักมีเหตุให้เกิดกับองค์พระฯก่อน ให้รีบแจ้งพระอาจารย์พิจารณ์ ท่านฯจะเร่งซ่อมให้และอาบน้ำมนต์ปัดเป่าให้

......................

เมื่อเร็วๆนี้ มีทหารผ่านศึกเข้าไปกราบเยี่ยมพระอาจารย์พิจารณ์ กะเผลกๆมากราบ บอกเล่าว่าเสียขาขณะปฏิบัติหน้าที่ จากการโดนลอบวางระเบิด เพื่อนที่โดนพร้อมกันไม่มีใครเป็นอะไร ในตัวแขวนตะกรุดมหาสะท้อน จึงมาขอทำบุญบูชาบ้าง.... ไม่รู้ได้ไปแล้ว จะใส่ขาเทียมลาดตระเวนได้รึเปล่า ใจสู้จริง

10. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ ลำดับที่25 ขอรับสมเด็จอรหังด้วย 1 องค์ครับ
    ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้กับ เสธ.หน่อง พี่นิ่ม พี่หนุ่มทิพย์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

11. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอรับสมเด็จอรหังด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

12. little_duct

little_duct เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทิพย์ ลำดับที่ 44
    ขอรับสมเด็จอรหัง ด้วย 1 องค์ ครับ(ถ้ายังพอมี)
    ขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

13. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 4 ขอรับ "พระสมเด็จอรหัง" ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

14. sin1

sin1 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 38 ขอรับ "พระสมเด็จอรหัง" ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

15. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ขอรับ พระสมเด็จอรหัง ด้วยครับ ถ้ายังทัน

16. numthip

คุณหมอฯไลน์มาบอกว่าได้ผมเป็นตั๋วขึ้นสะพานบุญ ผมยังไม่เข้าใจ
    ถ้าวันสองวันนี้ ยังไม่แสดงเจตนาจะรับเหล็กไหลท้องปลาไหล เป็นที่ระฤก

ผมจะถือว่า ยกเป็นของขวัญให้แฟนผมนะครับ (ผมมีมากกว่า1ชิ้น ก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร เลี่ยมให้เมียละกัน)
    และถ้าครั้งหน้า ผมได้ฟรีมาอีก ผมจะเอามาแจกให้กับสมาชิกรุ่นใหญ่รุ่นเก่าๆบ้างแล้วครับ

สมาชิกใหม่ อยากได้ให้เก็บตังค์ทำบุญใส่บาตรไปเรื่อยๆก่อนนะครับ จะหาทางให้ได้มาตามสามารถ หรือไปซื้อจากเวปเพื่อนบ้านก็มีขายแล้วเดี๋ยวนี้

สำหรับพระบูชาดวงชะตาฯ ถ้าว่าง ไปวัดโพธิผักไห่ด้วยกันจะดีมาก ไปปลูกศรัทธาซะก่อน เงินหาง่าย เครื่องรางชิ้นนี้หายาก สำนักอื่นที่ทำได้ ผมไม่ได้ยินมากว่า20ปีแล้วครับ

..................

เสธ.หน่อง (พี่เอนก สุขสยามธนเดช) ไลน์มาให้ข้อมูลว่า สมเด็จอรหัง ท่านผู้สร้าง ตั้งชื่อจริงว่า "วิมุตติสุข"

นะโมวิมุตติยา นะโมวิมุตตานัง ความนอบน้อมของข้าพเจ้า จงมีแต่วิมุตติธรรม...........แคล้วคลาดปลอดภัย สวัสดีมีโชคชัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2014
  17. numthip

พระปิดตามหาบูรพา เหลือน้อยมาก กำลังพลชุดใหม่ติดต่อขอเข้ามาแล้ว แต่จำนวนพระฯมีไม่พอ ผมเองก็ไม่อยากรับเป็นภาระเท่าไหร่ แค่รับไว้พอให้ครึกครื้นและหาค่าโฆษณาให้ทางเวปฯเท่านั้น

ถ้าสมาชิกที่มีอยู่ทั่วประเทศตอนนี้ให้ความสนใจ ลองเรียบๆเคียงๆกับพระเกจิดังนี้
    หลวงพ่อสายทอง วัดท่าไม้แดง
    หลวงพ่อนิคม วัดทุ่งยายดำ
    หลวงพ่อสุพจน์ วัดห้วงพัฒนา
    หลวงพ่อขวัญชัย วัดนามะตูม
    หลวงปู่อ่อง วัดเขาวงกฎ

มีหลายรูปในจำนวนนี้ เอ่ยปากบิณฑบาตรกับพี่นิ่ม และมีบางรูปตั้งใจจะเก็บไว้ให้ได้5ปี โดยคาดหวังกับพระฯชุดนี้ไว้มาก

แต่ถ้าใครอยู่ใกล้ก็อย่าให้พลาดโอกาส ลองเลียบๆเคียงๆถามดูก่อน ว่ามีพระปิดตาของนิ่มป่าแดง หรือของวัดป่าแดงบ้างหรือไม่ ของที่ถวายไปไม่มีกล่อง ก็อาจจะไม่มีราคา แต่มีพุทธคุณ

18. numthip

เมื่อวันเสาร์ ผมไปกราบพระอาจารย์พิจารณ์ สอบถามเรื่องมวลสารที่พี่นิ่มมี ว่าเทียบราคาปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่ พี่นิ่มอยากหาตังค์มาทำบุญ

พระอาจารย์พิจารณ์ใช้เวลาไม่นาน สอบราคาได้ไม่ต่ำกว่า3แสนบาท
    ถ้าหาคนซื้อไม่ได้ ท่านจะรับซื้อเอง

มีเซียนพระฯมาติดต่อขอซื้อมวลสารจากพี่นิ่ม 3แสนในวันเสาร์
    พี่นิ่มยังนึกเสียดายอยู่ เลยบอกปัดไปตามที่พระอาจารย์แนะนำ ว่าถ้า5แสนก็จะขาย เซียนฯได้ยินก็ซื้อไปทันที....

เช้าวันนี้พระอาจารย์พิจารณ์โทรฯไปถามพี่นิ่มว่าของยังอยู่ไหม
    พี่นิ่มบอกไปตามตรง ว่าชิ้นเก่าขายไปแล้วในราคาที่พระอาจารย์แนะนำ แต่ถ้าชิ้นใหม่นั้นยังอยู่
    พระอาจารย์ฯจึงขอซื้อในราคา3แสน พี่นิ่มก็บอกว่า "หนุ่มทิพย์ก็เหมือนน้องผม อาจารย์หนุ่มทิพย์ก็เหมือนอาจารย์ผม อย่าคุยเรื่องเงินเลย อาจารย์ฯจะเอาเมื่อไหร่ ก็ให้บอกกล่าว จะให้หนุ่มทิพย์จัดการให้"

"งั้นฉันจะเอาพรุ่งนี้นะจ๊ะ..."

......ทีหลังถ้าจะตกลงกัน โปรดอย่ามาลงที่กระผมนะครับ กระผมเหนื่อย!

ใครอยากได้เหล็กไหลเป็นค่ารถ ช่วยมารับผมไปหาพระอาจารย์ฯที

19. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์

1)เรื่อง เหล็กไหล ความจริงนี่ "เกรงใจครับพี่ "
    ถ้าอย่างงั้น...
    "ผมขอเหล็กไหล ไว้บูชาด้วยครับ" ขอบคุณนะครับ

2)เรื่อง พระโพธินิพพาน คงต้องเก็บตังค์สักพัก เร็วๆนี้ครับ

20. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนเงินให้แล้วครับ 900 บาท
    21/07/57
    18:00น.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      30
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้