เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ไม่ปล่อยครับพี่numthip :cool:
    ผมยังหาองค์ที่2ไม่เจอเลยครับ..........ตอนนี้ผมบูชาติดตัวตลอดครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ดุ๊คให้ 4,000 แล้วครับ .... ถ้าเจอองค์ที่2-3-4ก็ฝากหามาให้หน่อยนะครับ

3. numthip

ทางกลุ่มมูลนิธิหลวงพ่อปานฯ ศรัทธาพระอาจารย์พิจารณ์มานานแล้ว และช่วงนี้ก็มีโครงการณ์ของมูลนิธิฯ จึงขอบารมีพระอาจารย์พิจารณ์ขึ้นไปเอาเหล็กไหล

งานนี้พระอาจารย์ฯได้นำพระพุทธรูปขนาดเท่าคนขึ้นเขาไปประดิษฐานภายในถ้ำด้วย ให้เจ้าของถ้ำได้มีพุทธรูปไว้สักการะ

ใครอยากจะไปก็เตรียมตัวเหนื่อยกันหน่อย และพร้อมทำตัวเป็นลูกหาบด้วย ห้ามบ่น

ไฟล์ที่แนบมา:

4. numthip

วันที่โพสเข้ามา คือวันที่ 29 สิงหาคม 2557

นับสิริอายุที่45ปี 8เดือน 25วัน หรือ 265 วัน(โดยประมาณ)

ลองใช้วิธีอนุทักษาอย่างง่ายตรวจสอบดู

เจ้าชะตาเกิดคืนของวันจันทร์ อายุย่าง46ปี ทักษาปีจรคือ ๘

นับจากวันเกิดถึงวันที่โพสได้ 265วัน อนุทักษาเสวยอายุคือ 4

ดูดาวจร

ถ้าจะดูสุขภาพ ก็ดูอายุ อายุของปีนี้คือดาว๖ (ดาววงใน) อยู่ในเรือนสหัชชะ(เปลี่ยนแปลง) กุมกับดาว๙(ทำหน้าที่เร่งให้เกิดเร็วขึ้น) ไม่มีดาวใดมาทับ แต่อยู่ในเรือนพฤหัสที่เป็นกาลีจรปี สุขภาพไม่น่าจะดี

ดาวอายุวงนอก(อนุทักษา) คือดาวเสาร์7 ทับลัคน์ ได้ตำแหน่งอุจจ์ ยิ่งใหญ่มาก ถ้าดีก็ดีมาก ถ้าร้ายก็ร้ายมาก แต่ตอนนี้จะดูเฉพาะเรื่องสุขภาพก่อน

ดาว7 ลอยจรกุมกับดาว3 คู่กรรโชค
    3ตอนนี้อยู่ในฐานะกาลกิณี กุมกับอายุ มันก็เลยป่วย แต่ป่วยแล้วจะหายเมื่อไหร่ ตรงนี้ต่างหากที่เจ้าชะตาอยากรู้

ตอบ ไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้จะเริ่มดีขึ้น เพราะอนุทักษาเคลื่อนย้ายเป็นดาวพฤหัสครองอายุ และตอนนี้5กำลังได้ตำแหน่งดีมากๆ

แต่ต้องไม่ลืมว่า ปีนี้ดาว๖ เป็นอายุ และ๖เดิมเป็นเจ้าเรือนมรณะอยู่ อาการป่วยจะแค่ทุเลาเบาบาง ต้องรอหลังวันเกิดไปแล้วนั้นแหละ ค่อยมาดูกันอีกที

ถ้าจะดูเรื่องดีบ้าง ก็ดูที่ศรี
    ศรีจรปี คือ๒ อยู่เรือนปัตนิ คู่ครองหุ้นส่วนให้ความช่วยเหลือดี
    4+8 ศรีของอนุทักษาอยู่เรือนวินาสน์กุมกับบริวาร ผู้ใกล้ชิดให้ความร่วมมือดี
    1เป็นอุตสาหะ กิจที่ทำสร้างผลงาน
    5+6 เดช+มูละ เรื่องภายในบ้านปรกติราบรื่นดี

๓ย้ายมาอยู่บ้านตัวเองแล้ว ฐานะการเงินจะเริ่มดีขึ้น และจะดีเรื่อยไปจนถึงสิ้นปี

ระวัง ช่วงวันที่27 ก.ย.-21 ต.ค. ไว้บ้างก็ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2014
  5. numthip

เมื่อเกือบ10ปีก่อน ผมบอกพี่ดุ๊คว่าอยู่ใกล้ๆหลวงพ่อเกาะ ลองแวะเข้าไปหาซิ

พี่ดุ๊คก็กลับบ้านไปถามน้า ว่ารู้จักหลวงพ่อเกาะไหม เพื่อนที่ออฟฟิตแนะนำ

น้าก็ว่าจะไปมีอะไร "เลี้ยงควายมาด้วยกัน" แต่เอาเถอะ จะพาไป

หลังจากนั้นก็ขึ้นกันเรื่อยมา ก่อนหน้านี้ก็ออกรถให้แฟน พาแฟนเอารถไปเจิม
    หลวงพ่อเกาะก็รดน้ำมนต์อยู่ข้างหลัง แฟนพี่ดุ๊คก็ออกรถ พี่ดุ๊คเห็นว่ารถหน้ากระดกก็ตกใจ

เร็วๆมานี้ พี่ดุ๊คเมาได้ที่ เพื่อนก็ขอซื้อฟอร์จูนเนอร์ต่อในราคาลูกหลาน เผลอขายไป เลยต้องรีบซื้อคันใหม่ เที่ยวนี้ออก mu-x เงินสด

เอาไปให้หลวงพ่อเกาะเจิมให้อีก รถกระดกอีก แต่ไม่ตกใจ กลับมาซื้อเลขทะเบียนรถ

6. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ขอบพระคุณมากครับคุณหนุ่มทิพย์ คู่ครองให้ความช่วยเหลือดีถูกเผงเลยเพราะยินดีชำระค่ารักษาพยาบาลให้ก่อน (ค่อยจ่ายคืนให้ภายหลัง) จ่ายเองหลังหักประกัน 81000.-บาท ผ่าแบบส่องกล้องราคาจึงสูงหน่อย

จะระมัดระวังเรื่องคำเตือนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

7. clubzaleng

clubzaleng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญผ้าไตรจีวรด้วย 50 บาท ครับ

8. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ถ้าเจอจะแจ้งไปครับ:cool:

9. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

เผื่อด้วยสักองค์นะครับ (deejai)(deejai):cool::cool:

ขอบคุณครับ

10. numthip

พี่ดุ๊คให้ 5,000 แล้วครับ

11. numthip

พี่นิ่มโทรฯหาผมแต่เช้า ถามว่ายอดคลิกเปิดอ่านได้ไปเท่าไหร่แล้ว
    ผมบอกไป9แสน9 ขาดอีกไม่กี่พัน พี่นิ่มชอบใจ

ผมเขียนให้กระทู้คนอื่นมานานแล้ว ยอดติดตามอ่านหลักแสนทุกกระทู้ แต่เขียนไม่นานแล้วปิดกระทู้ตามวาระ

มีกระทู้นี้ที่เป็นของตัวเอง เลยเขียนได้นานหน่อย เขียนไปเรื่อยๆ ชักชวนเพื่อนสมาชิกสวมมนต์เรื่อยๆ สนุกดี

เรื่องอักขระเลขยันต์ล้วนมีความหมาย เราได้พี่ศนิวารคอยช่วยให้ข้อมูลสำคัญ ก็โปรดอย่ามองข้าม ชักถามให้เข้าใจจะเป็นประโยชน์

ทุกวันนี้ยังมีนิตยสารไลน์มาชวนผมลงหนังสืออยู่ แต่ผมชอบแบบนี้มากกว่า เพราะในนิตยสารสมัยนี้เน้นขายมากกว่าให้ความรู้

เสียตังค์เช่าซื้อแล้วก็เอามาแขวนได้ไม่นานก็ขึ้นหิ้ง พอจะเอาไปให้ใครก็ตะขิดตะขวงใจ ไม่รู้ว่าดีจริงหรือโฆษณามันเชียร์เราถึงได้เสียสตางค์ไปเอามา

.............

พระอาจารย์พิจารณ์ พูดอธิบายเรื่องเหล็กไหล ว่าเป็นธาตุที่มีจิตครอง เป็นเรื่องของผู้บำเพ็ญฌาณแล้วจิตผูกติดกับธาตุเป็นเหล็กไหล เป็นผู้มีวิชาในยุคที่ไม่มีพระศาสนา จึงนิยมฟังธรรม และโมทนาด้วยการสละชิ้นส่วนของตนให้มาเป็นสาธารณะกุศล

ถ้าใครถามพระอาจารย์พิจารณ์ ว่าเหล็กไหลมีชีวิตไหม คงจะได้คำตอบ แต่อย่ามาถามผม
    เพราะผมเชื่อว่า สิ่งใดจะมีชีวิตได้ ต้องมีขันธ์5

................

เคยมีคนไปถาม อ.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา
    ว่าเป็นไปได้ไหม ที่อนาคตจะมีหุ่นยนต์ที่มีชีวิต
    ท่านฯตอบทันควันเลยว่า "ไม่ได้...หุ่นยันต์ไม่มีขันธ์5"

ถ้าดูหนังเอาสนุก เราจะเห็นหุ่นยนต์วิ่งหนีตาย
    แต่ในความเป็นจริง มันจะหนีทำไม เจ็บก็ไม่เจ็บ มีชีวิตอยู่ก็ไปเที่ยวสถานบันเทิงไม่ได้
    เข้าอาบอบนวด ร้องคาราโอเกะ ยกพวกตีกัน มันไม่มี.... แล้วจะมีชีวิตอยู่ทำไม

ดู Tranformer หรือ The Terminator หรือ Star wars ก็ดูเอาสนุก
    เพราะวิญญาณต้องการรูป
    มีรูปแล้วก็รู้ร้อนรู้หนาว เป็นที่น่าเวทนา
    มีเวทนาแล้วก็รู้จักจดจำ
    สุดท้ายสังขารก็โรย เหลือแต่วิญญาณ หาร่างใหม่เรื่อยไป

..........

สติปัฏฐานสี่
    กาย เวทนา จิต ธรรม
    กาย รู้ความเคลื่อนไหว นั่งรู้นั่ง นอนรู้นอน หายใจเข้าออกก็รู้
    เวทนา ร้อนก็รู้ หนาวก็รู้ ไม่ปล่อยจิตแกว่งส่าย
    จิต รู้ทันความคิด
    ธรรม ......ไว้เคยไปถึงจะกลับมาเขียน

ทำสมาธิไม่เก่ง แต่สวดมนต์เก่ง ไปถึงหมือนกัน คืนนี้ผมมาเขียนเชียร์ครับ

..........

ผมบอกพี่นิ่มไป ว่าครูอาจารย์องค์ใดของพี่นิ่มเจ็บป่วยอาพาธ หรือต้องผลัดไตรจีวรใหม่ ขอให้บอก น้องๆอยากทำบุญกับพี่นิ่ม

แกฟังแล้วก็เป็นปิติ ฝากขอบคุณมาครับ

12. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 2 ก.ย. 57

ขอบคุณครับ

13. พฤศจิกา

พฤศจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ผมขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพไตรจีวร 50 บาท ขอบคุณครับ

14. numthip

เช้ามาถึงออฟฟิต เห็นคนยงโย่วยงหยก

.........................

วันนี้คงถึงล้าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2014
  15. numthip

พี่ดุ๊คขายบ้านไม้ที่มีเสาอยู่30ต้น เสาทุกต้นมีผ้ายันต์ที่หลวงพ่อกวยอธิฐานให้มาทุกต้น คิดดูว่าผืนละเท่าไหร่

ของในบ้านประดามีทั้งตู้ไม้ตั่งโต๊ะ ก็ขนย้ายมาเก็บไว้ที่บ้านอื่นก่อน ยังไม่มีเวลาค้น
    แต่พอค้น ก็เจอเป็นห่อ และในห่อก็มีองค์นี้อยู่

เอามาอวดให้เราดู จะหักคอก็เกรงใจ เย้าน้ำลายเล่น

16. sin1

sin1 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ ครบล้านจ้า...กระทู้นี้

17. numthip

ขอบคุณครับ นึกถึงโฆษณาหนังไทยของคุณดอกดินเลย..... ใครตำกว่า40ขวบคงไม่รู้จัก!

18. clubzaleng

clubzaleng เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมเห็นภาษาบาลี "ปัญญา นัตถิ อณายโต"
    ที่ย่ามพระ แต่ไม่ทราบความหมาย
    ผู้ใดทราบความหมายช่วยบอกเป็นวิทยาทานทีครับ

19. numthip

ปัญญาไม่มีแก่ผู้ไม่พินิจ

20. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ฉลอง ล้านกว่า views ด้วยคนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้