นู๋ฟ้า>ใหม่!แก้วขนเหล็ก,แก้วจอมขวัญ,แก้วโป่งข่ามเถินราคาถูกที่นี่ที่เดียว

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย nu_fah, 23 มีนาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. mssoda

mssoda Active Member

-คงไม่ได้ออกไปไหนหรอก พี่แก้ววันนี้ไปทำงานรึป่าวหนอ เป็นห่วง เหมือนกัน แล้วจันทร์ล่ะออกไปไหนรึป่าว ระมัดระวังตัวด้วยนะจ๊ะ....

2. mssoda

Unseen Pictures
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

3. mssoda

พี่ๆๆน้องๆๆสมาชิก รับชมแก้วโป่งข่ามที่พี่ฟ้ายังมีอยู่ได้ ตามลิงค์นี้ค่ะ

http://palungjit.org/threads/แฮ..180067.25/

พิเศษ !!!! สำหรับท่านที่ซื้อก่อนสงกรานต์ (ชุดใดก็ได้)ฟ้าจะขอมอบลูกแก้วสารพัดนึก ให้ทุกท่านเลยค่ะ (เงินรายได้นำไปทำบุญที่วัดจ.เชียงรายค่ะ)083-3230243 nannyp2@gmail.com

***รีบๆๆจองหน่อยนะ ตอนนี้สวยๆๆยังมีอยู่แต่เหลือไม่มากแล้ว.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2009
  4. mssoda

-พี่แก้วหายๆๆๆ หายไปไหนนี่ ไม่เจอหลายวันแล้ว เด๋วถ้าคุณครูดาเจอะ จะทำโทษยึดแก้วโป่งข่ามมาสักเม็ดสองเม็ดแจกจันทร์เลย.....

5. nu_fah

nu_fah เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว..วันนี้น้องดาพาเที่ยวรอบโลกเลยมั้งเนี่ยยยย...
    น่าไปทั้งน้านเลย....อิอิ..ป่ะ แอบไปเที่ยวหนีม็อบกานเถอะ..เหอๆๆ ปล่อยให้ พวกคุณ"สี" เค้าเต้นกันไปเหอะนะ...เราอย่าไปเต้นตามเค้าเลยค่ะ...เหนื่อย และจะไม่ได้อะไรด้วยจิ...
    ..อิอิ...ถูกต้องคร้าบคุณจันทร์ มาสะสมแก้วโป่งข่ามต่อดีกว่าจ้า....

6. nu_fah

สวัสดีค่ะคุณ SongritK เอ่อ...อากาศร้อนอบอ้าวนะคะ แต่ฝนทำท่าว่าจะตกมาอีกแระ...
    ....สบายดีนะคะ...
    ยินดีต้อนรับค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2009
  7. SongritK

SongritK เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ nu_fah ไม่ไปเที่ยวที่ไหนหรือครับ อ่านกระทู้แล้วเพลินดีครับ กำลังหาไว้สักองค์ ไม่ทราบว่ามีแก้วโป่งข่ามที่เเกะ เป็นพระพิฆเนศไหมครับ หรือถ้าสั่งแกะจะได้ไหมครับ เหมือนกระทู้ที่เคยโพส ถ้ามีรบกวนขอรูปด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

8. mssoda

@@<<<เชิญเข้าไปชม หินแร่มงคลต่างๆ และหินจุ่ยเจียแท้ๆ ที่แกะสลักเป็นพระพิฆเณศ และองค์พระ..>>>>>
    สวยงามมาก หากคุณเป็นผู้หนึ่งที่ชอบ สะสมหินแร่มงคล ไม่ควรพลาด
    หินแร่มงคล เชิญชมได้ค่ะ

hello11ทุกๆๆคน เชิญชมตามสบายนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

9. nu_fah

- มีค่ะ กำลังสั่งแกะอยู่ค่ะ..รอชมนะคะ จะนำรูปมาให้ชมค่ะ..
    - หากอยากจะสั่งแกะก็ยินดีรับค่ะ สั่งได้ตามแบบที่ต้องการได้นะคะ รับรองงานฝีมือช่างของเราไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนค่ะ

10. mssoda

;k01พี่ฟ้าขา แย่แล้วค่ะ สถานการณ์ตอนนี้แย่มากเลย กทม.มีทหาร+รถถังออกมาแล้ว อีกฝ่ายก้อบอกจะสู้ต่อไปไม่กลัว เรียกให้คนมาร่วมชุมนุมเพิ่ม ปิดการจราจรไปหลายสายแล้ว กลัวจะเกิดความรุนแรงจัง

ร่วมกัน สามัคคีกัน ลดทิฐิ เลิกเอาชนะ ยอมเพื่อคนส่วนรวม และให้ประเทศชาติเดินหน้าต่อไปไม่ได้หรอคะ....
    ******ขออนุโมทนาเถิดนะคะ****

11. mssoda

-ตอนนี้บ้านพี่ฟ้าฝนตกรึยัง??? พี่แก้วเข้ามาบ้างรึป่าว....

he llo _คุณkit14ค่ะ

-เชิญชมแก้วโป่งข่ามได้ตามสบายเลยนะคะ หากท่านยังไม่ถูกใจ
    ก้อกลับมารับชมใหม่ได้หลังสงกรานต์นะคะ
    พี่ฟ้าจะค่อยนำแก้วชุดใหม่มาทยอยลงให้รับชมเพิ่มค่ะ..........

12. mssoda

-วันนี้พี่ฟ้าเฝ้าบ้านทั้งวันเลยหรอ ไปเล่นสงกรานต์มารึยัง หรือว่าปีนี้จะเงียบๆๆเหมือนที่อื่นนะ ว่าตอนเย็นจะออกไปกินข้าวนอกบ้านซะหน่อย พารากอน สยาม ประตูนำปิดหมดฮะฮ่า ก้อนั่งดูทีวี ออนอยู่บ้านแทน

13. nu_fah

น้องดาจ๋า...ใจเย็นๆนะจ๊ะ...ไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์แบบพฤษภาทมิฬหรอกค่ะ...พี่ฟ้าขอเอาใจช่วย..และจะสวดมนต์ขอพรจากพระพุทธองค์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ให้ประเทศไทยหลุดพ้นจากบ่วงกรรมครั้งนี้ด้วยนะคะ...และหวังว่าสมาชิกชาวเว็บทุกๆท่าน จะปลอดภัย และเร็วๆนี้ก็คิดว่าเราคงจะ ยิ้มกันออกมาได้อย่างเต็มที่ซักทีนะ...สาธุๆๆ เพี้ยงงงงง...
    โอม ศรี คเณศายะ นะมะฮา
    ขอพร องค์พระพิฆเณศ มหาเทพแห่งปัญญา โปรดจงช่วยประเทศไทยและชาวไทยทุกๆคนด้วยเทอญ....โอม

14. mssoda

:z12หายแล้วใจเย็นขึ้นอีกเยอะเลย เจ้าป้าแก้วมารึยังเนี่ย คุณครูรอยึดแก้วอยู่ โทดฐานให้ครูรอนาน....หรือพี่ฟ้าจะให้ปรับแทนก้อได้นะจ๊ะ สักเม็ดสองเม็ด อิอิ หากไม่มี ขอปรับเป็นดวงใจน้อยๆๆของพี่ก้อได้love_

15. mssoda

-พี่ฟ้า อยากรู้ไม๊ว่า วันสงกรานต์เป็นมายังไง???มีตำนานนะ
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=1 width="98%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=style35>ประเพณีสงกรานต์</TD></TR><TR><TD>ถือเป็นวันขึ้นปีใหม่ของไทย ซึ่งยึดถือปฏิบัติสืบเนื่องกันมาแต่โบราณ และเป็นวัฒนธรรมประจำชาติที่งดงาม ฝังลึกอยู่ในชีวิตของคนคำว่า “สงกรานต์” มาจากภาษาสันสฤต แปลว่า ผ่านหรือเคลื่อนย้าย หมายถึง การเคลื่อนไทยมาช้านาน

การย้ายของพระอาทิตย์เข้าไปจักรราศีใดราศีหนึ่ง จะเป็นราศีใดก็ได้ แต่ความหมายที่คนไทยทั่วไปใช้ หมายเฉพาะวันและเวลาที่พระอาทิตย์เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษในเดือนเมษายนเท่านั้น
    </TD></TR><TR><TD class=style35></TD></TR><TR><TD class=style35>ตำนานเกี่ยวกับกำเนิดวันสงกรานต์</TD></TR><TR><TD>กล่าวไว้ว่า ก่อนพุทธกาลมีเศรษฐีครอบครัวหนึ่ง อายุเลยวัยกลางคนก็ยังไร้ทายาทสืบสกุล ซึ่งทำให้ท่านเศรษฐีทุกข์ใจเป็นอันมาก ข้างรั้วบ้านเศรษฐีมีครอบครัวหนึ่ง หัวหน้าครอบครัวเป็นนักเลงสุรา ถ้าวันไหนร่ำสุราสุดขีด ก็จะพูดเสียงดังแสดงวาจาเยาะเย้ยเศรษฐีสบประมาทในความมีทรัพย์มาก แต่ไร้ทายาทสืบสมบัติเสมอ วันหนึ่งเศรษฐีจึงถามว่ามีความขุ่นเคืองอะไรจึงแสดงอาการเยาะเย้ยและสบประมาท เฒ่านักดื่มจึงตอบ ถึงท่านมั่งมีสมบัติมากก็จริง แต่เป็นคนมีบาปกรรมท่านจึงไม่มีบุตร ตายไปแล้ว สมบัติก็ตกเป็นของผู้อื่นหมด สู้เราไม่ได้ถึงแม้จะยากจน แต่ก็มีบุตรคอยดูแลรักษายามเจ็บไข้ และรักษาทรัพย์สมบัติเมื่อเราสิ้นใจ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" align=center border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]

</TD><TD>
    </TD><TD>[​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    นับแต่นั้นมา เศรษฐียิ่งมีความเสียใจ จึงพยายามไปบวงสรวงพระอาทิตย์และพระจันทร์ เพียรพยายามตั้งจิตอธิษฐานขอบุตร ทำเช่นนี้เป็นเวลาติดต่อกันถึงสามปี ก็ไม่ได้บุตรดังที่ตนปรารถนา จนวันหนึ่งเป็นวันนักขัตฤกษ์สงกรานต์ ท่านเศรษฐีก็พาข้าทาสบริวารของตนมาที่โคนต้นไทรใหญ่ต้นหนึ่ง ที่อยู่บนฝั่งแม่น้ำที่อาศัยของนกทั้งหลาย ท่านเศรษฐีให้บริวารล้างข้าวสารด้วยน้ำสะอาดถึง 7 ครั้ง แล้วจึงหุงข้าวสารนั้น เมื่อสุกแล้วยกขึ้นบูชาพระไทร เทพเหล่านั้นเกิดความสงสาร จึงขึ้นไปเฝ้าพระอินทร์ ทูลขอบุตรแก่เศรษฐี พระอินทร์จึงบัญชาให้เทพบุตรองค์หนึ่งชื่อ “ธรรมบาล” ลงมาเกิดในครรภ์ของภรรยาเศรษฐี เมื่อครบกำหนดภรรยาเศรษฐีก็คลอดบุตรเป็นชาย เศรษฐีจึงตั้งชื่อว่า ธรรมบาลกุมาร เพื่อตอบสนองพระคุณเทพเทวา เศรษฐีจึงสร้างปราสาทสูง 7 ชั้น ถวายเทพต้นไทร

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" align=center border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]

เมื่อธรรมบาลกุมารเจริญวัยขึ้น เป็นเด็กที่มีปัญญาเฉียบแหลม รอบรู้ และวัยเพียง 7 ขวบก็เรียนจบไตรเพท ยังมีเทพองค์หนึ่งชื่อ “ท้าวกบิลพรหม” ได้ยินกิตติศัพท์ทางสติปัญญาอันยอดเยี่ยมของเด็กน้อย จึงคิดทดลองภูมิปัญญา โดยการเอาชีวิตเป็นเดิมพัน จึงถามปัญหา 3 ข้อ ถ้ากุมารน้อยแก้ปัญหาทั้ง 3 ข้อได้ กบิลพรหมจะตัดศีรษะของตนบูชา ถ้าธรรมบาลแก้ไม่ได้ ก็จะต้องเสียหัวเพื่อยอมรับความพ่ายแพ้ ปัญหานั้นมีว่า

1. ตอนเช้าราศีคนอยู่แห่งใด
    2. ตอนเที่ยงราศีของคนอยู่แห่งใด
    3. ตอนค่ำราศีของคนอยู่แห่งใด

เมื่อได้ฟังปัญหาแล้ว ธรรมบาลไม่อาจทราบคำตอบในทันทีได้ จึงผลัดวันตอบปัญหาไปอีก 7 วัน ครั้นเวลาล่วงจากนั้นไป 6 วัน ธรรมบาลกุมารก็ยังคิดหาคำตอบปัญหานั้นไม่ได้ จึงหลบออกจากปราสาทหนีเข้าป่า และไปนอนพักเอาแรงใต้ต้นตาล ขณะนั้นบนต้นตาลมีนกอินทรีคู่หนึ่งอาศัยอยู่ นางนกถามสามีว่า “พรุ่งนี้เราจะไปหาอาหารที่ไหน” นกสามีก็ตอบว่า “พรุ่งนี้เราไม่ต้องบินไปไกล เพราะจะได้กินเนื้อธรรมบาลกุมาร ซึ่งจะถูกท้าวกบิลพรหมตัดหัว เนื่องจากแก้ปัญหาไม่ได้” นางนกถามว่า “ปัญหานั้นว่าอย่างไร” นกสามีตอบว่า ปัญหามีอยู่ 3 ข้อ และหมายถึง

ข้อหนึ่ง ตอนเช้าราศีของมนุษย์อยู่ที่หน้า คนจึงต้องล้างหน้าทุกๆ เช้า
    ข้อสอง ตอนเที่ยงราศีคนอยู่ที่อก มนุษย์จึงต้องเอาเครื่องหอมประพรมที่อก
    ข้อสาม ตอนค่ำราศีคนอยู่ที่เท้า มนุษย์จึงต้องล้างเท้าก่อนเข้านอน

ธรรมบาลกุมาร ได้ยินการไขปัญหาของนกอินทรี และจำจนขึ้นใจ ทั้งนี้เพราะธรรมบาลรู้ภาษานก จึงกลับสู่ปราสาทอันเป็นที่อยู่แห่งตน รุ่งขึ้นเป็นวันครบกำหนดแก้ปัญหา ท้าวกบิลพรหมมาฟังคำตอบ ธรรมบาลกุมารกล่าวแก้ปัญหาตามที่นกอินทรีคุยกันทุกประการ ท้าวกบิลพรหมจึงเรียก ธิดาทั้ง 7 ของตนอันเป็นบริจาริกาคือหญิงรับใช้ของพระอินทร์มาพร้อมกัน แล้วบอกว่า ตนจะตัดเศียรบูชาธรรมบาลกุมาร แต่ถ้าเอาศีรษะพ่อวางไว้บนแผ่นดินก็จะลุกไหม้ไปทั้งโลก ถ้าจะโยนขึ้นไปบนอากาศ อากาศจะแห้งแล้ง ฟ้าฝนจะหายไปสิ้น ถ้าทิ้งลงไปในมหาสมุทร น้ำในมหาสมุทรจะแห้งแล้งไปเช่นกัน จึงสั่งให้ นางทั้ง 7 คน เอาพานมารองรับศีรษะ แล้วจึงตัดศรีษะส่งให้นางทุงษธิดาคนโต นางทุงษจึงเอาพานรับเศียรบิดาไว้ แล้วแห่ประทักษิณรอบเขาพระสุเมรุ 60 นาที แล้วอัญเชิญไปไว้ในมณฑปถ้ำคันธุรลี เขาไกรลาส บูชาด้วยเครื่องทิพย์ พระเวสสุกรรมก็เนรมิตโรงประดับด้วยแก้ว 7 ประการ ชื่อภควดี ให้เป็นที่ประชุมเทวดา เทวดาทั้งปวงก็เอาเถาฉมูนวดลงมาล้างในสระอโนดาต 7 ครั้ง แล้วก็แจกกันเสวยทุกๆ องค์ ครั้นครบ 365 วัน โลกสมมุติว่าเป็นหนึ่งปีเป็นสงกรานต์ ธิดา 7 องค์ ของเท้ากบิลพรหมก็ผลัดเวรกันมาเชิญพระเศียรของพระบิดา ออกแห่ประทักษิณรอบเขาพระสุเมรุทุกปี แล้วจึงกลับไปเทวโลก
    </TD></TR><TR><TD>

</TD></TR><TR><TD>[​IMG]
    </TD></TR><TR><TD>ขอขอบคุณ : บริษัทสยามแกลเลอรี่ จำกัด และสำนักพิมพ์ผ่านฟ้าพาณิชย์ เอื้อเฟื้อภาพประกอบ
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width=775 bgColor=#ccccff border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>สิ่งที่ได้จากการทำบุญสงกรานต์</TD></TR><TR><TD vAlign=top background=../freebg/bg/b215.gif bgColor=#ffffff>
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="85%" border=0><TBODY><TR><TD>๑. เป็นการแสดงความเคารพบูชาต่อสิ่งที่ตนเคารพ ต่อบิดามารดา และผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ
    ๒. เป็นการชำระจิตใจ และร่างกายให้สะอาด
    ๓. เป็นการรักษาประเพณีมาแต่เดิม
    ๔. เป็นการสนุกสนานรื่นเริงในรอบปี และพักจากงานประจำชั่วคราว เพื่อจะไปพักผ่อนหย่อนใจ
    ๕. เป็นการเตือนสติว่ามนุษย์นั้นผ่านไป ๑ ปีแล้วและในรอบปีที่ผ่านมา เราได้ทำอะไรบ้างและควรจะทำอะไรต่อไปในปีที่กำลังจะมาถึง
    ๖. เป็นการเตรียมตัวบวช ถ้าเป็นผู้ชายโดยเอาระยะเวลานี้บวชกัน เพราะหลังสงกรานต์ต้องเตรียมตัวทำนาแล้ว
    ๗. เป็นการทำความสะอาดพระ โต๊ะบูชา บ้านเรือน ทั้งในและนอกบ้าน
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

16. ลูกแก้วแววตา

ลูกแก้วแววตา เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    หวัดดีจ้าน้องสาวทั้งสอง น้องดา น้องฟ้า พี่แก้วแวะมาทักทายจ้า ยังอยู่สบายดีเน้อ...ที่ทำงานพี่หนะ อบอุ๊น อบอุ่น ท.ทหารเต็มกำลัง...(เต็มประจำ
    อยู่แล้วแหละ) แย่จังน๊ะ ยังไงก็อยู่บ้านดูทีวีให้สนุกน๊า พี่ต้องสแตนด์บายด์ อยู่แล้วหละ
    ว่างๆ แล้วจะเข้ามารายงานตัวใหม่นะจ๊ะ

น้องฟ้า...ถ้าของที่พีีสั่งเข้ามาเมื่อไหร่ อย่าลืม SMS บอกด้วยนะจ๊ะ พักนี้คงไม่ค่อยได้เข้ามาคุยอ่ะจ้า ขอบคุณมากจ๊ะ

ได้ข่าวใครจะยึด "แก้วฯ"พี่น้อ....ไว้ก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวเอา "แก้วน้ำ" มาให้ยึดหลายๆโหลเลยละกานน้องดา เล่นสงกรานต์เผื่อกันด้วยหละคนจ๋วย บ๊าย บ่าย่่

17. mssoda

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>mssoda, sittadar, ลูกแก้วแววตา+

-คุณครูเจอตัวแล้ว เจ้าป้าแก้วแอบอยู่ ออกมาซะดีๆๆๆ

18. mssoda

อิดฉา เจ้าป้าจังมีทหารมาคุมเข้มด้วย มาถึง2กองพันไหม อยากมีมั่งจัง ...เอาแบบเดินตามต้อยๆๆๆเลยนะ 555555555;aa8;aa8;aa8

19. mssoda

wel lcome_คุณw.สุรพล,คุณ sittadar

เชิญรับชมจะนั่ง จะยืน ตามสบายเลยค่ะ หากสนใจแก้วโป่งข่ามก้อเข้าไปดูได้หน้าที่25

20. mssoda

-พี่แก้ว ได้รับดอกไม้ที่นู๋หอบเอามามอบให้รึยังเอ่ย......วันนี้เป้นห่วงพี่แก้วทั้งวันเลยนะ เห็นหายไปเลยไม่เจอะเจอมาตั้ง2วันแล้ว
    ***ทำงานแล้ว อย่าลืมรักษาดูแลสุขภาพบ้างนะคะ อย่าหักโหม****

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้