นู๋ฟ้า>ใหม่!แก้วขนเหล็ก,แก้วจอมขวัญ,แก้วโป่งข่ามเถินราคาถูกที่นี่ที่เดียว

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย nu_fah, 23 มีนาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. mssoda

mssoda Active Member

พี่ฟ้า พี่แก้ว จันทร์ เอาภาพวิวที่พาฝรั่งไปเที่ยวมาฝาก เสียดายไม่ได้ไปอัมพวาเลย เวลาไม่พอ
    ตลาดน้ำดำเนินสะดวก

ตลาดน้ำดำเนินสะดวก หรือที่ชาวบ้านนิยมเรียกกันว่า ตลาดน้ำคลองลัดพลี มีมานานกว่า 100 ปีเศษมาแล้ว ตั้งอยู่ที่ คลองต้นเข็ม หมู่ที่ 9 ต.ดำเนินสะดวก อ.ดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี ห่างจากที่ว่าการอำเภอไปทางทิศตะวันออก 500 เมตร เหมาะที่จะไปเที่ยวชมในเวลาเช้า เนื่องจากแดดไม่ร้อนและมีเรือขายสินค้าเป็นจำนวนมาก

ประวัติความเป็นมาของตลาดน้ำแห่งนี้เกิดขึ้นควบคู่กับการเกิดคลองดำเนินสะดวกที่ถูกขุดขึ้นด้วยฝีมือ และแรงงานของคนไทย ซึ่งพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าวเจ้าอยู่หัว ทรงโปรดขุดขึ้น เมื่อ ปี พ.ศ.2409 เพื่อเชื่อมแม่น้ำท่าจีนกับแม่น้ำแม่กลอง เริ่มตั้งแต่ประตูน้ำบางยาง แม่น้ำท่าจีน อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร ถึงประตูน้ำบางนกแขวก แม่น้ำแม่กลอง อ.เภอบางคนที จ.สมุทรสงคราม
    แต่เดิมตลาดน้ำดำเนินสะดวก มีชื่อเรียกกันติดปากว่า "ตลาดนัดศาลาห้าห้อง" บ้าง "ตลาดนัดศาลาแดง" บ้าง หรือ "ตลาดนัดหลักแปด" บ้าง ที่เรียกกันดังนี้ ก็ด้วยตรงจุดอันเป็นตลาดน้ำ เดิมทีสมเด็จเจ้าพระยาศรีสุริยวงศ์ (ช่วง บุนนาค) ได้ให้ปลูกศาลาเป็นไม้ มี 5 ห้อง หลังคามุงกระเบี้องสีแดง สร้างให้เป็นที่พักคนงาน จุดนี้มีผู้คนหนาแน่นกว่าที่อื่น ๆ ต่อมาจึงกลายเป็นตลาดนัดสำคัญแห่งหนึ่งคู่กับตลาดนัดปากคลอง
    ตลาดน้ำดำเนินสะดวกมีจุดใหญ่ที่พ่อค้าแม่ขายมารวมกันอยู่ 3 จุด คือ ปากคลองลัดพลี ปากคลองโพหัก หรือที่เรียกว่า "คลองบัวงาม" เขต ต.ดอนไผ่หลักห้า และที่ปากคลองศรีสุราษฎร์ ส่วนใหญ่จะเป็นผู้คนในชุมชนบริเวณนั้น ๆ เองที่มาจับจ่ายใช้สอย และค้าขายกัน ในช่วงปี พ.ศ.2510 เริ่มมีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทย และชาวต่างประเทศเข้ามาเที่ยวชมชีวิต และการค้าขายในตลาดน้ำแห่งน้ำกันอยู่บ้าง ต่อมาได้มีบริษัทนำเที่ยวจัดนำนักท่องเที่ยวมาชมโดยตรง
    การเดินทางไปตลาดน้ำดำเนินสะดวก
    รถยนต์ จากกรุงเทพฯสามารถเดินทางไปตลาดน้ำดำเนินสะดวกได้สองเส้นทางคือ
    1. เดินทางไปตามถนนเพชรเกษม (ทางหลวงหมายเลข ๔) ผ่านบางแค สวนสามพราน นครชัยศรี นครปฐม เลยกิโลเมตรที่ ๘๓ ไปเล็กน้อย จะพบแยกบางแพ เลี้ยวซ้ายมือไปตามทางหลวงหมายเลข ๓๒๕ อีกประมาณ ๒๕ กิโลเมตร แยกขวาอีก 1 กิโลเมตร
    2. เดินทางไปตามสายธนบุรี-ปากท่อ (ทางหลวงหมายเลข ๓๕) ระยะทาง ๖๓ กิโลเมตร เลี้ยวขวาเข้าทางหลวงหมายเลข ๓๒๖ ผ่านตัวเมืองสมุทรสงคราม เลี้ยวเข้าสู่ทางหลวงจังหวัดหมายเลข ๓๒๕ ไปประมาณ ๑๒ กิโลเมตรถึงทางเข้าตลาดน้ำซึ่งอยู่ก่อนถึงสะพานธนะรัชต์ ๒๐๐ เมตรและ แยกซ้ายไปอีก 1 กิโลเมตร
    รถประจำทาง มีรถโดยสารปรับอากาศสายกรุงเทพฯ-ดำเนินสะดวก ออกจากสถานีขนส่งสายใต้ ถนนบรมราชชนนี เที่ยวแรกออกตั้งแต่เวลา ๐๕.๐๐ น. ถึงปากทางเข้าตลาดน้ำดำเนินสะดวก ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมง จากนั้นสามารถโดยสารรถสองแถวเข้าไปถึงตลาดน้ำดำเนินสะดวกเป็นระยะทางอีก 1 กิโลเมตร สอบถามสถานีขนส่งสายใต้ โทร. ๔๓๕-๑๑๙๙, ๔๓๕-๑๒๐๐
    นอกจากนั้น นักท่องเที่ยวสามารถเดินทางไปกับรถโดยสารสายอื่นได้ เช่น สายกรุงเทพฯ-ราชบุรี, กรุงเทพฯ-เพชรบุรี(สายเก่า) แล้วลงตรงสี่แยกบางแพ ต่อจากนั้นต่อรถสองแถวซึ่งวิ่งระหว่างทางแยกบางแพไปดำเนินสะดวก มีรถออกทุก ๑๐ นาที
    ภาพพี่ถ่ายเมื่อวานเอง อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      25.9 KB
      เปิดดู:
      916
      ขนาดไฟล์:
      23.9 KB
      เปิดดู:
      872
      ขนาดไฟล์:
      34.3 KB
      เปิดดู:
      860
  2. ลูกแก้วแววตา

ลูกแก้วแววตา เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008

3. mssoda

ตอนบ่ายไปสวนสามพราน ต่อ มัวแต่ดูโชว์ +ถ่ายรูป +ซื้อของ ไปอัมพวาไม่ทันเลย เด๋ววันหลังค่อยไปใหม่....

ลานแสดงช้างและฟาร์มจระเข้สามพราน ตั้งอยู่บนถนนเพชรเกษม กิโลเมตรที่ 30 อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม ในเนื้อที่กว่า 130 ไร่ จัดเป็นสถานที่พักผ่อนที่เปิดให้ชมการแสดงระดับนานาชาติ ตั้งแต่ 08.30 - 17.30 น. ทุกวัน
    ชม..การแสดงช้างประกอบเสียง แห่งแรกและแห่งเดียวในประเทศไทย ชม..ประเพณีการคล้องช้างอันศักดิ์สิทธิ์ ความผูกพันของช้างกับชาวส่วย ผู้สืบทอดการเลี้ยงช้างมาหลายชั่วอายุคน ประทับใจ..กับความน่ารักของเจ้าช้างน้อย นักเต้นเท้าไฟ นักวิ่งลมกรด และดาวซัลโว ย้อนรำลึกถึง.. สงครามยุทธหัตถีที่ยิ่งใหญ่ และการแสดงอื่น ๆ อีกกว่า 10 รายการ ด้วยระบบ Sound Track และ Effect ประกอบการแสดงที่สมบูรณ์แบบ
    ตื่นเต้นระทึกใจกับ..การแสดงจับจระเข้โชว์ด้วยมือเปล่าจากหมอจระเข้ผู้สืบสานตำนานไกรทอง จับตา..การสาธิตวิธี ฝากเงินในปากเจ้าเขี้ยวคม และการหยอดหัวใส่ปากจระเข้ ทุกฉากไม่ควรกระพริบตา ชม..จระเข้สัตว์ยุคไดโนเสาร์์นับ หมื่นตัว ในฟาร์มที่ได้รับการยกย่องว่าสะอาดที่สุด และจัดระบบนิเวศน์ได้ลงตัวที่สุดแห่งหนึ่งของโลก (Accredit by CITES 1991)
    นั่งช้างท่องอุทยาน
    ขอแนะนำโปรแกรมนี้หากรักธรรมชาติและการผจญภัยบริการนั่งช้างท่องอุทยานลอดน้ำตกจะทำให้คุณสนุกสนานกับการชมธรรมชาติบนหลังช้างท่ามกลางอุทยานปลาน้ำจืดนับ แสนตัว..​

ขอบคุณข้อมูลจากลานแสดงช้างและฟาร์มจระเข้สามพราน

โชว์ช้าง โชว์จระเข้ตามรูป ข้างล่าง ถ่ายเองค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      29.1 KB
      เปิดดู:
      999
      ขนาดไฟล์:
      30.7 KB
      เปิดดู:
      824
      ขนาดไฟล์:
      31.7 KB
      เปิดดู:
      825
      ขนาดไฟล์:
      26.8 KB
      เปิดดู:
      806
      ขนาดไฟล์:
      33.7 KB
      เปิดดู:
      809
      ขนาดไฟล์:
      22.4 KB
      เปิดดู:
      813
      ขนาดไฟล์:
      26.5 KB
      เปิดดู:
      803
      ขนาดไฟล์:
      30 KB
      เปิดดู:
      803
      ขนาดไฟล์:
      23.3 KB
      เปิดดู:
      816
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  4. ลูกแก้วแววตา

ลูกแก้วแววตา เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดที่ ๗.

[​IMG] 66) แก้วปวกสามสี (สีน้ำตาล-เขียว-สีเงิน) และทรายเงินส่องประกาย
    สวยน่ามองค่ะ...size 2.5x3.2 cm. 600 ฿

[​IMG] [​IMG]

ชุดที่ ๘.

[​IMG] แก้วกาบทอง + ขนเหล็ก size 1.4x1.7 cm. 400 บาท

***น้องฟ้าเจ้าขา "สองเม็ดฯนี้" มีผู้แจ้งรับอุปการะแล้วนะจ๊ะ***:z6

5. mssoda

พี่แก้วจ๋า แก้ตัวเอารูปจระเข้+ช้างมาฝากแล้วนะจ๊ะ...ชอบมั๊ย

6. mssoda

เป็นคนถ่าย...
    รูปเดี่ยวเลยม่ายค่อยมีส่วนใหญ่จะเป็นรูปคนอื่น วิว แล้วก้อรูปหมู่ติดคนอื่นด้วยนะ

ไว้เป็นโอกาสหน้าแล้วกันส่งเป็นPMส่วนตัวเลย

7. ลูกแก้วแววตา

ม่ะอาว...จะดูบัดเดี๋ยวนี้.....อิอิ นี่ๆ คุณน้อง รีบเก็บข้อมูลลูกค้าไว้ให้น้องฟ้าด้วยนะจ๊ะ ตะกี้นี้ 2 เม็ดข้างบนอ่ะจ้า

เออ...เจ้าน้องจันทร์ก็ชอบโผล่ตอนเราสลายโต๋เน๊อะ....สงกะสัย ดวงเราจะ มิต้อง..กัน แต่เวลาน้องฟ้าเอาแก้วฯ มาลงหละ ดวงเราจะต้องกั๊น ต้องกัน...

8. ลูกแก้วแววตา

น้องดาก๊าบ พี่ไปอ้ำข้าวก่อนน๊า.....ไปดูทีวี นอนเล่นตีพุงน้อยๆซะหน่อย ไว้ค่ำๆจะเข้ามาใหม่นะจ๊ะ .....หวังว่าเข้ามาคงได้ SAY HI น้องจันทร์ซ้าทีนา..

9. mssoda

อ้อ นู๋PMไปแจ้งเรื่องลูกค้าจองกับพี่ฟ้าแล้วค่ะ

ยังเล่าไม่จบเลย ตอนเย็นไปตลาดดอนหวายมาด้วย ทริปนี้เราเน้นของกิน+ชอปปิ้งเป็นพิเศษค่ะ

ตลาดดอนหวาย
    ตั้งอยู่ที่วัดดอนหวาย อยู่ริมแม่น้ำท่าจีน ตำบลบางกระทึก อำเภอสามพราน
    จังหวัดนครปฐม
    ตลาดดอนหวายเปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 06.00 - 17.00 น. [​IMG]
    .... แต่คนจะเยอะในช่วงวันเสาร์ - อาทิตย์ - วันหยุดนักขัตฤกษ์
    ตลาดดอนหวาย อยู่ใกล้กับวัดไร่ขิง อำเภอสามพราน ภายในตลาดดอนหวาย มีผลไม้ อาหาร และขนมจำหน่ายมากมาย มีเรือบริการชมวิว 2 ฝั่งน้ำ โดยเฉพาะในตอนเย็นหลังเวลา 15.00 น. ไปแล้ว ขากลับระหว่างทางจะเห็นนก และมีปลาว่ายตามเรือ บรรยากาศร่มรื่น เหมาะแก่การพักผ่อนหย่อนใจ ภายในเรือมีอาหารทานด้วยนะ
    บรรยากาศทั่วไป
    <TABLE style="WIDTH: 422px; HEIGHT: 123px" width=422 align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ริมแม่น้ำท่าจีน </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] เดินซื้อของในตลาด </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ริมแม่น้ำท่าจีน </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] แพอาหารริมแม่น้ำ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

10. mssoda

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=450 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=450> ขนม :- </TD><TR><TD colSpan=2><TABLE width=400 align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] สาลี่ โมจิ ปุยฝ้าย </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมตาล..ป้าไข่ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมตะโก้ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมเบื้อง </TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมฝักบัวโบราณ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมชนิดต่างๆ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ลูกชุบ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมหวาน </TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ทองม้วนสด </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ข้าวเหนียวแก้ว </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ขนมเปี๊ยะ..เฮงกี่ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ลูกชุบ </TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] บะจ่าง </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. mssoda

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=450 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=450> อาหารคาว :- </TD><TR><TD colSpan=2><TABLE width=400 align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ปลาตะเพียน 3 รส </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] น้ำพริกชนิดต่างๆ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ห่อหมก..น้องหม่อน </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ปลาช่อนเผาเกลือ </TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] เป็ดพะโล้..นายหนับ </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] กุนเชียงหมู </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ปลาสลิดตากแห้ง </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>[​IMG] ปลาทูสามรส </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

12. mssoda

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=450 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=450>
    ผลไม้ :-
    </TD><TR><TD colSpan=2><TABLE width=400 align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>
    [​IMG] ส้มโอ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=450 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=450>

สินค้า :-
    </TD><TR><TD colSpan=2><TABLE width=400 align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=100>
    [​IMG] เครื่องจักสาน

อื่นๆ :-
    [​IMG] เกาลัดจีน..เจ๊อี๊ด
    </TD><TD vAlign=top align=middle width=100>
    [​IMG] มะขามชาววัง
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    -ขอบคุณข้อมูลจาก?Œ??͹ˇ҂ : ʒ?Ò? : ??û??lt;/a>

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  13. mssoda

พี่ฟ้า พี่แก้ว จันทร์ ตอนดึกๆๆไม่มีเนต น้องเอาไปใช้ ออนไม่ได้แล้ว จะมาออนใหม่เย็นพรุ่งนี้ละกัน รอกลับจากที่ทำงานก่อนนะ...บ้าย บาย:z10

14. ลูกแก้วแววตา

pig_balletpig_balletแดนซ์ฆ่าเวลา ไปดูทีวีก่องน๊า....

15. stranger2009

stranger2009 Active Member

เดียดายจังที่จองไม่ทันแก้วขนเหล็กแบบในรูป อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าโอกาสหน้ามีเข้ามาอีก ช่วยกรุณาบอกด้วยนะครับ
    ขอจองล่วงหน้าเลย จะหน้าเกียจไปมั้ยน้อออ.. ก็อยากได้นี่

16. ลูกแก้วแววตา

น้องๆไม่มากันซ้าที พี่แก้ว แววตา ต้องขอลาไปนอนแล้วน๊า พรุ่งนี้เข้าเวรต่ะยังไม่เช้าอีกอ่ะจ้า.....

คุณ stranger 2009 คร้าบ น้องดาจัดการจอง 2 เม็ดให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ ถ้าวันนี้ยังไม่เจอน้องฟ้า พรุ่งนี้สายๆแวะเข้ามาใหม่นะค่ะ รับรองเจอแน่นอน...

วันนี้แก้วขอตัวก่อนนะค้าบ.....เจอกันใหม่พรุ่งนี้บ่ายแก่ๆ หวัดดีค้าบบ

17. ลูกแก้วแววตา

แจ้งน้องฟ้าไว้ล่วงหน้าอย่างนี้ น่าจะมีสิทธิ์นะครับผม.....

18. stranger2009

stranger2009 Active Member

ขอบคุณครับที่ช่วยเป็นธุระให้นะครับ ทั้ง2คน ทั้ง คุณดา กับ คุณแก้ว
    แล้วเจอกันใหม่นะครับ....

19. รักจันทร์

รักจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    แหม... พี่ดา กลับมาเนี่ยข้อมูลเพียบเลยนะจ๊ะ
    แถมภาพวิวอีก แต่ที่หนักน่าจะเป็นรูปของกินนะ ไม่น่าเอามยั่วน้ำลายกันเล๊ย!

แต่ถ้าจะว่าสุดๆแล้วก็คือ อดเห็นรูปพี่ดา PR สุดสวยนี่แหละ
    (PM มาโชว์โฉมให้ผมตะลึงบ้างซิครับ... ตะลึงในความสวยนะ)

พี่แก้ว... มาเวลาไม่ตรงกับพี่อีกแล้ว 555+
    พรุ่งนี้ก็น่าจะยุ่งจนไม่ได้เข้าบอร์ด เจอกันอีกทีวันอังคารเลยครับ

สำหรับท่านที่สนใจโป่งขาม ตอนนี้คุณฟ้าไปตจว.ครับ
    มีอะไร PM หรือเมล์ทิ้งไว้ได้ครับ

ไปนอนแล้วครับ ฝันดีทุกคนครับ

20. นาวิก

นาวิก สมาชิกใหม่

ก็พยายามหลบงานนอนอย่างเดียวได้ไม่เป็นหวัดน่ะครับ
    และก็ขอบคุณครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ
    กาฝากข่าว ที่ผมถามนั้น มันจะเกี่ยวกับทางไสยศาสตร์น่ะครับรู้สึกว่าจะใช้ในทางเตือนภัยและป้องกันภัยจากไสยศาสตร์(เดาครับ)น่ะครับซึ่งผมไม่แน่ใจน่ะครับเลยตั้งกะทู้ขึ้นมาครับเพื่อว่าจะมีใครทราบจริงๆ ครับ
    ส่วนเรื่องที่ถามก็ไม่ทราบครับแต่ที่ผมคิดไว้แน่ๆ เลยคือ ครอบครัวผมกำลังพบกับมรสุมครั้งใหญ่อีกครั้งและครั้งนี้ผมอาจเสียถึง 3คน หรือมากว่านั้นถ้าพวกผมแก้ไม่ถูกทาง
    ครั้งแรกผมเสียพ่อและเกือบเสียพี่สาวไปครับ ที่ผมเสียพ่อเพราะผมไม่มี กาฝากข่าว และจนถึงวันนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่ามันคืออะไรแน่ครับแต่ที่แน่มันเกี่ยวกับไสยศาสตร์ครับท่านผู้รู้ช่วยผมทีครับไม่อย่างนั้น สิบกว่าชีวิตเสร็จมันแน่ครับนี่ยังดีผมอยู่ไกลถึงภูเก็ตผมเพิ่งจะมารู้ข่าวและรายละเอียดก็ต่อเมื่อผมได้สั่งจองโป่งข่ามกับคุณฟ้าและโอนเงินเรียบร้อยแล้วครับ (เรื่องนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับผมไม่ได้บังคับให้เชื่อน่ะตรับเดียวตอนหน้าผมจะมาบอกว่าครั้งแรกพวกผมทำอย่างไรกันครับ) ผมไม่ได้บ้าน่ะครับแต่มันคือเรื่องจริงที่บอกใครไม่มีใครเชื่อครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้