บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ปีใหม่ไทย…

ประเทศไทยจึงมีวันขึ้นปีใหม่ตรงกับนานาประเทศ เมื่อวันที่ 1 มกราคม 2484 และเป็นการเปลี่ยนการใช้ปีปฏิทินของประเทศไทยครั้งแรกเป็นต้นมา และส่งผลให้ พ.ศ. 2483 เหลือเพียง 9 เดือน เนื่องจากได้ตัดสามเดือนสุดท้ายของ พ.ศ. 2483 ออก ทำให้เดือนมกราคม กุมภาพันธ์ และมีนาคม พ.ศ. 2483 หายไป และ พ.ศ. 2484 มี 12 เดือน เพื่อให้สอดคล้องกับปฏิทินสากลที่ใช้อยู่ในต่างประเทศทั่วโลก โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม และสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม นับจากนั้นเป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน

ข้อมูลจาก : รายการ ร้อยเรื่อง...เมืองไทย

ข้อสังเกตนะคะ
    มิติเมืองไทยหายไปไหน 3 เดือนคะเมื่อสำนักพยายมราชเมืองไทยเริ่มใช้ระบบคอมพิวเตอร์แบบฝรั่ง
    มิติที่หายไป 3 เดือนนี้สามารถนำไปเล่นหุ้น เล่นลอตเตอรี่ได้เลยนะคะเพื่อนสมาชิก เพราะเป็นมิติที่รู้ล่วงหน้า ก็ไม่ทราบว่า ใครถือครองมิติที่หายไปอยู่นะคะ ยกตัวอย่างเช่น นาย ก เกิดวันที่ 23 มกราคม 2483 ซึ่งอยู่ในช่วงที่มิติหายไป 3 เดือน จะลงวันที่ได้อย่างไรคะ หรือหากนาย ก ตายวันที่ 23 มกราคม 2483 จะลงบันทึกในคอมพิวเตอร์ได้อย่างไรคะ นี่คือปัญหาของโปรแกรมยมโลกที่นำมาใช้แทนของเดิมค่ะ จะเกิดปัญหาตรงมิติรอยต่อที่หายไป 3 เดือนค่ะ
    ฉะนั้น คนที่อยู่มิติที่หายไป 3 เดือนนั้น รวยเละ ค่ะเพื่อนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2024
  2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฉะนั้น ไม่แน่จริง อย่าไปเล่นหุ้น เล่นหวย เลยนะคะ
    เราเตือนด้วยความหวังดี
    เมืองไทยไม่แฟร์ เพราะโกงกันแบบนี้
    อยู่แบบพอเพียงดีกว่านะคะเพื่อนสมาชิก
    ฉันเพิ่งเจอคนที่เกิดในช่วงสามเดือนที่หายไปค่ะ
    ฉัน น้ำท่วมปาก ค่ะ
    หากฉันหายไปแสดงว่า โดนเก็บนะคะ
    ฝันดีค่ะเพื่อนสมาชิก
    เชื่อฉันนะคะ ฉันไม่โกหกหรอก อยู่อย่างพอเพียงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2024
  3. Suryar

ฉันนอนไม่หลับค่ะ…

วันนี้ฉันเห็นลุงคนหนึ่ง เข็นรถไอติมดูท่าทางสกปรกทั้งคนทั้งไอติมมานั่งพักที่เก้าอี้ร้านกาแฟแห่งหนึ่งหน้าหมู่บ้าน ฉันไม่สามารถเข้าไปซื้อไอติมได้เพราะฉันกลัวว่า ฉันอาจจะมองเห็นลุงคนเดียว คนอื่นมองไม่เห็น

ฉันเริ่มสับสนระหว่างความจริงกับมิติอื่น เช่น ฉันเคยเห็นวิญญาณตรงหัวโค้งที่ถนน แต่ต้องแกล้งทำเป็นมองไม่เห็น เพราะวิญญาณจะมารุมฉันค่ะ

ฉันเลยไม่ได้อุดหนุนลุงด้วยประการฉะนี้ แล้วภาพของลุงมันติดตาค่ะ ฉันเสียใจที่เพิกเฉยลุงเขาค่ะ แต่ฉันไม่เข้าใจว่า ลุงจะขายใครออกค่ะ เพราะดูสกปรกมากเลยค่ะ

ฉันไม่ได้มีเงินเยอะพอจะช่วยใครได้ เพราะลำพังฉันเองยังต้องกินกล้วยเลย ฉันถึงไม่อยากออกนอกตู้ปลาของฉัน มันทุกข์ที่เห็นคนทำมาหากิน มันทุกข์ที่คนอิจฉาซึ่งกันและกัน มันทุกข์ที่ความอยุติธรรมมีอยู่ในสังคม แต่ทุกๆคนก็อยากจะเวียนว่ายตายเกิดปั้นหน้าประเจิดประเจ๋อใส่กันว่าจริงใจต่อกันทั้งๆที่ต่างอิจฉาริษยากัน แม้กระทั่งเห็นแมว ฉันยังทุกข์ใจเลยค่ะ มันจะมีไหม Utopia ฉันอยากรู้

หาก launch project แบบในหนังเรื่อง Gattaca เพื่อนๆว่าจะดีไหมคะ วัดกันที่ ดีเอ็นเอ เลย จะได้ไม่ต้องแอบฝันกลางวัน เลิกฝันเฟื่อง เลิกเพ้อเจ้อ ฉันไม่ทราบว่า จะดีกว่านี้ไหมนะคะ แต่คงไม่มีคนตกงานค่ะ

ฉันเริ่มจะคอมนิสต์แล้วนะคะ นิสัยไม่ดีเลย แต่ฉันอยากเห็นความเป็นระเบียบเรียบร้อยและความยุติธรรมค่ะ

4. Suryar

ฉันหายไปเกือบ 24 ชั่วโมง เพื่อนๆ ตกใจกันไหม

นึกว่า ฉันโดนอุ้ม ไปหรือเปล่า คริ คริ

พรุ่งนี้ฉันต้องตื่นทำสปาเกตตี้แต่เช้าให้คุณป้าชีและบรรพบุรุษทานค่ะ

———////————-
    สปาเกตตี้ไก่
    ไก่บด 3 ขีด 27 บาท
    ไส้กรอกชีส 34 บาท
    เนย 70 บาท
    เส้นสปาเกตตี้ มีแล้ว
    ซอสมะเขือเทศ มีแล้ว
    หอมใหญ่ มีแล้ว
    Sigma 131 บาท Say 130 บาท IMG_0475.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2024
  5. Suryar

เปรต เลื่อนชั้นเป็น เทวดา…

“ใครๆ เขาก็ทำกันอย่างนี้ อัพเกรดตัวเองจากเปรตขึ้นมาเป็นเทวดาให้คนเคารพกราบไหว้ ”
    นี่คือบทสัมภาษณ์กุมารทองตนหนึ่งที่มาจับเข่าคุยกับฉัน

“สิ่งที่หนูทำก็แค่บอกเลข”
    กุมารน้อยสาธยาย

นี่คือเรื่องจริงที่ทุกคนไม่รู้ กุมารทองนั้นแท้ที่จริงเป็นเพียงเปรต แต่อัพเกรดเป็นเทวดาให้คนกราบไหว้ด้วยการใบ้หวย

ฉะนั้น อย่างมงายกันมากนักนะคะ เพราะที่เคารพกราบไหว้กันอยู่นั้น เป็นเพียงเปรต หรือหากจะเคารพกราบไหว้ในฐานะที่เปรตเกิดก่อนท่าน ก็แล้วแต่จะคิดค่ะ

ปล กุมารน้อยโกรธฉันมากมายค่ะที่เรียกเขาว่าเปรต กุมารน้อยเรียกฉันว่า มนุษเปรโต ค่ะ ฉันขำกลิ้งเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2024
  6. Suryar

ภพภูมิมนุษย์…แหล่งรวมทุกเผ่าพันธุ์

แปลกมากที่ภพภูมิมนุษย์นั้น เป็นสถานที่นัดพบกันของทุกภพภูมิ อาทิ เทวดา นางฟ้า เปรต อสูรกาย เดรัจฉาน โดยที่ไม่ปิดกั้นการมาเยือนของเหล่าเทพ-มารเลย
    แต่หากขยับภพภูมิขึ้นไปจากภพภูมิมนุษย์ก็จะเป็นแดนสวรรค์ แหล่งที่อยู่ของเทวดานางฟ้า ชั้นสูงขึ้นไปเรื่อยๆ และในทางตรงกันข้าม หากขยับภพภูมิต่ำลงมาจากแดนมนุษย์ ก็จะเป็นนรกภูมิชั้นต่ำลงไปเรื่อยๆ
    โดยในแดนสวรรค์จะไม่มีมาร และแดนนรกจะไม่มีเทพ พวกเขาแบ่งแยกดินแดนกันอยู่อย่างชัดเจนเพื่อความสงบเรียบร้อย
    แต่ดินแดนที่ยุ่งเหยิงก็คือภพภูมิมนุษย์ เพราะเป็นแหล่งรวมทุกเผ่าพันธุ์
    ฉะนั้น คำโบราณที่กล่าวว่า คบคนพาล พาลพาไปหาผิดคบบัณฑิต บัณฑิตพา ไปหาผล จึงใช้ได้กับภพภูมิมนุษย์เสมอนะคะ
    ขอฝากไว้ค่ะ

7. Suryar

ศาลพระภูมิ และกุมารทอง…หนีทหาร?

วิญญาณที่ไม่ยอมเข้าสารบบของการเวียนว่ายตายเกิด คือ วิญญาณที่หนีการลงทะเบียนของสำนักพยายมราช นั้น มีทั้งเทพที่ตกระดับ อันหมายถึงเมื่อก่อนเป็นเทวดาชั้นสูงๆ แต่อยู่ไปนานไปก็ตกระดับลดระดับภพภูมิลงมาเรื่อยๆ ก็มี หรือ อาจเป็นวิญญาณที่ตกสำรวจ ก็ได้ ซึ่งเคสนี้พบมากมายเพราะปัญหาเรื่องคอมพิวเตอร์ของสำนักพยายมราชมีปัญหาไม่บันทึกข้อมูลการเกิด/ตาย เอาไว้ วิญญาณเหล่านี้จะอยู่ไปวันวันค่ะ จะไม่ยอมไปผุดไปเกิด เพราะไม่ได้รับความเป็นธรรม จากการพิจารณาคดี หรือบางทีก็เพราะไม่เชื่อในระบบคอมพิวเตอร์ค่ะ
    เป็นที่น่าสังเกตว่า ศาลพระภูมิจะเป็นคนแก่ ส่วนกุมารทองจะเป็นเด็ก ส่วนนางไม้จะเป็นสาว และสามารถอยู่ด้วยกันได้ แล้วชายฉกรรจ์หายไปไหน คำตอบคือ ชายฉกรรจ์ไปผุดไปเกิดเพราะเขาเกณฑ์ทหารไปรบค่ะ จึงทิ้งครอบครัวไว้เช่นนี้ เหมือนเรื่อง เรือนมยุรา เลยค่ะ เพื่อนๆเคยดูไหมคะ นี่คือที่มาของศาลพระภูมิ กุมารทอง และนางไม้ค่ะ IMG_0486.jpeg

8. Suryar

ฐานนิยม…การ ทรง ร่างมนุษย์

จากที่กล่าวไว้ข้างบนว่า ภพภูมิมนุษย์เป็นที่อยู่ของทั้งเทวดาและมารนั้น ในร่างมนุษย์ จะประกอบด้วย จิตเทพ-จิตมาร ในอัตราส่วนมาก-น้อยแตกต่างกัน ขึ้นกับ ความใสสะอาดของดวงจิตมนุษย์ของตัวเอง ที่ภาษาฝรั่งเรียกว่า ความเข้ากันได้ของมวลสารหรือ compatibility นั่นเอง เช่น คนชอบนั่งสมาธิ จะมีมวลสารที่ดวงจิตเทพสามารถมาประทับในร่างได้มากกว่าดวงจิตมาร ฉะนั้นคนนั่งสมาธิบ่อยๆ จึงมีอัตราส่วนของดวงจิตเทพมากกว่าดวงจิตมาร มาสิงสถิตในร่างมนุษย์ของเขา ทำให้เขาเป็นคนดี นั่นเอง

เวลาที่จะก่อเวรสร้างกรรม เช่น ฆ่าสัตว์ จะมีทั้งดวงจิตเทพและดวงจิตมารอยู่ในคนคนเดียวกัน แล้วมีการชั่งตวงวัดว่า ดวงจิตเทพหรือดวงจิตมารจะชนะ หากคนคนนั้น ก่อเวรสร้างกรรมกับสัตว์ตัวนั้นไว้เมื่อชาติก่อน ดวงจิตมารจะดลบันดาลให้เกิดคะแนนโหวตมากกว่าดวงจิตเทพ ซึ่งภาษาทางสถิติเรียกว่า คะแนนฐานนิยม ทำให้มนุษย์คนนั้นตัดสินใจลงมือ ฆ่าสัตว์ตัวนั้น นั่นเอง

ฉะนั้น มนุษย์จึงเป็นเพียง ร่างทรง ของดวงจิตเทพและดวงจิตมารเท่านั้น ยกเว้นแต่มนุษย์ที่ฝึกสติมาอย่างดีแล้ว จะไม่ปล่อยให้ตัวเองเป็นเพียงแค่ร่างทรง แต่คนที่ฝึกสติมาอย่างดีแล้ว จะรู้ตัวอยู่ทุกขณะว่ากำลังทำอะไรอยู่ พูดง่ายๆคือ รู้เท่าทันกรรม ที่เกิดขึ้น ฉะนั้น ควรเจริญสติจนถึงระดับที่รู้เท่าทันกรรมของตน จะได้ไม่ต้องเป็นเพียงร่างทรง ของเหล่าดวงจิตเทพ-ดวงจิตมารที่เข้ามาสิงสถิตในร่างของเรานะคะ

9. Suryar

การซอยย่อยดวงจิต…จนกว่าจะเจอดวงจิตที่กระทำผิด…

จากข้างบน หากเราไม่ได้รับความเป็นธรรมจากการพิจารณาคดี เช่น เราฆ่าคนตายโดยที่ไม่มีสติ กระทำไปเพียงเพราะเป็นร่างทรงของดวงจิตมาร ตามที่กล่าวไว้ข้างบนนั้น ทางสำนักพยายมราช จะจับเราซอยดวงจิตให้เล็กลงในระดับที่จะสามารถพิพากษาว่าเป็นความผิดของเราเองหรือไม่
    เช่น คนบ้าติดยา ฆ่าแม่ตัวเองแล้วควักสมองแม่เอามากิน สำนักพยายมราชจะต้องซอยดวงจิตของคนติดยาบ้านี้ออกมาให้อยู่ในระดับเล็กที่สุด เพื่อให้สามารถพิจารณาคดีว่า เป็นความผิดของคนติดยาบ้ากี่เปอร์เซ็นต์ ในสภาวะดวงจิตที่ซอยย่อยระดับใด อันเรียกการซอยย่อยดวงจิตนี้ว่า มิติ นั่นเองค่ะ มิติจะละเอียดขนาดไหน ก็ขึ้นกับดวงจิตมารที่มาเข้าสิงคนบ้านี้แล้วบังคับให้เขากินสมองแม่ตัวเองค่ะ
    ซึ่งพยายมจะซอยย่อยดวงจิตจนกระทั่งคนบ้าได้สติว่าฆ่าแม่ตัวเองแล้วกินสมอง โดยคนบ้าจะร้องไห้เสียใจกับการกระทำของตนเอง นี่คือการซอยดวงจิตย่อยๆ จนเกิดสติค่ะ

10. Suryar

จากข้างบนนะคะ หากดวงจิตละเอียดมากเกินความสามารถของพยายม ก็ต้องเปลี่ยนพยายมหรือผู้พิพากษาคนใหม่ค่ะ เพราะพยายมมีดวงจิตไม่ละเอียดพอที่จะทำการพิพากษาคดีความค่ะ
    วิธีส่งต่อคดีความก็คือ พยายมคนเก่าจะ merge กับพยายมคนใหม่ที่มีดวงจิตละเอียดกว่านะคะ เช่นพยายมในระดับชั้นพรหมค่ะจะมีความละเอียดของมวลสารมากกว่า
    เพื่อนๆ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้รับความอยุติธรรมนะคะ เพราะท้ายที่สุดแล้วมีพระเกจิมากมายค่ะที่มีมิติละเอียด ท่านสามารถช่วยพิพากษาคดีความได้ค่ะ
    เพียงแต่ต้องร้องขอความเป็นธรรมจากท่านท่านค่ะ

11. Suryar

โรงเจยมโลก…

สำหรับวิญญาณที่หิวโหย ไร้ญาติทำบุญไปให้นะคะ ก็จะมี โรงเจยมโลก กางเต๊นท์ไว้คอยให้บริการตามจุดต่างๆค่ะ ไม่เว้นแม้แต่ในคาสิโนที่ปอยเปตนะคะ

ในคาสิโนที่ปอยเปตนั้น มีโรงเจทุกที่เลยค่ะ สำหรับคนหมดตัวค่ะ ก็จะมีข้าวกิน

แต่ที่เรากำลังพูดถึง คือโรงเจยมโลก ซึ่งเปิดบริการให้คนไร้ญาติเข้าไปรับประทานอาหารได้ค่ะ

ฉะนั้น อย่าปล่อยให้บรรพบุรุษของตัวเอง เข้าไปใช้บริการ โรงเจยมโลกนะคะ

12. Suryar

นั่งสมาธิแล้วไม่อยากยุ่งกับใคร…สอบตก

หากว่านั่งสมาธิวิปัสสนาแล้ว รู้สึกรำคาญสิ่งรอบตัว หรือ ไม่อยากจะทำอะไรเลยนอกจากนั่งสมาธิเฉยๆ นั่นคือสัญญาณว่ากำลังมาผิดทางแล้ว

เพราะการนั่งวิปัสสนากรรมฐานนั้น คือการยอมรับธรรมชาติรอบตัว และการเข้าใจถึงสภาวะความไม่เที่ยงของสิ่งรอบตัวว่ามันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปเป็นธรรมดา

ฉะนั้น หากเรารู้สึกรำคาญ และไม่อยากทำอะไรเลยนอกจากนั่งกรรมฐาน นั่นคือสัญญาณว่า กำลังมาผิดทาง หรือ สอบอารมณ์ตกนั่นเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2024
  13. Suryar

ทานอาหารเย็นกันค่ะ
    IMG_0501.jpeg IMG_0500.jpeg IMG_0499.jpeg

ดื่มชาเขียวร้อนๆ ตบท้ายนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2024
  14. Suryar

พรุ่งนี้เช้ามีข้าวโอ๊ต ไข่ต้ม กล้วยหอมและโยเกิร์ตค่ะ พรุ่งนี้มาดูกันนะคะ
    สำหรับคืนนี้ ฝันดีค่ะ
    บาย
    แถมโยเกิร์ตอีก 1 ถ้วย แค่นี้ก็อิ่มแล้วค่ะสำหรับมื้อเช้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2024
  15. Suryar

มื้อบ่าย เบาๆ ด้วยขนมปังกรอบราดแมคคาเดเมียบด บลูเบอร์รี่สด และคาปูชิโน่ร้อนๆค่ะ IMG_0513.jpeg IMG_0514.jpeg IMG_0515.jpeg

16. Suryar

มื้อเย็นวันนี้ ซีเรียลบาร์รสดาร์คชอกโกแลต ทานคู่กับ กล้วยหอม กีวี่ และบลูเบอร์รี่ ค่ะ IMG_0517.jpeg

17. Suryar

Brunch ของวันนี้
    มีไข่ต้ม พริกหยวกผัดไข่ สลัดผักรวม และขนมปังกรอบค่ะ IMG_0522.jpeg ตบท้ายด้วยน้ำส้ม 1 แก้ว

18. Suryar

Dinner ของฉันในวันนี้ มีแต่ผลไม้และโยเกิร์ตค่ะ สิวของฉันขึ้นค่ะ ฉันทานได้แค่นี้

19. Suryar

แค่คิดในใจ วิญญาณก็รู้หมด…

เรามานั่งคิดดูว่า เวลาใส่บาตรแล้วเราอธิษฐานจิตถึงบรรพบุรุษนั้น เราคิดในใจ แต่วิญญาณก็รับรู้หมด ฉะนั้น หากเราคิดจะทำอะไรนั้น แค่เพียงคิด วิญญาณก็รับรู้ทั้งหมด อันนี้จะจริงหรือไม่ เพื่อนๆ ทราบไหมคะ

เวลาทำบุญนั้น วิญญาณจะรับรู้ผ่านทางพระภิกษุ และใช้บทแผ่เมตตา เป็นสื่อกลางในการสื่อสารกับวิญญาณ แต่หากเราคิดถึงวิญญาณปกติโดยไม่มีสื่อกลางนั้นเช่นการอธิษฐานกับศาลพระภูมิ การบนบานศาลกล่าวกับศาลพระภูมิ ก็ต้องมีการจุดธูปเพื่อบอกกล่าวแก่ศาลพระภูมินั้น เพื่อให้ได้ยินความคิดของเราค่ะ ฉะนั้น อย่าคิดว่า วิญญาณไม่ได้ยินความคิดของพวกเรานะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2024
  20. Suryar

Rosehip oil…

แนะนำน้ำมันนวดหน้า โรสฮิปออย ค่ะ ดีจริง ดีต่อใจ นวดหน้าอาทิตย์ละ 2 ครั้ง หากมีเวลานะคะ เพื่อกระตุ้นการไหลเวียนของเลือดและน้ำเหลืองบริเวณใบหน้าและลำคอค่ะ

เราเอาเคล็ดลับมาจากไฮโซแถวหน้าของเมืองไทยท่านหนึ่งมาแชร์ ท่านว่า ไม่ต้องใช้ครีมราคาแพงอะไรเลย แค่โรสฮิปก็เอาอยู่ค่ะ

ลองดูนะคะ ยี่ห้อนี้ใช้ดีจริง ตอนที่เราดูดไขมัน เราก็ฟื้นฟูผิวของเราบริเวณที่ดูดไขมันด้วยโรสฮิปออยค่ะ IMG_0529.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2024