บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ฉันคิดถึงท่าน พยายมไม่ทราบว่า ญาณเป็นของใคร บนกระดูกหน้าผากของฉัน ฉันรับญาณต่อมาจากท่านๆหนึ่งค่ะ แล้วพยายมจะเอาไปขายต่อ ฉันต้องแจ้งญาติของเจ้าของญาณค่ะ อย่าโกรธฉันเลยนะคะ IMG_0959.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2024
  2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ทุกอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ
    ชาติที่แล้วฉันคงทำกรรมมาเยอะ
    ชาตินี้เลยต้องชดใช้

3. Suryar

ฉันไม่อยากเป็นตัวเงินตัวทองเลยค่ะ
    แต่พยายมวางแผนจะแกล้งฉัน
    ฉันต้องหาคนช่วย
    อาจต้องร้องทุกข์ถึงระดับพระเกจิค่ะ
    ว่าโดนเจ้าสัว ซินแส และพยายมรังแก
    แต่ก่อนอื่นต้องแจ้งญาติของเจ้าของญาณที่ฉันถือครองก่อนค่ะ

4. Suryar

หากโชคดี ต้องลองดู…

ขอพระองค์ทรงหายพระประชวรด้วยเทอญ IMG_0966.jpeg

5. Suryar

ฉันจะ recover นะคะ ฉันจะลองดูค่ะ หากฉันหายไปแสดงว่าฉันถูกช้อตไฟฟ้าอยู่ที่โรงพยาบาลอีกแล้วนะคะ

6. Suryar

ฉันได้ถือญาณนี้มาตั้งแต่ปี 2541 โดยได้รับต่อมาจากท่านท่านหนึ่ง จากนั้นปี2550 ได้มอบให้คนหนึ่งที่อมตะนคร จากนั้นก็ทวงคืนเมื่อปีที่แล้วค่ะ
    ต้องลองดูค่ะ หากฉันไม่รอด เพื่อนๆ ก็อดอ่านกระทู้นะคะ
    เวลาเปลี่ยนมิติ ต้องตัดสินใจทำอะไรทันทีเลยค่ะ ไม่มีเวลา hesitate เลยค่ะ
    มิเช่นนั้นจะค้างในมิติ

7. Suryar

จำตั๋วเครื่องบินที่ไม่มีเกทเวย์ของฉันได้ไหมคะ

คาดการณ์ว่า คงเกิดเหตุการณ์คล้ายกันทำนองนี้

จึงทำให้ มีมิติพิเศษ ซ่อนอยู่ ค่ะ

ท่านคงติดอยู่ในมิติพิเศษนี้ค่ะ IMG_0864.jpeg

8. Suryar

น้องชายของฉันสอนว่า ใครอยากได้ตาทิพย์ก็ยกให้เขาไปเถิด
    แล้วค่อยสร้างใหม่
    ฉันเห็นด้วยค่ะ
    อยากได้ก็เอาไปเถิด
    ฉันปลงแล้ว
    ส่วนญาณนั้น อยากได้ก็เอาไปเถอะค่ะ
    ฉันจะเขียนจดหมายแจ้งญาติของเจ้าของญาณว่า บัดนี้ฉันดูแลญาณของท่านไม่ได้แล้วค่ะ

9. Suryar

น้องชายสอนเรื่องพระสุพรรณกัลยา และแม่นาคพระขโนงค่ะ
    ฉันเลยปลงตก
    พระสุพรรณกัลยาโดนชำแหละแยกชิ้นส่วนด้วยค่ะ
    น้องชายของฉันสอนฉันว่า ให้รู้จักปลง

10. Suryar

- ประโยคดีๆไว้เตือนใจในการดำเนินชีวิต -

1. คนที่ถูกโกรธมักไม่มีความทุกข์ แต่คนที่โกรธมักทุรนทุราย จงอย่าพยายามหาเรื่องไปโกรธคนอื่นเลย หาทุกข์ใส่ใจเราเองโดยใช่เหตุ

2. อย่าไปทะเลาะกับคนโง่เขลาเบาปัญญา มิเช่นนั้นอาจไม่รู้ว่าใครกันแน่ที่โง่

3. ประวัติการศึกษาเป็นเหรียญทองแดง ความสามารถคือเหรียญเงิน มนุษย์สัมพันธ์คือเหรียญทอง ความมีสติคือเจ้าแห่งเหรียญ

4. คนประสบความสำเร็จไม่ได้ชนะกันที่จุดเริ่มต้น แต่วัดที่การแก้ปัญหาเวลาเจอจุดพลิกผันหรือวิกฤต

5. อย่าเพียรแค่บำรุงใบหน้า ต้องรู้จักบำรุงสมองบ้าง หน้าตาดูดีแต่สมองไม่พัฒนา คุณเป็นได้แค่ตัวตลก

6. เกิดเป็นคนหน้าตาดี แล้วยังอ่อนน้อมถ่อมตน นั่นคือบุคลิกที่ดีเยี่ยม

เกิดเป็นคนมีเงินมีความสามารถ แต่ไม่โอ้ไม่อวด นั่นคือคนเหนือคน

เกิดเป็นคนไม่หล่อไม่สวย แต่เปี่ยมความดีจากด้านใน นั่นคือเสน่ห์ที่เป็นอมตะ

7. การแสดงอารมณ์โกรธออกมา เป็นเรื่องปกติ แต่หากสามารถระงับอารมณ์โกรธ นั่นคือความสามารถ

8. ระวังปากระวังคำ อย่าพูดเอาแค่สะใจ พูดแบบไร้สติ คำพูดดีจะทำให้รู้สึกอบอุ่นแม้ในฤดูหนาว คำพูดที่ทำร้ายคนอื่นจะทำให้คนหนาวเหน็บแม้ในฤดูร้อน ก่อนพูดควรตรึกตรองด้วยสมอง เรื่องละเอียดอ่อนยิ่งต้องระวังคำพูด พูดมากไร้ประโยชน์ ไม่ทำร้ายคนอื่นด้วยคำพูด จะสามารถเปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร

9. เสียใจย่อมจะเกิดขึ้นได้ แต่อย่าไปเสียใจกับเรื่องเดิมๆซ้ำแล้วซ้ำเล่า เพราะมันจะกลายเป็นเรื่องเสียเวลา

10. หากศัตรูยังสามารถทำให้คุณโกรธ แสดงว่าคุณยังไม่มีความมั่นใจที่จะเอาชนะเขาได้ ไม่มีความจำเป็นที่ต้องไปสนใจว่าใครกำลังก่นด่าคุณแบบไร้เหตุผล ไม่ต้องไปสนใจคำด่าที่ไร้สาระพวกนั้น เพราะถ้ามีหมาบ้ามากัดคุณ คุณคงไม่คิดไปกัดมันตอบ

11. ร่ม ถ้าไม่สามารถกันแดดกันฝนให้เขา ใครเขาจะชูไว้เหนือหัว คน ถ้าไม่สามารถเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรปกป้องเขา ใครเขาจะทูนเราไว้เหนือหัว

12. ทุกๆวันอาจไม่ใช่วันดีๆ แต่มักมีสิ่งดีๆในทุกๆวัน จงอยู่กับมันอย่างเป็นสุข

“ขจรศักดิ์”
    แปลและเรียบเรียง

ที่มา:https://www.facebook.com/Flintlibrary/

ภาพ: Kaysersberg , Alsace

FB: โต๊ะป้าศรี CH Table

11. Suryar

โชคดีที่มีอายตนะ…และผัสสะที่ปิด-เปิดได้

มานั่งมองใบไม้ในห้องนอน มันสั่นไหวตามแรงของพัดลมแล้วคิดว่า เมื่อไรมันจะหยุดแกว่ง หากจะหยุดแกว่งนั้น คือเปรียบใบไม้เสมือนจิตใจของเรา หากจะหยุดแกว่ง ต้องปิดพัดลม ใช่ไหม ผิดที่ใบไม้แกว่งตามแรงพัดลมหรือ จิตของเราก็เหมือนกัน เมื่อมีสิ่งมาเร้าอายะตนะนั้น จิตไม่ผิดที่จะแกว่งไปแกว่งมา เพราะนั่นคือธรรมชาติของจิต

หากจะให้จิตหรือในที่นี้คือใบไม้ให้หยุดแกว่ง ก็ต้องปิดพัดลม แต่นี่คือในระบบปิดคือห้องนอน หากออกไประบบเปิด จะไม่ใช่พัดลมที่ทำให้ใบไม้แกว่งไกวแต่เป็นแรงลมตามธรรมชาติ ซึ่งไม่มีปุ่มปิดเปิดเหมือนพัดลม

แล้วจะทำอย่างไรให้ใบไม้หยุดแกว่งตามแรงลม ? คำตอบคือ ทำไม่ได้ ฉะนั้น ต้องยอมรับว่าใบไม้มันต้องแกว่งไปมาอย่างนั้น เราบังคับมันไม่ได้ ต้องมาแก้ไขที่ตัวเราเองคือ นั่งหลับตา ไม่จ้องใบไม้ที่แกว่งไปไปมามานั้นเองต่างหาก อันเป็นการสับสวิตซ์ที่ตัวของเราเอง มิใช่พัดลม

พวกเราโชคดีแค่ไหนที่มีปุ่มสวิตช์คอยปิดเปิดระบบได้ หากเราไม่มีสวิตช์ปิดเปิด เราจะลำบากและวุ่นวายมากขนาดไหน ? เมื่อเราอยู่ในระบบเปิดที่มีแต่แรงลม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2024
  12. Suryar

เมื่อไรมนุษย์จะหมดเรื่องเพศสัมพันธ์ ?

ฉันอ่านข่าว เด็กผู้หญิงอายุ 8 ขวบชาวเยเมน แต่งงานกับชายวัย 40 แล้วมีเพศสัมพันธ์กันจนเด็กตกเลือดตายเสียชีวิต แล้วรู้สึก แอนตี้ โลกใบนี้มากๆค่ะ

https://www.sanook.com/news/9432786/

ที่ฉันทุกข์ทรมานในหลุมดำก็มาจากเรื่องนี้เช่นกันค่ะ ฉันเกลียดโลกมนุษย์มากค่ะ ฉันไม่อยากเป็นมนุษย์เลยค่ะ

13. Suryar

Dear Committees,

I would like to transform my human avatar to insect avatar since I lose my faith in humanity. Please take your consideration in this regard,

With Respectfully and Highest Regards,
    Nephertari B.

14. Suryar

I agree.

15. Suryar

6/10/2024
    1750h
    Voted

16. Suryar

ห้ามใจไม่ไหวกับอาหารมื้อนี้ IMG_0981.jpeg
    อารมณ์ดีขึ้นทันตาเห็นเลยอ่ะค่ะ

17. Suryar

ท่านพ่อลีสอนจนได้สติ

18. Suryar

จะเรื่อง เยเมน
    เรื่อง หลุมดำ
    หรือเรื่องทะเลาะกับพยายม
    ล้วนแต่เป็นเพราะ เราเข้าสังคมกับมนุษย์อื่นไม่ได้
    ต้องโทษตัวเอง
    อย่าไปโทษมนุษยชาติ
    มันไม่ถูกต้อง
    ฉันสมควร พร่ำโทษตัวเองค่ะ

19. Suryar

อาการวันนี้คือ รู้สึกว่าตัวเองเป็น เจได ค่ะ
    เหนื่อยค่ะ
    แต่ไม่ถอย
    สู้ สู้ นะคะ
    May the force be with you ค่ะ
    ฝันดีค่ะเพื่อนสมาชิก

20. Suryar

เขาวงกต รจนา ผู้เดียงสา
    เพชรจินดา ฤาชั้นฟ้า น้องยาหมาย
    อวิชชา มรณัส ล้วนกล้ำกลาย
    สุดสบาย ทั้งหกชั้น ล้วนเวียนวน
    หากวิถี ทางลง อโคจร
    เจ้าบังอร เปิดอบาย ทุกแห่งหน
    ดวงจิตเจ้า ถูกจองจำ ในบัดดล
    แสนร้อนรน เอน็จนาจ ในกองเพลิง
    ด้วยวิถี ที่เจ้า บังอรเลือก
    นั้นล่ามเชือก สูเจ้า มิแปรผัน
    ดุจอาทิตย์ อัสดง ทุกคืนวัน
    ล้วนจัดสรร กฎแห่งกรรม สูเจ้าเอย…

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2024