ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กราบหลวงปู่ดู่ ครับ ...........

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    .....รบกวนสอบถามอีกเรื่องนะครับ เกี่ยวกับลูกอมยุคแรกๆ ที่มีจาร"ด"ประวัติการสร้าง มวลสาร แตกต่างจากลูกอมสีขาวยุคหลังอย่างไรครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

3. tanatsan

tanatsan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    ของผมมีแบบพี่นวโกฏิอยู่ดอกหนึ่งเหมือนกันเป๊ะเลยครับ แต่พอนับรอบแล้วเป็นสี่รอบกว่า เกินจากที่พี่Jopaa บอกไป1รอบ เลยไม่แน่ใจว่าจะเป็นรุ่นขอบผุหรือเปล่า และขอเรียนถามอีกนิดครับ คือผมเคยนำตะกรุดของหลวงปู่คาดเอวเนื่องจากไม่ทราบมาก่อนว่าท่านห้าม ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ แต่พอทราบก็ไม่กล้านำมาคาดเอวอีกและกราบขอขมาท่านในใจนะครับ

4. เปิดโลก

.....ตระกรุดของคุณนวโกฏิก็เหมือนของพี่ เพราะเช่ามาจากสายตรงคนเดียวกัน(ซึ่งเชื่อถือได้) แต่พี่ไม่รู้รายละเอียดว่าสร้างเมื่อไหร่ กี่ครั้ง รู้แต่ว่าหลวงปู่จารเอง(ไม่รู้จารยันต์อะไร)ม้วนเองหรือเปล่า แต่เป็นตระกรุดผุแน่นอน
    .....เรื่องนำตระกรุดคาดเอวพี่ก็พะวงเหมือนกัน แต่มีอยู่วันหนึ่งไปถามพระที่วัดสะแก(ในพิพิทธภัณฑ์ฯ) ท่านโชว์ตระกรุดให้ดู คาดอยู่ที่เอว ท่านบอกว่าใช้คาดเอวมาตลอด เลยอยากฟังความคิดเห็นของหลายๆคน แต่ตอนนำติดตัวก็รู้สึกดีนะ

5. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    วาสนาน้อย พอมีของหลวงปู่อยู่บ้างครับ องค์นี้ได้จากหลวงน้าสายหยุด ครับ แต่โง่มาก เลยทำหัก องค์นี้ใช้ทำกรรมฐานประจำตัวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.9 KB
      เปิดดู:
      201
      ขนาดไฟล์:
      45.9 KB
      เปิดดู:
      162
  6. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ล็อกเก็ตพระพรหมปัญโญ

"รุ่น มหาโพธิสัตว์"

ที่ระลึกในการถวายฉัตรผ้า ๕ ชั้น
    และห่มผ้าพระประธานในพระอุโบสถวัดสะแก ต.ธนู อ.อุทัย จ.อยุธยา

โดย ได้รับความเมตตาจาก ท่านอาจารย์ ศุภรัตน์ แสงจันทร์ มอบวัตถุมงคลที่เกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่ดู่และมวลสารต่างๆที่ศักดิ์สิทธิ์ ยิ่ง ประกอบด้วย อัฐิ ธาตุ ลป.ดู่, ผ้าจีวร, ผงมหาจักรพรรดิ, เกศา, แก้วจักรพรรดิ, ทราบทับทิม, ดินจากศาลหลักเมืองทั่วประเทศ และจากสถานที่สำคัญทั่วประเทศ ฯลฯ เพื่อนำมาบรรจุไว้ด้านหลังของล็อกเก็ต สร้างทั้งสิ้น ๙๘๐ องค์ คือสร้างในรัชสมัย รัชกาลที่ ๙ ในวาระครบรอบ ๘๐ พรรษา ได้มอบแด่ อ.ศุภรัตน์ แสงจันทร์ เพื่อสมนาคุณแก่ผู้ร่วมสร้าง ศาลาปฎิบัติธรรมม่อนแก้วจอมมณี อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ ซึ่งมีชื่อรุ่นว่า "มหาโพธิสัตว์" คือ
    "มงคล วัตถุที่รวมสรรพกำลังแห่ง บารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระโพธิสัตว์เจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า ทุกๆพระองค์ อันมี หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ เป็นที่สุด"

ที่มา: หนังสือ กายสิทธิ์ ยุคอภิญญา

7. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

;วันนี้ย้อนกลับเข้ามาเยี่ยมหน้านี้ อ่านเจอคำถามของคณ Tanatsan และก็ของคุณเปิดโลก ก็แปลกใจ เอ๊ะ..ก็ 4 รองเหมือนกันนี่ แล้วเราผิดอะไร เลยย้อนไปดูข้อเขียนของตัวเอง..อ้าว.!! ผิดตัวเบอเริ่ม งั่ย..พิมพ์ไปเป็น 3 รองไปได้..ขออนุญาติแก้ไขครับ ที่ถูกต้องตาม 4 รอบครับ..ปกติตระกรุดทั่วไป หน้า 4 นิ้ว ขึ้นไปของเกจิต่างๆไม่มี หรือไม่ค่อยเห็นหรอกครับ 3 รอบ สัดส่วนมันไม่พอดีกัน แล้วหากตีตารางยันต์ด้านในพื้นที่ก็ไม่ค่อยพอ(ถ้ามี) จึงขออภัยและแก้ไขมา ณ ที่นี้

ส่วนที่ถามว่าแท้หรือไม่ ขอความกรุณาเถิดน่ะครับ อย่าให้ผมดูเลย ทั้งๆที่ตามรูปผมก็ดูว่าแท้ แต่การไปดูพระให้ใครทางเนท เห็นแต่เพียงรูปภาพ ผมถือว่าไม่ชัวร์ 100 % แล้วเกิดไปตีผิดเข้า ไปซื้อจากไหนมา ผมก็จะลำบาก จึงค่อนข้างหนักใจ ต้องขออภัยด้วยครับ ขออนุญาติเป็นนำเสนอเฉพาะข้อมูลรุ่นที่ผมพอทราบดีกว่าน่ะครับ

เรื่องที่ถามว่าตระกรุดคาดที่เอว เหมาะหรือเปล่า ไม่รู้ซิ ผมก็เห็นคนอยุธยาใส่คาดเอวกันมาเกือบตลอดชีวิต บางคนใส่ตั้งแต่ครั้งได้มาสมัยหลวงปู่อยู่ ยังเอาไปโชว์หลวงปู่เลย ก็ไม่เห็นหลวงปู่ท่านจะว่าอะไร เหมือนกับใส่แหวน บางที่มือเราไปจับอะไรที่เป็นของไม่เหมาะสม หลวงปู่ทานก็ไม่ว่าอะไรอีกน่ะแหละ ผมเองก็เคยใส่ที่เอว แต่ที่เลิกใส่เพราะค่อนข้างรำคาญ ก็เลยเลี่ยมใส่คอซะเลย ง่ายกว่า ไม่เกี่ยวกับที่ต่ำที่สูงครับ

ส่วนหลวงปู่ฯจารยันต์อะไรข้างในรุ่นขอบผุ ส่วนตัวผมไม่รู้จริงๆ ไม่เหมือนกับรุ่นจักรพรรดิ์ ที่เคยเห็นเขาคลี่ดู เป็นยันต์โสฬส ตาราง 16 ช่อง ไว้มีโอกาสเมื่อใด จะไปสอบถามหาคนที่เขาเคยคลี่ดู หากได้ข้อมูลมาจะมานำเสนอต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2011
  8. เปิดโลก

.....ต้องขอโทษคุณJopaaด้วยนะครับ ที่ทำให้ลำบากใจในการตอบคำถาม แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอรบกวนอีกสักเรื่องเถอะครับ เกี่ยวกับลูกอมยุคแรกมีจาร"ด" เนื้อหามวลสาร ปีที่สร้าง เป็นมาอย่างไรครับ
    .....เรื่องตระกรุดใช้คาดเอวได้หรือเปล่า สายตรงหลายคนยืนยันอย่างนั้น ว่าไม่ได้ แต่หลวงพี่ชาญที่วัดสะแก ท่านบอกใช้คาดเอวมาตลอด โดยส่วนตัวผมก็ว่าขออนุญาตท่านบอกกล่าวว่าจะนำคาดเอวก็คงใช้ได้
    .....ดีใจครับ ที่คุณJopaaเข้ามา ขอบคุณมากนะครับ

9. chanayut

chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    พระเหนือพรหมเนื้อดินเผาครับ

10. tanatsan

tanatsan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากครับพี่ Jopaa ชัดเจนมากครับ :cool:

11. Jopaa

ครับ..คุณเปิดโลกถามเรื่องลูกอมมา พูดจริงๆน่ะครับ เป็นคำถามที่ดูเหมือนง่าย แต่ตอบได้ค่อนข้างยากที่เดียวครับ

เอาอย่างนี้น่ะครับ พระหลวงปู่ก็เช่นกัน บางครั้งก็มีกลุ่มหนึ่งเล่น อีกกลุ่มหนึ่งไม่เล่น ครั้นต่อไปกลับมายอมรับเล่น บางรุ่นว่าครั้งแรกเล่นไม่ทัน ต่อมาเล่นเป็นทันอะไรๆเช่นนี้ เกิดขึ้นบ่อยครั้ง ก็ยากๆเหมือนกันน่ะครับในการตอบ

โดยเฉพาะเรื่องของลูกอมด้วยแล้ว แม้ในหนังสือเล่มเขียวหลัก ก็ไม่มีระบุปีที่สร้างเอาไว้ ได้แต่สอบถามผู้ทันหลวงปู่ในแต่ละยุคเอา ระบุปีพ.ศที่สร้างไม่ได้แน่นอน ได้แต่ประมาณการณ์เอาที่ใกล้เคียงทีสุด แต่เอาว่าผมพอสรุปเป็นข้อมูลกว้างๆเกี่ยวกับเรื่องของลูกอม พอเป็นข้อมูลเบื้องต้นดังนี้น่ะครับ

1. ลูกอมยุคแรกสุด เชื่อว่าเป็นรุ่น เนื้อใบลาน สร้างประมาณปี 2490 กว่าๆ

2. ยุคที่ 2 คือ ลูกอมซีเมนต์เท่า สร้างประมาณปี 2505 ลูกอมชุดนี้เท่าที่พบยังเป็นแบบ 3 แบบเท่าที่เห็น คือ 2.1) แบบทาแล็ค (ออกเป็นสีน้ำตาล) 2.2)แบบไม่ทาแล็ค (เป็นสีซีเมนต์เทา) 2.3 มีทั้งแบบเจาะรู และไม่เจาะรู

3. ยุคที่ 3 คือ ลูกอมเนื้อแร่ สร้างประมาณปี 2508 ส่วนใหญ่ที่พบจะเป็นโค๊ดตัว พ. และ รูปโบว์ รุ่นนี้เมื่อนำส่องกับไฟ (เล่นไฟ) จะเห็นเป็นเหมือนกากเพรช ระยิบระยับ

4. ยุคที่ 4 คือ ลูกอมเนื้อโขลก สร้างประมาณปี 2520 ส่วนใหญ่ที่จะพบมักจะเป็นลูกอมจิ๋วขนาดจิ๋วเม็ดเล็กๆ

5. ยุคที่ 5 คือ ลูกอมขาวเนื้อผงพุทธคุณ ไม่ว่าจะเป็นลูกเล็ก ลูกใหญ่ ลูกเท่าลูกปิงปองไว้ทำน้ำมนต์ ทั้งหมดประมาณว่าสร้างหลังปี 2520 เป็นต้นมา ระบุปีแน่ชัดไม่ได้ เพราะสร้างหลายคราวหลายวาระด้วยกัน

6. ยุคที่ 6. คือ ยุคสุดท้าย คือลูกอมเปิดโลก คือลูกแก้วธรรมดา หรือเรียกว่าลูกแก้วมะเฟือง เป็นสีสายรุ้งก็มี สีเรียบสีเดียวก็มี ก็คือลูกแก้วที่เอาไว้ดีดลูกหิน หรือกดตามโหลหาซื้อได้ทั่วไปในสมัยก่อนนั่นเอง (รุ่นนี้ตลาดไม่เล่นกันครับ เนื่องจากหาจุดจบไม่ได้ นอกจากการรับมาซึ่งแหล่งเชื่อถือกันแน่นอน เอาไว้บูชากับตัว มากกว่าการเช่าหากันครับ)

คำถามของคุณเปิดโลก คือ ลูกอมยุคที่ 5 เนื้อขาวพุทธคุณ ซึ่งถือเป็นรุ่นที่มีจำนวนการสร้างต่อเนื่อง และจำนวนมากที่สุด ลูกอมที่มีโค๊ด ด. ก็ถือว่าเป็นลูกอมหนึ่งที่อยู่ในชุดหลังปี 2520 - 2527 ครับ จนป่านนี้ยังไม่สามารถระบุปีสร้างที่แน่นอนได้ครับ

บอกแล้วว่าเรื่องลูกอมเล่นหายากพอสมควร ถือว่าเป็นข้อมูลความรู้เพียงเบื้องต้นแล้วกันน่ะครับ ผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยด้วยเช่นเคย

เพิ่มเติมแก้ไข : คราวนี้ละเอียดหน่อย อ่านทบทวนก่อนส่ง ผิดอีก ยังต้องมีลูกอมเนื้อดินเผาอีกรุ่นหนึ่ง ประมาณว่าสร้างในปีราว 2520 - 2525 อีกรุ่นหนึ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2011
  12. เปิดโลก

สวัสดีและขอบคุณครับ คุณJopaa
    .....ผมเอาลูกอมไปให้เพื่อนถ่ายรูปให้ ลูกอมเป็นสีน้ำตาลครับ(ใช่ยุค2หรือเปล่าครับ) ลูกอมสีขาวของผมก็เคยบูชาอยู่(มีคนเคยจับพลังบอกแรงมาก แต่ผมเฉยๆไม่ได้สนใจ)
    .....แต่เคยได้ยินเพื่อนๆบอกเล่าว่า ใส่ลูกอมสีขาวขายของได้มากใส่สีน้ำตาล เพื่อนผมใส่ลูกอมสีน้ำตาล (เดิมใส่สีขาวแต่ให้ลูกไปใส่แทน) ขายของได้ปกติ แต่พอลูกมา(ใส่ลูกอมสีขาว) ขายของได้มากขึ้นทันที ทุกวันนี้เพื่อนผม ใส่ลูกอมสีขาวเหมือนเดิม
    .....ขอบคุณมากๆครับ คุณJopaaปฏิบัติกรรมฐานอยู่ด้วยใช่ไหมครับ ขอให้ได้ญาณภูมิธรรมสูงๆนะครับ ขอบคุณจริงๆครับ

ขนาดไฟล์:
      230.1 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      210.9 KB
      เปิดดู:
      120
  13. เมืองเมย

เมืองเมย สมาชิก

15 มิถุนายน 2011
    แล้วทำยังไง ครับถึงจะได้พระเครื่องของแท้ของหลวงปู่มาบูชากราบไหว้ ซักองค์ครับ กลัวของก๊อบครับ ชี้แนะด้วยครับ อยากมีไว้บูชาซักองค์เดียวพอครับ

14. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าแบบนี้ที่บอกว่ายุคที่ 5 หรือเปล่าครับ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 2 ซม. แต่ไม่แน่ใจว่าแท้หรือไม่ครับ

15. เปิดโลก

.....เมื่อประมาณ2เดือนที่แล้ว ผมยังเห็นมีพระพิมพ์เนื้อดินของแท้ๆ ทันหลวงปู่ปลุกเสก มีบูชาอยู่ที่วัดครับ บูชาไม่แพงด้วย ได้ทำบุญด้วย 350 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2011
  16. lkunl

lkunl เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    เดือนที่แล้วผมไปเช่าจากวัดสะแกมาเหมือนกันครับ
    ที่ทันหลวงปู่ดู่ยังเหลือ พระพิมพ์ใบโพ เนื้อดิน องค์ละ 350
    พระพิมพ์ประทานพร เนื้อดิน 600 เนื้อผง 1,100 ครับ

17. Jopaa

ท่านใดที่กลัวว่าจะได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ฯไม่แท้ ไปเช่าหาที่วัดก็ได้ครับ ยังมีอยู่ และหากรุ่นใดให้เช่าไปหมดแล้ว รอสักหน่อย ก็จะมีหมุนเวียนเข้ามาเรื่อยๆครับ เป็นของศิษย์ผู้ใหญ่หลวงปู่ท่านคนหนึ่ง (ที่สร้างพิพิธภัณฑ์) ท่านจะเอามาถวายให้วัดเป็นระยะๆครับ

รายได้ที่จำหน่ายนำเป็นทุนค่าใช้จ่ายภายในวัด ในตู้จะมีทั้งพระรุ่นใหม่ที่ไม่ทัน และที่ทัน ราคาเช่าหาอาจจะแพงกว่าข้างนอกบ้าง ก็อย่าคิดมากเลยครับ ถือว่าเป็นการช่วยทำบุญให้วัดด้วย ได้บุญอีกส่วนหนึ่ง

18. Jopaa

มีช่องทางดังนี้ครับ..
    1. ไปบูชาที่วัดสะแกโดยตรง (หากอยู่ใกล้ และเดินทางไปไม่ยากนัก)

2. หากอยู่ต่างจังหวัดไกลๆ เดินทางไม่สะดวก แนะนำให้เช่าจากเพื่อนสมาชิกในหน้าพลังจิตนี้ล่ะครับ..ผมรู้จักบางคน และสนิทสนมกับบางคน แต่กับคนที่ไม่รู้จัก หรือสนิทกันมากนัก แต่เท่าที่ดูพระเขา รับรองทุกคนเล่นแต่พระแท้ เอาคร่าวๆเท่าที่เห็น ก็จะมีกันอยู่ 4 ท่าน (ไปดู และสอบถามราคากันเอง ผมไม่เกี่ยวข้อง ไม่มีผลประโยชน์ใดร่วมด้วย)

รายชื่อดังนี้ครับ

1. คุณสุขุม (Suprachaishu)
    2. มดแดง (Moddang)
    3. พาราวิน (Parawin )
    4. ฉันทะ (ตุ้ย)

ไม่รู้สะกด Username ถูกหรือไม่ แต่ประมาณๆนี้ล่ะครับ เข้าไปที่เวบบอร์ด แล้วค้นหาไปที่หลวงปู่ดู่ เดี๋ยวก็เจอครับ

19. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามข้อมูล พระกริ่งจักรพรรดิ์ที่หลวงปู่เสกนานหลายปี มีการจัดสร้างจริงหรือเปล่าครับ

20. saysin

saysin เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือจริง ศรัทธาจริง ก็จะได้ของจริง PMที่อยู่ให้ผมครับ
    สายสิญจน์